TrungAnh 04-07 Ver2.0: Dajia Hảo

đề nghị scan nhật ký (cho tao xem với)

con khồn mà tưởng bọn mày mời cô ca sỹ nào (@khồn: sao 3 vong mày đầy đủ thế--> tủi thân)

Ặc 15/7 tớ nghỉ rồi :|.

Còn 1t nữa chán quá, từ hnay lại bắt đầu 1 hành trình mới :-<

ô thế Đăng Trung không đi với lớp đc à :(
bận gì thì dẹp đi chứ, báo trước cả tháng rưỡu roài mà vẫn có đứa không đi
chán thế :)|

đề nghị scan nhật ký (cho tao xem với)

con khồn mà tưởng bọn mày mời cô ca sỹ nào (@khồn: sao 3 vong mày đầy đủ thế--> tủi thân)

=)) tao chả bít, chắc tại ánh sáng mày ạ, với lại mặc áo quây nó ép vào. Chứ bt đâu đến nỗi phì nộn như thế :-ss

Thế này, nhật ký lớp thì Vanh hoặc Trê mỗi đứa giữ 1 quyển cho đỡ cãi nhau. Còn cái vụ đi chơi thì thế này nhé, vì lớp mình đến tận tháng 7 mới thi xong nên tao nghĩ là những đứa ko đi thi sẽ đi lo. Cụ thể là Trê, tao, Tú, Phương sắp về. Sẽ xong xuôi tàu xe chờ bọn mày rồi đi (nếu phụ huynh cho hết)

Khồn, mày bảo tao 7 mày thi xong IELTS còn 10 đi xuyên việt với hội Tươi, Bop nhưng mà Tươi nó thi khối D mồng 9, 10 cơ mà, làm sao mà 10 đã đi được. Thôi thì vì lớp trước, chịu khó. Có j lớp mình 12 đi cho mày đi với hội kia được sớm hơn. Lớp mình thì chắc cũng chỉ 2,3 ngày chứ mấy. Cố lên đồng chí!

Đăng Trung: thế đi được bao giờ? để lớp còn sắp xếp. Báo trước một tháng thế này, cố đi đi.

Nông quyết định từ hôm nay là có ra đường cũng chỉ ra từ 5h chiều đổ về sau, ko đi ra nữa đâu nắng lắm. Mà cứ lê la như mấy hôm nay, đến chết, ko phải là run out of money mà là pocket is empty rồi :(( Mà Téo hôm qua còn bảo đi chơi nữa đi :))

Thế quyết định mỗi đứa 1 quyển nhé. 1 quyển màu vàng. 1 quyển màu đỏ. Đứa nào thik quyển nào thì bảo :x

tình hình là Đăng Trung ít nhất phải 17 mới đi đc, ko sớm hơn đc, lý do đặc biệt :-$ các bạn cứ tính đi nhé. Khồn 10 đi thì chắc ít nhất phải ngoài 20 mới về, mà My téo ko đi muộn đc :| tình hình là có khi ko đủ cả lớp đc :(

ờ chưa chắc là tao đi xuyên Việt mà. Vướng con Tú T2 lúc đấy đang ở đây nữa, chả bỏ nó đi biệt đc. Chắc là đi đc với lớp mình thôi :D

buồn thế,còn lần cuối mà đã báo trước đến cả tháng rồi, mọi người cố gắng lào
tao lấy quyển màu đỏ, hô hô

xe cộ thì để papa tao lo cho
thích xe màu gì hãng gì cũng được bao nhiêu chỗ cũng được
tao thì 17 cũng được :)| chả vướng víu gì
đi xong với lớp mình 3-4 hôm là tao đi xin visa luôn vẫn kịp lại không dính dáng với bọn exchange rườm rà :-B đợt này biết rồi, sợ rồi, phải tránh
tao cũng đang rỗi rãi, có gì cần lo cho chuyến đi thì bảo tao :D
quan trọng là lớp mình cố thu xếp lịch mà đi với nhau :)
đừng ai báo cho shui ^:)^ bà Tình lại dẹp bọn mình đi thì ngán ngẩm ^:)^ hôm trước bác ấy vừa được đề cập đến đã dẹp rồi ^:)^ tởm lắm

Chỉnh sửa lần cuối:
Umh hoho
trê ơi tao với mày đổi nhau mõi đứa 1 quyển, đọc chán quyển này thì đổi lấy quyển kia ^^
Cho mày lấy mày đỏ trc nhá (tao thik màu đỏ) hoho mình thật tốt bụng và biết nhường nhìn
Tính ngày nào đủ lớp mình nhất đi
thế sau 17 Téo có đi đc ko ^^ đc thì 18 đi lun nào anh em :D ko còn thiếu ai nữa đâu :D
mà đừng hắt hủi Shủi thế mày, cho nó đi, còn chuyện bà Tình mặccha bà ý, ko cho anh em vẫn đi, bây giờ hết chức danh "hội trường hội phụ huynh rồi" mà chỉ còn là "mẹ của Shủi" - một nhân vật vô danh hoho
mà Cô Hoan với mẹ Trê là máu lắm mà ^^ làm gì có chuyện ko đc đi
Thôi các bạn cứ cố gắng nhá, à mà chọn địa điểm nữa đi, có chacứ ai cũng muốn đến chỗ đấy ko, quảng cáo qua về chỗ đấy như thế nào (cái bãi khỉ khỉ gì mà con trê bảo ý) có gì, xa ko, đẹp ko, thoáng mát ko ... bla bla
Thank các bạn hoho

tình hình là tao phải lấy visa trước ngày nhập học 30 ngày :| mà 21-8 nhập học
bọn mày đừng lùi ngày nữa nhá ^:)^
có khi tao lại không đi được muộn quá đâu :(

tình hình là anh em ta sẽ đi Bái Tử Long hén,biển xanh cát trắng mọi người muốn đi 3 ngày 2 đêm or 4 ngày 3 đêm nào, mấy cả ở chỗ đấy nó có mấy cái rừng rồi làng chài cùng với người dân tộc mến khách :)) ý các cậu thế nào ah :|
"Một trong những điểm nhấn của khu du lịch Bái Tử Long là quần thể du lịch sinh thái biển, chỉ cách Bãi Cháy khoảng 60 km đường bộ hoặc hơn một giờ đi tàu thủy cao tốc. Đến đây, du khách sẽ có dịp tham quan các đền, chùa được xây dựng từ thời nhà Lý:|; thăm Vườn quốc gia Bái Tử Long có vẻ đẹp kỳ thú và một môi trường sinh học đa dạng; thăm Cái Làng-một làng Việt cổ nhất trên đảo với giếng Nàng Tiên nước xanh ngăn ngắt. Du khách còn được chiêm ngưỡng hang Thông Thiên, đảo Phất Cờ hay đi thuyền thám hiểm những khu rừng sú, vẹt, lên đảo Bản Sen có hương vị trà trăm tuổi và đắm mình trong làn nước pha lê ở bãi biển Uyên Ương...

Với những tiềm năng to lớn như vậy, trong những năm vừa qua tỉnh Quảng Ninh đã tập trung xây dựng Bái Tử Long trở thành một điểm du lịch sinh thái hấp dẫn du khách trong và ngoài nước. Du khách sẽ có nhiều lựa chọn khi tới nơi đây: thăm làng chài trên đảo Minh Châu, lên bờ thăm đền Cửa Ông, cảng Vạn Hoa hay xuyên rừng đến thăm bản làng của người Tày, người Dao đỏ, người Sán Dìu mộc mạc mà mến khách.

Đến với khu du lịch sinh thái Bái Tử Long vào bất cứ mùa nào trong năm, du khách đều cảm nhận được ở nơi này vẻ đẹp tinh khôi của một quốc đảo với những rặng núi, bãi biển, khu nhà sàn và những món ăn đặc thù của biển cả. Tại đây, du khách sẽ được nghỉ ngơi trong những ngôi nhà sàn nằm ngay sát mép nước, được thưởng thức những đặc sản như cá song, cá giò ngay tại những bè cá trên mặt biển. Chỉ riêng cá giò, người dân ở đây đã có thể chế biến tới 12 món ăn khác nhau như chiên, hấp, nướng...Sá sùng, tu hài và cù kỳ :)) cũng là những món ăn đáng nhớ, làm tăng thêm nét hấp dẫn cho cuộc hành trình của du khách nếu đã có dịp đến đây một lần, hẳn sẽ nghĩ đến ngày quay trở lại ":))

Đi càng lâu càng tốt :D
Mày định làm hướng dẫn viên du lịch hay sao mà post quảng cáo dài thế?

:)) tao vừa từ một cái đảo ở đấy đi về đây :D
Công nhận biển ở đấy rất rất đẹp, đã kịp viết lại một cái tour guide cho các bạn đây :D Không phải hàng copy đâu hết đâu đấy, kinh nghiệm xương máu em đi 4 hôm đấy :))
các bạn đi đông chắc là rẻ
thế cũng đồng nghĩa với việc em không đi được cùng các bạn nữa =;

Giới thiệu chung :

Đảo Quan Lạn là một đảo lớn, diện tích 11km2, nằm ngoài khơi vịnh Bái Tử Long. Đảo thuộc huyện Vân Đồn. Trên đảo có nhiều cảnh đẹp : đồi thông, chùa chiền và ba bãi biển. Đảo nằm hoàn toàn cách biệt với đất liền. Ở trên đảo này chỉ phủ sóng Vinafone và Viettel, Mobifone, HT và SFone thì chết cứng.

Đường đến đảo :

Lựa chọn 1.1 : Từ Hà Nội, bạn có thể chọn bất cứ bến xe nào : Gia Lâm, Mỹ Đình, Lương Yên, Nam Thăng Long, mỗi ngày đều có chuyến xuống Hòn Gai. Thậm chí bạn không cần đến tận bến xe, tất cả các con đường hướng về Hải Dương, hay Bắc Ninh đều có xe đi bắt khách. Giá từ Hà Nội xuống Hòn Gai cho một người là 40.000 VND. Ô tô sẽ đưa bạn xuống bến Bãi Cháy, nghỉ 5-10 phút, bạn đừng xuống xe, cứ ngồi lại chờ đi tiếp luôn.

Lựa chọn 2.1 : Thuê xe riêng đi.

Lựa chọn 3.1 : Đi tàu hỏa, mất 7 tiếng đồng hồ, nhưng có vẻ an toàn hơn.

Lựa chọn 4.1 : Đi trực thăng của công ty bay dịch vụ miền bắc trên đường Trường Chinh. Bạn có thể bay thẳng ra đảo.

Lựa chọn 1.2 : Đến Hòn Gai, bạn nói với người lái xe thả bạn xuống chỗ có bến tàu, người ta sẽ thả bạn xuống chỗ gần nhất có thể.

Lựa chọn 1.3, 2.2, 3.2 : Sau đó, bạn nên bắt ngay một xe ôm, nói với người ta chở bạn xuống bến tàu cuối phố Long Tiên, người ta sẽ biết ngay. Giá xe ôm là 10.000 VND

Lựa chọn 1.4, 2.3, 3.3 : Hàng ngày từ bến này có một chuyến tàu duy nhất xuống Quan Lạn lúc 13h30. Vì thế, nếu bạn đến sớm thì cứ thư thả, vào phố Trần Hưng Đạo vuông góc với phố Long Tiên đối diện chùa Long Tiên, ăn cơm và nghỉ một lúc ở đó. 13h30 chính xác, tàu sẽ chạy, không đợi bạn đâu nên bạn không đến muộn, nên đến sớm 30' - 60' thì mới có chỗ ngồi tốt. Tàu ra đảo sẽ ghé vào 2 đảo nữa, tàu sẽ đến Quan Lạn vào lúc 17h30 chiều. Đường rất xa, nhất là khi bạn vừa ngồi ô tô nên bạn phải chuẩn bị tinh thần thoải mái, ăn uống vừa đủ. Nhất là phải bôi kem chống nắng nếu không muốn bị đủ các loại tia UV chiếu vào người trong 4 tiếng.

Lựa chọn 1.5, 2.4, 3.4 : Bạn có thể thuê tàu riêng ra đảo với giá 1.000.000 đồng/lượt. Đi ngay theo yêu cầu của bạn.

Lựa chọn 1.6, 2.5, 3.5 : Bạn có thể thuê tàu cao tốc ra đảo với giá 2.000.000 đồng/lượt. Đi ngay lập tức theo yêu cầu của bạn.

Chú ý chuẩn bị :
Trên đảo nước ngọt để uống rất đắt, bạn nên mua những bình Lavie 5 lít đi để uống và tiện xách, không thì mua bình 19 lít. Hoa quả cũng vậy, rất ít hoa quả tươi, bạn nên mua đủ ăn, cho vào thùng Coca Cola to chứa đá, cứ mang hết xuống thuyền, sẽ có chỗ cho bạn, bạn không phải quá lo lắng về chuyện chỗ để đồ chừng nào bạn đã mang được ra bến tàu.
Bạn phải mang kem chống nắng, kính bơi, đồ bơi vì hoặc là không có, hoặc là tiền thuê thì như mua mới.

Lên đến đảo :
Sẽ có 2 loại phương tiện đưa bạn vào nơi nghỉ, xe lam hoặc xe máy.
Xe lam bạn nhìn là thích ngay vì rất đẹp, chọn xe đẹp nhất, to nhất, diêm dúa nhất mà đi. Một xe có thể chở được tối đa 8 người cùng tất cả đồ đạc của bạn, cứ xếp hết lên như taxi ý. Nếu nghỉ ở Quan Lạn, tiền xe là 15.000, nghỉ ở Sơn Hào, tiền xe là 30.000.
Xe máy đắt hơn mà lại không kinh tế bằng nên mình không giới thiệu.

Mình nêu 2 lựa chọn nhà nghỉ cho bạn. (tính tiền theo số đêm bạn ở, ngày không tính)

Bạn có thể nghỉ ở Quan Lạn, giá phòng là 100.000 đến 200.000. Nêu mức giá với người lái xe, họ sẽ đưa bạn đến. Một phòng ở được 2 đến 3 người. Ở đây có điện 12h một ngày, từ 6h tối đến 6h sáng, người ta sẽ kể thêm cho bạn là 6h - 11h là điện nhà nước 7000/số, còn lại máy nổ 200.000 tiền dầu/đêm, cái này bạn có thể vanh vách ra trước cho người ta sợ. Ở đây có cái tiện là có điện lâu hơn (nửa ngày), giá phòng và ăn uống rẻ hơn (có thể ăn cùng nhà nghỉ, có thể ăn quán) và nhiều lựa chọn hơn. Nhưng dở ở chỗ nó xa các bãi biển đẹp. Bãi gần nhất là Quan Lạn (1km), xa hơn là Sơn Hào (7km), xa nhất là Minh Châu (14km). Hàng ngày nếu bạn muốn lên Sơn Hào, giá xe là 60.000, không hơn. Nhưng nhà nghỉ ở đây nóng khủng khiếp, không có quạt không ở trong phòng được

Bạn có thể nghỉ ở Sơn Hào, phòng ít, bạn có thể nghỉ ở nhà sàn, hoặc nhà nghỉ thường, giá từ 200.000 đến 400.000 một đêm. Ở đây gần biển, ngay đối diện Sơn Hào nên bạn có thể tiết kiệm được tiền xe từ Quan Lạn hàng ngày, tiết kiệm được tiền lên Minh Châu do tiện đường. Nhưng bạn phải xin số điện thoại của lái xe, bắt họ lên chở bạn đi. Ở đây ăn uống đắt vô cùng.

Bãi biển :

Quan Lạn : khá, bãi cát khá bẩn vì cạnh khu dân cư, họ rất vô ý thức, thoải mái quăng mọi thứ xuống biển, có khá nhiều đối tượng nghiện ở đây, bạn phải hết sức chú ý đồ đạc. Tốt nhất không mang theo tiền, không có chỗ để đồ, không dịch vụ ăn uống.

Sơn Hào : khá, sạch hơn Quan Lạn nhưng cũng khá bẩn. Bãi biển dài vô kể, hạt cát to, không có nhiều loài thủy sinh bơi lăng nhăng vui mắt, rất rất nắng, sóng rất to, theo dân địa phương nói thì sóng đánh gãy răng. Có đối tượng nghiện và ăn cắp, hôm mình lên, anh nhân viên bị mất hơn 3.000.000 đồng. Đồ phải tự trông, để lên bãi cát phải có người trông. Có dịch vụ ăn uống, nhưng đắt cắt cổ, ăn bát mỳ Hảo Hảo gói 1.200 mà bán 10.000. Phao 10.000/chiếc. Có chỗ nghỉ trưa dù vẫn nắng. Bãi cát khá lớn nên một hoạt động thú vị khác bạn có thể làm trên bãi này là ngủ đêm trên bãi biển rất thú vị.

Minh Châu : tuyệt vời, sạch và trong, cát trắng nhỏ li ti như phấn, nước không sâu, không có rác rưởi gì cả vì nhà dân không gần đó. Hôm mình lên thì mới có một ông cụ già lắm rồi, vừa dựng xong cái chỗ để đồ và tắm tráng. Đấy là dịch vụ duy nhất. Thuê chỗ đấy cả ngày là 10.000/người, tắm một lần rồi về là 3.000. Tắm thoải mái, có phòng thay đồ. Không trộm cắp, nghiện thì có lúc buổi chiều, tuyệt đối vắng. Có thuyền đậu ngoài biển nhưng không ảnh hưởng gì vì người ta đi làm chiều. Rất nắng, bãi cát không dài lắm, đảo bao lấy bãi biển ở hai đầu.

Rừng thông :

Nếu bạn thích cứ hỏi người lái xe, ngoài tiền xe cho anh ta thêm 20.000 nữa, anh sẽ chỉ cho bạn đến tận nơi. Khi đi rừng thông, bạn nên cầm máy ảnh theo vì rất đẹp, không có sâu bọ rắn rết gì cả, ve kêu váng đầu, cát trắng, ...

Đặc sản :

Sá sùng (sâu biển) người ta khai thác ở trong đầm nước lợ trên đường đi ra Sơn Hào, bạn có thể nhìn thấy những cô chú mặc áo xanh xanh trắng trắng, họ đấy. Sá sùng ăn lạ, mình chưa thấy ngon ở đâu và đặc biệt đắt, một túi to đoành 1kg giá 1.000.000. Bạn có thể mua vài lạng và nên mua qua lái xe vì bạn có thể bị cắt cổ.

Kinh nghiệm người đã đi

Theo kinh nghiệm mình đi một mình, bạn nên nghỉ ở Quan Lạn, lấy số điện thoại của bác xe lam, lúc nào muốn đi đâu thì gọi bác ý, giờ giấc tùy mình nhưng hẹn thì phải đúng, người ở đây người ta quý đúng giờ, mình đi đúng giờ bác ý giảm cho 20.000. Tùy vào thời tiết để xác định nên đi biển bao lâu, nếu trời có mây, có mưa, nên ở từ sáng đến chiều 5h. Không nên về sớm vì chẳng có gì chơi với lại nóng lắm. Nên mang theo nhiều nước, uống nhiều vitamin C & E. Bôi kem chống nắng trước 30', tắm tráng cẩn thận. Rừng thông nên đi vào lúc nắng thật to và thật gắt vì chụp ảnh lúc ấy mới đẹp. Buổi tối thả bộ trên bãi biển, nên mang theo bia (lạnh), hoặc Coke (lạnh) để uống. Có thể mua đá với giá rất đắt cho vào thùng Coca Cola nói ở trên. Trên đảo không có tiệm ảnh đâu nên đừng dại mà mang máy cơ, cứ kĩ thuật số mà khuân đi, cảnh rất đẹp, mình chụp cả nghìn kiểu về lược dần. Không nên cho người nhà quê đi vì họ không thích cảnh vắng vẻ đâu, họ sẽ suốt ngày thở ngắn than dài là chẳng có cái gì hay cả dù biển đẹp vô cùng.

Tính tương đối tiền tiêu :

Đi đường, cả đi cả về, mình phải trả thêm cho thùng lạnh là 60.000 : 260.000
Tiền ở (4 đêm) : 600.000
Tiền nước mang đi : 15 lít : 50.000
Hoa quả, bánh trái : (có mận, vải, củ đậu bán trên cảng, nên mang những quả bóc vỏ ăn ngay, không mang quả to như dưa hấu, nên mang chuối, đào, xoài tất cả cho vào thùng lạnh) : 100.000 nên mua ở Hà Nội cho rẻ.
Tiền đá : 50.000
Tiền đi lại trên đảo : 300.000
Ăn uống trên đảo (rất chán, nên mang mỳ thật ngon đi) : 50.000 tiền mỳ mua ở Big C.
Mua quà về (sá sùng) : 500.000 (tùy bạn, muốn mua 1 lạng cũng được) Qua Hải Dương mua thêm bánh trái
Nên cầm dư ra 500.000
Tổng cộng : Mang đi 2.500.000, tiêu 1.860.000

Các thứ mang đi :

1. Tiền
2. Máy ảnh (thẻ nhớ 2gb)
3. Quần áo (mang ít thôi vì ở một mình một phòng có bao h mặc quần áo)
4. Các thứ vệ sinh mặt mũi răng miệng.
5. Kem chống nắng (SPF 30++), baby oil, body lotion (bôi lên chỗ bị cháy nắng)
6. Khăn tắm.
7. Đồ bơi, kính bơi, bàn thổi hơi để trên biển (bàn mà trong cái lọ bé tí, đến khi nhét đá vào rồi thổi nó to đùng lên).
8. Dao (tự vệ, gọt hoa quả)
9. Kính râm
10. Túi siêu chống nước hay còn gọi là túi ni lông. (mấy cái vào)
11. Tâm trạng thoải mái.

Dĩ nhiên là đi một mình nên đắt lè lưỡi ra thế này, đi theo tour rẻ bằng 1/3 nhưng không tự do bằng. Quyền lựa chọn thuộc về bạn.

Tình hình thế này: tao có khi đến tháng 7 mới làm được visa, trong thời gian chờ đợi tao ko thể làm j, chưa chắc đã đi xem việc đi đứng được thế nào. Sẵn tiện có Hưng kinh nghiệm đầy mình và Trê hướng dẫn viên cừ khôi nên bọn mày sẽ lên lịch trình + giá cả nhé. Cụ thể một tí ko lại đứa đi được đứa ko :D

Nói là đuổi guide đi thế thôi, tao chẳng tin là bố mẹ lớp mình cho đi mà ko có phụ huynh+guide. Tao sure đấy. Hôm nọ gọi cho Mo nghe nó bảo bố mẹ nó có vẻ phản đối.
Non: Mày ơi có đi được không thế?
Mo: Hôm nọ tao mới đánh tiếng mà bố mẹ tao đã có vẻ phản đối.
Non: Thế thì mày từ giờ đến lúc đấy ngoan ngoãn chăm chỉ, rửa bát quét nhà cẩn thận vào, thể nào mày cũng được đi.
Mo: Tao càng làm thế thì bố mẹ tao càng ko cho đi, thà tao đập phá bố mẹ tao đá ra đường còn dễ đi hơn ý chứ :))

Gì nữa nhỉ, 10/6 đến lấy hồ sơ thi DH hay cái j đấy đại loại thế, Trê Vanh có đến ko để đưa nhật ký lớp :-/

Mọi người học đến đâu rồi, vất vả lắm ko? thình thoảng thông báo để còn biết chứ, nhớ quá :x

Thanks mày. Tao tóm tắt lại những cái cần lưu ý cho đứa nào lười đọc.

Chỉ phủ sóng Vinafone và Viettel, Mobifone, HT và SFone thì chết cứng.

Trên đảo nước ngọt để uống rất đắt, bạn nên mua những bình Lavie 5 lít đi để uống và tiện xách, không thì mua bình 19 lít.
Ăn uống trên đảo rất chán, nên mang mỳ thật ngon đi.
Sá sùng ăn lạ, mình chưa thấy ngon ở đâu và đặc biệt đắt, một túi to đoành 1kg giá 1.000.000.

Mang kem chống nắng, kính bơi, đồ bơi vì hoặc là không có, hoặc là tiền thuê thì như mua mới.
Mang dao đi để tự vệ, gọt hoa quả.

Bãi biển :

Quan Lạn : bãi cát khá bẩn, có khá nhiều đối tượng nghiện, không có chỗ để đồ, không dịch vụ ăn uống.
Sơn Hào : cũng khá bẩn, rất rất nắng, sóng đánh gãy răng. Có đối tượng nghiện và ăn cắp. Có dịch vụ ăn uống đắt cắt cổ.
Minh Châu : tuyệt vời, sạch và trong. Tắm thoải mái, có phòng thay đồ. Không trộm cắp, nghiện thì có lúc buổi chiều, tuyệt đối vắng. Rất nắng, bãi cát không dài lắm, đảo bao lấy bãi biển ở hai đầu.

Không nên cho người nhà quê đi vì họ không thích cảnh vắng vẻ đâu, họ sẽ suốt ngày thở ngắn than dài là chẳng có cái gì hay cả dù biển đẹp vô cùng.
Wtf does this mean ?

Ôn thi:
Anh đang học Xuân Diệu, hay thì hay mà chán thì chán vô cùng.

Chỉnh sửa lần cuối:
thêm nữa :

bến tàu nếu ra buổi sáng rất trơn, người ta không nhắc mình đâu cho nên phải cẩn thận không ngã đập đầu vào đá chết

với cả đi trên tàu, nhất là bọn con trai không được chơi bài cũng bọn thuyền viên, bọn nó chơi giỏi lắm, hôm nay tao mất 50.000 ngồi chơi với bọn nó 4 ván. :))

Wtf does this mean ?
it means that our homegirls and homeboys shouldn't go, as the island isn't a place for them to actually enjoy things.

Sá sùng là con người ta nấu phở hay cho vào để ngọt nước chớ ăn ko thì ngon ở đâu :-??

Back
Bên trên