Cả làng mình có ai học piano ko?

Hồng Nam: tao ko biết là mày có học đấy @_@

@ Chị Trâm: Nói thật là ở nhà em học được như thế là coi là khá lâu và đánh cũng ko phải là kém :p nên cũng có chút tính tự tôn nhưng.. sau khi nghe bạn ý đánh.

Học thời gian bằng em mà vừa làm nhạc sĩ, sáng tạc nhạc cổ điển, và trình độ thì điêu luyện, được giải này giải nọ quốc tế, mới 15 tuổi mà đánh trong dàn hòa nhạc nổi tiếng bên này...nói thật, theo tai của em thì trình độ hơn rất nhiều thầy cô ở VN. Em tự thấy mình kém cỏi quá nên không muôn động đến phím đàn nữa, đánh lên nốt nào của mình nghe cũng thấy trần tục và sáo rỗng...

Ối, lâu lắm rồi mới mò ra topic hay thế này.
Em học organ từ năm lớp 2-> lớp 4. Còn từ lớp 4-5 học piano. Công nhận học piano hay nhưng khó hơn hẳn or. Em nghỉ piano được khoảng 5 năm, rồi đến năm ngoái tự nhiên thấy nhớ -> lôi ra đánh lại. Cũng đánh được kha khá bài, được khoảng 8-10 bài tủ (Toàn bài mình thích). Nhưng em kém phần tự viết nhạc đệm lắm. Mọi người có thể chỉ cho em cách làm thế nào viết phần nhạc đệm tay trái ko? Hoặc chỉ cho em quyển sách nào dạy. Em chỉ biết nhìn bản nhạc có sẵn rồi tự tập và đánh theo thôi.

Ở trên có ai nói là từ gam trong Organ có thể phần nào suy ra được nhạc đệm. Cái này chắc cho ai chuyển từ học Organ sang:D

@Nguyệt: Trời. Tao tưởng tao nói với mày nhiều lắm rồi cơ mà @_@

T_T Chẳng nói gì cả! :(( Tình nghĩa chỉ đến thế mà thôi sao???

:)) Đùa thôi, nếu mà nhìn thấy bạn ý mặc đồ hip hop mà ngồi trên sân khấu, tự sáng tác một bài ngay trên sân khấu mà đánh như không, cứ để dòng nhạc chảy theo... thì nói thật là ít ai dám động vào đàn piano nữa lắm ạ. Thật sự là tuyệt vời...

8-}8-}8-} Mấy anh chị trong này siêu dã man ạ. Mọi người cứ khiêm tốn, em nghe các anh chị nói chuyện là biết siêu cỡ nào rồi, toàn những từ ngữ cao siêu 8-}8-}8-}.
Em đang học nhưng nói chung là trình mổ cò thôi, qua được công đoạn học nốt vì ngày xưa học or rồi:p. Bây giờ mê quá nên quyết định học tử tế:D. Chỉ sợ sau này đi du học rồi chả thế học được nữa----> ở nhà càng lâu càng tốt :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Đùi ơi có phải cái thằng mày kể trong topic này là cái thằng mày có lần kể cho tao nghe đấy ah?

Giang Hương Lê đã viết:
^_^ giá như trường mình có một cái piano giống bên Yersin

Thế thì cả làng sẽ xúm nhau vào chơi ---> Còn gì là đàn nữa? :))

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Thế thì cả làng sẽ xúm nhau vào chơi ---> Còn gì là đàn nữa? :))

^_^ Thì nhà trường phải có cách quản lý chứ ạ, xem ra chỉ có học sinh máu lên đóng góp thì mới mua được cây đàn.

Giang Hương Lê đã viết:
^_^ Thì nhà trường phải có cách quản lý chứ ạ, xem ra chỉ có học sinh máu lên đóng góp thì mới mua được cây đàn.

Ừ,kể ra cũng là ý hay.Mô hình mới của trường Ams chắc chắn phải có phòng hòa nhạc, như vậy sẽ có piano, em yên tâm đi. :D

Nhưng lúc chuyển sang trường mới thì chắc em đã ra trường rùi, chả được hưởng tí nào :(

tặng bà con 1 bản ;)

----------

mình tự tập , chả biết tên gọi hay các kĩ thuật là gì , đẹm kiểu Richard thì gọi là đệm gì ? ... giống organ đấy chứ

Hà hà, anh bạn Martin Leung này chơi mấy đoạn nhạc trong trò Mario nghe vui phết. :biggrin:

----------

Vũ Hương Giang đã viết:
Nhưng lúc chuyển sang trường mới thì chắc em đã ra trường rùi, chả được hưởng tí nào :(

Em còn học ở trường 2 năm nữa kia mà.:-?

Hix, cho em bon chen 1 câu :p Ở đây có anh chị nào nghe nhạc Final Fantasy ko ạ ? FF VIII có piano version của Eyes on me rất hay :x, em download piano sheet từ trên mạng xuống nhưng lúc đánh thì ko tay trái hình như ko đúng :-s, đánh vào nghe nó ko smooth như trong đĩa :(( Vậy ở đây có anh chị nào đã từng "nghịch" bản này ko :p,cho em tí kinh nghiệm với :p

Hix, cho em bon chen 1 câu Ở đây có anh chị nào nghe nhạc Final Fantasy ko ạ ? FF VIII có piano version của Eyes on me rất hay , em download piano sheet từ trên mạng xuống nhưng lúc đánh thì ko tay trái hình như ko đúng , đánh vào nghe nó ko smooth như trong đĩa Vậy ở đây có anh chị nào đã từng "nghịch" bản này ko ,cho em tí kinh nghiệm với

Eyes on me piano ver

^_^ www.8notes.com sis thử tìm bản nhạc trên này xem, còn cá nhân em thì đều nghe giai điệu rồi tự phối và đánh lại, :) đó cũng là một cách học nhạc.

Chỉnh sửa lần cuối:
^__^ Em Lê thích vào 8notes hả? ^^ Chị vào tìm loạn cả lên mà toàn mấy bản đắt chết thôi.

@ Phệ: Mày có cần FF nào nữa không, hổi ở nhà tao có đủ hết toàn bộ OST của FF ^^ Nếu không thì hỏi thằng sex xem nó còn nhiều hơn tao :D

Hehe, tao chỉ mê mỗi piano version của FF VIII thôi :x Còn lại thì ko có hứng thú mấy :p Hix, kể ra mà có violin version của Suteki dane thì sáng lắm =)) Mà mày chơi thử Eyes on me chưa hả Đùi ?

^__^ Em Lê thích vào 8notes hả? ^^ Chị vào tìm loạn cả lên mà toàn mấy bản đắt chết thôi.

:D thỉnh thoảng em search trong đó, ko thì cứ vào google, đánh tên bài ra, XYZ tab piano chẳng hạn.

Tiện đây hỏi các anh chị về bản nhạc dành cho piano của I dont want to miss a thing (Aerosmith) với ạ, bài này nhiều đoạn em chưa biết phối thế nào, :p mà nghe richard đánh trình cao quá.

Anh Nam giong em do,em dang hoc piano nhung van chi choi tren keyboard .Nhung tai em thich lam nen van co gang tap ,thinh thoang sang nha co ban tap nho tren piano.Hi vong luc nao vao dai hoc se co mot cay dan de tha ho choi

eyes on me ( có phải cái bài mà đoạn đầu chạy dải từ nốt La xuống ko nhỉ ? )
piano
bản của tớ là bản chuẩn

3 trang
cũng dễ
nói chung bài này thấy bình thường
trong FF tớ thích fisherman horizon với to zanarkand hơn

dạo này đang thích nhạc chopin
tập cái nocturne E với concerto no.1 thấy phê vật

Back
Bên trên