Anh 1

Tú béo cũng sắp được về rồi còn gì, ko sao đâu, chắc vẫn còn bánh chưng thừa đấy:D
@Quách: Bạn Nam của mày 23 thi thì phải, mày thi xong cứ lên, bạn sẽ tiếp đãi mày tử tế, hehe. Còn bắp cải tao ăn hả? Chả biết chỗ mày nó gọi là gì, chỗ tao nó gọi là Weißkohl, có Chinakohl ăn đã sướng:D
@MP: bạn Nam đang ăn Tết với Mami ở Dresden, tao tự nấu cháo ăn Tết thôi:D

----------

Êu Kiên lố, lâu lắm mới thấy thò mặt lên:D
Cố gắng tu dưỡng đạo đức, rèn luyện đàn hát, năm sau về phục vụ chị em:D
Quên, chưa có ID của mày, add của tao vào nhé:d, cũng nhớ mày lắm:))

Phạm Trang đã viết:
Tú béo cũng sắp được về rồi còn gì, ko sao đâu, chắc vẫn còn bánh chưng thừa đấy:D
@Quách: Bạn Nam của mày 23 thi thì phải, mày thi xong cứ lên, bạn sẽ tiếp đãi mày tử tế, hehe. Còn bắp cải tao ăn hả? Chả biết chỗ mày nó gọi là gì, chỗ tao nó gọi là Weißkohl, có Chinakohl ăn đã sướng:D
@MP: bạn Nam đang ăn Tết với Mami ở Dresden, tao tự nấu cháo ăn Tết thôi:D

----------

Êu Kiên lố, lâu lắm mới thấy thò mặt lên:D
Cố gắng tu dưỡng đạo đức, rèn luyện đàn hát, năm sau về phục vụ chị em:D
Quên, chưa có ID của mày, add của tao vào nhé:d, cũng nhớ mày lắm:))
xin lỗi vì gián đoạn tiếp :p
úa,tháng 2 hay tháng 3,mà nó về Dresden chơi rồi ah,sướng nhẩy.Hình như tao biết cái Weißkohl rồi,lúc sống nó dai như vải ấy đúng kô :D

Chúc mừng năm mới Bính Tuất nhé !
@Kiên: nghe được đấy, cố lên nhà guitarist tương lai
@Phạm: mày mọc răng ah, khổ thế. Tao hôm trước nhai sườn sụn toi luôn 1 mắt của cái chỉnh răng thế mới khổ, ức chế wa. Ah ma sao không thấy ảnh iếc gì của mày nhỉa ( tí tao check cái coi sao , có khi post rồi mà ko chú ý). Ah tao xong kì I rồi, hehe chơi được có 1 tuần rồi lại weiterkämpfen.
@Dũng: cậu đang ở đâu đấy, hồi tháng 11 có 1 ông anh là Long ở đây bảo cậu định xuống Nord này thi ? mà có biết cái group Amser in Deutschland 0?
Nimm teil đi để có gì còn tụ tập, thấy pics của mọi người vui lắm.

Ah 1 cái Tipp cho Phạm với Quách nè: nếu muốn ăn ngon mà lại rẻ thì có 2 cách:
1. ăn theo group 4,5 người trung bình khoảng 20€ / Woche -> bét nhè, xả
láng.
2. đi tàu Wochenende đến các thành phố có nhiều người Việt ( Dres, Leip,...)
kiếm khoảng 100€ đồ Asia về mà nấu, vừa ngon vừa hợp khẩu vị mình, cũng rẻ, khoảng 1 tháng đi 1 lần đủ cho 5 người ăn. (tiếng lóng: đi khu Cộng )
Hôm nay vừa làm phát tàu Hin&zurück mất 4 tiếng trong thời tiết -7C đến Leipzig để vác về 1 đống đồ TẾT ( mứt, sauce, chân gà, tai lợn,.... )
-> TẾT này ta sẽ say !!!!!!!!!!!
Noch einmal: Frohes Neujahr und guten Rutsch, viel Glück, viel Erfolg und am wichtigsten viel Liebe !!! ( ich bin noch ledig obwohl alle hier schon ihre andere Hälfte gefunden haben - so ein Pech !!!)
------------------
Gerade übergeprüft, Bilder schon upgeloadet, srr Phạm.

Chỉnh sửa lần cuối:
@Quang: mày ăn rẻ nhể:D. Nhưng mà 20€ là cả nhóm hay một mình mày:-?
Nếu mà 4, 5 đứa thì quá rẻ, ko tin được:D. Còn nếu là một mình mày thì, hehe, lên Hamburg tao chỉ cho cách ăn rẻ hơn:)). Tao ở bên Tây, tức là đắt đỏ hơn bên Đông, thế nhưng tao chỉ ăn hết có 10 đến 12€ 1 tuần, mà là ăn uống đủ chất đấy nhé, không phải ăn uống kham khổ đâu:D. Nếu mùa hè rau rẻ, có khi ăn chỉ hết 8, 9€. Tao bị chết tiền rau thôi:(( . Hôm qua lại còn nghe đài nói: do mùa đông giá lạnh ở châu Âu, giá rau sẽ tiếp tục tăng cao:((, khổ thế chứ lị:D. Quang tuy sang trước tao, nhưng mà còn phải học nhiều:)).
Với cả mày ở Chemnizt lên Leipzig còn gần, tao đi từ Hamburg đến Berlin đã mất toi 4h rồi, nói gì đến tận khu cộng ở Leipzig:D. Mà dạo này bọn Đức nó điều tra các chợ châu Á ghê lắm, thế mới biết chợ người Việt ở đây cũng chẳng khá hơn ở nhà là mấy, cũng bán hàng hết hạn, dán mác mới lên mới quá đáng chứ:(. Mày hay ăn phải cẩn thận đấy:D. Tao thì giờ chỉ nấu bữa tối, ăn cơm Việt thôi. Sáng ăn Cornflakes hoặc là rang cơm nguội với trứng ăn, trưa thì ăn bánh mì mang theo, ăn mãi cũng quen thôi:D
Đùa chứ, có con bạn người 1 nước nhỏ nhỏ nào đấy ngày xưa thuộc Liên Xô (tao chả nhớ nổi tên nước đấy) ở cùng khu ktx với tao, ăn 1 tuần có 5,6€, bó tay8-} , toàn ăn bánh mì uống nước lã cầm hơi, tao thì chịu:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chúc các anh chị năm mới zui zẻ và thành đạt

Happy new year
Chúc mừng năm mới

Năm mới đến rồi! Chúc cả lớp mình mạnh khỏe, học tập tốt, vui vẻ, hạnh phúc, nhiều niềm vui trong cả năm:)
Tao vừa tìm được cái này hay lắm, xem lại nhớ ngày xưa của lớp mình thế:!!!!!!!
Hamexim này, chả nhớ là lúc nào lại có các bạn Tây trong ảnh:D

Ảnh này có Tuệ, Quỳnh Anh, Dương, Thanh Hà, Giang, Hà Anh, Kim Anh, Ngọc Phương, hình như cả Nguyệt Minh nữa:D

Chỉnh sửa lần cuối:
@Phạm: mày ăn uống thế thì "kham khổ" wa, bên đây bọn tao đi chợ kiểu thích gì thì mua, không nên tính giá chi li quá, nói chung là luôn đủ món, đủ chất,thỉnh thoảng sinh nhật ai hay co Ferien bọn tao con tổ chức liên hoan. Nếu mày cứ tính kiểu "tiền Việt" với cả so sánh với bọn LX hay Maroc usw. thì khó "béo" đấy.
Nói chung la cái gì cũng có giá của nó. Hồi tao mới sang cũng giống mày sáng chưa bánh mì, pizza od irgendwas ähnlich nhưng mà thế thì về sau mày sẽ thấy hậu quả ( da, mặt, cơ thể,.... ). Mày đừng quá chú trọng Geld, sau này vào đại học mà còn ăn ít thế thì toi.
20€ là 1 nhóc 1 tuần, cả nhóm mỗi lần einkaufen là >100€,lần nào bọn Kassierinnen cũng tươi cười chào đón hết-> khách thường xuyên mà lị!
Mà tao thấy bên Tây còn có nhiều hàng Việt hơn Đông, vùng ngoại ô ý, giống ở chỗ cũ tao ở, hơn 300 mạng trong 1 khu cách Zentrum 10ph Bus.
Thui thế nhé, đi ngủ đây-> vừa Happy New Year xong, say rùiiii.
---------------------------------------------------------------
Thực đơn tao khuyên nè:
1.Sữa - yoghurt od milch, lấy cái 3,5% Fett ý, mỗi ngày bịch 1,5l
2.Rau - chinakohl, broccoli, karott, tomate, kartoffel,...
3.Thịt - schweine-, rinde- Fleisch, xương, sườn, hackfleisch,....
4.Ngoài ra thì tạp, mua cai gì thích, ăn vào người chứ đi đâu.
-> nếu mày thích rẻ mua loại sonderangebot nhưng mà tao chỉ sợ cái Mindestenhaltbar ngắn ( thường là 1-2 ngày )
Tao ở cùng 1 thằng tàu khựa, nó ở bên này 3 năm rồi. Lúc đầu nó cũng ăn cơm nước lã tằn tiệm chứ h thì hehe, đến lúc mày có Arbeitserlaubnis thì sợ gì, 1h cũng min 7€ ( nach Gesetz ) -> đời sẽ lại lên thôi. Bọn tao sắp dô dô rồi, nghĩ mà thèm giống hội khóa trước, được về Münch, kiếm việc ngon ơ.
Thui xin đi ngủ thật đây, say viết nhiều wa, lại lắm chuyện rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn bạn Quang đã có lời khuyên bảo. Nhưng mà bọn tớ ở đây ăn uống như thế là chuyện bình thường à:D. Tất nhiên liên hoan hội họp thì cũng có nhưng đây là tao đang nói giá trung bình hàng tuần:D
Nói như mày, sáng nào tao cũng uống sữa, ngày nào cũng 2 quả táo, tối nào cũng 1 hộp sữa chua, thịt đổi từ gà, lợn sang cá (bò tao ko mấy khi ăn, vì giá trên giời quá:D), rau thì đủ loại cải (kể cả củ cải:), củ cải bên này ngon lắm, xào với trứng ăn đúng là tuyệt văn vời:D), cơm ăn gạo tám thơm ,hehe, nước mắm, dấm, tương đủ cả, hehe. Ý tao ko phải là ăn uống kham khổ thiếu chất mà ý tao là: chịu khó tìm hiểu, sẽ tìm được những chỗ bán đồ rẻ (nhưng ko phải là thiếu chất lượng đâu nhé). Ví dụ như chỗ tao, cứ tìm chợ Thổ mà mua rau, hoa quả, rẻ gấp rưỡi, có khi gấp đôi trong Supermarkt, hehe. Còn đâu đồ ăn bình thường bạn cứ Lidl, Penny, Aldi mà vô, chắc không phải giới thiệu nữa:D. À thêm thông tin cho bạn là gà ở Lidl rẻ vô cùng, còn thịt lợn, thịt bò ở Marktkauf, Wal-markt cũng rẻ hơn ở những chỗ khác, hehe. Còn rau quả tao toàn mua chỗ bọn Thổ, rẻ hơn nhiều, hehe, vd: 1 kg táo có 0,49€, trong khi trong những chợ rẻ như Aldi cũng phải là 0,99€ mà còn ko ngon bằng:D. Mày thông suốt ý của tao chưa:D.

HAPPY BIRTHDAY TH. HƯỚNG :)D)!!! Chúc mừng sinh nhật mày lần nữa này! Sinh nhật + năm mới có tổ chức gì ko? Mày thì chắc là có bánh chưng, có giò, có gà, có miến, có măng, có cả nem chua nữa hả? Măm măm...linh đình quá :D. Thôi sinh nhật vui vẻ nghe em ;)

Chúc mừng năm mới và chúc mừng sinh nhật bạn Thiên Hướng đáng yêu :x Chúc mày đạt được những điều mà mày mong muốn ;;) .... uhm tao kém trong khoản chúc tụng lắm, mày thông cảm tao nhé :((

Yêu mày nhiều :x:*

Hôm qua mùng 1 đi Winter Formal Dance, vui phết. Tiếc một điều là nhìn quanh thấy nhiều thằng đẹp trai phết, đang định...thì toàn thấy chàng là hoa đã có chủ :(( :))
Chúc mừng sinh nhật Hương. Chúc sự nghiệp "đãi cát tìm vàng" sớm thành công ;) (hiểu ý tao chứ :D)

chúc mừng sinh nhật bí thư ( hì có nhớ đâu, vào thấy bài Đ.M.P )
@Phạm: srr mày, tao hiểu lầm ý, có gì bỏ qua cho bạn nhé ( mình là cứ hay bộp chộp suy diễn tùm lum, chậc chậc, chưa bỏ được )
Hôm nay là 1.TẾT, chúc cả lớp ăn nên làm "gia" nhé ( cho nó giống ý bạn Diệp cái )

happy bdad TH nhé:)..All the best:)..

Êu MP, cái gathering ở đây còn định carry out kô vậy?

Úy, mình post bài chúc mừng Hương rồi mà !
Sinh nhật vui vẻ nghen :D.
Gửi Hà Anh : Lời chào đã bay từ Philippines sang York ;)
Hi, quên không đề cập. Mấy bạn ở Mỹ trông xinh dữ dội luôn :D. Kiên vừa post ảnh lên đó. Bà con lên coi nha :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hehe, cảm ơn mọi người. Sinh nhật tuổi 20 rồi, cả 1 bước phát triển vượt bực :D
Năm mới, chúc lớp mình may mắn, học hành tấn tới, công danh sự nghiệp cứ tiến vèo vèo, tình duyên thuận lợi. Nhá? :D

Còn đây là tác phẩm thư pháp tặng lớp mình, rất tiếc trình của tớ còn còi nên ko phải do tớ viết :))

Cái này có nghĩ là May your academic improvement progress. Học hành tấn tới :)>-

Chúc mừng sinh nhật Thiên Hướng nhá :x

Chúc mừng năm mới mọi ng` ... :x

Nhân dịp thư pháp, tặng cả lớp mình chữ "Tiến " :D, luôn tiến lên nhá, trong mọi lĩnh vực ... :D. with lots of love n luck :x

Back
Bên trên