Tin lá cải

ung thư thì cắt thôi :-< ko cắt để nó di căn cho hỏng ng à :-<

@ chị gái : cho thằng em leo cây ở Y!M nhá :-<

Chỉnh sửa lần cuối:
đặt chú vào tình cảnh của tôi bây giờ thì xem là sướng hay gì nhá :-j

đi là khổ, ở nhà mới là sướng chứ :))
Nhưng khổ nhiều khi cũng vui, còn sướng nhiều khi lại buồn :))

đặt chú vào tình cảnh của tôi bây giờ thì xem là sướng hay gì nhá

ông lại tưởng có mỗi ông khổ :)). mà bây h cho ông về VN học ông có thích ko? ;))
chả phải chỉ ông trục trặc về tiếng. tôi cũng mới học TA có 1 năm thôi :)).

Chỉnh sửa lần cuối:
Sặc, tưởng gì chứ trục trặc về tiếng mà đã là khổ á?:((

còn nhiều cái khác nhưng em thấy Hưng nó hay kêu trục trặc về tiếng :D.

anh thử tưởng tượng :| học và đọc sách gấp 2, 3 lần người khác :|
vào phòng thi có 2 tình huống xảy ra
1 là : đọc đề xong ngồi cười và sống thực vật trong cả tiếng, có viết thì hóa chăng viết bậy vì đọc đề đ' hiểu gì, toàn từ mới :|
2 là : đọc xong thấy đề dễ vl, ngồi làm lấy làm để :| làm hết :| lúc trả bài thì điểm bằng 1 nửa và bằng 1/3 người khác :| dưới mức trung bình của cả trường :| nó còn tệ nỗi đ' trả bài :| hỏi có bực vkl ko :|
đặc biệt nhiều lúc như bây giờ :| nản đ' muốn học nữa :| cứ cố, cứ cố, nhưng kết quả như l` thì học làm gì :| mặc dù kiến thức mình hơn nhưng điểm thì đ' hơn đc :))

@ Dương : chú học hơn anh 1 năm, nhưng ở nhà có học trước :)) còn anh ở nhà học 1 tháng :))

Chỉnh sửa lần cuối:
thế thì sao anh k về :-??
còn ở đấy làm j cho suốt ngày than khổ :-??

:D ô, nói về dễ thế á cưng?! bao nhiêu tiền của sang đấy, mắc cái ngôn ngữ mà bảo về thì k đáng amsers r`

@ Hưng: chú cố lên thôi, than nhiều cũng k giải quyết đc vấn đề j. sống đc 1 năm r` thì vài năm nữa cũng k khó lắm đâu, quan trọng là mình biết mình thiếu cái j để tập trung vào nó thôi :) cố lên nhớ ;)

Hưng giống anh ở nhà rồi.=)) Có khác là anh phải đi dịch đề cho bọn cùng lớp mà điểm trả về thì cũng như chú.=))
Nhưng mà qua cái thời kỳ chán nản rồi. Phải tìm hiểu xem bọn nó làm cái quái gì mà được điểm hơn mình. Chả cần biết kiến thức thằng nào hơn,thằng nào điểm cao hơn thì tao học.:))

Hưng giống anh ở nhà rồi.=)) Có khác là anh phải đi dịch đề cho bọn cùng lớp mà điểm trả về thì cũng như chú.=))
Nhưng mà qua cái thời kỳ chán nản rồi. Phải tìm hiểu xem bọn nó làm cái quái gì mà được điểm hơn mình. Chả cần biết kiến thức thằng nào hơn,thằng nào điểm cao hơn thì tao học.:))
:-< anh còn k bị áp lực bằng e, học đ' đc nó tống cổ khỏi trường, lúc đấy thì đi đâu, về đâu bây giờ >"<
:D ô, nói về dễ thế á cưng?! bao nhiêu tiền của sang đấy, mắc cái ngôn ngữ mà bảo về thì k đáng amsers r`

@ Hưng: chú cố lên thôi, than nhiều cũng k giải quyết đc vấn đề j. sống đc 1 năm r` thì vài năm nữa cũng k khó lắm đâu, quan trọng là mình biết mình thiếu cái j để tập trung vào nó thôi :) cố lên nhớ ;)
đành cố thôi chứ biết làm thế nào 8-| đi hay ở cũng có số cả rồi, đành chịu thôi 8-|

@ em Đức : lớp 12 mà nghĩ nông cạn vậy :-j anh cũng chẳng hiểu sao mấy đứa tích cho e nó nghĩ gì nữa :-j chắc nông cạn như nhau

anh còn k bị áp lực bằng e, học đ' đc nó tống cổ khỏi trường, lúc đấy thì đi đâu, về đâu bây giờ >"<

tôi đang apply college đây này, ko đc thì cũng xách túi về nước thôi :)). mà tôi chỉ có 4 tháng từ lúc đặt chân đến đây cho tới lúc submit hồ sơ thôi đấy, làm gì có cả năm như đồng chí :)). vừa lo đối phó với bài vở trên lớp + mấy cái hoạt động bắt buộc của nó, vừa lo chiến đấu với SAT, TOEFL, essay. mà chả cần nói chắc đồng chí cũng biết du học ở US nó đắt đỏ hơn Fr (đối với những thằng học dốt như tôi thì thế :D), cầm một đống tiền của nhà đi mà ko biết có nên cơm cháo gì ko 8-|. ngồi kể khổ với kể áp lực ra thì chả biết thằng nào bị đày đọa hơn thằng nào đâu. nhưng mà thực ra, kể ra thì đc cái gì? cố đc thì cố, ko cố đc thì lượn thôi :-j.

đồng chí đừng nghĩ mình là người khổ nhất, còn thấy mọi người ai cũng sướng hơn mình, chả ai hiểu đc mình khổ ntn cả. thứ nhất là cùng lắm người ta chỉ cảm thông đc một tí thôi, còn lại chỉ thấy đồng chí rất hay kêu ca. thứ hai là mỗi lần kêu thì nghĩ đến case của tôi vừa kể ở trên, hoặc nghĩ đến mấy gia đình dân tộc thiểu số bán hết lợn trâu cho con xuống thành phố học xem mình có nên kêu ko. đồng chí còn ngồi post bài đc trên HAO thì đồng chí chưa phải là người khổ nhất. ngoài kia, ở Pháp, ở Mĩ hay ở Việt Nam, chỗ nào cũng còn nhiều người khổ. vậy mà có mấy ai kêu đâu, người ta vẫn cố gắng để tiến lên đấy chứ. thứ ba, theo tôi hiểu thì lựa chọn đi du học là của đồng chí, chả ai ép buộc, mục đích cũng là để lo lót cho tương lai của mình sau này nốt. ngần ấy lí do đủ để tôi thấy đồng chí chả có cớ gì để kêu cả.

cảm giác của đồng chí tôi rất hiểu, vì cách đây mấy năm tôi cũng kiểu ôm hận một mình :D, thấy thế gian ai cũng xa lánh mình, chả ai hiểu mình hết =)). về sau nhìn lại thấy sao mình trẻ con thế, ăn thua cay cú với đời làm gì :)). người ta thông cảm với mình vì xã giao hay tình cảm cũng chỉ có mức độ. còn đứa nào mà đồng ý quan điểm đấy với mình thì là đứa tự kỉ nặng, nhìn đời u tối một cách vô lí và chả có nghị lực sống tốt gì cả. những người người ta cố gắng sống cho ra sống, chấp nhận khó khăn thì chắc chỉ nhìn mình kiểu thương hại, xong họ lại tiếp tục làm việc của họ thôi, chẳng bao h có chuyện đồng cảm đâu. chẳng lẽ đồng chí lại muốn mình ngồi cùng với cái hội nhụt chí và bị những người giỏi hơn nhìn mình kiểu thương hại thế?

còn bài của em Đức, tôi thấy nội dung nó more or less giống bài của chị Trang, mỗi tội em nó hơi bị thâm hơn :D. đồng chí thật ko hiểu hay cố tình ko hiểu?

Chỉnh sửa lần cuối:
còn bài của em Đức, tôi thấy nội dung nó more or less giống bài của chị Trang, mỗi tội em nó hơi bị thâm hơn :D. đồng chí thật ko hiểu hay cố tình ko hiểu?

Đọc bài của nó thì thực sự là tớ doubt việc nó hiểu ý em Đức.

:-< anh còn k bị áp lực bằng e, học đ' đc nó tống cổ khỏi trường, lúc đấy thì đi đâu, về đâu bây giờ >"<

đành cố thôi chứ biết làm thế nào 8-| đi hay ở cũng có số cả rồi, đành chịu thôi 8-|

@ em Đức : lớp 12 mà nghĩ nông cạn vậy :-j anh cũng chẳng hiểu sao mấy đứa tích cho e nó nghĩ gì nữa :-j chắc nông cạn như nhau

Thứ nhất, chưa biết là mình đúng hay sai thì tốt nhất là đừng comment một câu ngẫu hứng như thế. Các em nhỏ hơn em ý nhìn được các em ý cười cho đấy, chẳng may mà bị gán là "Xấu xí còn thích gây chú ý" nữa thì khổ.

Thứ hai, quay lại câu chuyện du học của cậu. Ai cũng hiểu là đi du học thì sẽ có nhiều cái khó khăn, thiếu thốn về tình cảm, nhưng đấy là con đường cậu chọn, chẳng phải là lỗi của ai đã bắt cậu đi cả. Còn việc học hành khó hơn cậu tưởng là vì cậu ko aware đc cái việc đấy trước lúc đi do không tìm hiểu và chuẩn bị kĩ, lại cũng vẫn là lỗi của cậu. Tớ đi du học cũng mới hơn cậu đc 1 năm thôi, cũng gặp nhiều cái khó khăn, thậm chí là bất công, nhiều lúc cũng nản nhưng chẳng bao giờ tớ có cái kiểu thái độ "Ở nhà sướng bỏ mẹ" hay "Đi du học khổ vl" cả. Tớ tự hiểu là bản thân đc ra nước ngoài học tập là một việc may mắn, phải thấy mình đc tạo điều kiện hơn hầu hết mọi người mà phấn đấu. Vất vả khó khăn thì ai cũng biết rồi, cứ phải kể khổ kẻ sở thì mọi người mới hiểu là mình "vượt khó" thế nào ah?

Và cuối cùng là sau câu chuyện này, tớ nhận ra một điều là, con người ta muốn trưởng thành thì đều phải có cái nền tảng tốt. Có những người có vứt ra đời vài năm cũng vẫn thế, còn có người chẳng cần đi đâu nhưng cái gì họ cũng thấu hiểu.

Chúc may mắn!

Đọc bài của nó thì thực sự là tớ doubt việc nó hiểu ý em Đức.

Thứ nhất, chưa biết là mình đúng hay sai thì tốt nhất là đừng comment một câu ngẫu hứng như thế. Các em nhỏ hơn em ý nhìn được các em ý cười cho đấy, chẳng may mà bị gán là "Xấu xí còn thích gây chú ý" nữa thì khổ.
Mình thích gây chú ý có sao đâu :"> xấu xí cũng có cái tội à :-j cậu đẹp rồi, tớ k đẹp bằng cậu, đc chưa :-j p'tain. đúng hay sai động đến quyền lợi nhau thì phải lên tiếng chứ :-j đ.m, đứa ngẫu hứng tớ nghĩ là e Đức thì đúng hơn :-j cũng như chị Trang nói :)) cầm 1 đống tiền đi, đủ các thể loại mà về thì sao. Áp lực bỏ mẹ ra :)) Đùng 1 cái đòi về. Nhà tớ cũng đ' có lắm tiền như thế để làm. Nhà cậu giỏi thì cứ làm theo chân lý của em Đức nhé ;) tớ xin lui :-j ko chạy đua đc đồng tiền như thế :-j
Thứ hai, quay lại câu chuyện du học của cậu. Ai cũng hiểu là đi du học thì sẽ có nhiều cái khó khăn, thiếu thốn về tình cảm, nhưng đấy là con đường cậu chọn, chẳng phải là lỗi của ai đã bắt cậu đi cả. Còn việc học hành khó hơn cậu tưởng là vì cậu ko aware đc cái việc đấy trước lúc đi do không tìm hiểu và chuẩn bị kĩ, lại cũng vẫn là lỗi của cậu. Tớ đi du học cũng mới hơn cậu đc 1 năm thôi, cũng gặp nhiều cái khó khăn, thậm chí là bất công, nhiều lúc cũng nản nhưng chẳng bao giờ tớ có cái kiểu thái độ "Ở nhà sướng bỏ mẹ" hay "Đi du học khổ vl" cả. Tớ tự hiểu là bản thân đc ra nước ngoài học tập là một việc may mắn, phải thấy mình đc tạo điều kiện hơn hầu hết mọi người mà phấn đấu. Vất vả khó khăn thì ai cũng biết rồi, cứ phải kể khổ kẻ sở thì mọi người mới hiểu là mình "vượt khó" thế nào ah?
thế tớ bảo tớ vượt khó thế nào à :-j anh Lộc bảo khó về tiếng, thế thôi à, thì tớ cũng không có quyền thanh minh à :( thế tớ xin lỗi vậy, ko đc thanh minh thì thôi :-j lần sau ko thanh minh nữa :)) mà xin lỗi, giờ nói gì chẳng đc :-j bảo chẳng bao giờ nghĩ thế thì ai tin :-j, mà cậu nói thế thì cũng phải tin thôi :)) ai biết đâu đc, lỡ đâu cậu lạc quan vd ra như thế thì sao :-j
Và cuối cùng là sau câu chuyện này, tớ nhận ra một điều là, con người ta muốn trưởng thành thì đều phải có cái nền tảng tốt. Có những người có vứt ra đời vài năm cũng vẫn thế, còn có người chẳng cần đi đâu nhưng cái gì họ cũng thấu hiểu.
Chúc may mắn!
ừ, nền tảng tốt 8-> nhà cậu có điều kiện học mấy năm cũng đc, nhà tớ thì k :-j áp lực trường tớ cũng đè nặng lên vai :-j cứ có nền tảng như cậu thì tớ ra đầu đườg vá xe rồi :-j
Nói nhiều vkd :-j cứ thử đặt mình vào trường hợp của nhau xem nó thế nào :-j, ngồi không mà phán :-j. p'tain :-j

chú Hưng nói chung là đang mắc PMS của các thanh niên mới lớn bắt đầu ra đời, cứ nghĩ đời mình khổ nhất rồi ko ai khổ bằng và ko ai hiểu mình :)) cứ từ từ rồi sẽ thấy trời xanh

Mình thích gây chú ý có sao đâu :"> xấu xí cũng có cái tội à :-j cậu đẹp rồi, tớ k đẹp bằng cậu, đc chưa :-j p'tain. đúng hay sai động đến quyền lợi nhau thì phải lên tiếng chứ :-j đ.m, đứa ngẫu hứng tớ nghĩ là e Đức thì đúng hơn :-j cũng như chị Trang nói :)) cầm 1 đống tiền đi, đủ các thể loại mà về thì sao. Áp lực bỏ mẹ ra :)) Đùng 1 cái đòi về. Nhà tớ cũng đ' có lắm tiền như thế để làm. Nhà cậu giỏi thì cứ làm theo chân lý của em Đức nhé ;) tớ xin lui :-j ko chạy đua đc đồng tiền như thế :-j

thế tớ bảo tớ vượt khó thế nào à :-j anh Lộc bảo khó về tiếng, thế thôi à, thì tớ cũng không có quyền thanh minh à :( thế tớ xin lỗi vậy, ko đc thanh minh thì thôi :-j lần sau ko thanh minh nữa :)) mà xin lỗi, giờ nói gì chẳng đc :-j bảo chẳng bao giờ nghĩ thế thì ai tin :-j, mà cậu nói thế thì cũng phải tin thôi :)) ai biết đâu đc, lỡ đâu cậu lạc quan vd ra như thế thì sao :-j

ừ, nền tảng tốt 8-> nhà cậu có điều kiện học mấy năm cũng đc, nhà tớ thì k :-j áp lực trường tớ cũng đè nặng lên vai :-j cứ có nền tảng như cậu thì tớ ra đầu đườg vá xe rồi :-j
Nói nhiều vkd :-j cứ thử đặt mình vào trường hợp của nhau xem nó thế nào :-j, ngồi không mà phán :-j. p'tain :-j

Hình như là cậu ko get đc cái post của tớ thì phải, tại tớ thấy cái tớ nói với cậu nói chẳng liên quan gì đến nhau cả :D. Mà thôi cậu đã nói thế thì tớ cũng thua.
PS: chắc cậu dùng icons nhiều quá nên mình đi distracted :p

chú Hưng nói chung là đang mắc PMS của các thanh niên mới lớn bắt đầu ra đời, cứ nghĩ đời mình khổ nhất rồi ko ai khổ bằng và ko ai hiểu mình :)) cứ từ từ rồi sẽ thấy trời xanh

e k hiểu sao e nói e khổ nhất chỗ nào mà ai cũng bảo e nói e khổ nhất ý :| chn rất đơn giản :| a Lộc bảo là khổ về tiếng, thế thôi à :| bài của e bảo là :| k có tiếng nó sẽ khổ thế nào :| thế thôi.

@ Việt Anh : ừ, cậu hiểu hay ko hay có thấy liên quan ko thì tớ k cần quan tâm :-j

có khi đồng chí đang ko hiểu mọi người nói gì thật :D. chung quy thì mọi người cũng chỉ nghĩ đời đồng chí chưa đến mức phải kêu giời kêu đất thế đâu. khổ phải kêu thì cũng là điều tất nhiên, nhưng mà cái chính là thái độ của đồng chí nghe nó tuyệt vọng, chả có tí ý chí nào :-<. tôi ko ở vị trí đấy tôi ko hiểu đc hết, nhưng dù trong hoàn cảnh nào kêu ca như thế thì đc cái gì :))? học undergrad đã ko chịu đc, về sau lên grad school với đi làm, sức ép (đôi khi cả bất công) nó còn lớn gấp mười thì đồng chí đầu hàng à? :))

Back
Bên trên