Cả làng mình có ai học piano ko?

hix muốn mua 1 cái đàn Petrof quá T_T

em thích đàn này nhất vì nó đánh nhạc cổ điển là hay nhất ... chỉ thua mỗi steinway & son thôi :(

nhưng Petrof bây giờ hiếm quá :((

Bay gio thi kiem dau ra dan day nua ... Rat co moi Yamaha (Bon nay Marketing kinh that, du chat luong chang ra sao ca). Steinway & Sons thi co quen ai trong nhac vien thi moi mua duoc:D ...

cho em hỏi, có ai có link nào để down bản nhạc phim về ko ạh? Có ai có link của đoạn nhạc trong phim hoạt hình "cô dâu ma" ko ạh??

Ôi hôm qua đi ra nhà hát lớn xem Đặng Thái Sơn đánh concerto no.1 in E

tuy đoạn mở đầu bác í đánh bị đúp nốt 1, 2 phát nhưng đoạn sau hay dã man

đúng là ko rì bằng nghe trực tiếp :">

Lúc sau lại thêm quả " Tôi đàn bài này chắc ai cũng biết", và rồi khi cất lên tiếng đàn có mấy người ngơ ngác hỏi " Đây là bài gì? " :)). Nhưng công nhận cái bản Nocturne in E flat đấy hay thật ^_^, chắc lúc đó đánh ngẫu hững hơn khi đánh bản piano concerto

Óe, mọi người được xem bác Sơn biểu diễn ở nhà hát lớn cơ ah? Hay quá còn gì? The chương trình của bác Sơn có những bài gì vậy ngoài 2 bài đấy?
Có ai có recording bản Piano Trio op.8 của Chopin không nhỉ?

Hôm đấy chú Sơn diễn có 1 bài là bản concerto số 1 thôi, còn bài kia là bis :)

đoạn sau là giao hưởng ... nghe xong ĐTS thì về học bài ôn thi ....

mà kể ra bác ĐTS cũng hơi ki bo hehe

đánh thêm có 1 bài :D

nhớ cái hời ông Jeans Yeves gì gì đấy (ko nhớ rõ) đánh ở nhà hát lớn hôm henessy ổng đánh thêm đến 3 bài lận ... cứ mỗi lần định về khán giả vỗ tay quá lại ra thêm :p

lần trước 50 năm nhạc viện bác ĐTS đánh concerto của mozart cũng chỉ bonus thêm 1 bài ... lần này cũng vậy ... chẹp

chán thế :((

Ớ, cái topic này hay nhỉ :D
Em cũng học piano. Hồi trước em học ở Cao Đẳng Nghệ Thuật HN, giờ em đang học piano ở Pháp...
Không biết là Đặng Thái Sơn vừa về biểu diễn... không đi xem được, phí T__T
Em đang có vấn đề chút về vụ ghi âm. Ai có kinh nghiệm gì để nghe chuẩn thì chỉ cho em với ạ :">. Mà có ai biết về hợp âm 3 và hợp âm 7 ko ạ? Nhiều vấn đề lắm, nhiều thắc mắc lắm ạ :)).
Dù sao thì cũng vui vui, khi thấy nhiều người có cùng sở thích :x
Quên mất, hiện giờ em đang học Sonate Beethoven, opus 28, Pastoral, có ai đang học bài đấy không ạ, hay có biết gì không ạ, có kinh nghiệm gì truyền đạt cho em với :D. Có ai đang học Debussy nữa không ạ? Em đang học " La cathédrale engloutie"..., chưa hiểu gì nhiều lắm :p.
Cảm ơn mọi người :x

Chỉnh sửa lần cuối:
hix muốn mua 1 cái đàn Petrof quá T_T

em thích đàn này nhất vì nó đánh nhạc cổ điển là hay nhất ... chỉ thua mỗi steinway & son thôi :(

nhưng Petrof bây giờ hiếm quá :((

Petrof giờ chỉ còn đàn cũ thôi :D cô giáo em đang có 1 cái muốn bán đấy ;)

Btw, mọi người ở đây học k chính quy thì có học lý thuyết không ạh ? Em học piano cũng lâu rồi nhg chưa học tí xướng âm, ký âm nào cả, phối âm thì có 1 tẹo để đi thi k chuyên :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Em đang có vấn đề chút về vụ ghi âm. Ai có kinh nghiệm gì để nghe chuẩn thì chỉ cho em với ạ :">.
Nếu em muốn ghi âm tốt thì nên học cùng cả xướng âm. Nên đánh giai điệu trên đàn cùng lúc với xướng âm. Khi em đã xướng âm được đúng rồi thì sẽ có cảm giác tai nghe về các quãng cũng như các gam. Học ghi âm xướng âm cũng có nhiều mức độ khó dễ nên cần có thầy cô chỉ cho.

Mà có ai biết về hợp âm 3 và hợp âm 7 ko ạ? Nhiều vấn đề lắm, nhiều thắc mắc lắm ạ :)).
Cái này em có thể học cùng lúc với tập gam và gam rải. Trong khi tập gam tai nghe của em sẽ quen dần với màu sắc các loại thang âm cũng như hợp âm khác nhau. Sau đó thì đọc thêm định nghĩa thì sẽ phân biệt được thôi. Có vấn đề gì em cứ viết cụ thể lên đây hỏi, nếu trả lời được anh sẽ trả lời cho.

Quên mất, hiện giờ em đang học Sonate Beethoven, opus 28, Pastoral, có ai đang học bài đấy không ạ, hay có biết gì không ạ, có kinh nghiệm gì truyền đạt cho em với :D. Có ai đang học Debussy nữa không ạ? Em đang học " La cathédrale engloutie"..., chưa hiểu gì nhiều lắm :p.
Về Debussy thì anh cũng chưa tập bao giờ cả nhưng cũng có nghe rồi. Các tác phẩm của Debussy thuộc trường phái Ấn tượng (Impressionism). Nếu được em nên nghe các tác phẩm của Debussy cũng như của các nhạc sĩ Ấn tượng khác và xem tranh các họa sĩ trường phái Ấn tượng có lẽ sẽ vỡ ra hơn.

Debussy ....
Ôi ... thích nghe kinh ... nhưng ko tập ... vì bị nói là trẻ con ko hiểu đâu haha

@anh Trần Minh Tú: Cảm ơn anh. Hồi ở VN em mới học đến ghi âm mà các thầy cô đánh trên piano. Ghi cả 2 tay, gồm cả nhịp nữa. Nhưng sang đây thì em được học ghi âm từ đĩa ra, phần nhịp riêng, và phần nốt riêng. Phần nhịp thì em thấy cũng không khó lắm, còn phần nốt thì khá là khó, vì không chỉ có piano, hoặc violon, hoặc các loại nhạc cụ riêng rẽ, mà ghi những bản kiểu như concerto, hoặc duet, hoặc 3 bè có lời hát. Em thấy khó ..., nên em mới nói là có vấn đề về ghi âm :p.
Về hợp âm 3 và hợp âm 7, em mới học thêm, nên giờ cũng hiểu hiểu ra rồi :D.Có sự kết hợp của các quãng chồng lên nhau...
Nhạc của Debussy đúng là thuộc trường phái ấn tượng, những em rất thích, vì có thể tập cùng Pédal tự do, miễn là tạo nên các hợp âm phù hợp với nhau.
Debussy ....
Ôi ... thích nghe kinh ... nhưng ko tập ... vì bị nói là trẻ con ko hiểu đâu haha
Có gì mà "trẻ con không hiểu" ạ :p. Mỗi bài đều có ý tưởng và cảm hứng riêng. Nếu mà hiểu được đoạn này nói về cái gì, đoạn kia nói về cái gì thì cũng sẽ dễ đưa cảm xúc vào để chơi thôi.
Thế còn bài Sonate Pastoral opus 28 của Beethoven, có ai biết nhiều không ạ? :D
Còn 1 vấn đề nữa, làm sao từ bè basse, và soprano, có thể viết ra được tenor, và alto?

@anh Trần Minh Tú: Cảm ơn anh. Hồi ở VN em mới học đến ghi âm mà các thầy cô đánh trên piano. Ghi cả 2 tay, gồm cả nhịp nữa. Nhưng sang đây thì em được học ghi âm từ đĩa ra, phần nhịp riêng, và phần nốt riêng. Phần nhịp thì em thấy cũng không khó lắm, còn phần nốt thì khá là khó, vì không chỉ có piano, hoặc violon, hoặc các loại nhạc cụ riêng rẽ, mà ghi những bản kiểu như concerto, hoặc duet, hoặc 3 bè có lời hát. Em thấy khó ..., nên em mới nói là có vấn đề về ghi âm :p.

Thế thầy cô của em có cho chỉ dẫn gì không? Câu hỏi của em hóc quá :( .

Để nghe ghi âm nhiều nhạc cụ hay giọng hát cùng lúc thì em nên căn cứ vào một trong số những khác biệt như âm sắc, tiết tấu, âm vực, vị trí không gian hay ngắt nghỉ để không lẫn các giọng vào nhau. Ghi lời thì nên biết những kiến thức cơ bản về phonetics. Phương pháp chung là học ghi âm ở mức độ nào thì xướng âm và đánh trên đàn các tác phẩm đó và các tác phẩm tương tự :)>- . Nhớ là chọn tác phẩm từ dễ đến khó.

Thế còn bài Sonate Pastoral opus 28 của Beethoven, có ai biết nhiều không ạ? :D
Còn 1 vấn đề nữa, làm sao từ bè basse, và soprano, có thể viết ra được tenor, và alto?

Sonata Op. 28 của Beethoven thì em nên chú ý đến cách sử dụng hòa âm (sử dụng các hợp âm six ajoutée cũng như pedal note) và tiết tấu đặc biệt của các chương trong tác phẩm nhé \:d/ .

Về câu hỏi cuối cùng thì là bài tập lý thuyết hòa âm. Nhưng em cũng có thể học bằng các thực hành trên đàn piano được, sẽ dễ dàng hơn ;) .

ghét nhất là ghi âm hix ...
xướng âm thì giờ cũng ko đến nỗi nào nhưng ghi âm sao vẫn lẹt đẹt quá T__T

tay ngắn làm sao để chơi nhạc của liszt cho nó tròn trĩnh đây ạ :(

*Review "Canon in D"
@em Lan Anh:
Canon in D của Pachelbel có nhiều sheets khác nhau, chị gửi em 2 sheet nhé:
1 là bản original của Pachelbel dành cho piano solo này link here
hoặc em có thể tập với flute, bản này thì easy hơn cho piano đấy here

Original sheet cung Rê trưởng: hợp âm chính là Rê trưởng, Fa thăng thứ,Si thứ và Sol trưởng.

Nếu em tham khảo thêm sheet "Canon in D major" cho 3 vĩ cầm, thì sẽ thấy sự hợp xướng rất thú vị và đơn giản. Violon thứ nhất đảm nhiệm phần "lãnh xướng" - bắt đầu là Fa: F E D C B A B C / D C B A G F G E / D F A G F D F E - kết thúc là Đô, Violon thứ 2 và 3 sẽ là đàn "phụ xướng", cũng có sự đồng điệu như vậy - nhưng ít phức tạp và nhả nốt ngắn hơn: F E D C B A B C / D C B A G F G E - F E D C B A B C.

Đây là cơ sở để em hiểu hơn về cách xử lý hai tay khi chơi dương cầm.
Bản piano solo, có sự cách điệu khác trên nền móng đó, em có thể rải hợp âm D-A-Bm-F#m-G-D-G-A-D nếu thấy origina sheet quá rắc rối.
Cố gắng xử lý kĩ thuật nhịp C (phách đầu mạnh, 3 phách sau vừa phải); các hợp âm trill ("hiệu ứng" láy, tạo độ rung thật nhanh), chú ý chấm dôi và phong cách "andante" - thong thả,nhịp nhàng.

Tạm thời chị chỉ biết nói khái quát như vậy, em tập và phát hiện thêm nhé, có gì chị em mình cùng trao đổi ;].

Chỉnh sửa lần cuối:
Các anh chị ơi, hè này em muốn tham gia một khóa học piano (chắc phải từ cơ bản thôi vì hồi nhỏ em có học được 2 năm rưỡi nhưng quên sạch rùi! :p ), vậy em nên học ở đâu ạ? Xem vài topic thấy mọi người bảo học ở nhạc viện nhưng ở đó muốn vào học đăng kí có khó lắm không ạ? Học 1 tuần bao nhiêu buổi ạ? :-?? Theo bạn/anh/chị thì thuê người về nhà dạy hay hơn hay đi học ở lớp hay hơn ạ? Em muốn học piano quá, tự nhiên hồi đó em bỏ dở, giờ tiếc ơi là tiếc,...hix. :(

(bạn học piano ngắt quãng nhỉ :p)

Học ở nhà hay học Nhạc viện không tốt hơn nhau mấy đâu bạn ạ :).

Nếu bạn học Nhạc viện - theo mình biết - mỗi tuần bạn đến 1 lần, cô giáo sẽ cho bạn 1 sheet để về nhà tự đánh, hôm sau trả bài rồi trả lời thắc mắc. Nếu học ở nhà, bạn không tốn thời gian đi lại mà còn có người kèm cặp. Nhưng mình nói 'không tốt hơn nhau mấy' bởi vì bạn chơi piano giỏi hay không là nhờ chính bạn có chăm chỉ tự rèn luyện hay không thôi.:)

Anyway, mình xin recommend hai thầy giáo cũ của mình (số có thay đổi không thì mình không biết :p):

Cô Hoài Anh: 04-8534412 ; 0904.121.971 ;
Thầy Trình: 04-9873357.

Cảm ơn bạn! :D Bạn có thể cho mình biết học ở nhà thì bây giờ khoảng bao nhiêu một buổi ko? :)

Back
Bên trên