Cả làng mình có ai học piano ko?

Quên hết sạch rồi còn ôm với ấp gì nữa..:D

thế thì chịu khó mở sách ra mà tập lại từ trang 1 vậy :))
nói thế chứ tao cũng ít luyện ngón ... :|
bây giờ phải chăm thêm khoản này ... hix

mấy bồ học sách gì chỉ cho tui với
khổ quá đi mất
bây giờ bận,ko có thời gian thuê giáo viên về dạy nữa
trình của mình thì chỉ hơn cái bọn mổ cò một tý thôi
định tập theo sách nhưng chả biết nên mua sách gì vì ngoài kia bán nhiều sách quá

tại hạ còn ngu dốt,xon bà con chỉ giáo

Nghe sex nói mà sợ quá, dạo này chuyên nghiệp quá rồi.

Hahah, thế mà giờ mình đã học được đến năm 6 rồi. Em học 6 năm và bà giáo bảo (cái hồi còn học) là có thể lên trung cấp 1 nhạc viện học, nhưng trong suốt từng ấy năm chưa học nhạc lí tí gì ạ.

Còn tự phối thì em vẫn tống gam vào được nhưng... nghe nó như mấy người đánh nhạc Hàn Quốc ở ... cà fe ý! :D

Còn anh nói Forever là nhạc nhẹ Hàn Quốc là sai rồi ạ.

Forever là bản nhạc Rock Ballad của band rock nặng.

^^ @ Sex: Tao sang đây đánh To Zarnakand ai cũng khen hehe... mặc dù bây giờ tao bỏ học đàn rồi, nên đánh như đấm vào tai. Bây giờ chắc kém mày rồi hehe.

Mặc dù thế, trường tao kém về nhạc nhưng... nói thật là hơn nhạc viện là cái chắc. Khu tập đàn và phòng thu rất đẹp. Đàn thì... nói chung nhan nhản, toàn đàn xịn, lên dây suốt ngày, giáo viên cũng cực giỏi. ^-^ Bạn tao thich là dân piano chuyên nghiệp, giỏi khủng khiếp!!!

Tao đang định lên đại học làm một cái minor piano nữa nhưng... è hèm... bản tính ngu chắc khó sửa.

@ Bạn Hằng: làm thế nào ấy nói được là ngoài kia nhiều sách? Sách bán ở VN toàn sai loạn xạ, trừ phi bạn lên thư viện của cao đẳng hoặc nhạc viện mượn về thì chất lượng còn khá, nhưng mà giấy thì cũ kỹ bẩn thỉu.

Có sex làm chứng, ^^ tao toàn phải xách sách về mỗi khi đi đâu, đúng ko?

Em cũng đánh 4 mùa của Tchaikovsky, em thích bản tháng 10 và 11. Em đang tập tháng 3, còn nhắng hơn tí nữa thì có tháng 5 ^^.

Châu Phương: đấy là lí do mày bỏ bóng rổ hả? hehe, tao cũng thế, mấy lần bị chọc bóng sưng vù tay, ko đánh đấm gì cả. Nhưng bây giờ thì nhăn nhở, cứ chơi bóng, chẳng sợ nữa.

Ầy, em chả học hành j, được con bạn dạy chay cho thế mà sau 2 tuần cũng đánh được tử tế Marriage d'amour :D ...Nhưng biết mỗi bài đấy, hihi :p

hik
em Ngọc Anh giỏi thế
chị học piano đc mấy năm ý mà h quên sạch, nhớ đc có tí tẹo!
Mà thực ra thấy piano ko hay lắm! :D
em thì em thik fur elise. Bài đấy hay ơi là hay!
Mỗi tội trình mình ko đủ đánh :D

Trời, ròng rã suốt 2 tuần đó chị :(( , học đánh tay phải mất có 4 ngày>> tưởng dễ 8-} , đến lúc kết hợp cả 2 tay mới thấy khó kinh khủng :| , đến bây giờ thỉnh thoảng đánh vẫn còn vấp... hôm nào đến nhà nó chơi lại tranh thủ ngồi tập lại vì sợ quên mất, nếu ko đến đấy được thì đành chạy sang nhà bà để dùng ké organ của con em họ, nhưng đánh piano quen rồi, đàn org phím nông đánh khó chịu lắm....Hic,nói túm lại là em rất ngưỡng mộ những ng` học + chơi piano như chị và con bạn em :(

Fur Elise em cũng thích lém ;;), nhưng thích nhất vẫn là Marrige d'amour :x :x

Sex, khi nào thu vào up lên tí đi! ^^

Tối nay tao có concert chúc anh yêu thể hiện tốt đi!

Em học đến 5 năm mà đánh mỗi Fur Elise với Tritesse mà cũng chật vật mãi không xong ,sau chán quá bỏ luôn 3 năm, bây giờ thấy thích muốn học lại ,lâu lâu ko đánh cứng tay không chịu được..... chẳng biết bao giờ mới được như trước

:;) ah, bạn định nhắc đến Bài Tristesse - Nỗi Buồn của Chopin phải ko?...

:p bài đó công nhận có chiều sâu, có điều mình vốn ko thích nhạc Chopin nên khi cô giao bài đó thì n__n chỉ tập lấy lệ :">

Em rat thich ban nhac trich trong vo nhac kich,ke ve nang SOLVEI(khong biet la viet the nay co chinh xac khong nua) cua Greig .Chuyen ke ve noi nho nhung mong cho nguoi yeu cua nang S va ca nhung niem hi vong nho be .the nhung nguoi ay da khong tro ve...Ban nhac duoc sang tac dua tren dan ca Nauy trong sang ,gian di .Co le boi the ma ban nhac da lam rung dong bao trai tim nguoi nghe

ui trời.............nhiều anh chị biết chơi piano quá..........có ai học trường CAO ĐẲNG NGHỆ THUẬT HÀ NỘI hay NHẠC VIỆN HÀ NỘI ko cho em làm quen hịc hỏi kinh nghiệm với..................

Nguyễn Hương Trinh đã viết:
hik
em Ngọc Anh giỏi thế
chị học piano đc mấy năm ý mà h quên sạch, nhớ đc có tí tẹo!
Mà thực ra thấy piano ko hay lắm! :D
em thì em thik fur elise. Bài đấy hay ơi là hay!
Mỗi tội trình mình ko đủ đánh :D
Piano mà lại ko hay, theo chị thì nhạc cụ nào khác mới hay
Có ai biết ở trên mạng có trang nào chứa bản nhạc cho piano ko, thanks

Chơi piano mà nhìn phím thì mình thấy học sinh VN nhiều người rơi vào trường hợp này (thấy mấy em học nhạc viện chơi piano mà mặt cũng cúi gầm xuống luôn). Bản thân mình hồi xưa chơi piano, cứ tập đến khúc nào là thuộc luôn và cũng ko chịu nhìn bản nhạc. Sang bên này quen như vậy, tập piano mà mặt cứ cúi gầm xuống, đến lúc bế tắc, nhìn lên music sheet chẳng biết mình tới đâu nữa, ngượng ko chịu được >.< Bà cô mắng cho 1 trận, rồi lúc nào cũng bắt nhìn vào bản nhạc, chỉ được nhìn xuống khi đổi vị trí tay thôi /:)

Dương Quang Long đã viết:
vừa đếm vừa hát là một cực hình nhất là với những ngừoi đánh đàn nhìn phím :p

Chị cũng mê Marriage d'amour hic hic Đây là bài cuối cùng chị chơi trước khi xa nhà, cho tới nay đã gần 4 năm :((
Nguyễn Ngọc Anh đã viết:
Ầy, em chả học hành j, được con bạn dạy chay cho thế mà sau 2 tuần cũng đánh được tử tế Marriage d'amour :D ...Nhưng biết mỗi bài đấy, hihi :p

Còn em á, học 7 năm liền em học một thầy một trò, không học theo lớp, bà giáo nói muốn nhảy vào nhạc viện chắc vào trung cấp năm nhất --> nghe xong sướng, thích chí lắm. Sang đây được một bạn đánh tặng một bài bàn ý sáng tác --> Từ đấy thề ko động đến đàn luôn. Đã nửa năm rồi từ khi em bỏ :p

Em nói rõ hơn đi, tại sao sang đây được 1 bạn đáng tặng 1 bài bạn ý tự sáng tác mà em lại quyết định ko động đến đàn??
Chị học Piano lâu lắm rồi, cũng 1 thầy 1 trò hồi lớp 5, nhưng hồi đó ghét học piano lắm vì toàn bị cô ý véo tai, mà tính chị lại bướng, càng véo tai chị, chị càng ko thèm đánh /:) Thế là sau đó chị ghét bà ý, đâm ra ghét luôn piano. Nhớ cứ mỗi lần cô ý đến dạy là chị chui tọt trong toilet ngồi lâu ơi là lâu :D Nhưng cái kế này chẳng ăn thua, cuối cùng học đến lớp 7 hay lớp 8 gì đó thì nghỉ hẳn. Lúc chị tuyên bố với ba mẹ chị là chị ko thích học piano nữa, ba mẹ chị giận lắm.... nhưng từ sau đó chị kiếm được bản nhạc hay chị vẫn tự tập lấy. Giờ sang đây thì chẳng có piano để mà tập, trừ khi mình phải đăng ký học 1 lớp piano nào đó thì kỳ đó mới được mò tới phòng đàn. Nghĩ lại thấy tiếc quá :-s

Nguyễn Minh Nguyệt đã viết:
Còn em á, học 7 năm liền em học một thầy một trò, không học theo lớp, bà giáo nói muốn nhảy vào nhạc viện chắc vào trung cấp năm nhất --> nghe xong sướng, thích chí lắm. Sang đây được một bạn đánh tặng một bài bàn ý sáng tác --> Từ đấy thề ko động đến đàn luôn. Đã nửa năm rồi từ khi em bỏ :p

:p ai chơi được bản Dust in the wind chưa, bản này được Richard phối rất rắc rối, nhưng em đã phối lại cho đơn giản hơn rồi. :D ĐẤy vốn là một bài ballad rock nổi tiếng của Kansas
Ai nghe thử thì click vào đây ^_^

Đã ai từng thử chơi concerto số 2 của Rachmaninoff chưa? :D

Mọi người chỉ hộ mình sách nào dạy đầu tiên để biết về các loại nốt, cách ấn phím... ko nhỉ.

Hình như cơ bản nhất của Piano là Rose Method, nhưng cái đấy chỉ có bản nhạc.

Mọi người ở đây ai cũng nhiều năm kinh nghiệm piano. Em mới tập được 5 tháng nhưng mà dùng keyboard :(. Trước có học organ 2 năm nhưng bỏ bê tận 7 năm ko đụng.

@NA: Tớ dùng quyển Alfred's Basic Adult Piano.

Back
Bên trên