Vòng 2 Mr.HAO - Câu hỏi thảo luận 1

Nguyễn Mỹ Hạnh
(NMHanh)

Nhiều người nói, đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình. Bạn có đồng ý với ý kiến trên không? Tại sao?

Danh sách thí sinh đăng kí câu hỏi 1
- Phe đồng ý
Hồ Lê Việt Hưng
Nguyễn Hoài Anh
Nguyễn Thái Dương
Lê Đức Phương
Đào Huy Toàn

- Phe không đồng ý
Phạm Anh Tuấn
Nguyễn Minh Nhật
Ngô Duy Biên
Tô Như Dũng
Đinh Trọng Tiến Dũng

Thì em Nhật "phát" trước đi? ;)

Con trai chỉ được cái to khỏe hơn thôi nhỉ? :p
Hơn nữa lại không phải mất thời gian, phân tán tư tưởng cho mấy thứ như kiểu sinh con, chăm lo cho gia đinh, v.v...
Bây giờ con gái không chăm lo cho gia đình nữa, không chịu sinh con nữa, mà chỉ chú trọng vào sự nghiệp thôi thì con trai chết với con gái :>
:D

Phạm Vũ Ngọc Hà đã viết:
Bây giờ con gái không chăm lo cho gia đình nữa, không chịu sinh con nữa, mà chỉ chú trọng vào sự nghiệp thôi thì con trai chết với con gái :>
:D
chưa chắc đâu chị ạ , nếu đã nói thế thì nếu con trai ko nhậu nhẹt với gái gú nữa thì chưa biết ai hơn ai đâu :D

@ anh Linh:
Anh hiểu rồi mà cứ còn thích hỏi nữa :D
(trong sáng nhé :) )

@ em Đức:
Như thế thì trên TG mình toàn "Thiên thần" hết hả em? ;;) (con gái thiên thần sẵn rồi, no doubt :D b-) )
Vả lại, em so sánh khập khiễng quá [-x [-(
1 đằng là bỏ thói chơi bời (con trai), 1 đằng là hy sinh chức năng, nhiệm vụ (con gái). b-)

Chỉnh sửa lần cuối:
1 đằng là bỏ thói chơi bời (con trai), 1 đằng là hy sinh chức năng, nhiệm vụ (con gái).
Em bon chen cái :p
Không phải là bỏ thói chơi bời, mà là hi sinh sở thích, hi sinh hạnh phúc cá nhân :D

@ anh Tuấn: Anh không sợ khả năng là nếu vợ anh học cao, thành đạt hơn anh thì cô ấy sẽ thông minh hơn anh ạ?:D

Bên nào có ai cao tuổi nhất thì mời lên tiếng trước 8-|, kính lão đắc thọ, sau đó rồi bọn em sẽ tiếp chiêu :|

Hỏi anh Tuấn câu nữa chơi :D:

Nếu cô người yêu học cao, thành đạt của anh vì một lý do nào đó (muốn tập trung vào sự nghiệp/sức khỏe yếu/không có nhu cầu làm mẹ) mà không thích có con giống như nguyện vọng của anh. Vậy anh có chia tay với nàng và lấy một cô gái khác làm vợ không?

Đã đăng kí câu hỏi kia nhưng ngó vào đây lại thấy thòm thèm:D Chị Đoàn Trang chịu khó đáo qua bên kia thăm hỏi tình hình 1 tí ^^ Bên kia đang hoang vắng:D

Đang chuẩn bị penalty trận Đức - Arg, thôi tớ chạy vào ném một hòn đá rồi ra xem tiếp.

Chỉnh sửa lần cuối:
**Chú Ý: Mọi người tập trung vào colum ở giữa, mắt ko đảo sang bên phải nhé :-"
Đức vào rồi :)), Klose và Lehman muôn năm :))
Sheva cố lên
chị Hà: Cũng may là phần lớn phụ nữ vẫn làm đúng chức năng và nhiệm vụ :D, ko thì teo thật :))

@em Hoài Anh nữ: Ô, em Hoài Anh hay chửa, em là bà bầu cơ mà sao lại bẩu chị ĐT đi đẻ (câu hỏi) hộ cho thí sinh của em là thế nào :eek:

Đã đăng kí câu hỏi kia nhưng ngó vào đây lại thấy thòm thèm:D Chị Đoàn Trang chịu khó đáo qua bên kia thăm hỏi tình hình 1 tí ^^ Bên kia đang hoang vắng:D

@anh Tuấn: Đấy, anh Tuấn thấy chưa vòng 2 này Trang lăng xê anh Tuấn hơi bị dã mưn đấy nhá.;;) Nên anh xem thế nào nếu có giật giải Mr HAO năm nay nhất định phải có quà tặng gì "hiến dâng" em đấy :))

Trả lời câu hỏi nào :p :
Nhiều người nói, đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình. Bạn có đồng ý với ý kiến trên không? Tại sao?

Trước tiên phải đặt câu hỏi tại sao đàn ông con trai không nên hoặc không thích lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình? Có thể có vài lí do như sau:

Đàn ông từ xưa đến h lúc nào cũng được mong đợi sẽ là trụ cột và là chỗ dựa trong gia đình, việc có một người vợ học cao và thành đạt hơn có thể sẽ đổi ngược cái "chân lí" đó, đối với người đàn ông thì việc đó khó có thể chấp nhận được. Người phụ nữ học cao và thành đạt chắc chắn sẽ đồng nghĩa với việc dành ít thời gian chăm sóc và làm các công việc gia đình hơn. Hệ quả người chồng sẽ phải làm những viêc đấy ( những công việc gia đình hiện h đã nhẹ nhàng hơn vì có Osin, nhưng không phải gia đình nào cũng có điều kiện thuê osin và osin cũng không thể thay thế những chủ của gia đình trong nhiêcf việc được). Việc này sẽ tạo một cảm giác tự ti, mặc cảm cho chính bản thân người đàn ông đó, sau đấy còn thêm cái cảm giác đàn ông mà kém hơn vợ thế nào cũng bị vợ với bạn bè, xã hội "khinh". Việc đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình là để tránh những điều như thế xảy ra hay nói cách khác là tránh để sự kiêu hãnh của mình bị tổn thương.

Đối với em/tớ/anh thì không đồng ý với ý kiến này. Đã trở thành vợ chồng thì phải hiểu và thông cảm cho nhau, ngay cả trong chuyện học vấn và sự nghiệp. Hơn nữa em/tớ/anh nghĩ rằng trong việc lấy vợ thì có lẽ tình yêu của hai người dành cho nhau là quan trọng nhất, nếu tình yêu thực sự đủ mạnh thì mọi mặc cảm, khó khăn đều có thể vượt qua. Hơn nữa trong thời đại ngày này phụ nữ ngày càng nhận được quyền bình đẳng lớn hơn, có nhiều cơ hội tiêp xúc với giáo dục và những tiến bộ của xã hội và đương nhiên sẽ càng ngày có nhiều người phụ nữ có học vấn và thành đạt hơn, những quan niệm về vai trò của người phụ nữ cũng đã tiến bộ rất nhiều, đối với phái mạnh thì việc "đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình" cũng nên xem xét lại:p.

Đoàn Trang đã viết:
@ anh Tuấn: Anh không sợ khả năng là nếu vợ anh học cao, thành đạt hơn anh thì cô ấy sẽ thông minh hơn anh ạ?:D

Việc vợ anh học cao với thành đạt hơn anh không có nghĩa là sẽ thông minh hơn anh:p. Việc thông minh còn thể hiện qua nhiều điều như cách ứng xử hàng ngày, trong việc xư lí công việc...(hay ngay trong chuyện làm thế nào để thư giãn vợ mình sau một ngày làm việc mệt mọi ;;) ), nên anh còn nhiều cơ hội để thể hiện cho vợ mà :)). Còn nếu thực sự vợ anh thông minh hơn anh thì cũng không phải big deal, anh vẫn tự tin vỡi nhữn gì mình có và mình có thể làm được. Người ta đã chập nhận làm vợ mình thì cũng đã đống ý sống với những gì mà mình có:p.

Đoàn Trang đã viết:
Hỏi anh Tuấn câu nữa chơi :D:

Nếu cô người yêu học cao, thành đạt của anh vì một lý do nào đó (muốn tập trung vào sự nghiệp/sức khỏe yếu/không có nhu cầu làm mẹ) mà không thích có con giống như nguyện vọng của anh. Vậy anh có chia tay với nàng và lấy một cô gái khác làm vợ không?

Anh thì rất quí trẻ con và dĩ nhiên sau này anh cũng rất muốn có con. Khi anh có người yêu và tiến tới hôn nhân thì vấn đề con cái sẽ làm một vấn đề quan trọng mà hai người phải bàn bạc trước khi đi đến quyết định cuối cùng. Cái này cần làm rõ ràng trước đám cưới để tránh những việc không đáng xảy ra sau này. Hơn nữa anh thì không thể không có con vì anh là con một lại là cháu đít tôn trong nhà cho nên lại càng phải bàn bạc kĩ càng với "đối phương" :)). Với cả anh nghĩ là dù bận đến đâu, thành công đến như thế nào thì hạnh phúc lớn nhất của người phụ nữ ( mà có thể là với tất cả mọi người) là có được một gia đình hạnh phục và cái hạnh phúc đấy không thể thiếu hình ảnh của một vài đứa trẻ con:p. Anh sẽ cố gằng làm cho nàng hiểu điều này để nàng vui vẻ chịu khổ "9 tháng 10 ngày" thôi :)). Còn nếu vì vài lí do bất khả kháng như sức khỏe yếu mà không thể có con thì khoa học tiến bộ ngày nay còn nhiều cách giúp đỡ mã:D, Từ Dũ của mình cũng bắt đầu làm được một số việc rồi còn gi :))

Cám ơn em Trang đã ủng hộ anh nhé :p :x

Chỉnh sửa lần cuối:
@ anh Tuấn: :kiss1:ĐT thích các câu trả lời của anh Tuấn lắm...@};- (mặc dù là được hiến dâng hai chữ "cám ơn" của anh thì cũng chả bõ bèn gì cho em cả b-)8-|:p)

@ Zest: 0:) chặc..chặc..Ôi Minh Nhật Minh Nhật - vầng mặt trời dịu dàng mà không chói lóa của chị :> ra đây chị cho một câu hỏi vào đầu này ku :)) (xẹn xùng hay seo mờ ngồi im thin thít từ đầu tới giờ xế hả cưng [-( chả bù cho những khi tụ tập, đú đởn thì nhanh như chảo chớp ý :cool:) :

Những tính gì ở một người con gái học cao, thành đạt mà Nhật like và dislike nhất?;;):x

Phạm Anh Tuấn đã viết:
Đối với em/tớ/anh thì không đồng ý với ý kiến này. Đã trở thành vợ chồng thì phải hiểu và thông cảm cho nhau, ngay cả trong chuyện học vấn và sự nghiệp.

Hơn nữa em/tớ/anh nghĩ rằng trong việc lấy vợ thì có lẽ tình yêu của hai người dành cho nhau là quan trọng nhất, nếu tình yêu thực sự đủ mạnh thì mọi mặc cảm, khó khăn đều có thể vượt qua.

Hơn nữa trong thời đại ngày này phụ nữ ngày càng nhận được quyền bình đẳng lớn hơn, có nhiều cơ hội tiêp xúc với giáo dục và những tiến bộ của xã hội và đương nhiên sẽ càng ngày có nhiều người phụ nữ có học vấn và thành đạt hơn, những quan niệm về vai trò của người phụ nữ cũng đã tiến bộ rất nhiều, đối với phái mạnh thì việc "đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình" cũng nên xem xét lại:p.

Anh Tuấn nói rất hay. Nhưng em cũng xin lưu ý với anh là mấu chốt của chủ đề là đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình. Không nên ở đây là một lời khuyên, chứ không phải là một sự ép buộc. Tính chất vì thế nó cũng khác anh ạ.

Lạc chủ đề một chút, em muốn nói đến chuyện hút thuốc lá, hy vọng là anh đồng ý với lời khuyên chung là "bạn không nên hút thuốc lá". Nhưng tại sao người ta vẫn hút, bỏ ngoài tai những tác hại về sức khỏe, hôi mồm, ... ở đây em xin dùng lại ý của anh cho nó văn hoa: "trong việc hút thuốc lá thì có lẽ tình yêu dành cho thuốc lá là quan trọng nhất, nếu tình yêu thực sự đủ mạnh thì mọi mặc cảm, khó khăn đều có thể vượt qua." B-) Ở đây em không có ý hạ thấp giá trị của tình yêu ;) nhưng tình yêu không phải là câu trả lời cho tất cả. Nó là cái quá đặc biệt để có thể là câu trả lời chung cho mọi trường hợp (ví dụ: bạn không nên yêu nghiện hút, tội phạm, ...)

Về chuyện bình đẳng, em thấy anh nhắc đến rất nhiều suy nghĩ từ phái mạnh, nhưng em muốn hỏi anh một câu nhỏ, một người phụ nữ như thế nào sẽ chịu lấy một người đàn ông kém cỏi hơn mình. Quan niệm "người chồng phải giỏi giang" không chỉ đến từ chính trong tâm lý đàn ông, mà còn từ người phụ nữ và từ xã hội. Chắc anh có đọc qua cái link em vừa đưa ra ở trên, những áp lực đó là không nhỏ, vô hình chung tạo những bất hòa không cần thiết.

Tóm lại, nếu em phải đưa ra một lời khuyên, em chắc chắn sẽ khuyên: "đàn ông con trai không nên lấy vợ học cao và thành đạt hơn mình" :)

Ý kiến trên của tớ đã được cùng thảo luận với các thành viên trong nhóm

Chỉnh sửa lần cuối:
Ở đây lại có 1 vấn đề cần làm rõ nhỉ :-? Thế là đang nói về mình hay khuyên người khác :-? Nếu khuyên thì cũng phải xem người đấy cụ thể thế nào chứ :D

Back
Bên trên