09-prepare for colleges

đc thế thì tốt, nghỉ tết sướng hơn nghỉ hè :x.
hôm qua lại nghe tin các bác lỡ viêt SGK dày quá, thế là phải cho hs đi học sớm để còn kịp chương trình. 8-}
3/9 khai giảng mới đau chứ :(.

- Năm nay hình như mỗi sách toán và công nghệ là mỏng đi còn môn nào cũng ứ ù ự 8-} Sử, địa, sinh lại còn dày lên đột biến :-< Các bác viết sách mà cứ chót viết dài như thế này thì bọn cháu học sinh ngẻo sớm :-ss
- Hn đi tập trung thấy mrs. Oanh nói thế nghi năm nay chẳng đc nghỉ tết sớm, mà chỉ giãn chương trình học thôi.
- Khổ các bác lãnh đạo nhà nước ưu ái trường chúng cháu quá, về dự lễ khai giảng năm học này đồng thời tạo cơ hội cho trường cháu 1 mình 1 kiểu : Giữa thủ đô Hà Nội có mỗi trường HN-Ams khai giảng ngày mùng 3/9 =))

kiểu này 5/9 ko đc nghỉ rồi :((. năm nào cũng đi chơi với lớp cũ, thế này thì đi tn đc :(.

Ko hiểu học sớm thêm 1 tuần thì nhồi thêm đc là mấy =))

dạo trước em gặp một anh ở Lawrence University thấy bảo đc cái need-based aid gần như toàn bộ, nhưng mới gần đây bạn em email hỏi trường thì nó bảo là phải đóng ít nhất $18,000 mới cho vào + một đống các điều khoản linh tinh khác mà như dạo trước anh kia apply thì ko gặp phải :|. tình trạng này cũng có ở một số trường em tìm hiểu thông tin, nghĩa là những gì đọc đc + đc trường trả lời thư (nhất là các vấn đề về finaid) ko khớp với thực tế các suất học bổng mà hs mình nhận đc :|. em cũng chả biết tn nữa? anh chị nào có kinh nghiệm trả lời giúp em với.

em cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
muốn mượn học bạ về nhà thì (my experience) bảo bố mẹ đến :x vừa nhanh vừa gọn :|

kinh nghiệm của chị là để CMND lại:)) còn lại học bạ được mượn đến bao giờ tùy thích:)) nếu ko tốt nhất em mang máy ảnh đến chụp một phát rồi về nhà gõ lại cho nó đẹp, hôm sau mang đến gửi ở văn phòng là được.

học bạ á, kinh nghiệm của mình là cứ vào tỉ tê nỉ non giúp đỡ chị Lan 8-> nhớ vào lúc nào văng vắng ý, chị ý cũng hiền mà:-j
@ đồng chsi tuyết ngân, tôi offline, sms đồng chí mấy hôm trước mà ko được là sao nhỉ:/)

cho em hỏi là 24/1 mới thi SAT 2 thì có bị muộn quá ko? :|
deadline các trường toàn 31/12 với 15/1, nhưng có mấy đứa bạn em vẫn thi. :|

Thi muộn sẽ gặp bất lợi. Ngày 24-1 thi, 20 ngày sau biết kết quả, tức là khoảng 10/2. Để điểm đến nơi nhanh nhất là 1 tuần, muộn nhất là 1 tháng. Như vậy hồ sơ của em có thể bị incomplete cho đến tận đầu tháng 3. :| (Ng ta sẽ không xem application của em cho đến khi nó complete) Mặc dù anh thấy các trường đều nói là sẽ nghiên cứu kĩ tất cả hồ sơ nhưng nếu họ đã tìm ra ng ưng ý trước khi đọc đến application của em thì =;

Thi muộn nhất là nên vào tháng 12 thôi. ;)

em đang đắn đo môn thứ 3 của SAt 2 :| tháng 10 em thi rồi tgian ôn ko dài mọi người góp ý cho e xem nên thi môn j đc ko :)
thanks all!

cảm ơn anh Quốc. :)

tình hình là em đang cân nhắc mấy môn thi SAT 2. xem lại thì chỉ có mấy môn em thi đc: math 1, math 2, french, US History (bạn em nó thi rồi và bảo là vẫn đỡ đc) và có thể là cả physics (mặc dù nhìn vào bài thi của nó thì em hơi hoảng, có nhiều cái lạ quá :-<).
nhiều khả năng em sẽ đăng kí french, 1 đến 2 math hoặc/và 1 môn khác nữa.
có ai cho em biết xem nên thi math 1 hay math 2 hay cả 2 ko? nó khó dễ tn? với cả môn thứ 3 thì em nên chọn cái gì? :-??
em cảm ơn. :)

Nếu bạn thi thế này thì phải rush score đến trường của họ thì mới kịp deadline. Giá send điểm sẽ cao hơn bình thường. Tớ đang định retake luôn SAT I tháng 1 thành 3 lần thi SAT I =))

cảm ơn anh Quốc. :)

tình hình là em đang cân nhắc mấy môn thi SAT 2. xem lại thì chỉ có mấy môn em thi đc: math 1, math 2, french, US History (bạn em nó thi rồi và bảo là vẫn đỡ đc) và có thể là cả physics (mặc dù nhìn vào bài thi của nó thì em hơi hoảng, có nhiều cái lạ quá :-<).
nhiều khả năng em sẽ đăng kí french, 1 đến 2 math hoặc/và 1 môn khác nữa.
có ai cho em biết xem nên thi math 1 hay math 2 hay cả 2 ko? nó khó dễ tn? với cả môn thứ 3 thì em nên chọn cái gì? :-??
em cảm ơn. :)

Nếu muốn nhẹ nhàng thì em cứ thi French. Bạn anh nói thi French dễ được 800 lắm.

PS: Em thanks thì tick cho a 1 phát. :">

Anh Quoc hay vao box nay phat bieu qua nhi
SAT II thi môn World History có khi sẽ dc đánh giá cao cũng nên

@a Quốc: chắc là em đăng thi SAT 2 French rồi. em đọc sách với làm thử mấy bài, cũng ko đến nỗi :p. bây h chỉ còn đắn đo mỗi math 1,2 với 1 môn thi thứ 3 nữa thôi. :-??

tại sao hay thấy ghi World History với US History mà khi đăng kí em chỉ thấy US History là tn? :-??

cũng đang định thế. :))

World History chỉ offer limited lần trong năm thôi em ạ, không phải lúc nào cũng có đâu. French thì em nên đăng kí thi tháng 11 để có cả phần listening nhé.

chị nghĩ em nên thi 1 Language, 1 Maths, 1 History/ Science :p

Như thế thì ngta thấy nghe có vẻ toàn diện đều các môn nên đc đánh giá cao hơn hả chị :-/

math 2 chỉ dừng ở toán 11 và thêm một ít đạo hàm tích phân đơn giản thôi :)
thi math 2 dẫu 780 vẫn đc coi trọng hơn math 1 mà 800

thank bạn Trang. chắc mình chỉ thi 1 toán thôi, thi 2 môn toán bạn nó bảo vẫn tính là một môn, ko đc đánh giá cao lắm. :-s

em đang bí khâu chọn mấy trường safe. chuẩn bị làm hồ sơ mấy trường kia rồi mà trường safe vẫn chưa chọn đc. ai có gợi ý gì ko? hay cho em cái list trường safe của mọi người với :p. em cảm ơn. :D

Back
Bên trên