09-prepare for colleges

Early noti = EA
Early Decision = ED

EA với ED khác nhau thế nào thì:
- Cả 2 ED và EA đều được báo kết quả sớm (nộp hồ sơ sớm hơn gửi theo dạng RD)
- Nếu được nhận dưới dạng ED (meet need) thì bắt buộc phải nhập học ở trường đó. Còn được nhận dưới dạng EA thì không bắt buộc phải nhập học (nó giống hệt RD chỉ khác thời gian báo kết quả sớm hơn)
- Cả ED và EA đều cho thấy mức độ interested in trường cao hơn RD.

Bên cạnh chọn 1 trường để apply ED cho mình. Các em nên chuẩn bị hồ sơ sớm để apply EA càng nhiều càng tốt vì sẽ ko mệt mỏi chờ kết quả + khả năng được nhận cũng đc nâng cao. Chỉ 1 số trường mới có apply dưới dạng EA theo anh nhớ ko nhầm thì có DePauw, Wabash, Lawrence Uni, ....

@a sơn: thanks anh :x đúng là chỉ có vài trường early notification.
mọi ng cho em hỏi đã ai làm được cái PIN để FAFSA chưa :) năm nay trường nào cũng đòi cái này :( em điền vào cái security number (SCN) của PIN theo đúng cái của việt nam thì hôm sau có ngay cái mail đến báo là can't process because of SCN. ai biết chỉ cho em với :(( ko obtain đc cái PIN này là toi đời e :(( :((

Ủa sao PIN gì vậy em:-?

Hồi mình làm có PIN quái gì đâu nhỉ:))

Ở đây có ai có thông tin gì về ACT cho em biết với.
Chả là em học SAT 1 năm rồi, chuẩn bị thi SAT nhưng thấy bọn cùng lớp bảo mày smart với good ở mấy môn tự nhiên thế này sao ko thi ACT.
Với cả trường em cấp tiền thi ACT free cho học sinh nghèo ( trong đó có em :)) ).
Nên tội gì ko thi.
Nhưng mà thi cái này em xem chậm nhất là thang 12.
Ko hiểu 3 tháng học có kịp ko@@
Ai có kinh nghiệm chỉ giáo với ^^

@a sơn: thanks anh :x đúng là chỉ có vài trường early notification.
mọi ng cho em hỏi đã ai làm được cái PIN để FAFSA chưa :) năm nay trường nào cũng đòi cái này :( em điền vào cái security number (SCN) của PIN theo đúng cái của việt nam thì hôm sau có ngay cái mail đến báo là can't process because of SCN. ai biết chỉ cho em với :(( ko obtain đc cái PIN này là toi đời e :(( :((

Sinh viên quốc tế điền form ISFAA (ISFAA nhớ là của 2009-2010) chứ không phải FAFSA. :-ss ISFAA là International student financial aid application còn cái kia của bọn federal students.
Thêm nữa, anh không hiểu ý câu em điền vào cái security number (SCN) của PIN theo đúng cái của việt nam thì hôm sau có ngay cái mail đến báo là can't process because of SCN. là thế nào. :"> security number là gì, sao lại của VN? VN có security number à? Hay em định nói số cmt :">
----------

À Early Action còn Ohio Wesleyan University nữa. Apply cái ý đến khoảng 10/1 là có kq. :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Ở đây có ai có thông tin gì về ACT cho em biết với.
Chả là em học SAT 1 năm rồi, chuẩn bị thi SAT nhưng thấy bọn cùng lớp bảo mày smart với good ở mấy môn tự nhiên thế này sao ko thi ACT.
Với cả trường em cấp tiền thi ACT free cho học sinh nghèo ( trong đó có em :)) ).
Nên tội gì ko thi.
Nhưng mà thi cái này em xem chậm nhất là thang 12.
Ko hiểu 3 tháng học có kịp ko@@
Ai có kinh nghiệm chỉ giáo với ^^
ACT là kỳ thi straightforward hơn chứ nó không có trick như SAT.
Phần English thì dễ hơn MCQ của SAT
Phần Math khó hơn nhưng không có trick
Phần Reading có lẽ khó hơn vì nó đòi hòi phải hiểu bài hơn, vì một số câu ko có line preference như SAT nên đòi hỏi tìm thông tin nhiều hơn.
Phần Science mang tiếng là có lợi cho dân tự nhiên nhưng nói chung tương tự phần reading, chỉ là đọc thông tin rồi suy ra thôi, nói chung không khác reading là mấy.
Nói tóm lại ACT cũng là kỳ thi dễ thở hơn, dân tự nhiên có phần lợi chút vì nó cũng đòi hỏi kỹ năng reasoning nhiều hơn.
Còn phần Writing thì chưa take bao giờ.

Mọi người cho em hỏi cái này với: (em mà hỏi ngu quá thì đừng mắng em nhớ)::)):D
Điểm SAT thì các trường nó sẽ lấy điểm cao nhất từng phần (VD. CR, M, W) của mình trong nhiều lần thi khác nhau hay la nó chỉ lấy tổng điểm cao nhất của 1 lần thi thôi ạ?

Mọi người cho em hỏi cái này với: (em mà hỏi ngu quá thì đừng mắng em nhớ)::)):D
Điểm SAT thì các trường nó sẽ lấy điểm cao nhất từng phần (VD. CR, M, W) của mình trong nhiều lần thi khác nhau hay la nó chỉ lấy tổng điểm cao nhất của 1 lần thi thôi ạ?

Năm ngoái a email cho 1 ông adcom hỏi y như thế ông ý bảo "Every school is different". :"> Tốt nhất là em email cho trường. 8->

@ em Quỳnh Trang: cái form đấy cho hs Mỹ thì phải mà :-s:-s:-s hs quốc tế điền ISFAA với cả COF nữa thôi (nhiều trường ko cần COF nữa)

còn vụ điểm SAT :)) đúng là tùy trường thật, nhưng mà thực tế thì lúc send các điểm của mình có trước đó sẽ được send hết thì phải, nên họ sẽ nhìn hết cả thôi. Điểm tăng dần thì ko sao chứ Điểm mà tụt dần thì cũng thê thảm quá người ta cũng ko đánh giá cao được :p

em tưởng gửi điểm thì gửi cái cao nhất từng phần chứ. :-ss

em tưởng gửi điểm thì gửi cái cao nhất từng phần chứ. :-ss

Gửi điểm thì tùy Toefl hay SAT.

ETS gửi điểm Toefl cho mình và họ cho mình chọn điểm cao nhất để gửi.

Collegeboard gửi điểm SAT. Họ gửi tất cả điểm available.

Cái này đến lúc gửi điểm thì em sẽ biết thôi không phải lo. ;)

@chị Phương: vì anh Quốc apply 2 trường đấy rồi nên em hỏi luôn, lười quá:p Mấy trường kia của em em cũng mail hỏi lại chị ạ:D

mọi ng ơi cho em hỏi năm ngoái ams mình ai được nhận ở drexel thế ạ :) mọi ng có địa chỉ hòm thư ko cho em với :) thank ;)
mọi ng điền cái cloth food insurance ntn chỉ cho em với :) em đang vướng :-?
@ chị thu phương: em đọc nhầm cái phần dành cho dân mỹ :"> nhưng mà em ko biết cái ISFAA là gì 8-| em tưởng là CSS 2009-2010 của collegeboard chứ ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
hey guys, just a little attention :D

@ em Trang: :-?? CSS là cái chi... international students nộp cái

ISFAA = International Student Financial Aid Application
COF = (International Student) Certification of Finances Guidelines

có trường yêu cầu cả 2, có trường chỉ cần cái ISFAA thôi :-??

cái ISFAA thì em mới thấy depauw provide va require.
con CSS thì là cái international student finance aid application của collegeboard đấy chị :) 2009-2010 sẽ available vào 1/10 tới :|

Back
Bên trên