Chúc mừng đủ thứ

Hưng à, thôi từng này tuổi đầu rồi, nến với bánh làm gì cho vừa béo vừa hỏng phổi vì thổi nến. Cô bầy cho cháu bài của chú Hiệp, cứ đến ngày sinh nhật, cử vợ nấu một bữa ăn thật ngon, rồi mở cái chai rượu xanh, hay đỏ, hay đen gì đấy mà tuổi rượu bằng tuổi mình, ngồi đấy làm hết cả chai. Rồi trong lúc hứng khởi rượu vào lời ra, cầm điện thoại gọi cái thằng bạn ở Nga La Tư chửi um nó lên cho nó thấm thía cái nỗi buồn không vợ.

Nếu cháu thấy gợi ý của cô hay, nên gọi điện cho chú Hiệp hỏi thêm chi tiết kinh nghiệm. Chú Hiệp là thể nào cũng chỉ cho cháu đường đi nước bước rành rọt rõ ràng ngay.

BTW, Hoa ơi, tự chúc mừng tao, là tao lại có việc rồi. Giữa tháng 10 đi làm, bắt đầu là 2 buổi một tuần, bao giờ muốn tăng lên 3 hay 4 hay 5 buối là tuỳ tao. Tìm được chỗ gửi Tràng An tạm thời ngay gần cơ quan, nên hôm nào đi làm thì hai mẹ con khăn gói quả mướp đi xe buýt sáng và tối với nhau. Chỗ làm ngay ở trên city, gần China town, tha hồ ăn vịt quay. Mày thấy sướng chưa?

Dưng mà đến giờ cháu bắt đầu hơi hơi chạnh lòng mỗi khi đến ngày sinh nhật rồi. Vì, thấy nến bắt đầu chen mất phần của bánh, mà thằng cháu thì dứt khoát chả nhớn thêm được tẹo nào :D

Ôi thế mà cô thì lại mong càng nhiều nến càng tốt - giá mà sưu tập được độ vài trăm cây nến nhỉ! Lúc đó nhá, cô mà thổi nến nhá, phều phào không tắt nến mà lại phì ra răng giả nhá. :D

Nhung ơi, nhất mày rồi nhá. Tiện đủ mọi đằng. Mày cứ mất công sốt ruột với lại lo lắng nữa đi, tao đã bảo rồi mà! Mày đi làm chỗ nào thế? Mà làm sao mày xin ngay được nhà trẻ cho Tràng An thế? Tao thì thấy hay nhất ở chỗ được ăn vịt quay :D. Gớm con này được đi làm rõ gần, có đến 15 phút không?

Chỉnh sửa lần cuối:
Xin phép các bạn lạc đề tâm sự với bạn Hoa tớ một tí nhé.

Hoa ơi, nói là lo lắng sốt ruột nhưng tao cũng chỉ quắn lên update resume thôi, chứ đã gửi resume đi tìm việc ở chỗ nào đâu. Nhưng tự nhiên nhận được cú điện thoại của một anh ngày xưa làm cùng (cao to đẹp giai mỗi tội đã có một vợ và ba con), anh ấy bảo khách hàng của anh ấy đang tìm người như tao (đây là nói về trình độ và kinh nghiệm, chứ không phải outlook nhé). Thế là tao phải ăn mặc chỉnh tề để đến gặp hai anh cao to đẹp trai khác, mặc dù cả hai anh này cũng đều đã có vợ và hai con. (BTW, trước khi đi phỏng vấn phải nhờ chồng kiểm tra kỹ xung quanh người xem áo quần mặt mũi tóc tai có chỗ nào dính tí nước mũi, hay nôn ọe của con trai không). Đến đấy tao lẳng hai quả mắt mấp máy, cười toe toét, cộng thêm resume và kinh nghiệm làm việc của tao, hai anh thích tao luôn. Thế là được việc. Tao còn cưa kéo được hai anh chuyển việc full time thành part time at my own pace nữa chứ. Đúng là ăn mày vớ được nắm xôi mày ạ.

Còn đoạn gửi trẻ thì không tìm được ở Balmain. Tao đã tính phải thuê nanny, rồi thì tiền đi làm của mẹ, cộng thêm của bố trả tiền nanny cho con. Lại còn tính nhập lậu người làm ở Việt Nam sang nữa chứ. Nhà tao có cái nhà kho khóa chặt được, nắng gió không vào được đến nhà kho, mà tiếng người trong nhà kho kêu gào cũng chẳng ai nghe thấy, định để cho chị người làm Việt Nam ở. Tao hôm nọ nhốt thử Tràng An vào đấy rồi, rất hiệu quả, hai bố mẹ bỏ đi chơi mấy ngày mà hàng xóm không biết là bọn tao để con ở nhà. Gớm, cháu nó mấy tuần này vẫn đang cố ăn lại bữa mấy hôm bố mẹ cháu bỏ con ở nhà đi chơi.

Đang nghĩ quẩn thì may mắn thế nào gọi điện vào city. Hóa ra trong city nhiều vô thiên ủng các loại childcare mày ạ. Chỗ này có space cho Tràng An luôn. Tao cũng thấy hơi ngạc nhiên, nhưng thôi, nó có hành hạ Tràng An thì cũng chỉ 2 ngày một tuần, khoảng 3 tháng thôi. Chắc đầu tháng 1 tao sẽ có chỗ gửi trẻ ở Balmain. Mà cái chỗ gửi trẻ thì lại ngay trên gác của quán Phở 24 Sydney, mẹ cháu lại càng thêm lý do gửi cháu ở đấy :D .

BTW, mày bảo 15min là từ nhà đến cơ quan, hay từ cơ quan đến quán vịt quay. Tao cũng chỉ nghĩ đến vịt thôi :D. Từ nhà đến cơ quan thì mất khoảng 10min xe buýt, tùy traffic, và 10 min đi bộ. Còn từ cơ quan ra quán vịt mất có 5min đi bộ thôi mày ạ. Kiểu này tao sáng Phở 24, trưa vịt, sau 1 tháng đi làm thành penguin luôn.

Mày sướng nhé Nhung nhé!

Tao đã cẩn thận ghi vào sổ rồi "thứ ba ngày 8/9/09, Nhung xin được việc làm tốt, xin được nhà trẻ tốt, gần nhà, gần quán vịt, gần quán phở, bao giờ gặp thì sẽ khao Hoa thật to".

:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Gặp lại được nhau thì chẳng cần lý do gì tao cũng khao mày to. Gọi là khao mày vì bọn mình gặp lại được nhau.

Tiện thể cho đúng chủ đề, chúc mừng bạn Nhung và bạn Hoa sắp được gặp lại nhau, mặc dù chẳng biết bao giờ.

Hôm nay vào đây thấy bóng bay tung tăng, chả ai chúc mình cả nên là tự chúc vậy. Già rồi chán nhỉ, chả mấy lúc da mồi tóc bạc. Hu hu

Ơ Kiều ơi, có thấy bóng bay đâu nên không biết mà chúc mừng sinh nhật Kiều. Vũ với Minh nhé, bạn cũ sinh nhật mà không nhắc bọn tớ chúc mừng.

Chúc mừng sinh nhật Kiều nhé. Mong Kiều càng ngày càng trẻ đẹp ra nhé. Không chúc Kiều cao lên nữa đâu, cao thế đủ rồi. Chứ Kiều mà cao nữa thì tớ ghen tị lắm lắm :D

Hy vọng Kiều có một ngày sinh nhật vui vẻ.

Chúc mừng sinh nhật Kiều Anh nhé! Chúc Kiều Anh luôn có nhiều bóng bay tung tăng trong lòng.

Cảm ơn mọi người nhé, xấu hổ nhỉ cứ phải tự rêu rao lên để được chú ý. Từ dạo có con thì tớ mất hẳn sinh nhật rồi vì là 2 thằng con nhà tớ chỉ sinh cách mẹ có vài ngày nên là mọi người chỉ nhớ tới bọn nhóc thôi mà quên mất không có mình thì làm đếch gì có bọn nó cơ chứ. Nhưng mà nói ra thì tớ sợ là mang tiếng già rồi mà lại ghen tị với trẻ con nên là đành ấm ức trong lòng thôi.

Sinh nhật năm nay thì tớ bị mệt nên là chả làm gì cả luôn cho mấy mẹ con. Nhưng tớ lại sướng âm ỉ vì hôm nay 2 đồng chí lớn bắt đầu đi học full day luôn nên là đỡ được 2 tên khủng bố, đồng chí đầu thì vào lớp 1, đồng chí giữa thì vào Kindergarten. May quá là năm nay cái school district chỗ tớ nó đổi luật cho tụi K học cả ngày luôn chứ năm ngoái thằng anh đi học có mỗi buổi sáng nên chả giải quyết được mấy vấn đề. Thế là giờ chỉ phải cai quản anh út nữa thôi, mà anh này thì tuần sau cũng đi nhà trẻ rồi. Mẹ gì mà tệ nhỉ, tống khứ được con đi cứ như là tháo cũi sổ lồng.

Đây nhá, không tặng được quà thì tặng Kiều Anh một nụ cười nhân dịp sinh nhật nhá. Tặng riêng không nhập nhèm chung đụng với ai nhá.

A Woman's Prayer:

I pray for:
Wisdom, To understand a man.
Love, To forgive him and;
Patience, For his moods.
Because if I pray for Strength
I'll just beat him to death.

Sơ qua tiểu sử một tí cho bạn nào chưa rõ, là năm kìa tao có làm một cái party nho nhỏ ở nhà tao cho các cháu, được Xơn đóng vai Anh Trẻ Tuyết phát quà mà lại biết nói cả tiếng Tây, các cháu phấn khởi lắm. Năm nay chúng mày lại đưa các cháu tới cho vui nhá, ai đã đến lần trước thì đương nhiên rồi, cả các bạn mới Hiệp Nga Vũ Minh Kiều Anh... nữa nhá.

Phương ơi, bưng cháu Bảo Minh đến nhá.

Thằng ôn Vinh đâu rồi? Ra tao nhờ một việc gấp. Tao nhớ là ở bên Nga có những bộ váy công chúa Tuyết đẹp lắm, mày mua hộ tao một bộ nhá? Cỡ XL. Tao đoán thế, chứ mày mặc XL thì có vừa không?

Tao cũng chả lịch sự như cái Minh, tao nhận luôn tao là cái Nga mày mời nhá.

Dưng mà cái vụ size quần áo cho công chúa Tuyết thằng Vinh mặc tao đồ rằng phải có một bộ thửa riêng: đôi ba chỗ áp size XL như mày phỏng đoán, một vài chỗ phải áp XXL hoặc có khi chỉ XS thôi nhỉ? Không biết dạo này nó có thay đổi nhiều không chứ tao nhìn mấy cái ảnh của nó trong mục tranh ảnh thì suy ra thế.

Nếu vụ size gì gì tao nhầm thì Vinh kia mày cứ đính chính nhé. Nhân chứng vật chứng rành rành... chắc chắn là tâm phục khẩu phục ngay thôi.

Chúc mừng sinh nhật Kiều Anh.
Kiều post ảnh sinh nhật lên nhé. Các con chắc lớn hơn nhiều so với ảnh avatar rồi nhỉ?

Kiều ơi, lâu lắm rồi không ăn sinh nhật Kiều. Tớ nhớ Kiều lắm Kiều ạ. Nhớ ngày xưa tớ đi ăn sinh nhật Kiều nữa. Tớ chúc Kiều xinh đẹp hơn, béo hơn đều 2 tý, thế là có dáng chuẩn. Cái Nhung kia, cao là cao thế nào, thế gọi là American standard đấy!!! Vui vẻ tuổi mới nhé, cho dù Kiều có đi nơi đâu, thì tớ vẫn nhớ Kiều!!!

Càng ngày càng sợ Vũ. Dạo trước chơi với Vũ thấy bạn hiền lành, bạn quý mình. Xa nhưng mà vẫn nhớ, thi thoảng vẫn hỏi thăm. Bây giờ lâu rồi mới kết nối liên lạc được với bạn cũ thì mỗi lần nghe bạn nói chuyện là cứ phải đọc kỹ từng chứ từng từ, đọc rồi lại tủi thân. Bằng chứng nhé:

American Standard: Bạn ví mình giống với thiết bị lắp đặt trong nhà tắm;

Rồi lại còn béo 2 cái gì nữa.

Hu hu

Chúc mừng sinh nhật Kiều Anh.
Kiều post ảnh sinh nhật lên nhé. Các con chắc lớn hơn nhiều so với ảnh avatar rồi nhỉ?

Bọn nhà tớ giờ phá lắm, chả chịu ngồi yên cho mình chụp nữa đâu. Còn tớ thì làm phó nháy nên là chả có hình của mình. Chồng tớ chắc dạo này chán chụp vợ rồi, vì sao thì tớ thà không biết còn hơn là hỏi. :D

Để tớ tìm dần dần, có cái nào thì sẽ post lên.

Kiều ơi Happy belated birthday nhé! Tớ ít vào cái topic này nên ko để ý! Kiều gửi ảnh của Kiều bây giờ đi xem có khác ngày xưa nhiều ko?

Back
Bên trên