UWC Scholarships 2008

@ em Ngọc: :)):)):)) biết DBSK cần j biết Suju hả em :)) Suju là đàn em của DBSK mà :)):)) (lạc đề topic quá :)))

Ah, hình như cuối tháng 5 sẽ có kết quả của PHysics và music scholar thì phải :-s chị ko nhớ rõ

hờ hờ, thấy bé Hương Giang kêu la khóc thét sau khi biết kết quả uwc thấy tội ghê...
có ai rảnh kể lại cho tớ chuyện gì hôm đó ? cái trò tập thể là như thế nào ? :D

em cũng muốn biết cái trò tập thể đó ntn ?:D
người ta đưa ra chủ đề gì ạ ?:-/
mọi người trả lời đại ý ra sao:D

Các bạn đậu UWC năm nay giờ lên HAO sôi nổi quá nhỉ :D
Mà phải đấy, ai đc mời phỏng vấn thì tường thuật lại cái trò group interview cho mọi người thêm kinh nghiệm đi

em cũng muốn biết cái trò tập thể đó ntn ?:D
người ta đưa ra chủ đề gì ạ ?:-/
mọi người trả lời đại ý ra sao:D

Về cái group interview thì có tổng cộng 4 hoạt động:
1/ Đầu tiên mỗi người có 30s để giới thiệu về bản thân, nói sao cũng được, miễn là ấn tượng là được.
Các hoạt động 2,3,4 thường làm theo những nhóm từ 5-6 người, các nhóm có thời gian để chuẩn bị và thời gian để thuyết trình, sau đó các nhóm khác có câu hỏi j thì sẽ đặt ra và nhóm kia sẽ phải trả lời. Chủ đề là:
2/ Tìm ra 5 điểm chung giữa các bạn trong nhóm.
3/ Tìm ra 5 khó khăn mà bạn nghĩ sẽ gặp phải khi học ở nước ngoài và suggest giải pháp để khắc phục khó khăn.
4/ Lập một kế hoạch cho một chương trình (một buổi ca nhạc gây quỹ, một buổi quyên góp quần áo, một buổi camping với trẻ em đường phố, một festival văn hóa Việt Nam).

sang Italy thì em Huyền Anh nhạc viện và em Thiên Hoàng TH còn phải chờ chị ạ :D

ah chị Lan Phương, em thử hỏi các thầy cô ở trường em về câu hỏi chị hỏi em rồi :( các thầy cô đúng là ko biết thật... chắc tại các thầy cô đều ko phải là người Ý ... em sozi chị nhiều :(

Chỉnh sửa lần cuối:
:-w chú Hải nói xấu gì anh hả :-w có nên xử tội không :-w
cái 4 khá khó nếu để thực hiện. còn để chém gió thì có vẻ sẽ dễ hơn
cái 3 thì khá common khi interview bình thường chứ cũng chả đến làm theo nhóm
cái 2 thì mới phết :D

ông Hùng cứ lung tung :-/ ông nói câu 4 chém gió là thế nào. Chém gió thì sang đây làm ăn được j :-/ sang đây những cái như MUN, initiatives, performance toàn hs lên kế hoạch, bàn bạc rồi tự làm đấy. có kinh nghiệm và sáng tạo để làm hay ko, chém gió hay ko thì nghe phỏng vấn là biết liền chứ j. BTC ko phải là tay mơ đâu ạ :D

nhìn chung câu hỏi này cũng có thể được đặt ra ở cá nhân, nhưng mà cái chính là thể hiện ở teamwork thôi. Chị đọc blog và rất đồng ý với chị HA, ko phải người được chọn lên nói là có lợi, nói chung ai biết vị trí của mình, hiểu được thế mạnh của mình, thì tự nhiên sẽ nổi bật cho dù có ko là người nói chính :D

Chỉnh sửa lần cuối:
he he , tất cả các bạn đc chọn đi năm nay đều là người nói chính chị P ạh :D
Năm nay chơi bài ngửa , đầu tiên BTC bảo representatives của các nhóm ko đc cộng điểm :| , nhưng thực chất BTC nhờ vậy để tìm ra ứng viên tiềm năng :) vì đơn jản ứng viên xứng đáng là người biết tận dụng cơ hội để thể hiện mình :)

Chỉnh sửa lần cuối:
:D chị ko có ý kiến j về chuyện đó cả, chị chỉ thấy đồng tình với chị Hải Anh về điểm đó thôi :D

ah, đọc blog đê các em :))

mà có khi chị phải up ảnh vào bài chị thôi :-s chứ để Costa Rica của chị Thư lấn át quá :-s

Màn group là thế, em là speaker của group 4 trong act 2. mấy bạn có khi hỏi câu khó lắm đấy. Hình như bạn Hải có 1,2 lần ngọng luôn đấy :)) :))

cái act 3 ấy ko fai là dễ đâu, nói chung là cả nhóm họp lại thì mới khá hoàn thiện để present :D...

cụ thể hơn là :
-giới thiệu : 30s
-act 1 (bạn Hải xếp là 2/ thì hơi ko đúng) : 2mins to discuss, 1min to present
-act 2 : 10mins to discuss, 3mins to present, 2mins for quetions & answers
-act 3 : giống như act 2

Lưu ý là fai chú ý control the time, BTC có hẹn giờ đấy, nghe "tít tít" là lo kết thúc fần nói của mình thì hơn.

thế chị có nói tiếng Việt chỗ nào ko ạ ? Nếu có thì khoảng bao nhiêu % ?:D

lúc present thì ko em ạ:D. Lúc thảo luận thì cũng toàn E thôi, có lúc nào mà ko có 1 selection committee ở đó thì cũng speak VNese 1 tí :"> :))

hờ hờ, thấy bé Hương Giang kêu la khóc thét sau khi biết kết quả uwc thấy tội ghê...

Á á á á á áaaaaaaaaaaaaaaaaa, cái anh này :-w :-w , em la có tẹo ;;) ;;) khóc thét đâu :D :D, xấu mặt em quá!!. Mấy fút sau đó em lại vui vẻ cực kì hehe...:D :D
vì đơn jản ứng viên xứng đáng là người biết tận dụng cơ hội để thể hiện mình :)

Uh, biết thế cái fần group cứ ngồi im :D :D , hình như tớ mắc nhiều lỗi trong fần này lắm :D.
lúc present thì ko em ạ:D. Lúc thảo luận thì cũng toàn E thôi, có lúc nào mà ko có 1 selection committee ở đó thì cũng speak VNese 1 tí :"> :))

Tớ nghĩ có nói t V cũng ko vấn đề j, cái mail họ gửi cho mình có nói là h/s có thể bàn luận với bạn bè trong nhóm = t V mà, sau đó mới make presentations = t A:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói thế thôi chứ có mấy bạn dám nói VNese. Tốt nhất là trong khả năng có thể thì cứ nên speak English. Mình chẳng nói câu tiếng Việt nào cả. Mà yên tâm, nói Tiếng Anh có khi thấy tự nhiên hơn nhìu, mình có cảm giác là hình như bạn nào cũng hiểu ý nhau rất nhanh.

@Giang: Ko có gì đâu Giang, mình nhớ là Giang chỉ đứng lên đặt câu hỏi thôi mà, mà đặt câu hỏi thì tốt chứ có j` sai :D. Ặc nhớ câu bạn Linh Bảo hỏi mình khó fết (nhưng mà giờ chả nhớ bạn í hỏi câu gì, chỉ nhớ làkhos thui:D).

Theo mình thấy là những ai dc chọn đều hoàn toàn speak Eng, kể cả bạn Hiếu (sozi Hiếu:D), Hoàng, Huyền Anh đều nói English ko tốt như các bạn khác, nhưng đều cố gắng nói TA. Mà Hoàng ngó thinh thinh nhưng mà bạn í rất lắng nghe, rất để ý, luôn là người móc ra mí câu oái ăm để vặn người ta thôi :D:))

Mà đây chỉ là fần nhỏ xíu xiu, ko có wan trọng đâu, chủ yếu là biết thể hiện quan điểm của mình. Như chị Hải Anh nói đấy, nói tốt Eng là một lợi thế, nhưng nó ko fai là tất cả, wan trong là như thế nào, wa đó thể hiện bản thân.

Theo mình thấy là những ai dc chọn đều hoàn toàn speak Eng, kể cả bạn Hiếu (sozi Hiếu), Hoàng, Huyền Anh đều nói English ko tốt như các bạn khác, nhưng đều cố gắng nói TA.
Có gì phải sorry :">
:"> :"> :">

có phải trong phần thảo luận ai nói Eng tốt nhất thì sẽ được nhóm cử ra nói đúng ko ạ ?:D:-/

có phải trong phần thảo luận ai nói Eng tốt nhất thì sẽ được nhóm cử ra nói đúng ko ạ ?:D:-/

Cũng không nhẳn là như thế, mấy nhóm mình tham gia đều là mọi người tự volunteer để present còn các nhóm khác hình như hay chia nhỏ phần presentation để cho nhiều người cùng được trình bày.

Back
Bên trên