Bạn chọn ngành học gì để theo đuổi sau này???

tớ theo ngành Giáo dục, Education Management. nước mình thiếu gì? giáo dục thực sự. đây là cái gốc của mọi vấn đề. "nếu hôm này ta càng ít đầu tư cho giáo dục bao nhiêu thì ngày mai sẽ càng phải đầu tư cho bộ máy tư pháp, pháp luật, cải huấn bấy nhiêu", vì thế nên tớ chọn Giáo dục!

Nguyễn Thùy Vy đã viết:
Nhưng mà mọi người có nghĩ bây giờ con người nhiều khi chỉ làm việc vì tiền chứ không quan tâm lắm đấy có phải làm công việc mình mong muốn và theo đuổi từ bấy lâu nay không?Thế thì chán lắm..lúc nào cũng chỉ nghĩ đc này thiệt nọ còn mơ uớc của mình đôi khi bị bỏ xó với một lí do lãng nhách"cái nghề ý kiếm đc ít tiền lắm!".Sống bình thường mà đc làm công việc mình yêu thích phải chăng là hay ho hơn?
Tất nhiên là em làm được công việc yêu thích nhưng mà lúc nào trong đầu cũng lo cuộc sống ngày mai thế nào, rồi lo nghĩ xem tiền đâu cho con cái học thêm bằng bạn bè, lúc đấy em sẽ hiểu.

Nguyễn Ngọc Mai đã viết:
Thoai quyết định là trao thân cho những ng` như bác Vũ là hay nhất ,vừa có tiền mà như thế bác Vũ dễ bị bắt ,lại hưởng tiếp số tiền còn lại,we' sướng:D
Hơ, anh làm ăn chân chính, có tiền là do vợ cũ để lại chứ có làm rì phi pháp đâu.

Đúng roài,í bác Vũ là cứ iên tâm cưới bác í đi Vy ạ,mày k cần lo lắng je` nữa đâu:D

Nguyễn Ngọc Mai đã viết:
Thoai quyết định là trao thân cho những ng` như bác Vũ là hay nhất ,vừa có tiền mà như thế bác Vũ dễ bị bắt ,lại hưởng tiếp số tiền còn lại,we' sướng:D
Thứ nhất là anh làm ăn lương thiện, thứ 2 là nếu anh bị bắt thì em cũng bị bắt vì che dấu tội phạm :p

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
Nguyễn Thùy Vy đã viết:
Nhưng mà mọi người có nghĩ bây giờ con người nhiều khi chỉ làm việc vì tiền chứ không quan tâm lắm đấy có phải làm công việc mình mong muốn và theo đuổi từ bấy lâu nay không?Thế thì chán lắm..lúc nào cũng chỉ nghĩ đc này thiệt nọ còn mơ uớc của mình đôi khi bị bỏ xó với một lí do lãng nhách"cái nghề ý kiếm đc ít tiền lắm!".Sống bình thường mà đc làm công việc mình yêu thích phải chăng là hay ho hơn?
Tất nhiên là em làm được công việc yêu thích nhưng mà lúc nào trong đầu cũng lo cuộc sống ngày mai thế nào, rồi lo nghĩ xem tiền đâu cho con cái học thêm bằng bạn bè, lúc đấy em sẽ hiểu.
Ừ nghĩ lại thì bác vũ nói cũng đúng nhẩy..phải cố mà cân bằng chứ bít làm sao bi rờ ha

suy nghĩ làm gì nhiều, làm việc mình yêu thích thì cũng thích, mà có được nhiều tiền thì cũng sướng, mà tham thì cũng không được tham cả hai như thế, nói chung việc làm là của tương lai nhưng tao ủng hộ ý kiến của con VY, sống mà chạy theo đồng tiền thì mệt mỏi lắm,

tốt nhất là cứ làm việc cho đúng theo pháp luật - sống ung dung thoải mái tự do là sướng nhất rồi - chạy theo đồng tiền làm j` cho khổ , phải để nó chạy theo mình chứ !!! :cool:

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
Nguyễn Thùy Vy đã viết:
nói thế này thực ra chỉ là một cách bao biện! thử hỏi, có thích nổi một công việc không đem lại cho mình đồng nào không? và, nếu là thích thực sự, thì có để cho nó thành cái công việc không kiếm đủ tiền?
việc chọn một công việc cho mình nên xác định 3 yếu tố: yêu thích, khả năng và đóng góp cho xã hội. tốt nhất là chọn một công việc dung hòa cả 3 yếu tố trên, nếu không được, thì thực sự đáng tiếc. lúc đó thì 2 yếu tố thứ 2 và thứ 3 nên được xem xét kỹ càng hơn cả.
nhưng chắc nếu mình mà "really cool!" thì chắc sẽ có một công việc như vậy thôi!
túm lại, mỗi con người được sinh ra trên đời để làm một việc gì đó. hãy cố gắng tìm xem sứ mạng ấy của mình là gì và thực hiện nó.
lúc đấy, đừng nói là "ôi tôi khong làm được đâu!". đó chỉ là một sư BAO BIỆN VỤNG VỀ của những kẻ NGU NGỐC và ÍCH KỶ.

anywayz, sống tốt nhé! ;)

Nguyễn Thế Duy đã viết:
tốt nhất là cứ làm việc cho đúng theo pháp luật - sống ung dung thoải mái tự do là sướng nhất rồi - chạy theo đồng tiền làm j` cho khổ , phải để nó chạy theo mình chứ !!! :cool:

"sống không phải là để đồng tiền làm chủ mà mình phải làm chủ đồng tiền.
đừng làm việc vì tiền, hãy để nó làm việc vì mình."
- Rich Dad-Poor Dad

<-- đây là 1 trong những cuốn sách mà tớ tâm đắc nhất. tớ đọc từ cách đây 2 năm và đến bây giờ vẫn đọc đi đọc lại nhiều lần. thực sự bổ ích đấy. nếu đã có dự định rõ ràng cho tương lai, hãy đọc để biết cách làm chủ tài chính trong lúc thực hiện nó. nếu chưa có dự định gì cả, cũng nên đọc để tránh những sai lầm thường ngày trong cuộc sống, và biết đâu, sau khi đọc xong bộ sách này bạn lại có ý tưởng gì thì sao?

:)

chúc thành công!

TO Nga : Quảng cáo mãi , thía cuối cùng tên quyển sách đấy là gì ?

tóm lại, bà muốn có công việc yêu thích, nhưng chắc rì việc đó đã kiếm được đủ lượng tiền cần thiết phải có để chi trả cho cuộc sống
+ nếu có: quá tốt, chả còn rì để nói, quá okie
+ nếu ko: theo ý kiến chủ quan của tôi, tôi sẽ xoay sở 1 công việc trong khả năng mình làm được và kiếm được số tiền lớn hơn số tiền của công việc "yêu thích" kia

Hoàn toàn đồng ý với bác Hà nhưng mà xin bổ sung là sau khi đã có công việc phù hợp với cuộc sống kia , ta nên tìm đường quay lại với việc ta yêu thích nếu có thể .

em Nga đã viết:
nói thế này thực ra chỉ là một cách bao biện! thử hỏi, có thích nổi một công việc không đem lại cho mình đồng nào không? và, nếu là thích thực sự, thì có để cho nó thành cái công việc không kiếm đủ tiền?
Em Nga ơi, nói thì dễ thế thôi nhưng cuộc đời nó không đơn giản thế đâu em ạ. Ví dụ sau này em muốn làm ca sỹ hay MC chẳng hạn nhé (hình như bây giờ các em nữ thích làm nghề này), nếu em không có năng khiếu thì cho dù em có cố gắng cả đời thì vẫn không sống được đâu. Mà em không thấy là bây giờ bao nhiêu sinh viên ra trường phải sống = nghề trái tay đấy thôi.

nói chung nghề tay trái đâu phải nghề lâu dài mà tồn tại mãi được - cứ thật tập trung vào làm 1 nghề , thực hiện cho tốt công việc và luôn nỗ lực hế mình để đạt thành công là ổn !!

Nhưng kể ra một người cũng nên có 2 nghề,khi cần thì có thể hỗ trợ cho nhau,khó có thể có ai cùng giỏi cả hai thứ đc nhưng mà..nếu đc thì tồt biết chừng nào nhẩy.Kiểu sáng đi vẽ chiều về bán phở..kiếm thêm thu nhập ý.Vẽ cũng đẹp mà phở nấu cũng ngon thì...chậc chậc =>giàu to

HƠ, Vy nói cũng đúng đấy. Có khi em lấy tranh vẽ làm giấy ăn => khách thấy đẹp => càng đông => giàu to :))

Nguyễn Thùy Vy đã viết:
Nhưng kể ra một người cũng nên có 2 nghề,khi cần thì có thể hỗ trợ cho nhau,khó có thể có ai cùng giỏi cả hai thứ đc nhưng mà..nếu đc thì tồt biết chừng nào nhẩy.Kiểu sáng đi vẽ chiều về bán phở..kiếm thêm thu nhập ý.Vẽ cũng đẹp mà phở nấu cũng ngon thì...chậc chậc =>giàu to
Thôi đi mày, cứ làm đc một cái nào đấy thật tốt rồi tinh sai
như mày chẳng làm được cái nghề gì thi thôi đây

một nghề cho chín còn hơn chín nghề , nghe câu đấy chưa hả các vị

Ơ em Hương làm sao mà còn có 9 điểm chất lượng thế này ???

Back
Bên trên