UWC scholarship 2007

Chị thik nhất là cái CAS bên này ấy chứ :D

Physical activities thì chị tham gia Orienteering, Volleyball, bây h mùa đông nên nghịch cả skiing, tham gia cả dance thỉnh thoảng có biểu diễn nữa :D
Aesthetic activities thì bắt buộc phải tham gia cái physics activity (cái này đi nghe mấy cái conference, ngắm labs...:))), thêm addition là chess nữa
Social service thì environmental service. Thỉnh thoảng có hoạt động j thì cứ tham gia cho vui :D
Bọn chị còn có college service nữa :D

Tok ko dám bàn, bọn chị mới học được 3 buổi ... thầy dạy hay, nhưng cơ bản ở nhà mình ghét học công dân với đọc mấy cái thứ kiểu triết học nên...:-s thấy hơi khó vào :-s

Mai: CAS là Creativity-Action-Service :) nằm trong cái core của IB :)

chị Phương:
Creativity của em là Newsapaper
Action thì là Touch Rugby, Soccer (nghe football thích hơn)
Service em có tham gia TN cho cái gọi là Singapore Association for the Visually Handicapped, với cả đi dạy bóng đá cho bọn trẻ con có vấn đề.

Nhưng cái CAS là cái làm em ko biết thực ra là đánh giá như thế nào. Theo như trong IBO viết thì chỉ cần 150h hoạt động là đủ. Nhưng em tỉnh a thế thì ễ quá, tại riêng 2 môn thể thao, mỗi môn mỗi tuần làm tiếng rưỡi cộng thêm cái social service thể nào cũng đủ. Nhưng em vẫn nghĩ là nếu thế thì kiểu ít quá ấy? ở UWC ng` ta đánh giá cái ấy ntn hả chị?

Chị Phương bắt đầu sang đấy học từ bao h thế ạ :)

tận 150 h cơ à :(. Khó khăn phết nhỉ. Kể quá trình đi học thêm mấy thứ ba lăng nhăng có đc tính là CAS không nhỉ???
@Minh:cậu định apply cái HB này k?

Chỉnh sửa lần cuối:
chế độ gì đây =)) tại sao tớ lại phải apply cho cái HB này :))
đang học rồi còn gì :) ko phải trg` này thôi :) số phận mình đã yên rồi h lo đi ĐH thôi :)

ah newspaper là mấy cái tờ báo ở đây thôi ấy mà :))

tận 150 h cơ à :(. Khó khăn phết nhỉ. Kể quá trình đi học thêm mấy thứ ba lăng nhăng có đc tính là CAS không nhỉ???
@Minh:cậu định apply cái HB này k?

ah có tí nhầm lẫn ở đây :)
cái CAS bao h vào học rồi mới nói chứ :) đây là cái tiêu chuẩn đánh giá trong quá trình mình học IB thôi :)
còn hồ sơ là chuyện khác :)

em Minh làm các em kia loạn lên rồi :)) cái CAS đấy là vào học rồi mới tham gia cơ mà :))
chị sang học từ cuối tháng 8 năm 2007 :D học xong vào tháng 5 năm 2009 em ạ :))
thực ra đánh giá CAS thì tùy vào các trường đại học và những người tuyển thôi :D càng có nhiều những cái này thì ấn tượng về học sinh càng tốt hơn. Vì việc học tập có thể rèn luyện tiến bộ được, và hơn nữa là những hs nào đã dám apply vào một trường thì thành tích học tập thế nào cũng xấp xỉ cao ngang nhau rồi, thế nên CAS sẽ là cái có tính quyết định. :D chị nghĩ đây cũng là 1 trong những lợi thế mạnh nhất của hs học IB nói chung và hs UWC nói riêng :D

:)) em đang nói với chị về cái CAS mà :) xl các bạn :))

chị Phương ơi, chị học ít hơn 2 năm ah :( trong năm học đc nghỉ thế nào hả chị :(

em đến tháng 11 năm 2009 mới xong :( mà bắt đầu cũng chỉ từ tháng 1 năm 2008 nhé :( (em có học 3 tháng MYP trước đấy) :)

Ah
thế này
học 5 ngày trong tuần, thứ 7, CN thì nghỉ
có 1 số thời điểm có long weekend thì được nghỉ thứ 6, 7 CN, và có thể ra ngoài trường đi du lịch, đi chơi, thăm gia đình với những ai có điều kiện
nghỉ đông 1 tháng
nghỉ spring break - easter
nghỉ hè (tháng 6, 7, 8)

:D

thik thật, dù bị bố chê ỏng chê eo con gái cũng phải cố gắng thoai.

@Minh:làm tớ đau tim đấy bít k:-w. Bao giờ onl tớ chuẩn bị sẵn dao thớt rồi :))hê hê.
@cPhương: cảm ơn chị nhé, em nhận đc rồi

ah :) tại chị đc nghỉ hè :) đúng rồi :) bọn em ko có nghỉ hè, tách ra nghỉ thành 3 kỳ 1 tháng :)

chị Phương ơi cho cái Vietnamese Self Taught ấy, cái phần world literature có phải lấy trong prescribed world book list ko ạ? nếu muốn có cái list ấy thì làm thế nào hả chị :( em đang rối lên ko biết chọn sách thế nào cho Tiếng Việt đây :(

cái bà phụ trách phần Asian Languages bà ấy khuyên là nên chọn các quyển có cùng theme để phân tích cho dễ. Tự nhiên ko biết chọn 3 quyển world lit thế nào để ko bị dày quá mà vẫn hay, lại cùng theme :) chọn sách mà dầy quá thì học có khó hơn nhiều ko ạ :(

chị ko rõ vì giáo viên của chị đưa cho bọn chị list 5 quyển, có điều cho phép bọn chị chọn mỗi quyển cho các phần, quyển nào học trước, thảo luận trước là tùy (có 4 phần tất cả, học trong 4 học kỳ). Nói chung cũng chưa thấy quyển nào dày quá cả :D

a :( em đến chết :(
chọn từng cái lại phải chọn cho nó đúng với chỉ tiêu như English SL nhé, lại còn world lit đc tự chọn lại phải chọn trong danh sách của english :( chán mớ :(

bạn Minh lần sau về vn vác mí quyển của Nam Cao í, tớ đọc truyện ngắn của ông này thấy mê cực;). Tuy nhiên chưa đọc hết các tác phẩm của ông í ;;). Mà ấy thik politic, sao k nghiên cứu "Tư tưởng HCM" í???(mấy bài thơ cách mạng của Cụ Hồ hợp với cậu đấy). À,cậu đang học self-taught phải không? có site hocmai.vn có nhiều bài trắc nghiệm hay.Recommend ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Mai: :)) self taught liên quan j đến trắc nghiệm ở đây :))

@ em Minh: thử xem có chọn giống chị được ko
quyển The outsider đọc hơi ... chán ngán :p vì tiếng anh của nó đơn giản, nhưng nếu ngẫm nghĩ sâu cũng thấy đc :D
quyển metamorphosis khá nổi tiếng :D (nhưng ko hiểu sao chị ko tìm được bản tiếng Việt :()
Antigone hay :D (quyển này là drama cổ, dài dòng, nhưng hay ra trò :D)
a doll's house thì thuộc vào loại kịch hiện đại (hờ nhưng cũng ko phải gần đây :D), nhưng mà cũng hay :D

còn quyển cuối thì chị quên rồi :)) chắc là phải học thơ ông nào đó ...:-s

@Mai: chỉ học văn học thôi mà :)) những cái kia là tự đọc tự tìm hiểu thôi :)) nó có nguy cơ gây ra political disputes lắm =))
@ em Minh: thử xem có chọn giống chị được ko
quyển The outsider đọc hơi ... chán ngán :p vì tiếng anh của nó đơn giản, nhưng nếu ngẫm nghĩ sâu cũng thấy đc :D
quyển metamorphosis khá nổi tiếng :D (nhưng ko hiểu sao chị ko tìm được bản tiếng Việt :()
Antigone hay :D (quyển này là drama cổ, dài dòng, nhưng hay ra trò :D)
a doll's house thì thuộc vào loại kịch hiện đại (hờ nhưng cũng ko phải gần đây :D), nhưng mà cũng hay :D

còn quyển cuối thì chị quên rồi :)) chắc là phải học thơ ông nào đó ...:-s

chị ơi 3 quyển ấy chính là 3 quyển trong danh sách của English SL đấy :) 3 quyển ấy có dịch sang tiếng Việt ko ạ? tên TV của bọn nó là gì ạ?

dịch sang tiếng Việt ko thì chị ko biết, tại bỏ 20 phút tìm trên google ko thấy có bản tiếng việt (chắc chị tìm ngu :|) thế là thôi đọc tiếng anh :| có điều lúc ở lớp thảo luận thì viết tiếng Việt để khỏi quên tiếng và thêm nữa lúc nào phải viết essay thì ko phải dịch cái đống tiếng anh mình viết ra :))

Back
Bên trên