Bạn chọn ngành học gì để theo đuổi sau này???

Mấy cái vị họa sĩ phải đi vẽ biển kia liệu họ đã thực sự tập trung và hết mình với nghề chưa - họ hoàn toàn ko có chút sáng tạo nào cả mà chỉ biết làm việc cho đồng tiền để sống qua ngày qua tháng mà thôi
Anh nói thật nhé, chú Duy đừng tự ái, chú đek hiểu gì về cuộc sống cả. Người ta hằng ngày phải kiếm từng miếng cơm mà sống, đầu óc lúc nào cũng phải nghĩ đến việc làm thế nào để tồn tại, thử hỏi sáng tạo thế nào được. Mà chú cứ bảo sáng tạo đi, sáng tạo đi, dễ thế thì trên đời làm đek có ai nghèo.
Còn nếu ko có điều kiện mà ko phát triển dc tài năng thì chẳng qua là do ko biết tự mình vươn dậy , ko đủ cố gắng , chỉ biết buông xuôi thế nào thì thế -> họ ko thể phát triển là đúng thôi - đâu phải khi ta bc' ra đời , con đường trước mặt ta luôn được người khác giải thảm cho mà đi đâu , cuộc đời đầy rẫy phức tạp hơn tất cả nh~ j` ta nghĩ bây h và nếu ko đủ bản lĩnh vượt qua , ko đủ cố gắng và thuộc vào loại bất tài thì thất bại là đúng thôi !!
Anh đã nói rồi, nhiều khi có nguyên nhân ảnh hưởng đến cuộc sống làm con người không phát triển được. Ví dụ như chú sống trong xã hội xung quanh toàn thằng ngu thì thế nào chú cũng bị ngu theo chúng nó, còn chú sống trong xung quanh toàn thằng giỏi thì thế nào đầu óc chú cũng sẽ được mở mang ra thôi. Chú sống ở HN, học trong trường AMS, các bạn xung quanh chú & bản thân chú đều có điều kiện ăn học đầy đủ nên chú chưa biết cuộc sống nhiều học sinh, nhiều người ở quê lên ở HN khó khăn thế nào.
Chốt lại là anh không hề phản đối ý kiến của em Nga là cần có bản lĩnh, quyết tâm, đam mê... nhưng tất cả những điều anh nói là anh đang bàn luận về cái câu của em Nga nói là: Cứ thực sự muốn cái gì là sẽ thành công.

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
quay lại cái case mà anh vừa kể, về các họa sĩ trẻ. anh có biết, những người anh nói đến là những người kém lắm không? loại trừ những người chuyển hướng đam mê, những kẻ còn lại, không dám theo đuổi đến cùng lý tưởng hay đam mê của mình, BẢN LĨNH thật là kém! kém cả trí thông minh và sáng tạo! bởi nếu có, họ đã tìm được cách để sống được thật tốt bằng chính đam mê của mình rồi!
Nga ơi, anh thấy em lúc nào cũng chê người này là dốt, rồi chê là không sáng tạo[-x Có phải ai sinh ra cũng được thông minh đâu. Mỗi người có những ưu điểm và những khuyết điểm riêng chứ. Có những người rất có tài nhưng mà do nhiều nguyên nhân như điều kiện sống,... nên họ không phát triển được. Anh thấy tất cả những điều em nói chỉ là: phải thông minh, phải sáng tạo, phải thế này thế nọ. Nói thế thì ai chẳng nói được hả em. Những người đã thông minh, tài giỏi, sáng tạo,... thì tất nhiên họ muốn làm cái gì chẳng được.
có đức mà không có tài thì không làm được việc lớn. có tài mà không có đức thì.... :D chắc ai cũng hiểu.
thằng vừa có cái TÂM, vừa có cái TẦM xứng đáng, thì sẽ không bao giờ đổ tội cho diều kiện sống để giải thích cho việc mình không làm được việc lớn.
có cần kể ra vài cái case ở đây không? không thiếu đâu.
hãy có hơn là một nhúm Bản lĩnh bé tí ti và hơn là một hạt Đam mê không to hơn hạt gạo.

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
cái này cũng giống như đầu tư chứng khoán.
bỏ vốn vào mua cố phiếu của một Cty, nhưng nhận thấy Cty đó sẽ phá sản, và có một công ty khác có tiềm năng hơn, nếu thực sự nhận thấy Cty đầu sẽ phá sản và Cty sau sẽ sinh lời, thf nên rút hết tiền ra, kể cả chịu lỗ một chút và đầu tư vào Cty thứ hai.
Anh xin nhắc lại là em & anh đang nói về đam mê. Cái case này chỉ cho thấy thằng này nó khôn ngoan chứ ko có nghĩa là đam mê.
anh có biết thế nào là đưa ra ví dụ để dễ hiểu hơn không? đừng đi quá sâu vào chi tiết trong những trương fhowpj này. hãy hiểu sự không ngoan trong trường hợp này chính là sự chính chắn trong cái mà hcungs ta
đang nói đến

Nguyễn Thế Duy đã viết:
Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
quay lại cái case mà anh vừa kể, về các họa sĩ trẻ. anh có biết, những người anh nói đến là những người kém lắm không? loại trừ những người chuyển hướng đam mê, những kẻ còn lại, không dám theo đuổi đến cùng lý tưởng hay đam mê của mình, BẢN LĨNH thật là kém! kém cả trí thông minh và sáng tạo! bởi nếu có, họ đã tìm được cách để sống được thật tốt bằng chính đam mê của mình rồi!
Nga ơi, anh thấy em lúc nào cũng chê người này là dốt, rồi chê là không sáng tạo[-x Có phải ai sinh ra cũng được thông minh đâu. Mỗi người có những ưu điểm và những khuyết điểm riêng chứ. Có những người rất có tài nhưng mà do nhiều nguyên nhân như điều kiện sống,... nên họ không phát triển được. Anh thấy tất cả những điều em nói chỉ là: phải thông minh, phải sáng tạo, phải thế này thế nọ. Nói thế thì ai chẳng nói được hả em. Những người đã thông minh, tài giỏi, sáng tạo,... thì tất nhiên họ muốn làm cái gì chẳng được.
cái này cũng giống như đầu tư chứng khoán.
bỏ vốn vào mua cố phiếu của một Cty, nhưng nhận thấy Cty đó sẽ phá sản, và có một công ty khác có tiềm năng hơn, nếu thực sự nhận thấy Cty đầu sẽ phá sản và Cty sau sẽ sinh lời, thf nên rút hết tiền ra, kể cả chịu lỗ một chút và đầu tư vào Cty thứ hai.
Anh xin nhắc lại là em & anh đang nói về đam mê. Cái case này chỉ cho thấy thằng này nó khôn ngoan chứ ko có nghĩa là đam mê.
nh~ câu Nga nói hoàn toàn là có ý nghĩa và điều đó mới thật sự là đúng - nó đâu phải chỉ là chê bai đơn thuần và cũng ko phải là chỉ là nh~ lời , nh~ câu nói suông hay là đưa ra để bao biện đâu !! Con người ko có lý tưởng , ko có đam mê , ko đủ bản lĩnh khi ra ngoài xã hội vô cùng phức tạp , ko có quyết tâm thì thử hỏi họ làm đc cái j` nào !!
Mấy cái vị họa sĩ phải đi vẽ biển kia liệu họ đã thực sự tập trung và hết mình với nghề chưa - họ hoàn toàn ko có chút sáng tạo nào cả mà chỉ biết làm việc cho đồng tiền để sống qua ngày qua tháng mà thôi !! Họ cũng đã có đc con đường mình đã chọn đấy , họ cũng có chút tài hội họa đấy nh họ đã thật sự biết sống vì nghề chưa , họ đã đem hết tâm hồn cuộc sống của mình vào nh~ bức tranh mà họ vẽ chưa - hãy nhìn nh~ con người thành công kìa - họ hoàn toàn khác đấy , khác nhiều là đằng khác !!!
Còn nếu ko có điều kiện mà ko phát triển dc tài năng thì chẳng qua là do ko biết tự mình vươn dậy , ko đủ cố gắng , chỉ biết buông xuôi thế nào thì thế -> họ ko thể phát triển là đúng thôi - đâu phải khi ta bc' ra đời , con đường trước mặt ta luôn được người khác giải thảm cho mà đi đâu , cuộc đời đầy rẫy phức tạp hơn tất cả nh~ j` ta nghĩ bây h và nếu ko đủ bản lĩnh vượt qua , ko đủ cố gắng và thuộc vào loại bất tài thì thất bại là đúng thôi !!
Chốt 1 câu : Nga nói rất đúng - mod ơi cộng điểm điiii ( tiếc là mình ko phải mod ) !!
cần một cái TÂM sáng và một cái TẦM cao :)

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
Mấy cái vị họa sĩ phải đi vẽ biển kia liệu họ đã thực sự tập trung và hết mình với nghề chưa - họ hoàn toàn ko có chút sáng tạo nào cả mà chỉ biết làm việc cho đồng tiền để sống qua ngày qua tháng mà thôi
Anh nói thật nhé, chú Duy đừng tự ái, chú đek hiểu gì về cuộc sống cả. Người ta hằng ngày phải kiếm từng miếng cơm mà sống, đầu óc lúc nào cũng phải nghĩ đến việc làm thế nào để tồn tại, thử hỏi sáng tạo thế nào được. Mà chú cứ bảo sáng tạo đi, sáng tạo đi, dễ thế thì trên đời làm đek có ai nghèo.
không hề dễ! bất cứ cái gì cũng cần có nhiều yếu tố để thực hiện, và để có được chúng thì khong hề dơn giản chút nào! phải cố gắng, phải cố gắng chứ! :)

biết một câu thế này không: đừng để đồng tiền làm chủ mnhf, hãy làm chủ đồng tiền. hãy ghi nhớ điều này, suy nghx thật sâu về nó chứ đừng hời hợt nghĩ rằng điều đó là không tưởng!

Anh đã nói rồi, nhiều khi có nguyên nhân ảnh hưởng đến cuộc sống làm con người không phát triển được. Ví dụ như chú sống trong xã hội xung quanh toàn thằng ngu thì thế nào chú cũng bị ngu theo chúng nó, còn chú sống trong xung quanh toàn thằng giỏi thì thế nào đầu óc chú cũng sẽ được mở mang ra thôi. Chú sống ở HN, học trong trường AMS, các bạn xung quanh chú & bản thân chú đều có điều kiện ăn học đầy đủ nên chú chưa biết cuộc sống nhiều học sinh, nhiều người ở quê lên ở HN khó khăn thế nào.
Chốt lại là anh không hề phản đối ý kiến của em Nga là cần có bản lĩnh, quyết tâm, đam mê... nhưng tất cả những điều anh nói là anh đang bàn luận về cái câu của em Nga nói là: Cứ thực sự muốn cái gì là sẽ thành công.
anh nói đúng. và em chưa bao giờ ngừng cám ơn cuộc sông em có những thú như ngày hom nay. làm điều gì cũng cần một chút may măn ;)
và ai cugnx có cái "may mắn" của riêng mình, bởi đôi khi cái mình cho là không may lại là may mắn đối với ng khác :)

Do đã từng quen biết nhiều người học về kiến trúc và Mĩ thuật, họ bảo, nếu ko có cảm hứng thì ko thể vẽ được.

Kinh tế là cái cốt rễ!!! Iem sẽ theo ngành này b-) , còn cụ tỉ thì cũng chưa biết được, chắc là làm trong công ty :-? , chuyên môn đặt lên hàng đầu :| , và được một cái chức kha khá :D.. $-) , chỉ cần yêu thích công việc, còn chẳng phải " chơi trội " làm gì :shy: !!

Đọc mấy bài của bác vũ với bạn nga nhìu và dài qué,không coi hết đc nhưng nói chung là vì tớ cũng đã gặp và đc tiếp xúc với rất nhiều họa sĩ nên thực sự mà nói không phải ai cũng vẽ vì tiền cả đâu,tất cả họ muốn vẽ đc nên một bức tranh là đều có cả những niềm say mê,những cảm hứng sáng tạo nhất định chứ có phải bảo vẽ là vẽ đc ngay đâu... nhiều khi ai cũng nghĩ là làm nghệ thuật sẽ nhàn hơn và đỡ đau đầu hơn những người làm ngành tự nhiên nhưng thật ra để tạo ra đc một tác phẩm nghệ thuật ấn tượng họ phải bỏ một công sức không nhỏ đâu,nhiều khi đang ngủ nhưng chơth nảy ra một ý tưởng hay có một cảm hứng nào đó là họ phải bật dậy ngay và tiếp tục với công việc của mình...nói chung nghệ thuật luôn là ngành đòi hỏi sự kiên trì để có thể theo đuổi đến cùng của mỗi người và khả năng sáng tạo và sáng tác không biết mệt

eo ơi lâu quá không vào đây , bi h thấy bạn Nga viết mà ớn luôn :D
bản chủ đề rì đấy , chim lợn với
họa sĩ à ? ấn tượng đầu tiên là toàn 1 lũ lập dị , khiếp đảm

ai bảo là lập dị nào, thực ra thì cũng tùy từng lúc thôi, tùy từng người nữa
Họa sĩ có cái hay chứ!
Đồng ý với Vy, anh Vũ với Nga độc thoại quá, thứ 2 họa sĩ ko phải ai cũng vẽ vì tiền nếu ko chẳng có tác phẩm vì nghệ thuật đâu!

Họa sỹ thường vẽ theo cảm hứng ,và thường thì tranh cảm hứng sẽ đẹp và nhìu nghệ thuật hơn tranh vẽ phong trào với bắt buộc.Vd điển hình là tranh cổ động treo ngoài đường í, tuyên truyền tác hại của thuốc lá với ma túy mà vẽ toàn gai góc rợn ng` ,chẳng ai có hứng thú để xem-> chẳng còn tác dụng j` nữa[-x

Vương Văn Cường đã viết:
họa sĩ à ? ấn tượng đầu tiên là toàn 1 lũ lập dị , khiếp đảm
Tao phản bác ý kiến của thằng này,tuy thật ra có một số người cũng khá là lập dị nhưng như thế có gì là khiếp đảm đâu cơ chứ,như chuyện nhà tao quen một anh họa sị vẽ rất hay,tính khí thì lạnh như băng nhưng anh ý để tóc dài ngang vai,suốt ngày buộc khăn đầu,đeo một lô một lốc những vòng vèo khắp nơi và đi một cái xe cổ..không biết gọi ntn nhưng nó giống cái xe ba càng của công an ý...nhưng mà chùi ui tao thấy thế hay tuyệt,tao cực kì ủng hộ những con người ấn tượng như thế,nếu không có họ nhiều khi cuộc sống trở nên quá nhàm chán với những con người vô vị và nhạt nhẽo

Nguyễn Ngọc Mai đã viết:
Họa sỹ thường vẽ theo cảm hứng ,và thường thì tranh cảm hứng sẽ đẹp và nhìu nghệ thuật hơn tranh vẽ phong trào với bắt buộc.Vd điển hình là tranh cổ động treo ngoài đường í, tuyên truyền tác hại của thuốc lá với ma túy mà vẽ toàn gai góc rợn ng` ,chẳng ai có hứng thú để xem-> chẳng còn tác dụng j` nữa[-x
Mày nói thế mất hết giá trị:))Người ta vẽ thế để mọi người hỉu tác hại chứ sao nữa :)>-

Tao phản bác ý kiến của thằng này,tuy thật ra có một số người cũng khá là lập dị nhưng như thế có gì là khiếp đảm đâu cơ chứ,như chuyện nhà tao quen một anh họa sị vẽ rất hay,tính khí thì lạnh như băng nhưng anh ý để tóc dài ngang vai,suốt ngày buộc khăn đầu,đeo một lô một lốc những vòng vèo khắp nơi và đi một cái xe cổ..không biết gọi ntn nhưng nó giống cái xe ba càng của công an ý...nhưng mà chùi ui tao thấy thế hay tuyệt,tao cực kì ủng hộ những con người ấn tượng như thế,nếu không có họ nhiều khi cuộc sống trở nên quá nhàm chán với những con người vô vị và nhạt nhẽo
Cái này ý của Vy là Vy thích những anh tóc dài như thổ dân chứ j`
Tao hỉu mày mà :)>- :))
Mày nói thế mất hết giá trịNgười ta vẽ thế để mọi người hỉu tác hại chứ sao nữa
Nhưng như thế là hơi fong đại quá mà lại làm cho ng` ta ác cảm với tranh cổ động thoai [-x

tao thấy mấy ông họa sĩ làm thì nhiều, sáng tác thì lắm nhưng lại chẳng lo nổi thân mình, nói chung đầu óc nên thực tế 1 chút

Tùy thôi .Họa sĩ bây h khác rồi.Có tí đầu óc kinh doanh thì phái tài nhanh lắm
VD : MỞ Gallery

thằng họa sĩ mà biết kinh doanh tranh cảu mình thì giỏi thật, nhưng mà nghe nó cứ...phi nghệ thuật kiểu gì ấy! sao không để một ai đó làm công việc kinh doanh cho nó nhỉ? nhu thế thì nó chỉ phải chuyên tâm vào sáng tác tôi. công việc kinh doanh đau đầu lắm. bị cuốn vào còng xoáy của nó thì chẳng còn mấy thời gian để mà cảm hứng với sáng tác nữa!

mà, mọi người đi quá sâu vào cái case này rồi đấy! trở lại với chủ đề chính đi, được không?

bạn Phong kính mến, túm lại là bạn Phong định làm gì ạ??

http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=20342 <-- cái gì đây hả Phong?

HÌnh như mọi người đang nói về họa sĩ.
Tớ đã từng gặp một ông họa sĩ già, có 2 cô con, 1 cô là họa sĩ, một cô là người thiết kế trang bìa cho 1 tờ báo khá nổi tiếng, và ông bố cũng là người khá nổi tiếng(hồi đó tớ mới cấp 1 nên ko nhớ rõ tên:p)
Ấn tượng đầu tiên là tớ thấy họ cũng như người bình thường thôi, ko lập dị như Cường nói đâu. Họ đều rất dễ gần.
Đến nhà họ, ấn tượng đầu tiên của tớ là tranh. Tranh treo lên tường, tranh nằm xuống đất. Tất cả mọi chỗ trống đều giành cho tranh. Trong nhà, ông bố đang cặm cụi vẽ, với một sự hứng khởi và nhiệt huyết mà tớ hồi đó thấy rất kì lạ:). Thấy con gái về dẫn theo 1 đứa lít nhít bé tẹo, tớ nghĩ là ông sẽ ko nói gì, ko ngờ ông quay ra chào rồi đưa mình đi một vòng quanh xem tranh. PHải cái hồi đấy tớ còn quá nhỏ để có thể thưởng thức, hay ít ra là biết mình đang xem những tác phẩm rất có giá trị. Bây h thấy tiếc, hỏi lại bố địa chỉ nhà cô ấy, để tự đến, nhưng bố thì quên, mà cũng chẳng có thời gian đâu để đưa mình đi cả.
Cơ mà, tớ chưa đọc hết, nhưng, có lẽ là có ai đó định làm họa sĩ à?
Tớ sẽ học economic, hay business, vì, ko phải do tớ thích nó, mà là 2 ngành đó học thì hợp nhất cho con gái, và cũng dễ phát triển, xin việc và học cao hơn:)

Sao toàn thích economic, business... thế ???
Bây h học CNTT là ngon nhất...
Lầm tốt có khi phát tài nhanh đấy chớ...
Sau này tui sẽ làm lập trình viên... hay cái gì đó tương tự...

Back
Bên trên