Chúc mừng đủ thứ

Tao tưởng mày vác bầu chả nhớ được cái gì, thế mà nhớ chính xác nhẩy, cảm động quá đi mất!

Nga ời Nga ơi, nhớ thì chắc chắn là nhớ chứ, nhưng mà đến đúng ngày đó có nhớ không mới là vấn đề. Thôi thì mày cứ cảm động tạm bây giờ đi.

Nga ới Nga ời, mai chẳng biết mày có vào đây không, nên tao chúc mừng sinh nhật mày từ tận hôm nay nhé. Sang năm mày cứ vẫn trẻ vẫn xinh như năm nay, mà khỏe mà vui hơn cả năm nay là được rồi! :).

Hoa ời Hoa ới, tao tự chúc mừng tao vì tao lại nhớ được đúng sinh nhật cái Nga! :D

cáo mẹ muốn có cáo con thì phải làm gì?
làm y hệt như chân dài phải làm với đại gia nếu muốn có áo lông cáo.

chúc bạn cáo Nga được con ngoan chồng chiều, và chẳng bao giờ phải làm gì trong sự gượng ép cả.

Cám ơn Hoa vịt, cảm ơn thằng đà điểu. Tao biết thả nào con vịt bầu cũng nhớ, nên hôm nay nhất định phải vào để còn nhận lời chúc mừng, ngắm chùm bóng bay và cảm nhận sự ấm áp của bạn bè. Tao thật sự hạnh phúc vì được làm bạn với tất cả chúng mày trong 4rum này, nói thật lòng, không hề sáo rỗng đâu nhé.

Tao đợt vừa rồi bận quá nên không có lúc nào vào kiểm duyệt cái box này, hôm nay lò dò vào thấy mụ cáo vợ thằng bạn tao thêm tuổi mới. Chúc mày luôn được chồng con yêu chiều, và luôn vui vẻ hạnh phúc nhá.

Tao đợt vừa rồi bận quá nên không có lúc nào vào kiểm duyệt cái box này, hôm nay lò dò vào thấy mụ cáo vợ thằng bạn tao thêm tuổi mới. Chúc mày luôn được chồng con yêu chiều, và luôn vui vẻ hạnh phúc nhá.

chắc giờ bác Sơn hết bận rồi nhỉ, dẫn em đi ăn uống tí đê :D

à, chúc mừng sinh nhật chị Nga :beerchug:

Cám ơn Hoa vịt, cảm ơn thằng đà điểu. Tao biết thả nào con vịt bầu cũng nhớ, nên hôm nay nhất định phải vào để còn nhận lời chúc mừng, ngắm chùm bóng bay và cảm nhận sự ấm áp của bạn bè. Tao thật sự hạnh phúc vì được làm bạn với tất cả chúng mày trong 4rum này, nói thật lòng, không hề sáo rỗng đâu nhé.
Nga à, tao đợt này bận quá, nên ít vào Diễn Đàn, muộn mất cái sinh nhật mày. Nhưng thôi, muộn còn hơn không, chẳng mấy khi mày được chúc mừng sinh nhật suốt 1 tuần liền.

Chúc mừng sinh nhật muộn nhé. Hy vọng hôm sinh nhật mày vui vẻ, Ngọc chiều mày hết ý. Hy vọng năm nay mày càng ngày càng xinh ra, muốn gì được nấy nhé :D

Tao cũng nhân đây chúc mừng những đứa ở xa như tao có bạn như bọn mày ở nhà. Vừa được tán chuyện vui, trau dồi tiếng Việt, vừa có bạn tâm sự quan tâm cho đỡ nhớ nhà. Mà mỗi lần về thăm nhà lại có cơ hội tụ tập bạn bè, làm cho thời gian ở nhà như càng thấm thía là mình ở nhà hơn. Đây cũng là thật lòng chứ khong sáo rỗng nhé.

Cám ơn thằng Cú, em Hoài và bạn Nhung.

Cho tao quay lại chủ đề chính nhé:

Chúc mừng sinh nhật Tẹo! Chúc mày luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, mát tay nuôi bé Yến Thanh hay ăn chóng lớn.

Chẳng biết Tẹo đã quay lại làm việc chưa. Nếu chưa chúng mày cho tao gửi lời chúc mừng sinh nhật Tẹo nhé.

----------

Thắc mắc hỏi bạn Sơn và các bạn là tại sao không thấy tên bạn Tẹo của chúng ta trong cái đống bóng bay thổi nến ở trang chủ của HAO nhể?

20 năm trước tao & Tẹo đi học về, đạp xe qua cái đoạn quán phở Nam Hải nam hiếc j j đó, có mấy thằng ngồi quán hút điếu cày bày trò trêu Tẹo, mình nổi máu lãng tử nhảy ra bênh, kết quả là bị chúng nó đánh cho bò lê bò càng.

bây giờ Tẹo đã là mẹ của lãng tử rồi, lãng tử Yến Thanh là gớm lắm. Có thể là chồng Tẹo ham chuyện chưởng.

Ngày 7/11, bên Nga tổ chức sinh nhật Tẹo to nhắm, hình như có cả duyệt binh! Ghen với Tẹo quá! :) Ghen thế, nhưng mà vẫn chúc mẹ con Tẹo mạnh khỏe, hay ăn chóng nhớn!

Chẳng biết bao giờ Tẹo đi làm lại nhỉ?

Ngày 7/11, bên Nga tổ chức sinh nhật Tẹo to nhắm, hình như có cả duyệt binh! Ghen với Tẹo quá! :) Ghen thế, nhưng mà vẫn chúc mẹ con Tẹo mạnh khỏe, hay ăn chóng nhớn!

Chẳng biết bao giờ Tẹo đi làm lại nhỉ?

Tẹo nó đi làm rồi đấy Hoa ạ, nhưng nó kêu bận quá nên không vào HAO được.

Nói chuyện ngoài lề một tẹo: tối hôm qua, tao cũng đi kỷ niệm 90 năm cách mạng tháng 10 ở Trung tâm hội nghị Quốc gia. Tự dưng thấy nhớ cái thời đi học quá!!! Nhất là đến lúc bọn trường Ams lên hát Bài ca thanh niên sôi nổi, mình cũng lẩm bẩm hát theo, nhớ lại bọn mình cũng tập bài này mãi để kỷ niệm 70 năm CMT10. 20 năm rồi, nhanh quá đi thôi!

Tao tưởng sau sự sụp đổ của CCCP thì Nga nó không kỷ niệm cách mạng tháng 10 nữa? Thế hóa ra vẫn kỷ niệm à?

Hay cũng giống như cái tượng Mr. Lê Nin, Nga nó kéo đổ xuống, Việt Nam vẫn giữ rạng rỡ giữa vườn hoa Lê Nin. Hình như cả thế giới bây giờ Mr. Lê Nin chỉ còn mỗi cái tượng ở Việt Nam.

Tẹo nó đi làm rồi đấy Hoa ạ, nhưng nó kêu bận quá nên không vào HAO được.

Tẹo phải đi làm sớm nhỉ, mới chưa được 3 tháng mà. Không hiểu thế có vất vả không. Ở nhà phải đi làm sớm, nhưng bù lại, lại có ông bà chăm cháu giúp, lại có cả người giúp việc nên cũng đỡ.

Hôm nọ tao gửi e-mail catch up với đứa bạn, thông báo "tao nghỉ làm rồi mày ạ, chờ sinh vào cuối tháng 12", nó kêu ầm lên rằng thì là "sao mày sướng thế, giờ đã nghỉ làm là thế nào, tao phải đến tận sát ngày sinh vẫn đi làm". Mình nghe thế vội im bặt, không dám nho nhoe gì về chuyện mình đã nghỉ từ tận mấy tháng nay rồi.

Nói chuyện ngoài lề một tẹo: tối hôm qua, tao cũng đi kỷ niệm 90 năm cách mạng tháng 10 ở Trung tâm hội nghị Quốc gia. Tự dưng thấy nhớ cái thời đi học quá!!! Nhất là đến lúc bọn trường Ams lên hát Bài ca thanh niên sôi nổi, mình cũng lẩm bẩm hát theo, nhớ lại bọn mình cũng tập bài này mãi để kỷ niệm 70 năm CMT10. 20 năm rồi, nhanh quá đi thôi!

Ừ, thời gian trôi nhanh khủng khiếp nhỉ. Tao cũng nhớ láng máng hồi bọn mình mới vào Ams là tham gia đủ mọi hoạt động kỷ niệm 70 năm CMTM. Nhưng mà tao tuyệt không nhớ ra cái Bài ca thanh niên sôi nổi nó ra thế nào. Nga nhớ giỏi thật.

Tẹo phải đi làm sớm nhỉ, mới chưa được 3 tháng mà. Không hiểu thế có vất vả không. Ở nhà phải đi làm sớm, nhưng bù lại, lại có ông bà chăm cháu giúp, lại có cả người giúp việc nên cũng đỡ.

Ở nhà, bọn tao được nghỉ 4 tháng, nhưng chỗ Tẹo không có người làm thay nên nó phải đi làm sớm, chỉ làm 1/2 ngày thôi, thì thời gian làm 1/2 ngày lại thành 4 tháng.

Nhưng mà tao tuyệt không nhớ ra cái Bài ca thanh niên sôi nổi nó ra thế nào. Nga nhớ giỏi thật.

Hiện tượng mà nhớ nhiều thứ xảy ra trong quá khứ, những thứ mới xảy ra lại quên rất nhanh gọi là "lão hóa" đấy Hoa ạ, chán không cơ chứ!

Tao tưởng sau sự sụp đổ của CCCP thì Nga nó không kỷ niệm cách mạng tháng 10 nữa? Thế hóa ra vẫn kỷ niệm à?

Hay cũng giống như cái tượng Mr. Lê Nin, Nga nó kéo đổ xuống, Việt Nam vẫn giữ rạng rỡ giữa vườn hoa Lê Nin. Hình như cả thế giới bây giờ Mr. Lê Nin chỉ còn mỗi cái tượng ở Việt Nam.

"Ông Lê Nin ở nước Nga
Làm sao ông đứng vườn hoa nước mình?"
Ông Lê Nin là đứng ở chỗ ngày xưa gọi là vườn hoa Canh Nông. Sau này có anh kiến trúc sư người Nga gốc Do Thái (bọn này là đặc biệt giỏi) tên là Xi-an-cô-vích, thấy đồn cũng là tác giả Cung Việt Xô, lăng Bác Hồ, và bảo tàng Hồ Chí Minh - lắm duyên nợ thế, anh ý sáng kiến đắp cao cái phần đất phía sau cao hẳn lên để ông Lê Nin ông ý đứng cho nó có "thế".
Với ông Lê Nin thì nhân dân mình thì nói chung là trìu mến. Từ xưa tới giờ không hề xảy ra hiện tượng quá khích nào. Duy nhất có lần là thằng mất dậy nào say rượu nó đầu tư thời gian và sự kiên nhẫn ghê gớm, trong đêm, phải nói là với vô số nỗ lực, nó đã quăng thành công được một chiếc lốp xe Sao Vàng quàng qua cổ ông Lê Nin. Sáng ra bà con đi tập thể dục mới phát hiện, báo ngay cho các đồng chí công an, loay hoay mãi suốt buổi sáng mới gỡ được xuống, mà cũng chả biết là các đồng chí làm cách nào.

Bạn Nhung nên đi tìm phim của anh em Đức, tên là "Goodbye Lenin", mà xem. Phim hay lắm. Đặc biệt những cảnh cuối rất xúc động.

Tớ đã xem "Tạm biệt ông Lê Nin" rồi. Hôm đấy ngồi máy bay bay đi đâu đấy, xem phim đấy lúc thì cười, lúc thì khóc. May mà bay đường xa, dân tình lăn quay ra ngủ hết rồi, nên mọi người mới không nghĩ là tôi bị dở hơi.

Vẫn nhớ hồi bé có bài hát: "Ông Lê Nin ở nước Nga mà sao em thấy rất là Việt Nam". Cụ thể lời bài hát hơn nữa thì quên mất rồi, chỉ nhớ là so sánh ông Lê Nin giống Bác Hồ :)). Hồi đấy trẻ con cứ hát bi bô, quên không so sánh ông Lê Nin béo, Bác Hồ gầy. Chỉ thấy ông với bác giống nhau đoạn "vầng trán rộng mênh mông" thôi :D

Hiện tượng mà nhớ nhiều thứ xảy ra trong quá khứ, những thứ mới xảy ra lại quên rất nhanh gọi là "lão hóa" đấy Hoa ạ, chán không cơ chứ!

Ôi thôi thế này thì gay rồi. Như tao, quên tuốt tất cả các thứ trong quá khứ lẫn hiện tại, thì bị gọi là "trì độn đang trên đà lão hóa" à?

Thế mà nhé, tao lại nhớ vanh vách cái bài hát "ông Lênin ở nước Nga" mới gọi là trì độn chứ! Ai nhắc đến ông Lênin là trong đầu tao nó cứ tự hát leo lẻo từ đầu chí cuối, bảo dừng không dừng, may mà còn chưa phát ra thành lời. Lắm lúc tao dù nhớ nhưng vẫn cứ phải giả vờ không nhớ vô khối các thứ lăng nhăng như thế, không có lại bị quy kết là "trong đầu mày chỉ toàn các thứ lăng nhăng".

Mà nghĩ đi nghĩ lại, làm lãnh tụ cũng sướng thật. Làm thường dân thì đã bị chê là "hói" hồi, thế mà làm lãnh tụ thì lại được tung hô rằng "vầng trán rộng mênh mang đất trời", nhỉ!

hà, "trì độn đang trên đà lão hóa", phức tạp thế này đến bố A-Phủ cũng đếch hiểu.

con Hoa vừa già vừa đần, càng già lại càng đần - thế là bố con A-Phủ, cả Mỵ cả thống lý Pátra ai cũng tán thưởng.

à, mà mày nhớ vanh vách về ông nào đấy ở nước Nga, thế xong rồi bị ai quy tội "trong đầu toàn thứ lăng nhăng" thế? Ai mà láo thế nhỉ.

-----------------

còn thì, bây giờ ở Nga thằng Hiệp có muốn quàng vài cái lốp vào cổ ông Lênin, cũng chả ai bảo gì. Là quàng vào tượng ý.

ở Nga bây giờ, ai cũng gọi ông ý theo tên thật, là ông Vladimir Ulianov.

ai cũng biết "chiến công" của ông ý ra lệnh tàn sát cả nhà Nga Hoàng Nikolai II, cả đám công chúa hoàng tử chưa thành niên, cũng bị bắn và bị đốt xác trong axit nitoric hết.

giết vua, Đức Khổng gọi là thoán nghịch.

ai cũng biết "chiến công" của ông ý lập nhà nước công xã đỏ, giữ lại công & nông ngu si để dễ bề sai bảo, kỹ sư bác sĩ tri thức các loại cho vào rừng đánh đập hành hạ chết mục xác hết.

"chiến công" đó được Stalin tiếp bước rất thành thục.

12 triệu mạng người.

sau này ông Mao mô-li-phê.

ông Pol-Pot học ông Mao.

-------------------

người ta bảo, bỏ ra 1 tỷ rúp/năm để bảo quản cái mummy ngay giữa trung tâm thủ đô, là lãng phí & vô lý. Truyền thống của giáo hội Chính Thống là trả người quá cố về với đất, di chúc của người quá cố là muốn được chôn cạnh mẹ.
(Tôi đang nói chuyện nước Nga nhá mấy ông kiểm duyệt)

Cách mạng XHCN Tháng 10 vĩ đại - bây giờ được gọi là "Cuộc đảo chính vũ trang của phe Bôn-sê-vich"
ngày 7/11 hàng năm bây giờ là ngày "Toàn dân chia sẻ và thông cảm".
nghĩa là vẫn là ngày lễ.
nghĩa là vẫn được nghỉ.
vẫn chúc mừng được nhau cho đúng chủ đề.

70 năm trì trệ, bây giờ chính người ta đã nhận ra mọi vấn đề, để mà kêu gọi toàn dân chia sẻ và thông cảm.

vậy mà ở đâu đó vài con Cáo con Vịt vẫn hát những bài ca thanh niên sôi nổi.

thế là Chí ông lại có chuyện ngụ ngôn để kể rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng Đà điểu này láo... 7/11 là ngày kỷ niệm thành lập Trưng Vương Đồng Khánh đấy nhá, năm nay kỷ niệm 90 là to lắm nhá...

(Có đứa nào lớp Nga về lại trường dự lễ kỷ niệm ngày hôm qua không nhở???)

... Kỷ niệm về nước Nga Xô viết của tao chỉ còn con Matruska trong tủ kính do ông bác tặng. Chữ thầy giả thầy, chữ cô giả cô, bạch dương thì tao cũng chưa được thấy. Nhõn còn cái vỏ chai Flagman trong gầm bàn của thằng nào đó tặng tao làm tao nhớ nước Nga tư bản hiện đại :D

Back
Bên trên