Trung Anh nè...

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
cái oánh giá bài là thử nghiệm chơi vậy thoai mà :)|
chán ốm
cả trang toàn linh ta linh tinh cái j thế này ko bit T___T
cái trò Mr HAO đấy nhảm bỏ ***** :)|
con Phim về rồi đấy, mọi người tụ tập hôm nào đi chơi đi :D lâu roài lớp mình ko gặp nhau mờ, thấy mọi người cứ đâm đầu vào học lò với thi mấy khối j j đó, roài con Khồn với mấy đứa nữa thì tớn đi chơi đâu hết roài ko biết T__T
làm trò jề đi chứ :((
Tú Vo ko có kế hoạch làm j à :D :)

toàn vote viếc linh ta linh tinh j thế này!!!!!từ Offline cho đến mailbox trên HAO, flood các thể loại mes.....Ai send mes vận động kiểu này thì làm ơn chừa tao ra, tao chả bao h bầu bán j đâu.......! Mở mailbox ra thấy 1 chị Đoàn Trang nào đấy kêu : em ơi vote cho anh này mới đc có 8 phiếu......Liếc xuống dưới thấy slogan : Hãy bầu cho Thái Minh Hoang hà,bạn sẽ hiểu vì sao .........Ko hiểu cái trò dở dẩn này bày ra làm j!

Dạo này topic nhạt quá, chả có chủ đề j cả,chả hứng post .........

nào cái bọn này :D nói thế chỉ tổ thêm mất hứng chứ đc cái j` :D
mà con film về cái là mất dạng luôn :| online cũng ko thấy :-w quên hết cả bạn bè rồi chẹp chẹp [-x

Dạo này tao mất liên lạc với lớp mình, hơn 1 tháng rồi :D
Chán đời, tao lại ngồi kể chuyện phiếm cho bọn mày nghe vậy :)
Hôm qua tao lên TH, tham gia cái chương trình giờ cao điểm phát trực tiếp về Bệnh thành tích, chắc bọn mày ko xem :-? , đi với mấy bạn lớp A1. Sau khi về, tao có những cảm nghĩ như sau:

1.Về chương trình :
Hơi thất vọng 1 tí, chỉ trình bày diễn giải xuôi xuôi ra, chưa thấy bật lên giải pháp ở đâu. 2 bác thứ trưởng với nguyên bộ trưởng nói cũng có vẻ rất quyết tâm này kia nhưng vẫn cứ là khẩu hiệu :).Ngồi nghe mà sốt cả ruột, nhất là đến phần khán giả phát biểu, dài và làm loãng chương trình, thế mà mấy ông bà làm chương trình ko cut, ko kiểm soát được :|

Trước kia tao vẫn nghĩ đài TH là nơi sầm uất, mọi người làm việc với tốc độ như tên bắn và đòi hỏi sự pro cao, hóa ra là mình tưởng bở.Sau khi đi đến đó tầm 3 lần, được sáng mắt ra :)

2.Về bản thân tao:
Gần đây có mấy đứa bạn đi du học về, thấy bọn nó có phần cô đơn và lạc lõng ít nhiều.Tao thỉnh thoảng ngồi hỏi bản thân : xác định cho mình đi du học để làm gì, có cái giá nào và mình có sẵn sàng bù đắp, trả giá cho nó hay chưa? Để đạt được mục đích của mình, có phải du học là con đường duy nhất? Có con đường nào tốt hơn ko?.....:) Chưa chắc con Ngọc Ú quyết định ở lại đã là sai lầm :) hay bỏ cuộc gì gì đó đâu /:). Tao tự thấy mình thuộc vào dạng con nhà nghèo vượt khó nên cái gì cũng phải suy tính suy tính :)....

Tầm hơn 2h sáng hôm nào đó, tao chat với Nam Phương, thấy nó nói rất lạ : "Mày ơi, tao đang tìm đường về nhà, sợ quá, chả biết đi gì " :| . Đến mấy hôm sau hỏi lại , hóa ra nó 1 thân 1 mình 1 ba lô đi du lịch @-) , phục bạn thật. Chat chit với nó, thấy nó nói "Đường đi dạy tao nhiều điều hơn ngồi nhà học Toán.... Có đi mới biết dân mình sống ntn, còn nghèo, còn nhiều nơi ko thể tưởng tượng được đâu mày ạ " :). Rốt cục thì mình học, mình làm là để ra trường có mảnh bằng đẹp, chung qui là để có nhiều tiền ?.....Thích câu nói tâm đắc của Thảo dê A1 "sống ở 1 đất nước nghèo khó mà chỉ biết nghĩ cho mình là 1 tội ác" :)

Tao đang bối rối lắm, đứa nào thấy tao dạo này cứ im im thì thông cảm cho bạn :) . 11 năm học hành rồi, bây h bảo tao thích làm nghề gì, có ước mơ hoài bão gì , chắc tao phải lấy tay che mặt. Tao nhớ có lần cô Hạnh hỏi về ước mơ nghề nghiệp tương lai , tao đã xấu hổ thế nào rồi :|

Hôm qua đi học thêm Toán, tao ngủ trong lớp :(( , rồi tự dưng DD kêu kêu, làm cả thầy cả lớp quay lại nhìn mình:(( . Ôi thật là bê tha, ngượng ko để đâu cho hết :(( :(( :(( . Thề là từ nay em ko dám để chuông DD, ko dám ko ngủ trưa nữa :| . Bố khỉ :((

Chỉnh sửa lần cuối:
thấy bọn nó có phần cô đơn và lạc lõng ít nhiều

cái này là chắc bọn nó ko hợp mùi việt nam mình nữa :))

sống ở 1 đất nước nghèo khó mà chỉ biết nghĩ cho mình là 1 tội ác
nghe câu này thì đúng là bí thư đoàn :-B phát sợ, mà tau thì tau vẫn theo chủ nghĩa lo cho bản thân đi đã rồi hãy care đến trẻ em tật nguyền thiệt thòi rồi các thể loại cần giúp đỡ j j đó sau :p Mình phải giúp bản thân mình rồi thì mới đủ khả năng và tư cách giúp người khác chứ :p không thì người ta lại buông 1 câu: no, thanks hoặc mày cũng có hơn j tau đâu mà đòi ban ơn, or something like that, hề hề hề câu này chắc bạn Thảo dê đọc được ở đâu roài xướng lên roài T___T to tát thế mà làm j

YM nhà tau dạo này hâm đơ nên ko nói riêng đc với mày Xu ạ :D
vào năm mày với tau triển khai vụ after school nhá :) tau về nhà mày hoặc mày về nhà tau :D roài học mấy cái bài trên lớp T___T tau thì chỉ care đến toán với văn thoai :D mày giúp tau cái môn văn nhá :D tau giúp mày tiếng trung :D ok? còn mấy môn bựa như kĩ thuật hay sử địa chúng mình cùng "chuẩn bị" nhá ;) hôm nào mày bận đi học buổi chiều thì thoai tau về nhà ngủ :p
thế nhá :D
có thêm ideas j thì bẩu tau hoặc alô nhá T__T đừng mes, cái YM ko nhận đc offline message :((

chèm chẹp, con Phim biến đâu roài ko bit :-w tau đang cần gửi đồ cho bạn Téo :-w

Hehe, Nam Phương thì tao phục rồi :D. Ko hiểu nó đi mấy tuần nhỉ ? Tao mà đi thì chắc về nhà ăn chửi cả tháng :D. Tưởng tượng ra là 1 việc mà chứng kiến tận mắt là chuyện khác mày ah.

Về đài TH thì bao giờ ko ăn 1 tí tiền rót nào thì chắc sẽ khá hơn. Phải (vài) chục năm nữa để mấy ông thế hệ bao cấp nhường chỗ những người có suy nghĩ hợp lí hơn.

Còn về cái câu "sống ở 1 đất nước nghèo khó mà chỉ biết nghĩ cho mình là 1 tội ác" thì tao nghĩ, mày phải tự lo được cho mình đã, rồi lo được cho những người xung quanh (gia đình, bạn bè) rồi mới tính đến những thứ rộng hơn. Bao giờ tao mở được công ty của mình có tiền khoảng vài (chục) triệu USD thì tao sẽ đi làm từ thiện :D, ko thì muốn cũng chẳng có sức đâu. Mà tao ghét các thứ dính đến chính trị hay bộ máy nhà nước nên tao cũng chẳng buồn nghĩ đến tầm quốc gia làm gì (trừ chuyện business ra). Sorry lẽ ra tao ko nên bới móc mấy cái chi tiết này nhưng mà ... có cái gì đó làm tao phải nói.

Chỉnh sửa lần cuối:
Làm bài Lí mãi bực cả mình, Lí cấp 2 @-)... Tao quên sạch bách :((

Bây h tao mới lên mới đọc bài lớp mình
@ Ngọc và dvd : tao ko thấy câu nói của Thảo cần phải xoáy vào phân tích làm gì . Thực sự thì đó ko phải điều tao muốn nói, chỉ bởi vì tao thích câu này và thấy nó đúng, hơn nữa, tao thấy nó là lời nói tâm huyết,thấy chí lí nên mới trích ra ở đây, ko phải là lời sáo rỗng xướng lên cho vui miệng đâu.
Thôi , mong bọn mày đừng đứa nào nói gì về câu kia nữa nhé, tao ko muốn Thảo đọc được lại hiểu lầm.
Còn nữa,đương nhiên , đúng là mày phải giỏi giang tử tế thì mới giúp người được, nhưng cái tao muốn nói ở đây ko phải là kiểu tài chính này nọ.

Bao giờ tao mở được công ty của mình có tiền khoảng vài (chục) triệu USD thì tao sẽ đi làm từ thiện , ko thì muốn cũng chẳng có sức đâu. Mà tao ghét các thứ dính đến chính trị hay bộ máy nhà nước nên tao cũng chẳng buồn nghĩ đến tầm quốc gia làm gì (trừ chuyện business ra).

Billgate thì chắc chắn có trong tay vài chục triệu đô :) mà còn phải nghĩ lâu về việc làm từ thiện ntn, quản lí ra sao mới có hiệu quả, chứ ko dám vứt bừa.

Vả lại , tao ko nói đến từ thiện gì ở đây thì phải, tao chỉ nói đến 1 chút suy nghĩ và 1 ít thời gian để nghĩ xem nên làm ntn thôi. Hay là nên đợi đến lúc có chục triệu $ rồi nghĩ sau ? Bao giờ thì bản thân mình mới tốt được như mình mong muốn ? Bao giờ thì mới gọi là " hơn người" để giúp người khác ? Phải cần có tư cách gì đó thì mới được suy nghĩ về đất nước ??? Bây giờ ko phải là mình đã hưởng được rất nhiều rồi đấy à, chưa thấy là đã đến lúc cần bỏ ra đáp lại cho những gì mình được nhận ?

Business ko liên quan đến chính trị , cũng ko liên quan đến bộ máy nhà nước ??? Xem ra là tuy ai cũng phàn nàn về nhà nước thối nát và chính trị ,nào là thiếu dân chủ này nọ , nhưng mọi người chỉ muốn ngồi nhà hùa theo báo chí phê phán, móc máy tùm lum, tưởng tượng ra tương lai tươi đẹp, hay là đợi mình có tiền để quăng 1 cái và bùm : đất nước ta hết sạch người nghèo, bùm 1 cái nữa: chúng ta có 1 bộ máy nhà nước trong sạch , vững mạnh ????

Hê hê, có gì mà ko tưởng tượng được, Đảng ta bao năm qua vẫn trong sạch, vững mạnh được cơ mà . Thế còn muốn gì hơn ở đất nước gdp/ng khoảng $500 . Đi làm gì nhiều cho mệt, ở nhà chịu khó tưởng tượng đê.

Tiền ít ko phải là vấn đề. Nhật Bản sau WW2 đi lên tay trắng. Tiền là hệ quả thôi.
@ Đăng : mày nói y như mẹ tao " đi nhiều làm gì cho mệt ". Uh thì đương nhiên ai cũng thích ở nhà điều hoà nước mát rồi. Đã vậy thật thì ko nên phê phán gì chính quyền, chỉ chê cho sướng thì chả có ích cho ai đâu. Vả lại, đã thuộc tầng lớp sướng nhất xh rồi , có gì để than vãn nữa?
Trong năm tao cũng thỉnh thoảng nghe bọn con trai nói nhiều về chính trị, hôm thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng nhậm chức, cũng thấy stt của Thành Trung để là " bye bye VN", còn thì trả lời cho câu hỏi tại sao của tao, ko thấy bạn ý đưa ra lí do nào thuyết phục.Từ những cuộc nói chuyện của bọn mày, tao rút ra được rằng: đất nước này quả thức thối tha nát bét , và đừng mong làm được gì nữa, nó đã là như thế thì cứ để cho nó như thế. Uh thế còn những " công dân ít tuổi " như chúng ta chắc là ko làm nổi gì thì cũng cứ chê nghe nó cho nó to tát, cũng vui , chủ đề thật là nóng hổi.

Tao lại mạn phép hỏi lại : đỗ ĐH rồi làm gì ? đi du học rồi làm gì ? Ai cũng du học vì trong nước kinh tởm quá, và đến chỗ sạch rồi thì có còn gì níu kéo để quay lại nữa ko ? Kiều như gia đình trục trặc thì sang nhà hàng xóm ở nhờ ???

.....................................................................................................

Tao lại lắm mồm rồi . Tao biết là bọn mày sẽ khó chịu , sẽ chửi tao là con này cũng như ai mà lại dám to mồm nói năng lung tung, cũng có thể Dvd sẽ quote từng câu của tao ra mổ xẻ. Nhưng tao sợ tệ hơn là thở dài , phẩy tay , coi như con này điên hết thuốc rồi, ko đáng nói ji, lúc đấy thì tao mới đúng là thảm .

Dvd sẽ quote từng câu của tao ra mổ xẻ

Mày hiểu tao rồi đấy :D. Ko ai khó chịu đâu, chỉ là muốn nói thôi. Mọi người đều muốn nêu ra ý kiến của mình mà. Tính tao vốn ích kỉ nên cũng ko có tư cách gì để nói cả. Thật sự tao nghĩ mình cũng chẳng cần phải làm gì to tát, sống được thoải mái, giúp đỡ được bạn bè là tốt lắm rồi (đấy là lúc nào tao vui vẻ :D).

Business ko liên quan đến chính trị , cũng ko liên quan đến bộ máy nhà nước ??? Xem ra là tuy ai cũng phàn nàn về nhà nước thối nát và chính trị ,nào là thiếu dân chủ này nọ , nhưng mọi người chỉ muốn ngồi nhà hùa theo báo chí phê phán, móc máy tùm lum, tưởng tượng ra tương lai tươi đẹp, hay là đợi mình có tiền để quăng 1 cái và bùm : đất nước ta hết sạch người nghèo, bùm 1 cái nữa: chúng ta có 1 bộ máy nhà nước trong sạch , vững mạnh ????

Ầy, chính trị thì phải liên quan đến kinh tế rồi, cái đấy thì ko phải bàn cãi. Có điều đừng nói kiểu phủ đầu thế chứ. Có ai bảo tiền nhiều là giải quyết được ngay đâu ?

Tiền ít ko phải là vấn đề.

Oh, tao nghĩ là có. Đại khái là tiền ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày, đến văn hóa, đến giáo dục, túm lại là ảnh hưởng đến tất cả các khía cạnh cuộc sống. Tất nhiên là ảnh hưởng có qua thì có lại.
Thử hỏi tại sao người ta lại chạy theo thành tích ? Vì được khen thưởng.
Thế tại sao lại chạy theo khen thưởng ? Vì được tiền, được tiếng, thật là đơn giản.
Thế tại sao biết thế mà lại ko sửa ? Vì sửa thì có thể mọi thứ sẽ tốt lên nhưng lợi lộc mấy cá nhân ra quyết định sẽ giảm đi.
Oh, vậy thì làm thế nào ? Thay đổi suy nghĩ qua giáo dục & nếu mấy vị đấy có đủ tiền làm từ thiện thì thay vào đó thể sửa cơ chế 1 tí :). Thêm nữa là ko phải lợi hay ko mà ko sửa mà là chẳng ai muốn làm. Như mọi khi cũng tốt chứ sao, sửa làm gì ?
Có lẽ phải chờ bao giờ các loại báo chí TV kêu la vài tháng thì người ta mới thấy "Oh, kể ra thì cũng ko ổn, sửa chữa nào !" Người lãnh đạo thiếu nhiệt tình trong công việc thì đâu muốn khởi xướng ra cái gì.

Hehe, lan man quá. Tóm lại tiền cũng là 1 phần của vấn đề, và chúng ta hãy chờ Xu lên nắm quyền, hi vọng là đến lúc đấy nhiệt tình của bạn chưa nguội :). Có nhiệt tình + kiến thức + tiền = giải quyết được mọi vấn đề. Ko phải ko ai muốn thay đổi mà là, có bao nhiêu là thứ, ai interest vào đấy thì cứ việc cố gắng thay đổi, ai ko thì cho lời nhận xét của mình. Dù tao ko biết nấu ăn nhưng nếu đến quán ăn mà thức ăn dở thì tao vẫn có quyền chê chứ. Vì đấy là trách nhiệm của người nấu, tao dù sao cũng trả tiền ăn rồi, cũng như mọi người phải đóng thuế vậy.

đỗ ĐH rồi làm gì ? đi du học rồi làm gì ? Ai cũng du học vì trong nước kinh tởm quá, và đến chỗ sạch rồi thì có còn gì níu kéo để quay lại nữa ko ? Kiều như gia đình trục trặc thì sang nhà hàng xóm ở nhờ ???

Đấy là tùy theo quan niệm mỗi người. Nếu ai nghĩ gia đình là thuộc về mình thì có thể về nhà dọn dẹp cho nó tốt đẹp hơn. Còn ai quan niệm là chỉ có bản thân là thuộc về mình, mọi thứ khác chỉ là những thứ có quan hệ đến mình để đáp ứng nhu cầu sống thì thôi :).

Chỉnh sửa lần cuối:
Tiền ít ko phải là vấn đề. Nhật Bản sau WW2 đi lên tay trắng. Tiền là hệ quả thôi.

? Sao ko là vấn đề nhỉ? Nếu ko là vấn đề thì tại sao Nhật với VN lại khác nhau nhiều thế? Với cả Nhật nó phát triển thế nào thì rắc rối lắm, đến mấy thằng giáo kinh tế nói vài ngày chắc cũng chưa hết đâu, thôi ko bàn nhé :D.

@ Đăng : mày nói y như mẹ tao " đi nhiều làm gì cho mệt ". Uh thì đương nhiên ai cũng thích ở nhà điều hoà nước mát rồi. Đã vậy thật thì ko nên phê phán gì chính quyền, chỉ chê cho sướng thì chả có ích cho ai đâu. Vả lại, đã thuộc tầng lớp sướng nhất xh rồi , có gì để than vãn nữa?
Trong năm tao cũng thỉnh thoảng nghe bọn con trai nói nhiều về chính trị, hôm thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng nhậm chức, cũng thấy stt của Thành Trung để là " bye bye VN", còn thì trả lời cho câu hỏi tại sao của tao, ko thấy bạn ý đưa ra lí do nào thuyết phục.Từ những cuộc nói chuyện của bọn mày, tao rút ra được rằng: đất nước này quả thức thối tha nát bét , và đừng mong làm được gì nữa, nó đã là như thế thì cứ để cho nó như thế. Uh thế còn những " công dân ít tuổi " như chúng ta chắc là ko làm nổi gì thì cũng cứ chê nghe nó cho nó to tát, cũng vui , chủ đề thật là nóng hổi.

Tao lại mạn phép hỏi lại : đỗ ĐH rồi làm gì ? đi du học rồi làm gì ? Ai cũng du học vì trong nước kinh tởm quá, và đến chỗ sạch rồi thì có còn gì níu kéo để quay lại nữa ko ? Kiều như gia đình trục trặc thì sang nhà hàng xóm ở nhờ ???

Hì, tao cũng đi nhiều rồi, từ nơi giàu khủng khiếp có, nơi giàu bt có và có nơi cũng chẳng hơn VN là bao nhiêu, nơi nghèo hơn HN rất nhiều thì thậm chí gần như tuần nào tao cũng về nên --> "đi làm gì nhiều cho mệt" :D. Ờ nhưng mà cũng vui, chắc vẫn phải đi thêm :)).

Còn về cái phần chính trị mày nói, cái này nó thuộc nhận thức và quan điểm của từng người rồi. Như mày thấy chính trị là cái gì đó to tát, nhưng tao lại thấy nó rất bình thường. Tao cũng thấy rất lạ (bây h thì cũng hết rồi :D) rằng tại sao rất nhiều người cho rằng chuyện chính trị là to tát? Thuộc tầng lớp sướng nhất của XH (cái này chưa chắc, ừ nhưng cứ cho là thế đi tại cũng sướng hơn rất rất nhiều ngưởi rồi :D) thì thôi ko phê phán nữa, lo giúp người nghèo hơn đi, rồi chờ vài năm nữa họ làm thêm phát cách mạng vô sản nữa chăng. Hê hê, còn tao thấy NTDung lên làm thủ tướng hay ai cũng thế khác gì đâu, trừ khi thằng đấy được mang ra cho 80tr người bỏ phiếu :D.

Còn câu hỏi của Xu về Đại học, gặp thầy Cường_SH hỏi nhé, câu trả lời đầy đủ phết :)). Ơ thế sang nhà hàng xóm là ở được luôn ko phải về nữa à? Mà tao hơn chục năm nay sống ở đây chưa biết nhà hàng xóm là j 8-}.

Lâu lắm topic lớp mình mới có cái nói vui phết :p.

lớp mình hợp nhau mỗi khoản discussion :-B
dời
Giả dụ về sau tao thành đạt giàu có đi đâu người ta nghe tên thôi cũng nể, người Anh, Mỹ, Nhật, Hàn đều nể nhá thì lúc đấy tau nói tau là người Việt Nam đấy :p thì thế là tau làm đc cho đất nước roài còn jề :p hehehe Tau ko đóng góp tiền của thì về mặt reputation cũng đóng góp đc.
Ví dụ như vậy để bạn Xu hiểu thế thôi. Mỗi người có cách đóng góp xây dựng cho đất nước khác nhau. Cái cách tự lo cho mình rồi mới lo cho đất nước là cách tốt nhất. Nếu những j mình làm ko giúp j cải tạo xã hội thì ít nhất mình cũng phải là gánh nặng của xã hội. ( cái này học từ hồi bé tí :)) )

Một điểm nữa, mày nghĩ là người dân còn nhiều nơi sống khổ sở, thiếu thốn thấy thương cảm cho họ và mày tự vấn bản thân là mình cần làm j đi chứ.
:p "công dân ít tuổi" làm j đây? có làm đc j ko?
Tau nghĩ bi h thì không. Khi nào mày có quyền, có tiền, có sự kính trọng thì mày mới hòng thay đổi đc đời sống của họ :p
Nói ko xa chứ cái quê nhà tau :D nó bi h ko phải là bần cùng hóa như kiểu chí phèo mà là bần tiện hóa. Phát ghê phát tởm. Nó ăn sâu vào tiềm thức người ta roài, an phận thủ thường, chí hướng làm giàu thì ko có, nghèo rớt nhưng người ta vẫn ko hề kêu khổ này khổ kia vì người ta bằng lòng với chuyện đó.
Theo tau, thì đấy là nguyên nhân người ta nghèo, chả có chí hướng j sất. Nếu thực sự muốn làm giàu thì người ta đã làm mô hình này, mô hình kia, trồng cây này cây kia, đánh bắt các thứ.
Tau về sau mà có tiền tau sẽ quay về giúp cái nhà quê bần tiện của tau :)) Tau sure là tau làm đc.

Kết luận là nếu muốn giúp j cho đất nước thì cứ thành đạt đi đã, roài quay về giúp cái mảnh quê nghèo của nhà mình.

:)| nẫu ruột
việc đấy đối với tau lại bắt đầu bằng tấm bằng đại học ở nước ngoài
học đi bọn mày ạ ^^

con Ngọc nói đúng :D Xu có nghĩ quá xa xôi ko :p khi mà việc trc mắt của mình bây h là phải học, có đc cái bằng, hoặc ít ra là = 1 cák nào đấy để có sự nghiệp thành công... rồi lúc đấy hẵng tính chuyện thay đổi này nọ....
mà bọn mày nói thật là cao siêu quá 8-}

Xu có chí hướng quá :) Ông tin cháu sẽ là nhân tố quan trọng trong tương lai gần :)

Tớ chẳng thấy có gì là quá cao siêu cả. chúng ta có thể bắt tay vào thực hiện ước mơ "nóng" của Xu ngay từ bây giờ. Bằng cách đảm bảo cho tương lai của mình, hàng ngày cố gắng "luyện" sự quan tâm đến người khác. Với Nam Phương, bạn ấy chọn cách đi đến những nơi tận cùng, những nơi "most" để chứng kiến, cảm thông. Còn mình không có điều kiện như thế thì có thể ... nghe những người như Nam Phương kể lại :) Thường thì national TV người ta chỉ show ra nước mình đang đi lên thế nào thôi, hầu hết những cái tồi tệ thì người ta chả tuôn ra làm gì, trừ phi là nó đã bung bét ra cả rồi. Nhiều lúc tớ cũng thấy mình thật là tệ hại, bởi không cảm thấy sự thương xót đối với những người kém may mắn. Nhưng đã thay đổi từ năm ngoái, khi tự đặt ra câu hỏi : Nếu sau này mình phải sống trong cảnh bần cùng như thế thì thế nào ? Tớ đã tự đặt mình vào hoàn cảnh như thế và thấy rất khủng khiếp khi không thấy có bất kỳ sự giúp đỡ nào từ những người xung quanh.

Nói chung là chỉ cần có cảm giác thương xót người khác như Xu là tốt lắm rồi, xã hội đã có thêm một tấm lòng, nếu sau này có khả năng, và đúng như DVD nói, là chưa "nguội" thì những người miserable đã có một nguồn trợ giúp quý báu. Còn để được như thế, cách tốt nhất là cứ tự đảm bảo cho mình một tương lai tốt đẹp đi đã, rồi tự nhiên mình sẽ giúp những người khác, bằng cách nào ? Thì bằng income tax :D hay là tiền từ thiện tự nguyện cũng như ép buộc (tính bằng ngày lương ý, anh tớ vẫn thường phải góp ngày lương vào làm từ thiện :D), cũng như sức lao động, tri thức truyền đạt cho người nghèo kém nhận thức.

Chẳng có gì phải đợi đến "khi nào lớn lên, thành đạt, giàu có, có quyền blah blah blah", chúng ta có thể làm ngay từ bây giờ, our generation đã, đang và sẽ làm cho xã hội tốt đẹp hơn. Còn nếu không làm được như thế từ ngày hôm nay, chẳng có lý gì nói là "sau này tao làm" được cả :))

Đúng là xã hội VN bây h thối nát quá, thỉnh thoảng thấy hơi trách cụ Hồ, mặc dù cụ là người vĩ đại. XHVN không được tốt đẹp lắm bởi vì nó không tuân theo các bước cơ bản của xã hội, bỏ qua chế độ TBCN, bước thẳng lên XHCN, trong khi chưa đủ điều kiện vật chất cũng như tinh thần để trở thành một xã hội theo hướng đấy. Bây h thì thế nào. Nền kinh tế đa thành phần, xã hội chủ nghĩa mà lại có thành phần kinh tế tư bản, mà lại là thành phần đang phát triển, sắp nắm gần hết tiền của rồi còn gì (Vinamilk bán cổ phần cho tư nhân 49.99%, để cho nhà nước vẫn giữ phần lớn là một ví dụ) Và khi những nhà tư bản nắm miếng bánh to hơn của nền kinh tế, dĩ nhiên, quyền hành sẽ "rơi"/bay và tay họ. Chắc lúc đấy, lại sẽ có cách mạng gì đấy để giải quyết mâu thuẫn, đưa VN vào quy trình cũ.

Còn chúng ta bây h muôn trách cũng chẳng biết là nên trách ai đâu. Trách bác Tiến Dũng á ? Để làm gì ? Bác ý cũng chỉ là một mắt xích nhỏ của lịch sử phát triển, hay trách PMU18 :)) Ghét thì bắn hết đi, chắc chả còn ai, chắc phải đào mồ người chết lên mà bắn mất.

Dũng nói đúng mà, phải thay đổi giáo dục, giáo dục là nguồn ra cho thế hệ mới, không chỉ có trường lớp mà còn có cả gia đình, nói chung phải cải tiến hết thì mới mong "nhanh" được. Nhưng mà hình như bạn Dũng hơi đánh giá cao vai trò của vật chất (cụ thể là tiền). Nếu như Bill Gate ông ý không có nhận thức đúng đắn về xã hội, ông ý sẽ không đời nào hiến 95% tài sản của mình cho thế giới, để giúp đỡ người khác. Tao tin nếu Xu giàu có như Bill, Xu cũng sẽ làm hành động tương tự, hoàn toàn không phải là bắt chước. :)

Hì, tao cũng đi nhiều rồi, từ nơi giàu khủng khiếp có, nơi giàu bt có và có nơi cũng chẳng hơn VN là bao nhiêu, nơi nghèo hơn HN rất nhiều thì thậm chí gần như tuần nào tao cũng về nên --> "đi làm gì nhiều cho mệt" . Ờ nhưng mà cũng vui, chắc vẫn phải đi thêm

Thế này cũng là đi mà bạn, thế này thì bạn đi nhiều quá còn gì. Nhưng thật sự tớ thấy bạn hơi nhỏ. Không bình luận thêm nữa.

Còn Ngọc, bạn đừng ghê tởm người nghèo ở quê bạn nhé, có thể trông người ta bần cùng thật đấy, nhưng người ta cần sự giúp đỡ. Đừng ruồng bỏ người ta nhé :D. Sau này, hãy về VN và giúp họ, có khi người ta lại lập chùa chiền ... thờ bạn :D (kidding) Hoặc chí ít là xây trường rồi đặt tên : Hoàng Như Ngọc :D

học đi bọn mày ạ ^^

Đúng rồi, đầu tiên phải bảo đảm cho mình một tương lai ;)
THế thôi. Đi chơi đây :)) :)) :)) (kidding)

Chỉnh sửa lần cuối:
Còn Ngọc, bạn đừng ghê tởm người nghèo ở quê bạn nhé, có thể trông người ta bần cùng thật đấy, nhưng người ta cần sự giúp đỡ. Đừng ruồng bỏ người ta nhé . Sau này, hãy về VN và giúp họ, có khi người ta lại lập chùa chiền ... thờ bạn (kidding) Hoặc chí ít là xây trường rồi đặt tên : Hoàng Như Ngọc

dời hỡi :p mày phải biết ghê biết tởm cái sự bần tiện ở nhà quê thì mới giúp họ đc chứ mầy :p
đấy là những j tau đã làm. Không phải nhà quê phơi bày cái ghê tởm ra cho mày thấy, mày phải về mà nói chuyện với họ ấy.
Dĩ nhiên tau ko thừa time mà đi từng nhà mà hỏi, ở quê có hệ thống phát thanh truyền tin riêng :)) ngồi ở trong nhà thoai, đợi 1 lát có mấy bác sang "hỏi thăm" nhà mình ngay ấy mà :))
roài nếu thực sự quan tâm thì mày hỏi thăm lại vài câu :p ví dụ làng mình có nghề j truyền thống ko? Thế là các bác gái phun ra hết ấy mà, ngồi nghe cũng hiểu đc sao họ ngheò, và cũng hiêu đc nhiều cái bần tiện đáng ghê.
well, có thể có những chuyện tau hiểu sai. :D hì hì anyway vẫn nên tìm hiểu.

Tau nghĩ là nếu biết thấy ái ngại cho họ, hiểu vì sao người ta bần tiện đến thế thì mới giúp đc :p
Mày về quê mà làm thế thì cũng sẽ hiểu :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhưng mà hình như bạn Dũng hơi đánh giá cao vai trò của vật chất

Ý tao nói là tầm xã hội chứ ko phải tầm cá nhân.

Rất tiếc là tao chẳng về quê bao giờ. Quê tao chẳng có ai bố mẹ tao quen chứ đừng nói đến tao nên tao chẳng có khái niệm gì về quê cả. Ngọc, mày khai sáng cho tao 1 ít đi :)

hề :D tau kể cho mày tất cả những j tau bit về quê tau nhá :D

hơi dài đấy

về nhà quê nhà tau, ô tô đi vào làng mà ko phải người làng lái là sẽ bị các anh rai làng ra gây sự. Không cẩn thận mà quệt phải bàn ghế người ta để giữa đường, hoặc làm đổ mấy cái bạt người ta che mưa nắng cho hàng quán ( ở giữa đường làng ấy) thì phải đền ngay 100k-200k ko thì nó vào nhà nó chửi cho :D Vẫn nhưng lề lối như xưa, phép vua thua lệ làng, cái làng Yên Xá nhà tau thu nhỏ 1 góc lạc hậu ở Hà Đông.
Làng ngày xưa có nghề làm guốc và thợ mộc. Bi giờ thì chỉ có vài nhà còn làm guốc, còn lại phần lớn lao động trong làng là công nhân nhà máy dệt, nhà máy Cao-Xà-Lá ấy :)) lol tau ko nhớ tên mới của nó, với cả nhà máy giày thượng đình :-B. Well :-? lương thì toàn 1tr hơn thì phải, I'm not sure. Ở nhà quê người ta ko thik mình hỏi mấy chuyện tiền nong, trừ khi vay tiền nhau.
Well, tau ko hiểu sao nhưng người ta rất thik nhà cửa trong làng cứ phải thông với nhau về mặt tầm nhìn :-? Ý tau là bao h cũng có cửa sổ ở sau lưng nhà, mở ra là nhìn thẳng vào chính diện nhà đằng sau :| well :-? cái này người ta gọi là "có j còn trông nhà hộ nhau".
Một điều nữa là về làng thì mày sẽ có cảm giác rất akward :)) ý tau là đi đâu cũng gặp họ hàng. Làng có 2 họ là họ Hoàng với họ Vũ đánh nhau có tiền sử từ lâu. well, tau có rất nhiều cháu, bác, cô, dì từ trên dời rơi xuống :)| Nếu ko cẩn thận mày sẽ bị kéo vào mấy cuộc buôn dưa lê kéo dài vô tận của mấy cái bà đấy. ỐI dời ôi, họ bỏ cả vườn tược con cái đấy mà buôn đc cơ nhá, hình như cũng chả có việc j khác làm [-( Ngồi với họ á, nghe đc khối chuyện.
Thằng này đuổi mẹ ra khỏi nhà, con kia cướp đất của em, ông này ông kia bán đất tổ tiên, dời roài all kinds of chửi bới :))
Rai làng nhìn thấy tau và cứ nhìn thôi [-( may mà tau đi với bố tau.
Làng tau cũng có adsl tốc độ cao :D ở ngay trước cổng nhà tau mà lúc nào cũng đông lắm. :D toàn chat chit với game.
Nếu chuyển về nhà quê ở, 1 tuần cứ 2-3 lần phải đi đám cưới đám ma, mừng cho cháu nó tròn tháng, mừng cháu kia ra ở riêng, mừng thế này thế kia, chia buồn thế này thế kia. Chả có cái đêk j mà vẫn thik mổ lợn giết gà ăn mừng [-(
Ăn lắm thế mà ko viêm tụy cấp hết cả lũ cũng lạ. ^.^
roài nhá, còn thi nhà thờ tổ nào to hơn cơ
lần này bố tau về quê xây nhà thờ tổ mà :D
vừa mới đưa xe vào nhà đã thấy các bác sang "hỏi thăm" và phổ biến tình hình : nhà thờ tổ họ Hoàng cần to, rộng, hoành tráng....hơn cái nhà bên kia đầu làng. Whatever [-(
cháo ko có mà ăn còn bày trò nữa [-( sĩ diện lên cao
:D mà họ nhà tau có cái cụm từ " con gái họ Hoàng mà " :)) ko rõ là có ý j :-?

Về con người, làng tau chỉ có 2 loại người: 1 là rất hiền lành, nhưng hiền lành 1 cách nhẫn nhục [-( 2 là loại chả có cái j nhưng rất tinh tướng hách dịch, độc ác tàn nhẫn ^^ chả tử tế j
2 loại người như thế :) chả trách họ cùng sống đc với nhau.
Muốn giúp người ta, thì phải nhìn đúng người mà giúp :D
Bố tau năm trước bỏ tiền cho 1 thằng đi học ở trung quốc rồi về bố tau cho nó làm việc ở công ty bố tau. 6 tháng sau nó tự ý bỏ việc :)) chắc vì chả bit làm cái đêk j, phí mất mấy chục triệu của papa [-(
Từ đấy chả thấy cái mẹt nó ở nhà tau. [-( còn chưa giả tau mấy quyển sách. [-(

chèm chẹp
đấy cái làng tau thế.
Những câu chuyện tốt đẹp có ý nghĩa thì cũng có :D
ví dụ bà Cường chị ông tau. 15 tuổi bị gả cho ông mù dở trong cuộc nhậu của cụ Tổ. Gả xong mới biết cả nhà đấy mù dở, 1 mình bà mới 15 tuổi đã phải đi làm ruộng, đóng guốc để nuôi cả nhà. Tao còn nhớ 1 chuyện, lúc chiến tranh, giặc càn vào nhà, bà phải xõa tóc giả điên để bọn lính ko rape :D và bảo vệ đc đàn con.
hờ hờ, thế rồi sau đó con của bà ko thèm ra khiêng quan tài bà ra nghĩa trang. Người ta đã phải gọi mấy đứa cháu họ xa ra khênh [-(

Chuyện làng quê kể hết ngày ko xong.

Chắc tùy lằng xã chứ quê tau ko đến nỗi kinh khủng như thế hic .... Tao chỉ nhớ 1 lần tao về quê mấy thằng trai làng ngớ ngẩn tăng 3 phun cho 1 câu : " em ơi thik vui vẻ ko, lê giường sướng lắm " khiếp mẹ ơi ọe ọe :-s /:)

Công nhận rằng cái Xã Hội nửa tư bản nửa Xã Hội này đang dần khiến con ngừoi trở nên lãnh cảm lạnh lùng. Có 2 VDtao đã trải qua không biết bọn mày thấy thế nào chứ tao đau kinh khủng, thất vọng ghê gớm

1 - Có 1 lần tao thấy 1 cô đổ xe đạp ra đường tao vội chạy đến giúp cô nâng xe dậy, vừa thấy bàn tay tao thò xuông ( cô ấy đang liu hiu dựng xe ) cô vội ngước lên nhìn tao với cái nhìn thiếu thiện cảm rồi đẩy tao ra nói không cần, Tao thấy có 1 tờ giấy rơi ra tao nhặt lên đưa cô, cô nhìn tao bằng nửa con mắt cầm lấy rùi vứt đi :-s thực sự rất thất vọng, chả hiểu tao đã làm jì sai

2 - Một lần khác tao đang đi xe chầm chậm có 1 bác đi trước làm rơi cái mũ ngay trước tao 1-2 mét ( Bác phõng xe dằng trước cach tao đến hơn chục mét ) Tao vội dừng xe, cúi xuống chưa kịp đụng tay vào cái mũ bác đã hét lên : " Cút ra " /:) Tao shock kinh khủng, đau kinh khủng, tao vội thanh minh : cháu không lấy mũ của bác đâu, cháu chỉ nhặt hộn thôi. Bác tuy đứng cách tao cả chục mét vẫn gườm gườm tức tối nhìn tao hét lên : dịch ra, không được đụng vào . Mẹ thế chứ , tao cứ đứng như trời trồng ở đấy, Shock . Bác quay lại nhặt lấy mũ ko quên ném cho tao con mắt hình viên đạn rùi ra đi, Tao vẫn không thể hiểu, tao gần như chết lặng :|

Đọc bài bọn mày tao thấy đứa nào cũng có cái đúng riêng. Bây giờ xã hội thật lạ, người ta nhiều khi chỉ chăm lo kiếm tiền, lo cho bản thân mình mà quên đi những người khác, luôn nghi ngờ mọi người, luôn nghĩ đến cái lợi của mình trước nhất ...

3 - Mấy hôm trước, gặp phải 1 cụ già đi tập tễnh giữa đường tao dừng xe lại suy nghĩ : Mình có nên giúp cụ không, liệu cụ có đuổi mình đi và lườm mình không ... blah blah ... Nhưng tao cuối cùng đã quyết định đi ra chỗ cụ bảo cụ để cháu đèo cụ về phờ di :D cụ cười tươi đồng ý ngồi lên xe tao nói chuyện vui vẻ gọi tao là em b-) xưng là bà :D hì hì, hum đấy thấy rất vui vì người vẫn còn biết tin người ...

@ Ngọc : tao thấy mày vốn đã có ác cảm với VN
@ Xu : tao cũng nghĩ muốn giúp người mình phải có nền tảng riêng, ko hẳn là giàu có nhưng phải đủ ăn thì hãy nghĩ đến việc giúp ng`, chứ bây giờ tiền còn phải ngửa tay xin :| . Vấn đề của người nghèo khổ là jì ? lag thiếu tiền ==> để giúp họ chúng ta phải có tiền, hic , nghe lạnh lùng nhưng là sự thật ở cái xã hội nửa tư sản này
@ DVD : Tao chả có ý kiến jì về bài speech của mày cả :D đúng nhưng .... tao thấy cứ thế nào ý ....

Tao cũng có ý định như thằng Dũng ( hay của đứa nào đó trong đống tao đọc trên này :D ) rằng thì là mà phải sống tốt vứoi bản thân đã, nhiều khi sáo rỗng cũng chả để làm jì, mỗi người có 1 đời thui, phải sống để ko hối tiếc, nhưng khi tao thừa tiền tất nhiên tao sẽ làm từ thiện, còn bây giờ tao luôn trong tình trạng thiếu 8-| hic hic
Việc mình trở thành 1 người thành đạt nổi tiếng cũng đã là giúp dỡ đất nước rùi 0:) Nước Mĩ đâu phải ko có người nghèo ... :)>-

@ Ngọc: thanks mày. Tao cũng ko phải là ngây thơ ko tưởng tượng ra dc, nhưng mà tao vẫn thấy ngạc nhiên. Thật là may mắn khi tao sinh ra ở đây & đi học ở Ams.

@ Vanh: đọc mấy cái ví dụ của mày tao thấy, đấy là chuyện bình thường, có gì mà phải đau đớn ghê gớm. Thỉnh thoảng tao cũng bị vài lần. Sống trong hoàn cảnh như thế nào thì người ta phải có cách tự bảo vệ mình như thế, trước khi làm thì mày cũng phải hiểu trước là như thế, và cũng tùy người mà giúp, và nếu lại nghe chửi thì cười thôi :)).

Tao nghĩ là luôn nghĩ đến bản thân mình là rất tốt :), mày có thể sống dễ dàng hơn. Nhưng mà mỗi thế thì hơi boring, nên nếu giúp dc mọi người thì giúp, cảm thấy mọi thứ cũng tốt đẹp hơn :D, cứ coi như là lợi ích về tinh thần đi. Thực dụng thì cũng ko phải lúc nào cũng là vật chất.

Tao tạm bỏ qua những cái to tát vĩ mô hướng đến cái đang ở ngay trước mắt bọn mày bây giờ. Ai ko có hứng thú thì đừng đọc. Sau 1 hồi nghiên cứu trên net về web browser tao rút ra kết luận:

Firefox nhanh bằng (hoặc gần bằng) Internet Explorer (IE). Thất vọng.
http://www.howtocreate.co.uk/browserSpeed.html#winspeed
Firefox ngốn nhiều tài nguyên.
Tao mở 30 tabs & Firefox dùng hết 171MB RAM.
Tắt hết tabs đi thì vẫn hết 80MB - chắc là cache ko giải phóng bộ nhớ ra.
Nếu bạn nào dùng máy xách tay ít bộ nhớ thì đừng vừa dùng Firefox vừa dùng các cái khác mà mở nhiều trang web quá nhé.
Chưa mở thử chính xác 30 cửa sổ IE nhưng tao cũng chắc chắn là rất chậm.

Túm lại có vẻ Opera là web browser triển vọng nhất. Tao thử dùng xem rồi sẽ nhận xét sau. Goodnite.

PS: Sau khi thử nghiệm Opera cho kết quả rất tốt. Recommended.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên