Bạn chọn ngành học gì để theo đuổi sau này???

Các bác sao cứ lôi ca dao tục ngữ ra đây thế , dù biết là đúng nhưng mà nghe như già đi vài chục tuổi rồi .

Vũ Thiều Hoa đã viết:
TO Nga : Quảng cáo mãi , thía cuối cùng tên quyển sách đấy là gì ?
Trích dẫn bài viết của Nguyễn Thế Duy:
tốt nhất là cứ làm việc cho đúng theo pháp luật - sống ung dung thoải mái tự do là sướng nhất rồi - chạy theo đồng tiền làm j` cho khổ , phải để nó chạy theo mình chứ !!! :cool:

"sống không phải là để đồng tiền làm chủ mà mình phải làm chủ đồng tiền.
đừng làm việc vì tiền, hãy để nó làm việc vì mình."
- Rich Dad-Poor Dad

<-- đây là 1 trong những cuốn sách mà tớ tâm đắc nhất. tớ đọc từ cách đây 2 năm và đến bây giờ vẫn đọc đi đọc lại nhiều lần. thực sự bổ ích đấy. nếu đã có dự định rõ ràng cho tương lai, hãy đọc để biết cách làm chủ tài chính trong lúc thực hiện nó. nếu chưa có dự định gì cả, cũng nên đọc để tránh những sai lầm thường ngày trong cuộc sống, và biết đâu, sau khi đọc xong bộ sách này bạn lại có ý tưởng gì thì sao?

:)

chúc thành công!
thấy không?

Nguyễn Hoàng Hà đã viết:
tóm lại, bà muốn có công việc yêu thích, nhưng chắc rì việc đó đã kiếm được đủ lượng tiền cần thiết phải có để chi trả cho cuộc sống
+ nếu có: quá tốt, chả còn rì để nói, quá okie
+ nếu ko: theo ý kiến chủ quan của tôi, tôi sẽ xoay sở 1 công việc trong khả năng mình làm được và kiếm được số tiền lớn hơn số tiền của công việc "yêu thích" kia
vớ vẩn! một khi đã là THỰC SỰ theo đuổi, thì sẽ không bao giờ để nó thành một công việc không kiếm đủ tiền đâu! (nhấn mạnh 2 chữ THỰC SỰ) bởi người thực sự giỏi và thực sự tâm huyết thì sẽ làm tất cả để theo đuổi lý tưởng của mình, quyết tâm của mình.

vì thế, đừng lấy điều đó ra làm sự biện bạch cho mình, trừ phi mình kém hoặc là không có đủ đam mê

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
em Nga đã viết:
nói thế này thực ra chỉ là một cách bao biện! thử hỏi, có thích nổi một công việc không đem lại cho mình đồng nào không? và, nếu là thích thực sự, thì có để cho nó thành cái công việc không kiếm đủ tiền?
Em Nga ơi, nói thì dễ thế thôi nhưng cuộc đời nó không đơn giản thế đâu em ạ. Ví dụ sau này em muốn làm ca sỹ hay MC chẳng hạn nhé (hình như bây giờ các em nữ thích làm nghề này), nếu em không có năng khiếu thì cho dù em có cố gắng cả đời thì vẫn không sống được đâu. Mà em không thấy là bây giờ bao nhiêu sinh viên ra trường phải sống = nghề trái tay đấy thôi.
chẳng ai bảo là đơn giản! nhưng một khi đã quyết tâm theo đuổi, thực sự đam mê và việc mình làm có ích cho xã hội thì hãy bám đến cùng, cố bằng mọi cách. mới khó khăn một chút đã nản thì không gọi là quyết tâm.

về cái study case của anh đưa ra (gọi là thế vì tất cả mọi người bây giờ đều bị em gọi là study case, phục vụ cho mục đích học tập & nghiên cứu của em sau này ^.^), nếu không có năng khiếu mà thực sự thích thì chúng ta sẽ luyện tập. không có cái gì là không làm được cả, chỉ cần con người THỰC SỰ MUỐN. nhưng mừ có vẻ 2 cái nghề này không có lợi ích lém, mí lị có quá nhiều người làm rồi, nên kết quả công việc của mình có thể không đem lại nhiều ích lợi cho xã hội, vì thế, trừ phi tin rằng và muốn thay đổi hoặc tạo ra một bước ngoặt, còn không thì nên xewm xét lại cái "ý thích" này

SV ra trường phải làm nghề tay trái bởi họ không đủ bản lĩnh và đam mê để đi đến cùng con đường mình chọn.
nhưng cũng đôi khi là bởi họ đã thay đổi...

Nga có một cậu bạn, học Bách khoa, từng là 1 sinh viên xuất sắc của khoa Điện tử (hay một cái gì đó tương tự)
học lên năm thứ 4, cậu ấy học thêm cả Aptech, và dần dần bị cuốn vào đam mê CNTT
bây giờ thì cậu ta đang bị kẹt giữa việc học tiếp ĐH hay bỏ hẳn để tập trung vào Aptech.
lời khuyên của tôi cho cậu ấy là bỏ BK. bởi một khi mình không đủ đam mê, và thực sự tìm thấy nó ở một nơi khác, cũng nhu khả năng khác, thì nên tập trung vào cái mình đam mêm và có khả năng
cái này cũng giống như đầu tư chứng khoán.
bỏ vốn vào mua cố phiếu của một Cty, nhưng nhận thấy Cty đó sẽ phá sản, và có một công ty khác có tiềm năng hơn, nếu thực sự nhận thấy Cty đầu sẽ phá sản và Cty sau sẽ sinh lời, thf nên rút hết tiền ra, kể cả chịu lỗ một chút và đầu tư vào Cty thứ hai.

đây cũng là một study case điển hình đấy

Nguyễn Thùy Vy đã viết:
Nhưng kể ra một người cũng nên có 2 nghề,khi cần thì có thể hỗ trợ cho nhau,khó có thể có ai cùng giỏi cả hai thứ đc nhưng mà..nếu đc thì tồt biết chừng nào nhẩy.Kiểu sáng đi vẽ chiều về bán phở..kiếm thêm thu nhập ý.Vẽ cũng đẹp mà phở nấu cũng ngon thì...chậc chậc =>giàu to
cái gọi là đam mê là chỉ tập trung vào làm một việc. đừng xé nhỏ mình ra nhất là khi bạn mới bắt đầu.

có biết khi hai cơn lốc gặp nhau thì điều gì xảy ra không?

đến lúc này thì cúng chẳng biết nói thế nào nữa.... chỉ xin nhắc nhở hãy nghĩ cho kỹ đến 3 yếu tố này khi chọn cho mình con đường trogn tương lai: 1. đam mê 2. khả năng 3. đóng góp cho xã hội
nhớ nhé
:)

em Nga đã viết:
nếu không có năng khiếu mà thực sự thích thì chúng ta sẽ luyện tập. không có cái gì là không làm được cả, chỉ cần con người THỰC SỰ MUỐN
Hihi, em ơi, thế sao bây giờ đầy họa sĩ trẻ họ cũng thực sự muốn, cũng rất cố gắng, đầy quyết tâm mà cuối cùng vẫn chỉ làm mấy việc như chép tranh, vẽ quảng cáo,... để sống lay lắt ??? Cái câu: "cần cù bù thông minh" không hẳn là đúng đâu em ạ. Thông minh vẫn là thông minh, có những thư mà dù cần cù đến đâu đi chăng nữa cũng không thể bù lại được.
Trích dẫn em Nga phát nữa đã viết:
Nhưng mừ có vẻ 2 cái nghề này không có lợi ích lém, mí lị có quá nhiều người làm rồi, nên kết quả công việc của mình có thể không đem lại nhiều ích lợi cho xã hội, vì thế, trừ phi tin rằng và muốn thay đổi hoặc tạo ra một bước ngoặt, còn không thì nên xewm xét lại cái "ý thích" này
Ở đây đang đề cập đến chuyện là rất đam mê 1 thứ chứ không nói đến ý thích tạm thời, chuyển sang ý thích khác như em nói :)
em Nga đã viết:
bỏ vốn vào mua cố phiếu của một Cty, nhưng nhận thấy Cty đó sẽ phá sản, và có một công ty khác có tiềm năng hơn, nếu thực sự nhận thấy Cty đầu sẽ phá sản và Cty sau sẽ sinh lời, thf nên rút hết tiền ra, kể cả chịu lỗ một chút và đầu tư vào Cty thứ hai.
Cái này chỉ cho thấy đây là 1 việc làm khôn ngoan thôi em gái ạ ;)

Vũ ơi thế mày nghĩ sao về môn thể chất của mày vào học kì 2 hả? :)) cần cù liệu có qua đc ko? hay lại..không bù đc thông minh :D

Ôi Vy em, đúng là càng gặp càng thấy xinh :p
Thằng Hòa liệu hồn đấy, tình hình là tao sẽ bảo bà dì tao ép giá cho mày chít :)) Mà theo tao mày thay avatar đê, tại sáng nay cái avatar trên Y!M nó nhỏ, nhìn ko rõ nên mới đẹp chứ để to thế này ko đẹp. Không phải ai mặc áo trắng quần âu cũng đẹp như tao đâu :D

Nguyễn Đức Hòa đã viết:
Vũ ơi thế mày nghĩ sao về môn thể chất của mày vào học kì 2 hả? :)) cần cù liệu có qua đc ko? hay lại..không bù đc thông minh :D
8-} 8-} ac ac,!!!! cứu cứu,!!! sếp ui là sếp, chết vì cười roài
Thế này thì khối em đổ :)) ;) Tuy em đã dc chiêm ngưỡng cả ngày hôm nay rùi mà xem lại vẫn ko chịu được 8-}

To Vũ: ai bảo mày tao mặc quần âu...:)) không thấy cái quần tao cầm trên tay đấy à :)) :))
@ Khanh: có sao ko>?b-) /:)
@ Vy:Uh anh đã bảo nó vẽ thêm râu vào mà nó không vẽ làm mặt anh thế này đây :((

Nguyễn Đức Hòa đã viết:
To Vũ: ai bảo mày tao mặc quần âu...:)) không thấy cái quần tao cầm trên tay đấy à :)) :))
@ Khanh: có sao ko>?b-) /:)
@ Vy:Uh anh đã bảo nó vẽ thêm râu vào mà nó không vẽ làm mặt anh thế này đây :((
ko sao ạ b-) Đẹp, rất đẹp, trắng ra nhiều
Xem ảnh rồi xem người chắc là......... b-) :|

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
em Nga đã viết:
nếu không có năng khiếu mà thực sự thích thì chúng ta sẽ luyện tập. không có cái gì là không làm được cả, chỉ cần con người THỰC SỰ MUỐN
Hihi, em ơi, thế sao bây giờ đầy họa sĩ trẻ họ cũng thực sự muốn, cũng rất cố gắng, đầy quyết tâm mà cuối cùng vẫn chỉ làm mấy việc như chép tranh, vẽ quảng cáo,... để sống lay lắt ??? Cái câu: "cần cù bù thông minh" không hẳn là đúng đâu em ạ. Thông minh vẫn là thông minh, có những thư mà dù cần cù đến đâu đi chăng nữa cũng không thể bù lại được.
:p bái phục nhất là những ai cho rằng cần cù bù được thông minh! bởi không phải lúc nào cũng vậy. cần kết hợp cả 2 yếu tố chứ!
quên không cảnh báo một điều, chỉ những ai REALLY COOL mới có thể chắc chắn về khả năng tìm được công việc tuyệt vời của mình, với những người kém cool một tý, thì chắc còn nhiều yếu tố nữ tác động...

really cool person là ai?
thông minh, hẳn nhiên rồi
không thể thiếu sự chăm chỉ
lòng quyết tâm
một cái TÂM thật sáng
túm lại, là TÂM phải sáng, và TẦM phải cao! bên cạnh đó là thời gian, cả thời gian nữa nhỉ? :) thời gian để chứng minh, thời gian cho thời cơ, thời gian cho cả cái TÂM và cái TẦM đấy :)

quay lại cái case mà anh vừa kể, về các họa sĩ trẻ. anh có biết, những người anh nói đến là những người kém lắm không? loại trừ những người chuyển hướng đam mê, những kẻ còn lại, không dám theo đuổi đến cùng lý tưởng hay đam mê của mình, BẢN LĨNH thật là kém! kém cả trí thông minh và sáng tạo! bởi nếu có, họ đã tìm được cách để sống được thật tốt bằng chính đam mê của mình rồi!

thời đại này, trừ những trường hợp bị ràng buộc với các thứ luật cố định, bao gồm cả pháp luật hiện hành lẫn luật đạo đức, lương tâm, thì chẳng mấy khi còn có cơ hội sử dụng câu "lực bất tòng tâm" nữa đâu! những người thực sự giỏi sẽ không bao giờ đầu hàng chỉ bởi "khó làm được"

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
em Nga đã viết:
Trích dẫn em Nga phát nữa đã viết:
Nhưng mừ có vẻ 2 cái nghề này không có lợi ích lém, mí lị có quá nhiều người làm rồi, nên kết quả công việc của mình có thể không đem lại nhiều ích lợi cho xã hội, vì thế, trừ phi tin rằng và muốn thay đổi hoặc tạo ra một bước ngoặt, còn không thì nên xewm xét lại cái "ý thích" này
Ở đây đang đề cập đến chuyện là rất đam mê 1 thứ chứ không nói đến ý thích tạm thời, chuyển sang ý thích khác như em nói :)
em Nga đã viết:
Cái này chỉ cho thấy đây là 1 việc làm khôn ngoan thôi em gái ạ ;)
ok, nếu đam mê nó thì hãy thực hiện nó!

và, đó không chỉ là một việc làm không ngoan, mà là RẤT khôn ngoan. không ngoan với chính bản thân mình và xã hội, bởi bạn đã chọn được con đường cho mình đi... :)

quay lại cái case mà anh vừa kể, về các họa sĩ trẻ. anh có biết, những người anh nói đến là những người kém lắm không? loại trừ những người chuyển hướng đam mê, những kẻ còn lại, không dám theo đuổi đến cùng lý tưởng hay đam mê của mình, BẢN LĨNH thật là kém! kém cả trí thông minh và sáng tạo! bởi nếu có, họ đã tìm được cách để sống được thật tốt bằng chính đam mê của mình rồi!
Nga ơi, anh thấy em lúc nào cũng chê người này là dốt, rồi chê là không sáng tạo[-x Có phải ai sinh ra cũng được thông minh đâu. Mỗi người có những ưu điểm và những khuyết điểm riêng chứ. Có những người rất có tài nhưng mà do nhiều nguyên nhân như điều kiện sống,... nên họ không phát triển được. Anh thấy tất cả những điều em nói chỉ là: phải thông minh, phải sáng tạo, phải thế này thế nọ. Nói thế thì ai chẳng nói được hả em. Những người đã thông minh, tài giỏi, sáng tạo,... thì tất nhiên họ muốn làm cái gì chẳng được.
Anh xin nhắc lại là em & anh đang nói về đam mê. Cái case này chỉ cho thấy thằng này nó khôn ngoan chứ ko có nghĩa là đam mê.

Nguyễn Hoàng Vũ đã viết:
Nga ơi, anh thấy em lúc nào cũng chê người này là dốt, rồi chê là không sáng tạo[-x Có phải ai sinh ra cũng được thông minh đâu. Mỗi người có những ưu điểm và những khuyết điểm riêng chứ. Có những người rất có tài nhưng mà do nhiều nguyên nhân như điều kiện sống,... nên họ không phát triển được. Anh thấy tất cả những điều em nói chỉ là: phải thông minh, phải sáng tạo, phải thế này thế nọ. Nói thế thì ai chẳng nói được hả em. Những người đã thông minh, tài giỏi, sáng tạo,... thì tất nhiên họ muốn làm cái gì chẳng được.
Anh xin nhắc lại là em & anh đang nói về đam mê. Cái case này chỉ cho thấy thằng này nó khôn ngoan chứ ko có nghĩa là đam mê.
nh~ câu Nga nói hoàn toàn là có ý nghĩa và điều đó mới thật sự là đúng - nó đâu phải chỉ là chê bai đơn thuần và cũng ko phải là chỉ là nh~ lời , nh~ câu nói suông hay là đưa ra để bao biện đâu !! Con người ko có lý tưởng , ko có đam mê , ko đủ bản lĩnh khi ra ngoài xã hội vô cùng phức tạp , ko có quyết tâm thì thử hỏi họ làm đc cái j` nào !!
Mấy cái vị họa sĩ phải đi vẽ biển kia liệu họ đã thực sự tập trung và hết mình với nghề chưa - họ hoàn toàn ko có chút sáng tạo nào cả mà chỉ biết làm việc cho đồng tiền để sống qua ngày qua tháng mà thôi !! Họ cũng đã có đc con đường mình đã chọn đấy , họ cũng có chút tài hội họa đấy nh họ đã thật sự biết sống vì nghề chưa , họ đã đem hết tâm hồn cuộc sống của mình vào nh~ bức tranh mà họ vẽ chưa - hãy nhìn nh~ con người thành công kìa - họ hoàn toàn khác đấy , khác nhiều là đằng khác !!!
Còn nếu ko có điều kiện mà ko phát triển dc tài năng thì chẳng qua là do ko biết tự mình vươn dậy , ko đủ cố gắng , chỉ biết buông xuôi thế nào thì thế -> họ ko thể phát triển là đúng thôi - đâu phải khi ta bc' ra đời , con đường trước mặt ta luôn được người khác giải thảm cho mà đi đâu , cuộc đời đầy rẫy phức tạp hơn tất cả nh~ j` ta nghĩ bây h và nếu ko đủ bản lĩnh vượt qua , ko đủ cố gắng và thuộc vào loại bất tài thì thất bại là đúng thôi !!
Chốt 1 câu : Nga nói rất đúng - mod ơi cộng điểm điiii ( tiếc là mình ko phải mod ) !!

Back
Bên trên