UWC Scholarships 2008

Nhưng cái 35000 làm sao đủ mấy năm ĐH được nhỉ ?
...
--> lạc đề 1 tí rồi :D

tùy trường, nhưng ở US thì hầu như như thế chỉ đủ 1 năm hoặc hơn 1 năm thôi :)

nhưng so sánh 2 cái như thế là có hơi vớ vẩn :D

OFF topic tị nhe :D
Mọi sự so sánh đều là khập khiễng :)
Em e là 35 000 ấy chẳng đủ lay lắt 1 năm :)
Riêng UWC đã khoảng 50 000 / năm roài chưa tính tiền travel cả pocket money :|
US còn đắt nữa mà tận 4 năm :D
Trên thực tế , thì các anh chị đều mang tiền về :D
Em nghe nói có 1 trường ở ÚC , ĐH kĩ thuật j` ấy :D
Luôn sát cánh bên olympia ma` , học sẽ cho học bổng 50 ~> 100 % nếu đạt đủ tiêu chuẩn của họ :)
Vì thế phần lớn các olympiaer đều hội ngộ ở Úc :)
A`
Cái chị Khánh CHi đã lấy chồng rồi :) shock quá !
Cái 35000 kia có khi đủ em trang trải nốt 30 % của em thôi :D

chị ko so sánh tiền :D mà so sánh những tiêu chuẩn cần có để làm học sinh UWC, ko phải chỉ có học trâu ngựa biêt nhiều kiến thức đâu :D. Nói cho cùng thì giành được UWC bề ngoài là dễ hơn thi Olympia thật (thời gian ngắn, căng thẳng đầu óc thì ko bằng) nhưng tư chất của hs UWC thì e rằng những ng đi thi Olympia ko phải ai cũng hơn được :D. Với lại, ko thể so sánh được vì 2 cái ở 2 cái thế hoàn toàn khác nhau :) 1 cái là hb đi học cấp 3 :D 1 cái là hb học ĐH (chị nghĩ là thi Olympia xong chả ai... đi học high school bên này đâu :D)

Híc, mẹ em buộc miệng nói thế, cũng có thể là đùa thôi :p Mọi người để ý nhiều làm gì :D

chị nghĩ rằng $35K này là chi cho học bên Úc , chứ ko đi đc nước nào nữa ( thấy mấy anh chị nhất Olympia đều học ở Úc hết ) .Học ở Úc thì rẻ hơn so với UK và US nhiều ^^ . Với cả 2 hb UWC và Olympia # nhau hoàn toàn mà ^^ .
Nhiều trường bên Aus , $35K là đủ cho 3 năm đại học mà ^^ .Nhưng cứ xác định là dù có đc $35K thì gia đình cũng phải phụ chút ít nữa :p

chị ko so sánh tiền mà so sánh những tiêu chuẩn cần có để làm học sinh UWC, ko phải chỉ có học trâu ngựa biêt nhiều kiến thức đâu . Nói cho cùng thì giành được UWC bề ngoài là dễ hơn thi Olympia thật (thời gian ngắn, căng thẳng đầu óc thì ko bằng) nhưng tư chất của hs UWC thì e rằng những ng đi thi Olympia ko phải ai cũng hơn được . Với lại, ko thể so sánh được vì 2 cái ở 2 cái thế hoàn toàn khác nhau 1 cái là hb đi học cấp 3 1 cái là hb học ĐH (chị nghĩ là thi Olympia xong chả ai... đi học high school bên này đâu )
(Completely digressing from the topic)
-> Interesting comment from a UWCer :). I thought all those who participated in the Olympia competition have to top their classes somehow to be selected. Also, knowing a lot doesn't mean that they are "học trâu học ngựa" type of people. Making such a comment and comparing their "tư chất" and yours seem a bit... Being an Olympian myself, your comment just sounded kind of offensive :).
Anyhow, there isn't a certain requirement for one to be offered the UWC scholarships. It's true that UWC is gaining more and more popularity in Vietnam; still, there's no need for bragging :). Personally, I still think that winning the Olympia competition is more demanding than winning a UWC scholarship :).

sorry anh Bình :D lúc đó em có hơi bức xúc thôi :D.
em biết là thi Olympia lựa chọn top thật đấy :D nhưng em nói thật với anh là cái khó ở chỗ là áp lực thi lúc đó thôi :D còn về kiến thức, em ko nghĩ là khó ạ :D (em chắc chắn là có nhiều ng đã xem Olympia thì hay có kiểu... ngồi dưới trả lời câu hỏi ---> 80% là đúng, điểm ngang bằng hoặc hơn cơ :D cái chính là áp lực lúc thi trên truyền hình, có sự quan sát của nhiều người :D. Và nhiều câu hỏi em thấy họ sai cũng ngớ ngẩn và ko đáng.

Em đồng ý với anh là more demanding thật, nhưng chỉ là với những người đã lọt vào gần cuối thôi :D

Còn về comment của em, có lẽ em sẽ rút lại :D nhưng em vẫn thấy là tư chất của hs UWC từ Việt Nam, so với hs VN nhìn chung cũng hơn về 1 mức nào đó :-/ em có nói rõ trên kia, ngay cả trong chỗ anh quote, là hs đi thi Olympia thì tư chất chưa chắc hơn (chứ ko phải là ko bằng :D), chứ em ko nói về hs đã thắng cuộc tại Olympia nhé :D (những người đứng nhất nhì quý, năm thì em thực sự khâm phục)
ah mà nhiều người giỏi mà ko thi Olympia lắm nhá :( tiếc :( bạn mình nhiều đứa rất khủng, mà ams ko đăng ký cái Olympia mấy :(

(sozi lạc đề :()

stop tranh luận he he he
-------

dạo này rất là bức bối :( em có nhận xét là hs Việt Nam bị lựa chọn khắt khe hẳn so với các nước khác (NC của mình tiêu chí cao ngút trời :() nhìn hs bên này nhiều lúc... tiếc cho hs VN ko được sang nhiều :(

cuôi tháng 5 sẽ có thông tin về hb Lý và Nhạc nhé... chờ >_<

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi người thi học kỳ xong chưa?Lâu rồi không ghé đây. Bên UWC của cPhương chắc cũng xong lâu rồi nhỉ? Em đang *tuyệt vọng* trông chờ GPA của mình...

Về Olympian và UWCer em cũng khá đồng ý với chị Phương. Nhưng thực sự, em thấy có rất nhiều Olympian, dù k nhất quý, họ cũng rất đáng khâm phục vì đã vượt lên bản thân như một bạn cùng lớp em ấy. Bạn mới 11, bố bạn ấy mất từ nhỏ, hoàn cảnh gia đình rất khó khăn. Sau khi thi được nhất tuần, nhận tiền thưởng từ nahf trường và BTC, nó đã bảo với em: "Với số tiền này, tớ có thể giúp mẹ tớ trả tiền nợ"

Nhưng dù sao, cũng không nên so sánh quá kỹ ấy. Em thấy bất cứ Olympian hay UWCer nào đều rất đáng quý và giỏi ấy. Luôn thầm ngưỡng mộ các bạn :X

----------

@C.Phương: em hi vọng là trong 2,3 năm tới, số hb ở vn sẽ là 12 HB :X (cho đàn em bớt khổ :( )

----------

@C.Phương: em hi vọng là trong 2,3 năm tới, số hb ở vn sẽ là 12 HB :X (cho đàn em bớt khổ :( )

----------

tuần sau bắt đầu final exam :D
@ em Mai: đương nhiên rồi :D thế nên cái j cũng ko đánh đồng tất cả được
mà sao em gộp nhiều thế kia 8-}

còn các anh chị thì IB exam đã bắt đầu từ tuần này rồi :D chúc các anh chị may mắn, làm bài tốt nhá :D:D:D chúc các bạn co-years enjoy final exams :-j8-}

---

số lượng hb :D cái này còn tùy xem hs UWC của Việt Nam có làm người ta ấn tượng ko ... nhưng năm nay là nhiều hơn hẳn mọi năm :x nếu được cả Physics và Music thì sẽ xôm lắm :x

nhìn mấy đứa bạn khoe primi loạn cả lên mà thèm :(:(

hic, tại mạng nhà em bị lag, em k cố ý ấn nhiều thế đâu. May bây giờ nó đỡ hơn đấy :)

Bao h chị về VN ạ? Cả kế hoạch họp mặt các UWCers thì các chị sẽ tổ chức tầm tháng mấy?

Chị thi tốt nhé :X

tuần sau bắt đầu final exam :D

Hả?? Final exam?? Nhanh thế??

Em đang định hỏi chị extended essay chị làm gì :D
ah chị Phương ơi, theo dự đoán của chị thì điểm cuối cùng của chị khoảng bao nhiêu trên 45? Em chỉ đang hỏi để kiểu đánh giá chung thôi :D

EE của chị làm về Physics, cụ thể là Fiber Optics
điểm dự đoán chị ko dám nói :D

exam này cho 1st year thôi :p chỉ là để giáo viên đánh giá và năm sau predict có cơ sở :D

làm em giật mình hoài nghi =) tưởng chị lên 2nd year lúc nào mà em ko biết =))
term của chị bắt đầu từ khoảng tháng 8 đúng ko nhỉ :-?

e định làm EE hoặc là về History - Hitler hoặc là Economics - Centrally-planned economy of modern Vietnam
bạn em nó bảo là đừng làm về hai cái đấy :( tại cái gì mà ng` chấm sẽ ko thích đọc về Hitler và VN ấy :-S em chẳng tin :-j

thì thấy 2 cái ấy viết thích hơn :D
chị Phg đã bắt đầu chuẩn bị application chưa :) bao h xong IB có định nghỉ 1 năm rồi mới vào college ko ;))

nghỉ 1 năm làm j hả em
mà mấy cái này :)) hè rồi cứ bình tĩnh, định dọa cho chị ko sống yên ổn mấy ngày exam ah :)) application thì đâu sẽ có đó :p

Nhưng mà chị nói thật là về 2 cái đề tài EE kia kìa, nó hơi rộng quá ...History chị ko rõ :D:( nhưng mà chị học Econ. viết về centrally-planned economy của VN thì ... :D đúng là hơi rộng :D có viết vừa trong khoảng 4000 từ ko :D. EE ko phải chỉ là inform cho người đọc về thông tin, mà còn phải thể hiện sự tham gia của bản thân trong việc nghiên cứu vấn đề nữa. cái vụ lấy nguồn gốc số liệu, với phỏng vấn em tự làm khi viết về cái này có hơi mệt :p thêm nữa là còn phân tính, đánh giá về kinh tế VN cũng ko phải làm hời hợt là được :p

(chị nhận xét vớ vẩn thế thôi vì chị cũng mới bắt đầu viết EE :D ko dám nói là mình biết nhiều :D
các bạn hay vào đây như bạn Linh này, chị Cát Thư, Dung, anh Bình chắc sẽ có ý kiến hay hơn :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hả?? Final exam?? Nhanh thế??

Em đang định hỏi chị extended essay chị làm gì :D
ah chị Phương ơi, theo dự đoán của chị thì điểm cuối cùng của chị khoảng bao nhiêu trên 45? Em chỉ đang hỏi để kiểu đánh giá chung thôi :D

Thế minh chưa final à?Bao h về vn, đang định rủ đi xem Vua Kungfu

anh hiếu và chị phương đã từng gặp nhau ở trại hè diễn đàn toán 2 năm trước ko biết 2 người còn nhớ ko :p

Back
Bên trên