UWC Scholarships 2008

Hic. Cái trang web của trường Trân hổng vô được
CÒn mấy cái trang trân vô được chả nói gì đến việc phải mang đồ cả.
À, bạn Hiếu có bít mấy bạn kia nhận được thư hết chưa ko? Sao mình chờ wài hổng thấy gì cả. Lo wá

----------

đâu, trường tớ chưa có gửi gì cả

Sao mình viết mà nó ko lên được nhỉ.
À, các bạn đã chuẩn bị gì để đi chưa. Ko bít nên mua sắm cái gì đây. Bên UK lạnh lắm ko nhỉ????

----------

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Tớ thấy chị Hải Anh bảo là có 4 trường gửi thư confirm rồi mà, còm mỗi trường của tớ với Tú thôi mà.

Bạn Hiếu là sướng nhất đó. Trường gửi cả package sang rồi.

Người ta cấp cho VN hb rồi, chắc chả có chuyện reject đâu. 0,00000000000000....00000000001% mà :D

À, bạn Hiếu có bít mấy bạn kia nhận được thư hết chưa ko? Sao mình chờ wài hổng thấy gì cả. Lo wá
Nếu trường confirm với ban tuyển chọn rùi thì ko còn j để lo lắng nữa cậu ạ. (Chỉ lo cái thư của cậu nó bị thất lạc hehe)

:D uh Đỡ lo hơn tí ti. Nhưng mà chờ lâu wá. Sốt ruột ghê. Chỉ sợ thư nó lạc mất.
À, có bạn nào bít sang UK mình được mang theo bao nhiêu kg hành lý ko nhỉ. Mình nghe có khi chỉ được 20kg. Sao đủ đây trời

à, có ai cho mình lời khuyên khi chọn các môn học ko. Mình thấy nhóm 6 cũng thú vị đấy chứ nhỉ. Chắc có lẽ mình nên học vẽ.
Còn lý với hóa thì chọn cái nào đây nhỉ. Nên chọn những môn mình giỏi hay chọn những môn thú vị

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
thư các em nói là thư j :-/ nếu là confirm thì chị nghĩ nếu trường confirm với NC rồi thì ko có j phải lo :). còn Package thì đúng là muộn đấy, phải chịu khó chờ. Nhưng tốt nhất là em viết hẳn thư sang trường hỏi xem là khoảng bao lâu thì thư sang tới nơi. Đến thời điểm đó nếu chưa thấy, chờ thêm khoảng 1 tuần rồi viết thư báo lại cho người ta ngay :). Năm ngoái trường chị phải gửi 2 lần mới đến tay chị :)

@ em Trân: :) em sang UK ah :D UK thì lạnh hơn Ý :D. Mà ở đây mùa đông của chị ở phía bắc là khoảng âm 6 độ, thì UK sẽ lạnh hơn :D Thêm nữa UK có sương mù thì phải :-/ (hay chỉ ở London thôi nhỉ, ko nhớ nữa :D)

Mua đồ EU, đặc biệt là UK thì rất đắt :D, nói về quần áo :D. Nên recommend mang được đồ mùa đông ở nhà đi được thì tốt :D. Vở bút sách thì miễn :D mang đi chỉ tổ nặng :D.

@ em Trân: :D có một số thiên hướng chọn môn:
- Chọn môn mà mình thích :D
- Chọn môn mà mình giỏi :D
- Chọn môn mà cần thiết cho tương lai (như kiểu đã định hướng làm cái j thì học thiên về những môn đó :D)

Nói trước với em là tất cả các môn IB đều khá nặng :D nặng ở đây ko nặng về kiến thức mà nặng về assignment. Học IB ko giống mấy thứ khác, thi cuối cùng là xong, mà học IB là cả 1 quá trình. Trong 2 năm học em phải hoàn thành tốt việc học trên lớp, các exam, các internal assessment, language thì có oral cuối năm, presentation, ... nói chung là nặng :D. Riêng về art :D chị thấy hs art standard bên này học cũng khổ lắm, hoàn thiện rất nhiều trang vẽ và làm essay khá nhiều về art history với cả art analysis. --> em nên xem xét em có thực sự thik nó ko/ giỏi vẽ ko/ hoặc là có dùng cho tương lai ko :D

@ Trân: UK tùy vùng lạnh thôi ấy ạ :)
London ko lạnh lắm đâu, mà ấy ở trường hay trên bus thì đều có heater cả nên ko sợ lạnh đâu, chỉ lo lạnh lúc đi bộ với chờ bus thôi.

Mang thì hình như lí thuyết là 20kg, học sinh đc thêm 10kg là 30 kg tất cả

Ấy mang vừa thôi vì 1 năm có 2 đợt sale vào hè (mid season sale) và gần Xmas, đa phần đều giảm 5o% nên thiếu gì mua nốt cũng được ấy ạ :)

Ở London nhiệt độ thấp nhưng mà rét thì ko lạnh buốt như VN đâu, chỉ gió to thôi, ra sông Thames đứng vững vào ko thì bị gió thôi bay đấy ấy ạ :p :">

@chị Phương: đồ UK đắt thật :( nhưng buồn cười nhất là kiểu như giày Clarks những đôi đắt kiểu £70- £90 thì lại Made in Vietnam, tiếc là ko biết Vn làm ở chỗ nào để mua :(

Chỉnh sửa lần cuối:
tùy thôi em :p dân mình mới sang ko quen đâu :p em Trân ở trong nam đúng ko, thế lại càng khó hơn đó :p Mà ở chỗ chị cũng có Bora (kiểu gió thổi rất mạnh, trường lại sát biển :p, gió này ở chỗ chị thổi đổ xe máy lê 1 đoạn :p) chính vì có gió, nên nhiều khi nhiệt độ cũng ko thấp lắm nhưng đã thấy lạnh và khó chịu rồi :p. Nếu mà gặp trường hợp vừa mưa vừa gió thì... :-s.

Cũng ko cần mang nhiều áo dày quá :p, chỉ tầm 2,3 cái khoác được, mà mặc được nhiều dịp :p (theo chị nghĩ nên có 1 cái trông formal 1 tí để phòng trời lạnh mà dự event j đó :D), còn ở trong phòng bus... có heater nên ko lo. Lo nhất là lúc em đi lại, và đặc biệt là lúc em nghỉ đông :D

Nói là giảm giá, như ở chỗ chị quần áo giầy vẫn đắt lòi :( mua rẻ nhất thì lại thành đồ China thì thà về VN mua :)). nhưng đúng là gần Noel ý, có sale off đấy :D

Mọi người sướng quá , mình thì ko biết có đi đc hay ko :|
CHị P ơi năm ngoái tháng mấy chị biết kQ ạh ?

cuối tháng 5 chị biết kết quả, hình như giữa tháng 7 hay cuối tháng 7 mới nhận được package vì nó gửi mail thường , mà gửi 2 lần, 1 lần chị bị thất lạc mail :D

@ e Phương : Ở UK lúc nào chẳng có sương mù 8-} .London đc coi là thời tiết đẹp lắm rồi :p Cứ xuống Mans thì biết .....
Mà phía Tây nước Ý ,thời tiết tn em ?

Chỗ em phía Đông.ở chỗ em thì trường sát biển, nên thời tiết ko đến mức nóng quá. Như hồi mới sang với như thời điểm bây h và vài ngày nữa nắng đẹp, thời tiết tốt :D, ôn hòa, ko nóng gay gắt. Còn mùa đông ở đây kinh khủng. Vùng của em nổi tiếng vì có Bora rất mạnh, nhiệt độ xuống cũng khá thấp, nhưng hiếm khi có tuyết (rất hiếm :p).

winter break em đến nhà bạn ở chỗ gần Torino, phía Tây, cũng có xuống Genova chơi 3 ngày. Tùy vùng nên em ko nắm rõ. Nhưng chỗ đó cao hơn các vùng khác nên lạnh, tuyết nhiều. Lúc em ở nhà nó chơi thì chiều khoảng 4h nhiệt độ đã khoảng 4 độ rồi, giảm nhanh, tầm 12h thì đã âm 4 độ :p

bây h về VN chắc em bị shock chị ạ 8-} nhiệt độ ngoài trời giờ đang khoảng 15 mà em thấy nóng nóng rồi 8-} về VN hè gần 40 độ chả biết mình ra sao nữa 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói về lạnh thì Norway còn lạnh nữa chị ah. Nhiệt độ xuống -5 va cao nhat cung chi 15 do C ma thoi.:-ss:-ss

Còn về giá cả thì thấy chị Phương bên trường em bảo là cũng cao lắm.

Em thấy chị Hải Anh bảo là tháng 7 có gặp mặt đại diện các trường UWC Chấu Á TBD ở Hà Nội hay sao đó.

Hôm nọ nghe ông English teacher của em nói về Mans mà sợ luôn chả bao giờ dám đến :)) ... nào là sương mù suốt ngày, mưa dầm dề, trời u ám ... blablô 8-}
:D uh Đỡ lo hơn tí ti. Nhưng mà chờ lâu wá. Sốt ruột ghê. Chỉ sợ thư nó lạc mất.
À, có bạn nào bít sang UK mình được mang theo bao nhiêu kg hành lý ko nhỉ. Mình nghe có khi chỉ được 20kg. Sao đủ đây trời

Đi Anh với visa sinh viên về mặt lí thuyết sẽ đc mang 30kg hành lí gửi và 7kg xách tay. Tất nhiên vì đây là VN nên bạn có ng` quen ở sân bay thì việc mang thừa cả chục cân cũng chẳng việc gì :)). Còn xin xỏ miệng nếu gặp ng` dễ tính thì họ cũng cho mang quá 1,2kg gì đó :p (Kinh nghiệm xin xỏ có nghề đây :> =)) )

@ e Phương :về VN thì coi như bỏ đi lượng mỡ thừa vậy :))
Chị đang đợi kết quả mấy trường bên EU đây , trong đó có 2 trường ở Ý mà vẫn chưa thấy j :|
@ e việt anh : cứ xuống Mans thử 1 lần cho biết e ạ :)) .Chị thix cái lạnh ở đấy ,nhưng ghét mưa ở đấy lắm 8-} Mưa nắng đôi khi thất thường :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói về lạnh thì Norway còn lạnh nữa chị ah. Nhiệt độ xuống -5 va cao nhat cung chi 15 do C ma thoi.

~> đây là lí do ko chọn NOr làm 1 st choice :D dù tớ thik nor nhất !

Em thấy chị Hải Anh bảo là tháng 7 có gặp mặt đại diện các trường UWC Chấu Á TBD ở Hà Nội hay sao đó.

~~~> cái này hay thế , tiếc costa rica ở tít châu mĩ :|

cuối tháng 5 chị biết kết quả, hình như giữa tháng 7 hay cuối tháng 7 mới nhận được package vì nó gửi mail thường , mà gửi 2 lần, 1 lần chị bị thất lạc mail :D
Pearson gửi bằng chuyển phát nhanh, 1 tuần là đến nơi :x Thư đến Hn thì ng` ta gọi điện về số nhà e hỏi lại chính xác địa chỉ nữa. Tiện thật :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@ chị Phương: Ý ko có khái niệm đúng giờ, đúng hạn, đúng thời gian đâu chị ạ :)) (có thì có nhưng siêu hiếm :)))
mà sao chị ko apply Mỹ mà lại EU ạ :-/

@ em Hải: :p:p tùy vùng em ạ, nhiều vùng của Ý như thành phố ở trên địa hình là núi thì nó cũng lạnh ghê hồn :p chả mỗi -5 thôi đâu :p

Nói chung là ai đi US với châu Á thì ko sao chứ đi EU recommend là quần áo nên mua 1 ít trước đi. Đến đợt sale mua thêm 1 chút xíu thôi (nói là sale nhưng với giá VN thì vẫn đắt lắm đấy :D).

@ Ngọc: Chị P bảo cuối tháng 5 cơ à, thôi cứ bình tĩnh, ko fải sốt ruột0:) 0:) đâu cậu.
@ Hải: Nor lạnh lắm, thời tiết hơi khắc nghiệt (à,cái này cũng có thể tùy từng ng :D :D ). Ban đêm dài hơn ban ngày nhiều 0:) . Nhưng bên đó bảo có tuyết rơi dày, đẹp lắm, sướng cậu!:D 0:)
À, thế bạn Huyền Trang với bạn Hoàng có kết quả j chưa? 0:) <:p , ko thấy mặt mũi 2 bạn ấy đâu nhỉ :D , rủ lên đây cho vui0:)

cuối tháng 5 là hb của Ý Vật lý và âm nhạc, cái này khác với hb của Costa Rica :)

@ e Phương : chị thì từ trc vẫn thix EU hơn US :p chẳng biết tại sao nữa :p
Nhưng nếu chị đi đc , thì MA lại quay về US thôi ^^ .Kế hoạch 5 năm lần 1 của chị mà :p

Back
Bên trên