UWC Scholarships 2008

@ em Phương ANh: 8-| cái này chị hoàn toàn ko biết (Hạnh Dung đâu rồi :(() nhưng mà dùng đầu óc suy luận một chút (no offense), nêu có thể là bạn bè được thì sao ko bảo bố mẹ ý , có phải là lớn tuổi hơn và uy tín hơn ko :-/ Bạn bè em thì làm sao có thể làm người giới thiệu cho em được nhỉ :-s:-s??? Phải là ng có uy tín, hoặc có cấp bậc nào đó, làm việc ở đâu đó blah blah, hiểu rõ về em chứ ...8-| (hb Vật lý năm ngoái ko có mấy cái này nên chị ko thể biết rõ được :D)

@ all: đừng có thấy có tất cẩ các môn là phải ghi vào, nếu môn nào ko có thì thôi, rồi footnote bảo là ko có thế là được rồi :)

@ em Hoài Phương: vấn đề này chị cũng ko hiểu rõ ràng (năm ngoái ko có), nhưng trước hết thì họ sẽ đọc essay của em , xem cái form của em rồi mới quyết định. Nếu thấy essay của nhiều hs cùng 1 trường tốt như nhau thì họ mới xét đến cái đánh giá của trường. Nhưng mà cơ bản là chị nghĩ họ sẽ làm thế nào để liên lạc với trường (chứ làm sao bắt trường nhận xét vào từng form của từng hs đăng ký là theo trường thì em này kém hơn em này, xếp thứ mấy... được, vì học lực mỗi lớp, mỗi khối là khác nhau)

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Phương Anh: tớ đã xong đâu, hỏi thế đâu có nghĩa tớ là tớ đã xong :D

Ngại nhất là vụ viết thư hix hix. Thầy cô ở VN nói chung vẫn giữ 1 khoảng cách với hs, nói chung ngoài chuyện học trên lớp thì cũng không hiểu hs mấy. :(

@ Giang: có gì không biết cứ lên đây hỏi, mọi người sẽ trả lời hết cho :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Phương Anh: em viết quá 300 từ làm j :-/ viết quá thì ko sao :)) chả ai làm j được em cả, có điều sẽ ko được national committee đánh giá cao thôi :) (hình như câu hỏi này cũng có trong blog UWC đấy chứ :) ).

Em nghĩ họ đánh giá chất lg bài viết của mình cao hơn chứ nhờ 8-> 8-> .Ngắn gọn thì tốt nhưng ko có nghĩa họ sẽ đánh giá thấp đi chỉ vì mình viết hơn 300 từ. Mình viết ngắn ko có nghĩa là mình đc điểm cao nên cũng ko có lí do j trừ điểm mình nếu mình có viết hơi dài chút.
Mà nói vậy thui, mình ko rõ nữa :D :D
@Hoài Phương : trg mình có đúng 3 đứa tham gia cái hb này nè, nhưng có lo j đâu, kệ nó thui, đến đâu thì đến, họ chọn ai tùy mà.
@ Hiếu: ok.
Mà fần thư có j ngại đâu, mình thấy mệt nhất là chuẩn bị bài luận cho chu đáo .
Fần thư thì gv trong này dễ tính lắm, hs làm j thì kệ , mình thích j gv cũng viết cho, mấy cái rec cũng đc í chứ \:d/, chỉ tội TK thì dã man luôn 8-} 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Giang:
Em nghĩ họ đánh giá chất lg bài viết của mình cao hơn chứ nhờ
chính xác :) nhưng nên nhớ chất lượng ko đồng nghĩa với số lượng chữ. Khả năng kiểm soát việc viết lách lan man cũng thể hiện chất lượng của người viết

:D viết ngắn mà đủ ý, súc tích mới gọi là giỏi em ạ :D những bài luận như thế sẽ được chú ý và nổi bật hơn hẳn :D. Với cả chả ai chấm điểm em nên ko thể nói là
Mình viết ngắn ko có nghĩa là mình đc điểm cao nên cũng ko có lí do j trừ điểm mình nếu mình có viết hơi dài chút
National committee sẽ đọc thôi :) họ đều là những ng tình nguyện nên ko có nhiều thời gian (câu này trong blog chị Hải Anh). Dài dòng thì chẳng có tác dụng j cả :) Họ sẽ đánh giá cao ng nào trình bày nội dung ngắn gọn nhưng súc tính, rành mạch, càng rườm rà hoa lá họ càng sợ em ạ :)
Lựa chọn viết thế nào là tùy em :D còn việc họ đánh giá em thế nào là quyền của họ, và cũng nhìn vào cái lựa chọn lối viết của em đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mà fần thư có j ngại đâu, mình thấy mệt nhất là chuẩn bị bài luận cho chu đáo .
Fần thư thì gv trong này dễ tính lắm, hs làm j thì kệ , mình thích j gv cũng viết cho, mấy cái rec cũng đc í chứ , chỉ tội TK thì dã man luôn
Uh đồng ý. Cái essay mệt thật. Thế mọi ng` viết đến đâu rồi ?
Nói chung limit 300 từ cũng hơi khó. Viết essay thì phải cụ thể mới thuyết phục...

:)) các bé lạ nhở, sang bên này học chị thấy khó lắm mới viết được dài :))

@ chị P:Ôi trời, chị đang làm em điên đảo, :eek: :eek: . Mấy hôm nay viết mấy cái essay đó, vừa viết lại vừa nhớ mấy lời của chị, cố gắng tập viết ngắn lại, kìm hãm cái bút... :( :(
Mà nghe chị nói, em tưởng bên ấy , khi viết thì mình fải viết ngắn gọn súc tích, bi h chị lại " chơi" cho 1 câu " xanh rờn" : tập viết cho dài ra => loạn 8-} 8-}
@ mọi ng: ko fiền thì cho mình hỏi tẹo nhá! ::D
cái part 4 : "propose what part of the world you would want your roomates to come..." ấy, roomates => thế 1 fòng ở mấy ng à? Vậy khi viết bài thì tất cả roomates của mình đến từ 1 nước hay nhiều nước ? => ko biết viết kiểu j. 8-> Nếu đến từ nhiều nước khác nhau thì viết dài lắm, ko thể giới hạn 300 từ 8-> , với lại mình thấy cái chữ part kia ko có " s " fía sau. Mình cho là đến cùng 1 nc, nhưng mà để cho chắc mình lên đây hỏi. Có ai biết j nói cho mình với nhá!
Thanks trc!!!!!! ~o) ~o)

@ em Giang: :)) chị nói là lúc sang bên này học, chị đang phải tập cho viết dài ra đây :)) sang bên này học thì essay thì cứ khoảng tầm 700 --> 1000 từ mà :)), cuối năm ee còn 4000 từ nữa :))

part of the world đâu có bảo em là phải propose cái đứa đó đến từ nước nào đâu, đọc kỹ lại câu hỏi 8-| part là part, mà nation với country thì 2 cái đó khác chứ 8-|

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ thì cũng chẳng có ý định apply cái học bổng này vì cũng tự biết lượng sức mình :-j (riêng cái này k phải là tự ti nhé c Phương) ... nhưng tớ thấy đến 2/3 câu hỏi ở 2,3 pages gần đây là k cần thiết (số liệu tương đối theo cảm quan), điển hình như câu hỏi của bạn Giang ngay trên chẳng hạn :|.
Theo ngu ý của tớ cái họ đánh giá sẽ là: khả năng học tập kiến thức tương đối và khách quan (bảng điểm, thành tích, thư giới thiệu...), khả năng giao tiếp, ứng xử và tính hòa đồng (qa buổi phỏng vấn) và khả năng sử dụng ngôn ngữ và trình bày (trog các essay của mình) ... còn những cái nhỏ nhặt như kia chỉ là thông tin tham khảo tại sao lại cứ phải cầu kì quá thế nhỉ?!

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Việt Anh: em có 1 số điểm nhầm
khả năng học tập kiến thức tương đối và khách quan (bảng điểm, thành tích, thư giới thiệu...), khả năng giao tiếp, ứng xử và tính hòa đồng (qa buổi phỏng vấn) và khả năng sử dụng ngôn ngữ và trình bày (trog các essay của mình) ... còn những cái nhỏ nhặt như kia chỉ là thông tin tham khảo tại sao lại cứ phải cầu kì quá thế nhỉ?!

- Nhắc cho em nhớ là họ sẽ xem form của em trước và loại các em ngay từ vòng này, chứ ko chờ các em thể hiện sự giao tiếp ứng xử với hòa đồng lúc interview mới quyết đâu :) họ ko có time để phỏng vấn cả nghìn người :D

- Sự hòa đồng của em nó cũng thể hiện một phần ở những cái nhỏ nhặt đó đấy :) Theo ngu ý của chị thì chị nhận xét câu hỏi đó khá hiểm hóc :D VD nè, nếu em chọn part of the world là Asian thì nếu chị là National committee (nếu nhá, chị ko rõ :D), chị sẽ là nghĩ là em khó có khả năng thik nghi cộng đồng hơn 1 đứa chọn kiểu middle east hay africa cả, vì em cũng là dân Asian nên dù có sự bất đồng ngôn ngữ nhưng với 1 asian roomate em vẫn phần nào có sự hòa hợp về văn hóa , ít áp lực hơn...
(nhắc lại đây là giả định nhé :) có thể có ng của NC họ sẽ nghĩ khác :D)

:D thế nhé :D chị đi tập bóng chuyền đây =)) mai trả lời :))

Ah ra vậy :D ... thank chị vì thực ra là e cũng có tìm hiểu kĩ đâu vì k có ý định, cứ dựa vào kinh nghiệm apply chung chung các nơi mà nói vậy thôi :p.

Buồn qá thế là phải xl bạn Giang rồi =((

Nhưng mà ... thực sự e vẫn cứ nghĩ là có rất nhiều câu hỏi ở đấy mình có thể tự trả lời theo ý mình mà k theo 1 form hay qui định nào cả, chứ nếu cứ 10 đứa 9 đứa na ná nhau thì ... cũng khó mà nói trước đc :-s

sang đây mình thấy chơi với bọn Mỹ đỡ hơn hẳn chơi với Asian :-B mà middle east cũng là Asia mà bạn Phương ơi ;;)

@Việt Anh: đúng là mình có hỏi hơi nhiều :D , mấy hôm nay đang loạn lên vì cái đề đó nên ấy thông cảm nhá 0:) . Mà mấy cái này mình chẳng biết hỏi ai nên nhờ mấy anh chị đi rùi , có kinh nghiệm \:d/

@ chị Phương: Thôi chích em rồi, chuẩn bị mãi.... :( :(
Tuy là trong TA họ nói " part of the world", nhưng sao ở dưới họ lại dịch sang tiếng Việt và yc như sau( nếu ko phiền thì cho phép em viết ra luôn):

"Trên 1 tờ giấy khác, hãy bày tỏ mong muốn của em về tên địa phương, nước của những người bạn mà em muốn ở cùng phòng, giải thích tại sao và hãy nói sơ qua về những gì em có thể đóng góp trong trường hợp này. "

Bây giờ thì viết kiểu j ạ, tin cái nào đc ạ??? Bây i viết về nc hay là như chị nói ạ????? ~o) ~o)
Thanks chị trước!!! ;) ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Giang: 8-|
Bây giờ thì viết kiểu j ạ, tin cái nào đc ạ??? Bây i viết về nc hay là như chị nói ạ?????
Thanks chị trước!!!

chị đã nói rồi, những cái như trên là chỉ ý kiến chủ quan của chị nghĩ , em muốn tham khảo hay ko thì tùy, còn đừng hỏi những câu viết kiểu j như trên kia...

@ em Việt Anh: tất cả đều dựa theo ý mình, chẳng có cái hướng dẫn cụ thể nào em ạ

@ bạn Ng Hà: tớ cũng thấy thế 8-| Europe với American thẳng tính và tử tế hơn Asian nhiều 8-|
mà bên này đúng là về địa lý Middle east là thuộc Asia, nhưng chúng nó ko công nhận thế ấy ạ 8-| chúng nó thik tách riêng vì phần đông đều nói Arabic. (thế nên năm sau national week chúng nó sẽ làm với Africa vì Africa cũng nhiều nc nói Arabic, còn Asia thì riêng 1 national week :)))

Chị ơi thế em nhờ hai cô giáo dạy TA ở trường em đang học, và một cô giáo CN hồi cấp hai có được ko ạ? Hôm trước Tết lò dò lên xin cô viết cho, đau tim. Sao các thầy cô mình vẫn cứ có khoảng cách nhỉ.

Cho em hỏi câu này: Mình có nên nộp 1, 2 cái giấy chứng nhận thành tích học tập or ngoại khóa củng mình ko ạ? Tất nhiên là sẽ nộp rất rất rất ít thôi để không làm hồ sơ rườm rà. Nhưng năm ngoái các anh chị có nộp không ạ?

năm ngoái hình như chị không nộp :)) (chị cũng ko nhớ rõ nữa :|, hồi đó chỉ lo lấy kịp dấu với chữ ký thầy Điện, vừa kịp deadline :-s)

Chòi oi Tết computer bị hư nên hông lên đây xem xét tình hình đc, ở nhà ko lại nhác viết, nên bi chừ mình chưa viết bài nào cả,mấy bạn viết hết òi TT_______TT..........
Viết thôi, lười wa' đi mất.............
Cho em hỏi tí:
1. Part 1, viết chữ hoa là Viết IN HOA hết phải ko ạ? có ghi dấu ko vì đây là tên, địa chỉ, etc. toàn là tiếng Việt thôi.
2. essay thứ nhất, giải thích tại sao em muốn học tại một trường Thế giới Liên Kết, là nói về UWC nói chung, hay là về mình thích nhất (tại mỗi trường có một số điểm khác nhau)
3. các anh chị năm ngoái xin điểm ở văn phòng, vv.. có mất thời gian ko ạ? tại vì em ở xa, nên fai tính trước để nộp cho nó kịp
4. các giấy tờ (kiểu giấy khen) về các giải mình có thì nên nộp luôn fai ko? vi` nếu ko có thì ai biết accomplishments là có thật ko?

em có cảm giác là các bạn năm nay hình như đang taking things ways too serious ko biết có đúng ko :|
quan trọng là phải làm sao đừng để cái hồ sơ của mình trở thành một bản tường thuật thành tích trơ quá
mà cái essay, tốt nhất vẫn là viết cho thoải mái. Cứ thế này như là mọi ng` đang tự nhồi áp lực cho mình ấy :)

Back
Bên trên