UWC scholarship 2007

em không thấy yêu cầu điểm toefl ielts hay thi cử zi` zi` nhỉ ? #-o

Học bổng này lấy theo chỉ tiêu gì là chính? Các chị có thể chỉ bảo 1 số kinh nghiệm đc. ko ạ :D

Chỉ tiêu là thế nào hả em :-/, chị ko hiểu lắm, nhưng mà người ta có nói rõ ra người ta muốn chọn người với những phẩm chất thế nào mà :)... Kinh nghiệm thì... chị ko nhớ lắm, 2 năm rồi mà, nhưng nói chung là... ko bỏ cuộc em ạ :D

học bổng UWC là CỰC KỲ competitive, cái đó khỏi bàn. còn khó hơn apply đại học nữa.

Chị Nga k doạ các em, xuỳ xuỳ nào :D.

Dù có hơi competitive 1 chút, nhưng bù lại nếu đc vào môi trường U WC học thì là một cơ hội vô cùng tốt ý. Dù các em có đc admit vào đại học ở Mỹ hay Anh Áo Úc thì cũng k thể so sánh đc. Về độ đa dang: trường chị có 200 học sinh đến từ 88 nước, mà toàn những người hay ho sáng tạo cả. Số lượng nhỏ nên từng học sinh đều đc quan tâm + ngoài việc học ra thì có nhiều hoạt động để hiểu thêm về văn hoá, chính trị, kinh tế, thể thao, leadership... Các em nên xem thêm website các trường để biết nhé!

Còn k giống như thi đại học, nếu k đc thì cũng chẳng mất gì cả, lại đc thêm kinh nghiệm apply.

Về standard thì rất khó nói, vì năm ngoái ở nhà cũng đoán già đoán non thế này nọ kia nhg sang đây thấy mỗi ng một vẻ. Có người loud, người quiet, có người thông minh giỏi Toán nhg cũng có ng gặp khó khăn. Các em k lo về Tiếng Anh nhé, chỉ tiêu Tiếng Anh hoàn toàn không quan trọng.. Chương trình học là IB có các level English khác nhau, cho nên vd TA của em k tốt thì có thể học English A2 hay English B mà điểm số vẫn cao, k sợ ^ ^.

Cứ coi đây là cơ hội thử sức thôi. Quan trọng là tự tin + bản lĩnh + thể hiện hết những gì mình có. Kinh nghiệm chỉ có thế thoai, với cả chị khuyên đọc kỹ mấy cái website ý, năm ngoái mỉnh rất chi là chủ quan, lên xem có mấy cái ản à. >.<

Các em có câu hỏi nào (cụ thể và kém trừu tượng) thì hỏi thoải mái !

APPLY ĐÊ!!!!!!!!!!!!!!!!!

*craving for an Amser first year :D. Đặc biệt thích thú các bé trai*

Chỉnh sửa lần cuối:
Đặc biệt bọn em học UWC ra thì được cái tiếng cực kỳ tốt ;) Tốt nghiệp UWC ra đem vào Resume mà app ;) Chị làm trong admission thỉnh thoảng có vài đứa UWC app hầu như bao giờ cũng được nhận. Boss của chị bảo hầu như đứa nào học UWC cũng được nhận dễ dàng hơn hẳn.

thật hả chị oài thía thì fải cố gắng mới đc nhưng mờ e tự thấy mình hổng fải 1 nhân tài 8-} 8-} nên hơi thiếu tự tin 1 tí lại đc mọi người kêu là rất competitive nữa sợ wá
Có a chị nèo đi UWC roài thử kể e nghe cái hồi apply đc ko ạ nghe để chuẩn bị tinh thần
Dĩ nhiên đc thì đc ko đc thì có thêm kinh nghiệm(xem chừng là cái sau có vẻ chắc chắc hơn :(()

sao ko ai trả lời e vậy
mà cái bảng điểm người ta yêu cầu cả 9,10,11
mà lớp 9 e có học trường này đâu thì BGH có chịu ký cho e ko nhỉ vì tình hình là lớp e có 2 đứa đi ex sắp tới 1 đứa đã xin đc chữ ký còn 1 đứa thì chưa chẳng hiểu j` hết trơn8-} 8-}

Nếu lớp 9 em học trường khác thì em lôi học bạ cấp 2 ra photo hoặc công chứng em ạ.

Phỏng vấn năm ngoái cũng đơn giản lắm. Đến đại sứ quán Canada ngồi chờ 1 tí, vào nói chuyện với người ta. Ban phỏng vấn gồm 1 hội đồng Tây và Ta nhg rất là cởi mở thoải mái, nói chung là k stress. Câu hỏi cũng k có j là khó đâu, đa phần là những câu basic giới thiệu về bản thân em, xong họ hỏi 1 ít về tình huống và thế giới (chị k muốn đi quá cụ thể :) ). Nhanh lắm, các em cứ lo nộp cái application trc đã!

Chỉnh sửa lần cuối:
học bổng UWC là CỰC KỲ competitive, cái đó khỏi bàn. còn khó hơn apply đại học nữa.

You guys have nothing to lose, why bother whether it is competitive or not?

You have not tried yet , right? How about I'm telling you that the scholarship is damn easy? Would you try it out?

Just keep in mind that the programme is prestigious, demanding and ultra tough, but then, the reward is way beyond measure (ask Zee-chị Hạnh Dung, or sis Hường about the priceless experience they have received as a student from UWC). If accepted, you have the huge advantages , compare to other students (your classmates, your school mates). You guys will have various educational background (believe me, your background is one of the thing the adcoms are interested in), world class education (the IB programme is damn good, I have to admit), experience of being mature (living alone in a foreign country is not easy, ask Zee), and personally, that has been one of the most important thing in my life so far. I believe that if you are accepted into UWC, you will transform into a swan (from a dull, boring and ugly duck). Well, an interesting person is always the top universities's (of the world) interest.

So once again, you can gain alot, and lose nothing from it, why don't try it out? (just remember to be serious when you go for it).

Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu lớp 9 em học trường khác thì em lôi học bạ cấp 2 ra photo hoặc công chứng em ạ.

Phỏng vấn năm ngoái cũng đơn giản lắm. Đến đại sứ quán Canada ngồi chờ 1 tí, vào nói chuyện với người ta. Ban phỏng vấn gồm 1 hội đồng Tây và Ta nhg rất là cởi mở thoải mái, nói chung là k stress. Câu hỏi cũng k có j là khó đâu, đa phần là những câu basic giới thiệu về bản thân em, xong họ hỏi 1 ít về tình huống và thế giới (chị k muốn đi quá cụ thể :) ). Nhanh lắm, các em cứ lo nộp cái application trc đã!

Trời ơi cựu A1 có khác nói nhẹ như lông hồng. Nói chung là hay đấy chứ e fải thử mới đc nhưng còn mấy ngày nữa là Tết roài lại còn prom nữa chứ ko bít lười như e có kịp nộp app trc ngày 21/3 ko :(

(just remember to be serious when you go for it)
that's what I meant.

they should not sit there and ask "why is it so hard?" "how difficult is it?" "what can I do? what can I do? I have to do such and such and have no time for it!" but they should stand up and go do something to achieve it.

"every man’s condition is a solution in hieroglyphic to those inquiries he would put. he acts it as life, before he apprehends it as truth" - Emerson (Nature)

Chỉnh sửa lần cuối:
I believe that if you are accepted into UWC, you will transform into a swan (from a dull, boring and ugly duck). Well, an interesting person is always the top universities's (of the world) interest.

Bi giờ chị ko chắc chị là cái gì em ạ, thiên nga thì ko phải rồi :D

Cảm ơn em Phong về bài viết ca ngợi UWC thế này, hì, đáng lẽ năm đó em cũng nên apply mới phải :)...

Hồi chị apply chị nghĩ là dù mình có không được thì cũng được coi như thực tập apply nghiêm túc một lần để sau đó còn tiếp tục apply sang mĩ nữa. Dù có thế nào thì cũng vẫn gain something, thế nên các em đừng lo mình không được, hay ko đủ sức, hay ko xuất sắc. Để nói là có xuất sắc hay không còn cần cân nhắc phẩm chất bên trong của mỗi con người nữa. Nhìn vào bản thân mình và thử cảm nhận xem, biết đâu trong đó là cả một điều kì diệu :)

Apply đi, để không có cái gì phải hối tiếc cả!

Btw, an interesting person is not ALWAYS top universities' interest ;), I think

Cho e hỏi với những cái câu hỏi trong form đại loại như
Em cho rằng những phẩm chất nào của em là nổi bật nhất
hoặc là Ngoài giờ học, em yêu thích những hoạt động nào? Em có tham gia vào tổ chức hay dự án tình nguyện nào không? Có làm việc không? Sở thích của em là gì? Em làm gì vào thời gian rảnh rỗi. Hãy liệt kê tối đa 5 lĩnh vực mà em tham gia, nêu rõ mức độ và thời gian mà em tham gia vào các hoạt động này. Hãy liệt kê vị trí có trọng trách nào mà em từng giữ nếu có.
thì mình chỉ cần trả lời theo kiểu liệt kê thoai chứ j` có cần fải vít dài dòng văn tự tả thía nè thía nỏ như văn miêu tả ko ;))

@ e Vân: tùy xem nó cho diện tích bao nhiêu. Nó cho em 2 trang thì em viết dài, nó cho em 5 dòng thì em gạch đầu dòng viết ngắn. Chị nhớ là nó cho có vài dòng thôi, cho nên em cứ gạch đầu dòng liệt kê. còn miêu tả bình luận thì để essay em ạ.
Mà em đi prom chứ có tổ chức prom đâu mà k có thời gian nhỉ.

@ chị Nga Lý: hiểu ^^

@ đc Phong Trần:
you will transform into a swan (from a dull, boring and ugly duck).
anh nói kháy tôi đấy à, ý anh là trc đây tôi boring và ugly đấy à, hả???????<mài dao kéo>

@chị Hường: bạn Phong ngu chạy sang Sing mất cho nên bây h mà muốn chạy sang U WC sẽ phải nộp cho chính phủ Singapore 1 đống tiền ạ :D

chị Zee kia, chị nói kháy tôi đấy phỏng? chị bảo cái thằng chạy sang Sing ngu, tức là bảo tôi sang Mỹ cũng ngu nốt chứ gì :(( mà giờ thì già quá tuổi quy định, không được apply UWC rồi, chứ không tôi cũng apply nhá! vẫn junior mà! =)) (giả mà được apply và được chọn, mình sẽ học junior year tới 3 năm 8-> ôi ôi 8->)

Haha công nhận với em Nga là chị thấy càng được trì hoãn đại học lâu càng sướng, được chơi bời thoải mái, ko nhiều bài vở bằng, lại thấy mình trẻ lâu :drummer: >:)

Nhưng mà em thế là sướng rồi, UWC dù sao cũng là UWC, nó cũng có những vấn đề riêng của nó, chứ có phải tốt tuyệt đối như là thiên đường đâu :p, rồi sẽ còn rất nhiều cơ hội khác nữa đến, nhất là em lại ở nước ngoài sẵn rồi, lại là một môi trường rất năng động nữa ;)

@ e Vân: tùy xem nó cho diện tích bao nhiêu. Nó cho em 2 trang thì em viết dài, nó cho em 5 dòng thì em gạch đầu dòng viết ngắn. Chị nhớ là nó cho có vài dòng thôi, cho nên em cứ gạch đầu dòng liệt kê. còn miêu tả bình luận thì để essay em ạ.
Mà em đi prom chứ có tổ chức prom đâu mà k có thời gian nhỉ.

trời ơi prom tổ chức lúc 7h chúng nó còn khuyên e đến sớm hơn vậy mà thầy ko cho nghỉ bắt học đến 7h30 nhìu khi là còn hơn lớp có 6 người muốn trốn cũng ko đc

ơ nhưng mà chị ơi theo như e thấy thì nó bắt viết có 3 bài essay mà chẳng có bài nào để mà miêu tả hay bình luận mấy cái trên cả hay là người ta để dành hỏi lúc ỉnterview hả chị
à quên cái form đó e đánh máy đc ko (cái fần do e vít thôi) hay là fải in cái người ta gửi cho mình xog roài vít tay

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên