UWC Scholarships 2008

Em hỏi câu này hơi củ chuối 1 tí:

Nếu mình giữ chức vụ nào đó trong lớp (lớp trưởng, bí thư, ...) thì viết vào phần nào hợp nhất nhỉ ?
chị nghĩ pần này e nên nói trong intro letter thì hay hơn :D .
@ mấy e : làm j mà căng thẳng thế ? relax đi nào :p .mình có apply 1 trường này là duy nhất đâu ;)

Chị nhận được 1 số offline, và chị thấy là , 1 lần nữa phải viết lại những điều này

1- đã quyết định apply học bổng này thì đề nghị các em phải tự tìm hiểu thông tin kỹ càng. Đọc kỹ topic này và vào blog tìm hiểu kỹ. Chị nói thẳng là chị không thik kiểu chưa đọc kỹ đã hỏi loạn lên, hỏi đi hỏi lại mà toàn hỏi những câu củ chuối. Có những điều j mà thông tin trên blog hoặc những phần trả lời trước của chị chưa thỏa đáng thì hãy hỏi private nhé.

2- Về thắc mắc, xin các em đừng thắc mắc kiểu essay phải hoặc nên viết cái j Cái này thứ 1 chị ko biết trả lời thế nào, 2 chị ko có quyền trả lời, 3 nếu chị có biết chị cũng sẽ ko trả lời, vì cái này các em phải dùng thực lực và sự quyết đoán của bản thân

3- viết private mess cho chị đừng có hỏi là: em ngu lắm, hay em kém lắm, liệu em có nên apply ko 8-| nếu đã tự ti nhận mình kém thì thôi đừng apply nữa 8-|. Apply xong mà đỗ cái này mà cứ mang tư tưởng đó sang nước ngoài học thì cũng chẳng có ích j đâu.

4- như chị Lan Phương nói: relax đi các em :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Lúc tớ đi thì ko có cơ hội đi học UWC :)
giờ đã yên chỗ ko còn đi đâu nữa rồi :)

chỉ là rất là thấy thú vị với UWC thôi :) và mình cũng học IB giống như ở đấy, cái mà bây h lên HAO thấy ít :) ng` nào đỗ UWC sẽ là ng` cùng chia sẻ đc với mình ;)
nhỉ, chị Phg nhỉ, lên HAO ít thấy IB thế :( có cả cái topic cho US với cả A-level mà mình thì :))

cố lên nào các bạn :)

chị Phg nói đúng đấy, đã có ý định đi thì phải tự xác định cho mình là:

- có 100% muốn đi hay ko thì cũng phải nghiêm túc. Nghiêm túc có nghĩa là tự giác thực hiện các phần chuẩn bị và tìm hiểu, đừng thắc mắc những điều ko đáng thắc mắc.
- Phải là ng` tự quyết định những gì ng` khác sẽ đánh giá về mình qua essay. Mình nghĩ ra cách viết rồi mới mong đc đánh giá
- Phải tự tin là mình giỏi. Cái này quan trọng nhất.

Ko chỉ mỗi học bổng này, bất cứ cái gì thì 3 điều này cũng cần thiết.

Chỉnh sửa lần cuối:
hehe, tụi em bị các anh chị la wa'.
em cũng nghiền nát cái blog với form cũng như mí topic rồi. từ nay ( mà trước giờ cũng thế mà) em ko hỏi mí câu sẽ la là ngớ ngẩn đâu. có hỏi thì bí lắm mới hỏi thôi^^....
*peace*
ô mà em thấy sao mí anh chị cứ nghĩ là tụi em căng thẳng ghê lắm. mí bạn ko biết thì hỏi thôi mà, dù còn lâu nhưng mà học bổng công bố cũng lâu rồi, từ từ mà làm thì vừa đủ^^...

các anh chị ko la đứa nào cả :) mà chỉ là nhắc nhở các em thôi :D

chị cũng ko biết là các em có căng thẳng ko, nhưng mà nhìn những bài viết của các em thì hình như 1 em làm ra vẻ căng thẳng và loạn cả lên thôi :))

@ em Minh: hồi chị apply chị ko tự tin là mình giỏi em ạ :p nói thật đó :">, chị chỉ tự tin là MÌNH ĐÃ CỐ GẮNG THÌ SẼ LÀM ĐƯỢC THÔI :p

Chỉnh sửa lần cuối:
CỐ GẮNG LÀM HẾT SỨC :) đó là chìa khóa quan trọng nhất để apply bất kỳ trường nào ( theo chị là vậy ;) ) Good luck all :D

@ P : chỗ e học có gần Turin ko :D

Turin :-s có phải TOrrino ko ạh :-j nếu mà Torrino thì xa lắm ạ, nó ở phía Tây em ở phía Đông ạ :-j Em thì gần với Trieste với Venezia (Venice) thôi ạ :p

tự nhiên nghĩ e mà ở Í sẽ chăm đi xem bóng đá =)) =))
chị Phg sướng nhỉ =)

(sozi mọi ng,mấy bài này spam quá)
@ em Minh: ko có ti vi em ạ :p chị lại ghét bóng đá :D nếu có tivi chắc chỉ xem bóng chuyền bóng rổ với cái slam ball j mà nhảy vô đệm ý:)) trông rõ hay :))

----------

(sozi mọi ng,mấy bài này spam quá)
@ em Minh: ko có ti vi em ạ :p chị lại ghét bóng đá :D nếu có tivi chắc chỉ xem bóng chuyền bóng rổ với cái slam ball j mà nhảy vô đệm ý:)) trông rõ hay :))

Chị Phương ơi, năm ngoái thì mỗi học bổng lấy bao nhiêu người phỏng vấn hả chị ? Em nghe vài người apply năm trước bảo chỉ có 4 đến 5 người sẽ được mời phỏng vấn cho học bổng tức là đối với năm nay sẽ chỉ có nhiều nhất là 30 người được mời phỏng vấn. Đúng là competitive thật ! Không hiểu cái thứ tự mà mình chọn trường có ảnh hưởng đến khả năng mình được chọn đi phỏng vấn không ạ ? Nếu chị biết thì giải đáp giùm em với !

thứ tự chọn trường chị nghĩ ko ảnh hưởng lắm:) vì mỗi trường cũng chỉ cho em 1 suất thôi, nên đúng là dựa vào sự lựa chọn cuẩ em thì NC sẽ có phần cân nhắc, nhưng đó ko phải là tiêu chí để chọn em đi phỏng vấn. Em vào được phỏng vấn tức là essay và các thành tích của em phải thực sự nổi bật. Vì có nhiều ng đăng ký học bổng này, mà trường cũng chỉ có vài thôi :D nên thứ tự chọn càng ko có ý nghĩa nhiều:D

thứ tự chọn trường chị nghĩ ko ảnh hưởng lắm:) vì mỗi trường cũng chỉ cho em 1 suất thôi, nên đúng là dựa vào sự lựa chọn cuẩ em thì NC sẽ có phần cân nhắc, nhưng đó ko phải là tiêu chí để chọn em đi phỏng vấn. Em vào được phỏng vấn tức là essay và các thành tích của em phải thực sự nổi bật. Vì có nhiều ng đăng ký học bổng này, mà trường cũng chỉ có vài thôi :D nên thứ tự chọn càng ko có ý nghĩa nhiều:D
Chị Phương reply nhanh thế mới post bài một lát đã có câu trả lời :D Thanks chị nhiều 0:)

@ em Mi Lan: Em lên lại blog check cho chắc chắn, nếu chị nhớ ko nhầm thì fax có thể được, nhưng vẫn phải gửi bản qua đường bưu điện đến sau .Còn mail thì hình như chị ko nhớ có được nhắc đến

Chỉnh sửa lần cuối:
Em đã tìm được câu trả lời. Cảm ơn chị!
Em xin copy câu trả lời trên blog để bạn nào cũng có thắc mắc có câu trả lời.

Hỏi: Thư giới thiệu của một người ngoài nhà trường em có thể nhờ một người hiện tại không ở Việt Nam viết được không ạ? Có gì bất tiện không? Nếu gửi thư giới thiệu của người đó thì gửi theo bưu điện hay gửi theo email?

Đáp: Nếu đó là một người quen của em và có biết nhiều về em thì ok. Bưu điện hay email cũng được, nhưng phải làm sao để Ban tuyển chọn biết là thư này viết về thí sinh nào. Cần có ít nhất tên đầy đủ của em + ngày tháng năm sinh trong thư này.

Chị ơi cho em hỏi:
1. Em làm BTV cho Đài phát thanh trong trang web của trường có được coi là "tham gia hoạt động sáng tạo" ko ạ? Mấy vụ làm thuyết trình hay báo tường có được liệt vào vụ này ko ạ?
2. Nếu viết về thành tích của mình thì có nên liệt kê kiểu: Các thành tích là:1, ... 2, .... ko ạ?

@ em Hạnh Minh:
1- có , chị nghĩ thế :D
2- được em ạ :D năm ngoái chị cũng chỉ liệt kê thôi :D, chả cần đánh số, cứ gạch đầu dòng cũng được mà :-j:-j

cho em hỏi 1 câu tương tự bạn Minh, em với nhóm bạn đang lên kế hoạch tổ chức một Music Festival, khá là khả quan. vậy thì đây có phải là "hoạt động sáng tạo không?

Hix, chị Phương cho em bon chen tí :D Tính mình hay nói quá :">
cho em hỏi 1 câu tương tự bạn Minh, em với nhóm bạn đang lên kế hoạch tổ chức một Music Festival, khá là khả quan. vậy thì đây có phải là "hoạt động sáng tạo không?
Tớ nghĩ là có đấy.

Phần 2 câu 3: Hoạt động sáng tạo? Câu hỏi của Kun

Hỏi: Hoạt động sáng tạo, theo em biết, thường là khoa học, nhưng hoạt động sáng tạo còn có thể là nghệ thuật đc ko?

Đáp: Hoạt động sáng tạo (creative activities) là bất cứ hoạt động nào mà ở đó em có những sáng tạo, ý tưởng riêng của mình. Ví dụ hội họa, âm nhạc, sân khấu, thiết kế, viết văn, làm báo, v.v. Hoạt động khoa học cũng có thể là hoạt động sáng tạo nếu đó là sự tìm tòi nghiên cứu nhằm tìm ra những điều mới lạ, chứ không phải là làm lại những cái người khác đã làm. Trong trường hợp này "How" quan trọng như "What".

Cậu cứ dựa trên những gì chị Hải Anh đã viết mà xem xét :) Festival do cậu tổ chức nên ít nhất khâu ý tưởng là do cậu sáng tạo rồi.

BTW, tớ nghĩ selection committee cũng không quá khắt khe đến nỗi loại 1 thí sinh vì hoạt động của thí sinh đó điền vào không được xét là HĐST :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên