UWC Scholarships 2008

@chị Thu Phương: Sciences của IB so sánh với cấp 3 Lý Hóa Sinh Việt Nam khó hơn hay dễ hơn ạ? (Em hỏi về lượng kiến thức phải học chứ ko phải coursework gì đâu)

Maths HL IB có lẽ cũng như chương trình 12 thôi. Physics không học, không biết. Chem AP/ HL IB thì .... tởm :)) học khác hẳn VN, ở nhà mình toàn quen kiểu cho x gam chất Y phản ứng với chất Z cho ra abc... viết CTPT tìm chất. Sang đây toàn học cái gì í :)) hóa hữu cơ ở VN học nửa 11 + cả 12 bên này học 1 tuần rưỡi lol.

về kiến thức nếu em học chắc ở VN thì chẳng có j phải lo lắng cả, chỉ cần chú ý từ vựng tiếng anh thôi :D Và thêm nữa là thực hành thì kinh hoàng :-s. Chị sang học thì thấy ko khó lắm :)) tại chị chọn môn lý, mà nhìn quyển lý cười thôi, tại chị học chuyên nên hầu như là học xong hết rồi, còn mỗi thuyết tương đối với astrophysics thì tự lên thư viện đọc trước để học tốt hơn thôi :D.
còn hóa ko học nên ko biết, nhưng cái thằng VN cùng sang đây học với chị nó bảo hóa cũng ko khó lắm
chẳng đứa VN nào ở trường chị học sinh cả, nên chị cũng ko rõ nữa (có cả môn environmental system nhưng cả 3 đứa ko ai học).
Nói chung vẫn sợ nhất là làm thực hành với viết report, nhưng làm nhiều rồi thì cũng sẽ dần quen thôi :D

Toán higher level thì cũng có tích phân nhưng đến năm thứ 2, và cũng tik phân đơn giản chứ ko như mình
có điều hình như năm thứ 2 sẽ học cả số phức
và có học matrix và cả statistics
những cái còn lại thì dễ thôi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
ý em là nếu cái phần remark của hiệu trưởng em muốn đánh máy ra một tờ riêng, rồi đưa thầy kí ,thay vì phải điền vào trong form phần dưới bảng điểm ,thì sẽ đóng dấu xác nhận bảng điểm kiểu gì ấy ạ ^^'
à, học IB thì chọn mấy môn ạ?

em Phương quan tâm chọn mấy môn làm j mà sớm thế :))

nhưng thôi cứ trả lời :))
học 6 hoặc 7 môn từ 6 nhóm
nhóm 1 là language A1
nhóm 2 cũng là language
nhóm 3 là science
nhóm 4 là social science
nhóm 5 là maths
nhóm 6 là art, musics (ờ thứ tự có lộn xộn 1 tí)
nhóm này nếu ko thik thì có thể chọn 1 trong 4 nhóm trên (trừ toán ra)
tùy trường, như trường chị thì Italian là bắt buộc, nên có thể học 7 môn (nhưng mà chị chỉ học 6 môn thôi :D)

ít nhất 3 môn higher (nhưng tốt nhất là chọn 4 môn higher, sau này ko theo kịp thì drop còn được :D)

mà em đánh máy phần remark của hiệu trưởng làm j :D nếu ko có ý kiến chủ nhiệm chị ko tin là các thầy trong ban giám hiệu chịu ký cho em đâu :D. Nói chung là cứ mang xuống hỏi các thầy ban giám hiệu xem đã, trình bày là em cần remark, chữ ký, c;omment, ... các thầy định thế nào thì em làm theo thôi :))

Em có thắc mắc nhỏ thôi.
Chị Phương còn dùng nick YM cũ nữa không@__@
Em muốn hỏi chút mà chả bao giờ thấy chị OL cả@@

về mặt kiến thức mà nói thì em thấy chg trình của IB ko khó
Quan trọng là cách nhảy vào thế nào thôi :)
em học Chem, hồi đầu thấy hơi bất ngờ vì việc phải học về những cái mô hình nguyên tử mà mình chắc-chắn-là-sai :) sau mới hiểu ra mục đích học của nó :) suy cho cùng cũng xoay quanh critical thinking :)
học bên này động chạm nhiều, mà cách đánh giá cũng nguy hiểm :) ko cẩn thận là rất dễ mất điểm :)

hồi trước chị còn onl được là vì ở riêng cái residence của chị có wireless. Bây h ở đây lắp thêm internet cable nên cắt wireless, mà cái mạng internet này nó ko dùng được YM. Mà lên meebo thì download với làm việc các trang khác sẽ rất chậm, hay lag, còn Y web thì 1 lúc nó tự out. Nói chung là từ h chị ko sẽ ko online YM nữa :D có j thì gửi mail cho chị ý, ở trang 1 , hoặc hỏi trên này, hoặc tin nhắn HAO cũng được. Chị check mail và lên HAO hằng ngày :D

thì đang lơ tơ mơ cái IB nên thôi thi có ko đỗ thì cũng có phải có tí hiểu biết ạ :">
con bạn em nó làm hồ sơ đi us <high school> thì bảo cứ đánh máy rồi đưa xuống thầy khôi kí roẹt luôn, chắc vẫn phải hỏi trực tiếp cho chắc vậy ạ :D

học IB thế rồi sau này có cái IB Diploma muốn apply US college thì có cần SAT, TOEFL gì nữa ko ạ. ?

cho em hỏi cái này,
bảng điểm trong form thấy họ chỉ yêu cầu ghi điểm vào, thế mình có cần photo lại bảng điểm gốc rồi đi công chứng ko ạ?

@ em Ngọc: ko cần . Chị đã nói rồi cứ làm đúng cái người ta yêu cầu thôi 8-| có dấu của trường cấp 3 là đủ đảm bảo em viết đúng sự thật rồi (vì cấp 3 giữ học bạ cấp 2 và 3 của em mà)

@ em Đô: phải thi SAT (cái này chị nghĩ là dù ko học hay học IB, thậm chí cả hs Mỹ cũng phải thi mà), Toefl thì ko rõ, nhưng các anh chị năm thứ 2 ở trường chị dù học Eng B standard vẫn cứ apply sang US mà ko cần Toefl
Mà hỏi mấy cái này có liên quan j đâu nhờ :(

Chị ơi cho em hỏi cái accomplishment trong form đăng kí thì ghi cái gì thế ạ?

chị ơi! "when 2 or more candidates are applying from one school, the selection committee would prefer to have the school's 1st choice indicated" là sao đây :-ss
hồi năm ngoái chị xử lí cái này thế nào ạ? :-s

đúng là ko cần TOEFL đâu :)
thế nếu học IB xong em nghỉ 1 năm mà dành thời gian học + thi SAT I với SAT II thì có nên ko chị? Bây h em sợ ko có thời gian mà chuẩn bị :|

@ em Minh: :-j SAT subjects ko cần ôn đến 1 năm đâu em :-j có cái reasoning thì chăm chỉ tí là ổn... chị đã học hành j đâu mà tháng 5 hoặc tháng 6 tới là chuẩn bị thi rồi :))

@ em Hiếu: :| những câu hỏi như thế trong form em phải tự suy nghĩ để trả lời (nó hỏi em là Theo bạn thành tựu lớn nhất của mình là j . Nó hỏi là "theo bạn" thì sao em còn hỏi chị :-/) chị chỉ giải đáp những thắc mắc về UWC, hay thủ tục, hay cần chuẩn bị những j.

@ em H Phương::)) chị ko rõ. Hình như chẳng có đứa nào ở Ams năm ngoái đăng ký hb VL. Nếu có chắc chị cũng ko rõ.;)) nhưng nếu có thì chị cũng ko sợ ;))

Nhắc lại lần nữa, chị đăng ký học bổng Vật lý và nó khác khá nhiều so với học bổng thường. Nên những câu hỏi thế kia các em chịu khó chờ chị Hạnh Dung vào giải đáp :D Nhưng lưu ý 1 điều đừng có post những câu hỏi kiểu cái này phải điền cái j (trừ thắc mắc về comment, bảng điểm... chị có thể giải đáp), hay essay, hay hoạt động nên viết j cho ấn tượng. Những thứ này các em phải tự suy nghĩ và tự quyết định :) Thêm nữa, nếu chị có nói là nên viết cái này thì ấn tượng đi nữa, thì ko chắc j National Committee nghĩ thế đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:
nhưng nếu thi cả subject test cũng mệt.
đấy là e chỉ nghĩ thế thôi, chứ giả sử thi Chem chẳng hạn chắc học xong IB cũng đủ tg rồi nhỉ :) Maths nữa :)

Trường em em thấy chúng nó thi SAT lần đầu là hết IBDP1, như thế liệu có dảm bảo kiến thức ko ạ ?

Lạc đề hết cả rồi :|

@ em Đô: chị chưa tìm hiểu về SAT kỹ lắm, ko biết IBDP1 là cái j, thêm nữa cái này có liên quan tới UWC ko 8-|

chị ơi, học bổng Vật lí nó khác học bổng thường thế nào hả chị :-S
em học ngu lắm:-S chắc hb thường cũng chẳng đc :-s

Back
Bên trên