09-prepare for colleges

yêu quá :x cho chị hỏi với :"> cái "55mm slide" mà nó bảo gửi trong art supplement là cái gì hả các em thân yêu? 8-| chị chụp ảnh digital, làm pottery, tham gia theatre và ballroom dancing thì gửi 2 bản art supplement khác nhau cho visual và performing arts à? mà họ không nhận video, ác thật :-?

Ôi chị Nga:x nhìn mấy cái ảnh chị chụp thấy có 1 cái gì đấy nó rất sâu, như kiểu có hồn ý:"> Em rất thik chụp ảnh và xử lý, chị có học bài bản không hả chị?. Mà sao thấy mấy bạn + mấy em giỏi thế:D đặc biệt biết đánh piano:(
À có một số trường em thấy họ không cho nộp artwork, một số thì cho nhưng em chưa hiểu họ đánh giá như thế nào nữa. Thêm nữa, cái resume của chị Nga có tương tự như 1 additional paper cho extracurricular activities không hả chị (vì cái chỗ trong com app nó bé quá:D)

Em send material rồi ng ta sẽ forward sang department liên quan, etc. art, music... để đánh giá trình độ mình. Chị nghĩ là nhạc/tranh gì cũng đc, miễn là đạt đến 1 trình độ nhất định, chứ đừng kiểu beginner cũng gửi. Cái này là cơ sở đánh giá talent/ability.
Chị cũng định gửi đĩa nhạc, 14 năm học piano ^__^ hehe semi pro

Trời bạn Ngân hà học piano từ năm lớp mấy thế này :x:x
Btw, chúc ấy năm nay đi nhiều thắng lợi ^^

Cho tớ hỏi đăng kí TOEFL trước ngày định thi mấy tháng thì ko bị muộn nhỉ? Mà có phải trung tâm thi TOEFL iBT ở HN lởm lắm ko?

bạn Hà ơi, nếu đi tình nguyện ở chỗ làng SOS lâu lâu thì có được certificate ko?

Tớ nghĩ là có ấy yêu ạ :x kế hoạch của tớ là bám lấy cái làng ý khoảng 2 năm :"> lâu thế chắc ng ta cũng mủi lòng mà cộp cho con dấu :D Cái tớ tham gia là hội do học sinh tổ chức :D cũng có nhiều khó khăn lắm nhưng vẫn fải quyết tâm duy trì vì tình thương dành choa các em pé :x và ... certificate (1 fần) :">
Hồi đầu tớ tham gia vì sự quan tâm và nhiệt tình thực sự :D nghĩa là lý do, động lực rất chính đáng ấy :"> nhưng sau đó nảy ra cái chuyện EC với chả certi này tớ lại càng fải...làm hăng hái thêm :D
Trên chỗ tớ thì fải gọi nhau mà đi thôi :D cũng là hiếm nên được các cô chú quan tâm giúp đỡ lắm ;)) chẳng biết SOS dưới HN thế nào :D

Chỉnh sửa lần cuối:
tớ nghĩ là cũng phải làm việc với người ta sau một thời gian commit ở đấy, hỏi han kĩ càng, mà tớ quen đc 2 bạn ở SOS làm CTV cho VA, quen cả anh Lê Bá Nam Anh rồi mấy chị nữa đấy, các bạn ý tốt ra phết

thế bạn Tiên đang tình nguyện ở SOS à :D đấy là theo tổ chức, "băng nhóm" nào thế :D hoạt động những gì, có thường xuyên hok?
bọn tớ chia theo nhà rồi đến thăm nom này kia :p thỉnh thoảng tổ chức giao lưu, party cho bọn trẻ :D thế là cũng involve rồi nhể =P~

Nếu mà đi làm để xin cái certificate thì đâu phải là tình nguyện =))

Giờ gặp nhiều bé đi tình nguyện để xin certificate thật. Thấy buồn buồn nhưng dòng đời xô đẩy thôi ^^

anh Tùng và bạn Toàn có cần phải nói vậy không ạ?

Em nghĩ nếu làm một điều gì đó mà có động lực thúc đẩy cũng tốt. Hơn nữa, đi tình nguyện ko phải là mình đi giúp người ta, mà là cả hai bên học hỏi từ lẫn nhau, và cả hai bên đều gain advantage. Nếu mình đi vì đơn giản là muốn giúp đỡ người ta thì quá tốt rồi, còn nếu vì mục đích khác thì cũng có thể hiểu đc. Một số người bạn của em xuất phát từ việc đi tình nguyện để lấy certificate, sau đó mới phát hiện ra việc tình nguyện rất bổ ích và thực sự commit với nó. Thêm nữa, nếu trong việc apply đi Mỹ mà ko require cái extra curricular thì em ko nghĩ là việc đi tình nguyện lại rầm rộ như bây giờ đâu (đấy là em nghĩ thôi, còn nếu chưa có cái đó mà các bạn Ams đã đi tình nguyện rào rào thì hoan nghênh quá còn gì).Còn đối với những người đi tình nguyện chỉ chăm chăm trong đầu cái chữ certificate mà ko thực sự commit thì theo em cái mục đích ban đầu của họ chắc chắn ko thể thực hiện đc.
Việc gì cũng có hai mặt của nó, mà anh Nam Anh cũng đã post một bài về cái vụ certificate này rồi, em cũng chẳng nói nhiều nữa, chỉ hi vọng nếu lần sau có bé nào hỏi về certificate khi đi tình nguyện thì cũng không vội bị đánh giá ngay là "dòng đời xô đẩy" rồi thế này thế nọ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thực ra "extracurricular activities" không chỉ là đi tình nguyện.
Nếu thiếu sáng tạo, ít tham gia các thứ đại loại văn nghệ, thể thao thì phải đi làm tình nguyện thôi. Nhưng nếu chỉ là tình nguyện mà đưa cho họ cái Giấy chứng nhận thì thì chẳng được gì đâu.Người ta tìm chiều sâu chứ không tìm chiều rộng. Ai đam mê gì làm nấy là tốt nhất. Nếu tham gia mà không có vai trò lãnh đạo hay sáng lập thì người ta liệt nó vào kiểu "joiner activities". rồi đánh giá mình là "dutifiul".Lợi bất cập hại!
Nếu mà làm vui thì cũng thật hay, nhưng tớ thấy có nhiều cái đáng làm hơn là đi tình nguyện, tùy người.

Cũng không hẳn, vì bọn em đi làm tình nguyện không hẳn tính chỉ là extracurricular activities. Đi làm tình nguyện sẽ được tính nhiều hơn vào community involvement services, và cái này thì theo anh là khá đáng giá. Extracurricular activities của bọn em thường sẽ là những thứ bọn em làm thường xuyên (văn nghệ, thể thao, đoàn đội, tham gia một cái club nào đấy hàng tuần). Còn đi làm tình nguyện thì thường là seasonal.
Với cả, anh khuyên nên đi làm tình nguyện. Đồng ý là nhiều người lúc đầu đi chỉ vì certificate, nhưng cũng có nhiều người sau đấy mới thấy nó đáng phải commit và commit rất nhiều cho chuyện đó. Giá trị của việc đi làm tình nguyện không phải ở cái certificate, mà ở cái experience bọn em có trong việc đi làm tình nguyện. Thứ nhất là bọn em sẽ trưởng thành hơn trong cách suy nghĩ (biết xem người dân sống khổ thế nào, có những số phận không được may mắn như mình), hai là rất nhiều thứ hay ho về bản thân em qua việc đi làm tình nguyện sẽ reflect ở trong bài essays.

Em hỏi tí với ạ :D
Sao con Gấu bạn em nó bảo các anh chị sang exchange US lại khuyên là ko nên đi exchange ạ :-/
Theo các anh các chị [ và các bạn nữa :">] thì exchange thế nào ạ :D
Em rất appreciate í kiến của mọi ng` vì năm sau em định đi exchange ạ ^^
Anyway, thank you soooo :*

um...còn tuỳ xem bạn đi exchange chương trình nào, khi nào, trường nào.Nói rõ ra xem được không?

Theo anh nếu exchange theo chương trình bình thường (giao lưu văn hóa) thì khá là nguy hiểm. Đương nhiên nó còn tùy thuộc vào em nữa (sức em học + khả năng làm quen môi trường mới). Như anh đã có ý định đi exchange hôì đầu nhưng khi suy nghĩ về mặt lợi và hại của exchange thì anh nghĩ không đáng để bỏ ra 1 năm như vậy. Em thử suy nghĩ nhé, nếu như tháng 8 em đi exchange thì sang đó nhanh nhất anh nghĩ sẽ làm quen môi trường trong vòng 1 tháng, còn lại trước deadline RD các trường là 15/1 em còn 3 tháng: trong 3 tháng này em sẽ có rất nhiều việc phải làm như thi các chứng chỉ, xin thư giới thiệu, hoạt động ngoại khóa....... Thường thì anh thấy các anh chị đi exchange thi hết các chứng chỉ ở nhà rồi đi nên nếu em có ý định thì lên lịch thi và học trước, chứ sang bên đó sợ rủi ro gì thì :-s Hơn nữa, anh thấy là exchange với mục đích là giao lưu văn hóa tìm hiểu đất nước mới- mục đích này khác hoàn toàn với mục đích em sang đó tìm kiếm học bổng :) Việt Nam mình có mấy ai đi exchange với tư tưởng là "giao lưu văn hóa" đâu. Thế nên em cũng cân nhắc nhé. Đấy là ý kiến của anh thôi ^^ (anh chưa làm được cái gì nên hồn nên chỉ dám nói như vậy thôi :p )
Còn exchange theo chương trình Assist như mấy chị Anh1 khóa 0508 anh thấy khá hay ở chương trình đó vì nó bảo lưu kết quả học ở Việt Nam (tức là về nhà em sẽ không phải học lại 1 năm lớp 11 mà học luôn lớp 12 ;) ) với cả nó chất lượng nữa: Tớ nói thế có đúng không ? :D
Gud luck!

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi người cho em hỏi tí.
Học sinh việt nam ta hay chọn Major nào ạ?
Có thể ước tính xem khoảng bao nhiêu % Đi ngành tự nhiên, bao nhiêu % đi ngành xã hội không ạ?

Cho em hỏi chút...các anh chị hầu như toàn nói về học đại học...thế còn du học trung học thì sao ah? Và cả các chương trình học bổng nữa...?

yêu quá :x cho chị hỏi với :"> cái "55mm slide" mà nó bảo gửi trong art supplement là cái gì hả các em thân yêu? 8-| chị chụp ảnh digital, làm pottery, tham gia theatre và ballroom dancing thì gửi 2 bản art supplement khác nhau cho visual và performing arts à? mà họ không nhận video, ác thật :-?

Cái 55mm slide có lẽ là liên quan đến cái chụp ảnh của chị. em ko chuyên môn lắm chuyện chụp ảnh nhưng thường gặp nó ở projector và máy chụp ảnh thì ở đây có thể là 55mm lens?

Cái 55mm slide có lẽ là liên quan đến cái chụp ảnh của chị. em ko chuyên môn lắm chuyện chụp ảnh nhưng thường gặp nó ở projector và máy chụp ảnh thì ở đây có thể là 55mm lens?

không phải là lens :p chị vừa hỏi rồi, nó là positive film - phim dương bản ấy. nó là phim chụp ảnh, nhưng thể hiện đủ màu sắc chứ không dual tone như âm bản. nhìn vào phim dương bản thì giống như một bức ảnh thu nhỏ :)

Back
Bên trên