Chúc mừng đủ thứ

Chúc các cô chú 87-90, em Nga, thày Bảo, anh Duy và bất kỳ ai ghé ngang box này một năm mới bình yên và hạnh phúc :)

Bình yên, đôi khi chỉ là một cảm giác ở trong lòng.

Hạnh phúc, là một khoảnh khắc bất chợt của cảm xúc mà ta cảm nhận được.

Mong rằng năm mới 2009, ai cũng có thật nhiều những khoảnh khắc hạnh phúc :)

P/S: đêm 31-12, bạn thân ở Huế sms hỏi: "Đang ở chùa. Năm nay có muốn xin thày chữ gì ko?" Hehe, định xin chữ NHẪN, vì năm trước thày đã cho chữ TÂM rồi :D Sau lại tặc lưỡi, thôi xin một chữ XUÂN, để mà HI VỌNG :)

Bình yên, đôi khi chỉ là một cảm giác ở trong lòng.

Hạnh phúc, là một khoảnh khắc bất chợt của cảm xúc mà ta cảm nhận được.

Mong rằng năm mới 2009, ai cũng có thật nhiều những khoảnh khắc hạnh phúc :)

Cảm ơn cháu Hưng,

Năm mới cháu Hưng tích cực vào box này, viết lách, thơ thẩn cho những người thích xúc động vặt mà lại "mong manh" như cô Hồng Thủy và các cô các chú nhâm nhi nhé ;;)

Mỗi sáng nhìn list việc-vặt-không-ra-tiền kê đầy lịch, rồi nghĩ cảnh lao ra đường chen lấn với xe ôm và oto mà ngao ngán.
Nên loanh quanh ngồi vào bàn là háo hức mở HAO ra xem có gì mới.
Mà cô là rất chi ngưỡng mộ cháu Hưng nhé,
Cháu cứ càng sến lại càng hay.
Có cái cho cô cười tủm tỉm mỗi khi đội mũ xe máy hôi rình, ngồi sau thằng xe ôm hít khí thải.8-X:

Ai dà, hình như hôm nay làm việc đầy tràn không khí năm mới.
Nghe nói cung Carpricon của mình năm nay vất vả như trâu đây.

Thế nên, Hoa ơi (sao mày mất hút thế ?), cháu Hưng, bạn Hiệp, các bạn Vinh...vvv..., các bạn có cảm xúc gì chia sẻ được, thì cứ bao la bát ngát, cho mình thêm năng lượng mà cày sâu cuốc bẫm nhé !

À, về cái gọi là "hạnh phúc", mình lại có những trải nghiệm hay hay muốn chia sẻ với các bạn.
Khi bắt đầu theo tôn giáo (hồi ở Nhật ấy), có những khi đi nhà thờ, mình khóc vì hạnh phúc trong giây phút tất cả cùng cầu nguyện và sám hối.
Lúc đấy chỉ là lây lan cảm xúc của người bên cạnh thôi, chưa hiểu mấy về kinh thánh này nọ kia cả.
Nhưng mà vài năm trôi qua, mình thấy nhận thức (cách nhìn vấn đề) của mình thay đổi, nhất là tại những thời điểm khó khăn hay đặc biệt.
Có vẻ như (mình không dám chắc), "hạnh phúc" có thể chủ động có được với người bình thường, miễn là không quá may mắn hay không quá xui xẻo như đa số chúng ta chăng ?!

Có một bí quyết nho nhỏ thế này, mà mình mới đúc kết ra. (Cấm cười nhé !)<:p :
1. Đọc nhiều sách tâm lý, hướng dẫn làm việc hiệu quả, sống vui vẻ, sách tôn giáo (tùy ý)...đại khái là sách phát triển nhân cách.
Đọc tạp nham cũng được, không thích thì bỏ qua, vì các sách viết cứ oánh nhau chan chát :D . Rồi ta tự tìm cái thích hợp với mình.
2. Tham gia đoàn thể nào đó mà mình thực sự hòa đồng, tốt nhất là các thành viên trong đó không liên quan quyền lợi vật chất với nhau.
Đối với Thủy thì đôi khi là Nhà thờ (vài tháng một lần thôi cũng happy), có bạn thì tham gia webtretho với đủ các hoạt động...

Bạn nào có bí kíp gì mới, chia sẻ cho mình nhé.
Viết thoải mái trên này, mà nếu ngại ngần thì PM nhé !

Love all of u ! (Điêu 100%, Chân tình 100%)
:)>-

Mà cô là rất chi ngưỡng mộ cháu Hưng nhé,
Cháu cứ càng sến lại càng hay.
Hehehe, tất cả các chị gái em gái bạn gái mà cháu từng gặp gỡ giao lưu, cô Thuỷ là người đầu tiên bảo cháu sến nhá :D

Các gái của cháu tuyền bảo cháu là đồ lãng mạn mà không viển vông, thực tế nhưng không thực dụng, thi thoảng rách việc lại lảm nhảm thơ phú ba lăng nhăng xí xộ đông tây y kết hợp với cúng (nói theo kiểu của 2 ông chú) =))

Nói đến chuyện sến, hôm qua cháu đang cả đống việc đổ ụp lên đầu, tự dưng thấy status của gái treo biển "Non cao tìm động hoa vàng". Ối giời ơi, tự dưng lại thèm như bác Phạm Thiên Thư, đưa em đi tìm Động Hoa Vàng quá :))

...Ta về rũ áo mây trôi
Gối trăng đánh giấc bên đồi dạ lan
Rằng xưa có gã từ quan
Lên non tìm động hoa vàng ngủ say...

...Mùa xuân mặc lá trên ngàn
Mùa thu mặc chú bướm vàng tương tư
Ðộng nam hoa có thiền sư
Ðổi kinh lấy rượu tâm hư uống tràn...

Hehe, lâu lắm rồi mới lại khai quật cái bài này. Ngôn ngữ lãng đãng vô thường, ý tứ ỡm ờ nửa đời nửa đạo, thiền sư mà yêu thì cứ gọi là điên cuồng mãnh liệt luôn :))

...Ni về khép cửa chùa tu
Sớm mai mở cổng quét thu vườn hồng
Thu vương ngọn chổi đôi bông
Thoảng dâng hương lạ bướm vòng cánh duyên
Sư lên chót đỉnh rừng thiền
Trong tim chợt thắp một viền tà dương..
.

Đầu năm mới mà ngâm nga bài thơ này thì có vẻ không được khí thế lắm. Nhưng kể ra bây giờ mà được bỏ hết công việc lên non cao uống rượu thưởng hoa thì đúng là nhất quả đất. Ối giời ôi, ước mơ không ai oánh thuế :D

Cô Thuỷ mà thấy stress vì công việc thì thử nhâm nhi bài này xem sao :)

..Ðố ai nhớ hết hoa vàng
Ðố ai uống cạn sương tàng trăng thâu
Ðố ai tát cạn mạch sầu
Thì ta để tóc lên cầu đón ai
[FONT=&quot]
[/FONT] [FONT=&quot]
Em về sương đẫm hai vai
Dấu chân là cánh lan dài nở đêm
Từ em hé nụ cười huyền
Mùa thu đi mất trên miền cỏ hoa
[/FONT]...

Đêm qua sau khi cho con bú, không ngủ được, mới giật mình, đã sang tháng một rồi. Thế là đã quá ngày 10 tháng 12 rồi, mà quá hẳn một tháng rồi cơ. Thế là giật mình tiếp, quên không gửi lời chúc mừng sinh nhật Hoa. Đúng là bạn với chả bè, lởm khởm nhỉ.

Thôi, muộn (hẳn 1 tháng) còn hơn không, chúc Hoa thêm tuổi càng trẻ càng xinh. Năm nay có nhà mới, sự việc trọng đại, đánh dấu lớn trong đời. Mong mày cũng mạnh khoẻ và hạnh phúc nữa

Nhung ơi, mày chúc sinh nhật tao muộn thế cũng hay, tao được chúc tụng rải rác suốt cả năm :D.

Đây này, muốn không bị chúc mừng muộn nữa, thì chúc sinh nhật cái Thủy vào ngày mai đây này.

E hèm, Thủy đâu ra đây tao xoa đầu chúc mày sang năm nhiều tình yêu, nhiều hạnh phúc, nhé.

Ngô Hồng Hoa;2517996­ đã viết:
Đây này, muốn không bị chúc mừng muộn nữa, thì chúc sinh nhật cái Thủy vào ngày mai đây này.

E hèm, Thủy đâu ra đây tao xoa đầu chúc mày sang năm nhiều tình yêu, nhiều hạnh phúc, nhé.

Chúc mừng sinh nhật cái Thủy vào ngày mai. Chúc mày có một sinh nhật thật vui vẻ, tuổi mới - tình yêu mới, và lúc nào cũng mạnh khỏe nhé. Năm sau bọn mình sao Kế đô, chắc đau ốm nhiều nên cứ phải mạnh khỏe là trên hết.

Trưa thứ 4 tuần sau, N2 bọn tao định tất niên, mời tất cả chúng mày tới ăn cùng cho vui nhé. Địa điểm: Nem & Nem - 75 Núi Trúc; Thời gian: 11h45 ngày 14/1/2009.

ôi, Hoa giỏi thế, nhớ được sinh nhật tao.
Lại xoa đầu mày một cái để tỏ lòng cảm ơn nhé. Hihi

Tks Nga. Không ngại sao kế đô đâu bọn mày ạ. Còn theo cung, ngày...đủ các thứ, mỗi kiểu một chỉ dẫn khác nhau đấy.
Cứ làm lễ giải hạn đầu năm ở chùa là yên tâm.

Chiều mai hẹn Vân và mấy đứa cho trẻ con lên Vincom chơi, rồi các mẹ cafe cà pháo nhân dịp sinh nhật.

Chúc mưng sinh nhât Thủy nhé. Mong mày năm nay giải hạn xong càng mạnh khỏe, xinh tươi và hạnh phúc nhé.

Chúc mừng sinh nhật Thủy. Chúc mày luôn luôn lạc quan và tích cực, hạnh phúc và đạt được nhiều điều mày mong ước.

hì, chúc mừng sinh nhật bạn Thủy yêu quý.
mong mày có đức tin vững chãi để cảm nhận & đánh giá nhiều laòi chim, từ đó chắp cho mình đôi cánh & tiếng hót để bay xa bay khỏe từ khi bình minh chưa rạng đến tận hoàng hôn xế tà.
muôn vàn tình thân ái.

hì, chúc mừng sinh nhật bạn Thủy yêu quý.
mong mày có đức tin vững chãi để cảm nhận & đánh giá nhiều laòi chim, từ đó chắp cho mình đôi cánh & tiếng hót để bay xa bay khỏe từ khi bình minh chưa rạng đến tận hoàng hôn xế tà.
muôn vàn tình thân ái.

Mấy hôm nay có tí Kế Đô nó chiếu (dứt khoát nó chiếu ngay từ đầu năm Tây thế mới sợ) đâm ra vào muộn, bèn làu bàu cha tiên nhân bố cái thằng mặt xxx kia nhẩy vào họng tao nhá. Bởi vì tao cũng có nhời muốn nói với Hồng Thủy y hệt thế: Mong mày có đức tin vững chãi để cảm nhận & đánh giá nhiều loài chim, từ đó chắp cho mình đôi cánh & tiếng hót để bay xa bay khỏe từ khi bình minh chưa rạng đến tận hoàng hôn xế tà. muôn vàn tình thân ái.
Tao thì tao thêm vào là chúc bạn Thủy lúc nào cũng xinh, lúc nào cũng đẹp, lúc nào cũng gợi cảm, lúc nào cũng trẻ trung, lúc nào cũng tươi nhé.

Chúc mừng sinh nhật muộn cô Thuỷ @};-

Mong cho mùa xuân với thật nhiều nắng sẽ làm cho con tim "mong manh" của cô bồi hồi xao xuyến nhé. Chúc cô luôn yêu và được yêu với thật nhiều hạnh phúc ở trong lòng :)

Lại nói về chủ đề tình yêu của cô Thuỷ, tranh thủ nghỉ giải lao cháu buôn dưa lê tí :D

Hồi xưa, lâu lắm rồi, cùng gái xem một bộ phim mà cháu quên tên, có một đoạn đối thoại dư lày:

Mẹ chồng hỏi con dâu tương lai, là thợ làm bánh chính cho một nhà hàng:
"Con có thực lòng yêu con trai bác không?"

và cô gái trả lời:
"Bác ạ, có một nữ văn sĩ thường ngồi viết truyện ngắn mỗi ngày. Mỗi buổi sáng, cô ấy đều đặt bản thảo của mình ở trên bàn và người chồng bao giờ cũng là người đọc tác phẩm của cô ấy đầu tiên. Còn con, mỗi khi làm xong một chiếc bánh, con cũng luôn muốn anh ấy là người đầu tiên có thể nếm thử những chiếc bánh mà con làm. Con đã yêu anh ấy bằng một thứ tình yêu như vậy đấy!"

Còn nhớ là lúc đấy gái cực kỳ xúc động, và nghĩ rằng sau này hẳn rồi gái cũng sẽ yêu ai đấy bằng một thứ tình yêu hệt như thế. Chẳng nỡ ném đá vào cảm xúc của gái đâu, nhưng thằng cháu lúc đấy không kiềm chế được đã buột miệng: "Anh có thể hình dung ra thảm cảnh của một thằng giai nào đấy, sáng nào cũng như sáng nào, trong suốt quãng đời còn lại, phải đón chào ngày mới bằng việc xực một miếng bánh nhạt nhẽo. Thật tội nghiệp!"

Hehehe, thế là bị gái chửi là đồ không có khả năng yêu ai một cách chân thành và tử tế =))

Hôm nọ xem lại phim Love Actually, có đoạn thằng cu Samuel 8 tuổi, vẻ mặt cực kỳ nghiêm trọng về thông báo với papa nó rằng: "Actually, I'm in love". Nhìn vẻ mặt sửng sốt đến tí nữa ngã ngồi xuống đất của ông bố nó mà không thể nhịn được cười. Xong rồi đến đoạn cu cậu được sự hậu thuẫn của bố, lao qua hàng rào bảo vệ ở sân bay, xông thẳng vào trong phòng chờ để bày tỏ tình cảm với cô bạn cùng lớp thì chợt nghĩ, giá mà mình có đủ can đảm để bày tỏ với ai như thế.

Hay là giống như cu Mark tỏ tình với vợ thằng khác cũng trong Love Actually. Không cần phải gào lên với cả thế giới là mình đang yêu say đắm, chỉ cần đối mặt với người mình yêu và thừa nhận "To me, you are perfect. And my wasted heart will love you..." Hoá ra, yêu một người, cũng cần phải có cả dũng khí và không ngần ngại. Hoá ra là như thế... Hèn gì bị gái nó chửi là không biết yêu :D

Cảm ơn Hồng Hiệp, cảm ơn tiếp luôn cháu Hưng .

Tình yêu luôn là đề tài thú vị nhỉ.

Có người thì yêu và muốn biến người yêu thành một phần thân thuộc trong cuộc sống hàng ngày của mình. Và càng đồng hóa người yêu của mình thì lại càng hạnh phúc. Đến mức hai vợ chồng trông mặt mũi quần áo, cư xử giống hệt nhau.

Có người thì thích tình yêu chinh phục. Là yêu cái mình chưa khám phá, chưa đạt được. Khi có rồi, lại cảm thấy chưa đầy đủ. Nếu gọi là chạy theo ảo ảnh thì cũng đúng, mà gọi là "tình chỉ đẹp khi còn dang dở" cũng không sai.

Yêu kiểu thứ nhất thì người được yêu cảm thấy an toàn, được chăm sóc đầy đủ.
Yêu kiểu thứ hai kéo theo vô số mối tình dang dở. Và bị nhiều người chê trách.
Cũng không loại trừ người yêu kiểu thứ hai đến lúc tìm được ý trung nhân của mình sẽ khao khát chuyển thành tình yêu kiểu thứ nhất.

Vậy nên 2 bạn giai chúc gái này khám phá nhiều loài chim chắc là xui dại kiểu thứ hai rồi ?!:((
Mà cháu Hưng chắc không thích kiểu thứ nhất đúng không ?
Trong chuyện yêu đương này, không có đúng sai, chỉ có là thích chọn kiểu gì thôi phải không .

Chỉnh sửa lần cuối:
Mà cháu Hưng chắc không thích kiểu thứ nhất đúng không ?
Trong chuyện yêu đương này, không có đúng sai, chỉ có là thích chọn kiểu gì thôi phải không .
Love is All Around. Tình yêu không có đúng hoặc sai, chỉ có nhiều hay ít. Ít, là như Othello yêu Desdemona. Nhiều, là như Mark yêu Juliet (Love Actually).

Còn cháu Hưng, không thích kiểu thứ nhất, cũng chẳng khoái kiểu thứ hai. Cháu Hưng yêu kiểu dư lày:
Hỏi rằng em có yêu anh?
Thì em cúi mặt làm thinh mỉm cười
Hỏi em sao chẳng trả lời?
Thì em cúi mặt mỉm cười làm thinh
Bất chợt em ngước nhìn anh
"Đồ ngu! Hỏi mãi! Tát cho phát giờ!"

Đấy, yêu thì yêu mà xxx yêu thì giả dép bố về. Cháu Hưng là yêu kiểu đấy cô Thuỷ ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Cháu Hưng dạo này xem nhiều vô tuyến bạo lực của Mỹ nên xem chừng tình yêu cũng có vẻ bạo lực quá, cháu ạ. Cô chỉ hy vọng cái em gái xinh xinh tát Hưng nhẹ nhàng thôi, như kiểu chú Vinh cầm cành phong lan đập đập ấy.

Thuỷ vẫn tiếp tục "tiểu tiết" thì Nhung nhân hôm chồng đi vắng, xin phép vào "tiểu tiết" cùng Thuỷ cho vui.

Hôm nay lôi file nhật ký của mình ra, có cái đoạn viết về tình yêu sau khi xem phim Anna Karenina. (Kém chữ tiếng Nga nên phải xem phim này do Mỹ làm). Đấy đúng là cái loại tình yêu kiểu thứ hai của Thuỷ đấy. Yêu đến phá cả thuần phong mỹ tục, luật lệ xã hội, nhưng khi có nhau rồi, lại không sống nổi với cái mình phá huỷ đi.

Nhưng tớ thấy thà yêu và được yêu một lần như thế, rồi dù có phải đâm đầu vào tàu hoả tự tử, còn hơn sống lắt leo không tình yêu cả đời.

Á, Hưng ơi. Cô muốn xem lại Love Actually mà không biết kiếm ở đâu. Cháu mua ở đâu bảo cô với nhé.

Cháu cầm nhầm của đứa khác cô ạ, nên cũng chả biết là mua ở đâu :D

Anw, nếu cô muốn xem thì hôm nào cháu cho cô mượn, hoặc cháu burn tặng cô 1 bản. PM cho cháu địa chỉ cháu chuyển đến cho.

Hoa ơi, chuyển nhà mới chưa? Đi làm lại chưa? Cháu Bi với cháu Bem tao thế nào?

Ôi bây giờ tao mới đọc được hỏi thăm của Nga. Tao vừa bắt đầu đi làm lại hôm qua Nga ạ, ngày làm 5 tiếng - 5 tiếng an dưỡng quý báu, chứ về đến nhà là lên sới ngay, vật nhau với đống việc nhà và hai đứa nhóc. Một ngày bắt đầu lúc 6:45 sáng và kết thúc lúc 12h đêm. Tao lại quắt như cũ rồi, tiếc quá, béo ra được có mỗi một lúc. Thôi tự nhủ cố gắng cố gắng, rồi mọi việc sẽ phải đâu vào đấy.

Nhung ơi gọi cho tao ở số văn phòng cũ nhé.

Chúng mày chuẩn bị Tết đến đâu rồi? Năm nay 30 Tết là thứ mấy đấy? Có cầu truyền thanh truyền hình gì không?

Back
Bên trên