Thi lấy học bổng dự bị đại học ở Sing, ai có kinh nghiệm cho em hỏi với ạ

oh gosh ! thủ khoa ấy à? trời đất , con bạn em đó , còn cái vụ mà ACS , nghe nói , tháng chín này tổ chức thi lấy học sinh ở trường Tổng Hợp ( con bạn em cũng đi thi ) .trái đất tròn thật đấy

Đúng là sau đó có về bộ lấy thêm 4 trong 14 đứa thi nữa nhưng toàn con em ở bộ , mà chỉ qua interview thôi nên chắc là không giỏi lắm đâu .
Năm nay ams đỗ đến 6 nhân nên nghe nói cũng có đoàn về ams lấy thêm đấy
To Vân : cậu học trường nào ?!?! , có quen ai tên Trịnh Đức Linh không !?

Không biết nên mới phải hỏi chớ biết rùi thì ....

:)) :)) :)) Trịnh Đức Linh??? Hehe, tất nhiên là bít rùi, còn lạ gì nữa, cùng trường muh!!! Hồi trước tớ hỏi, lão ý cũng nói là biết cậu. :D Mà sao năm nay lấy gì mà lắm thế, hay ho thật... the more the merrier!!!! :D :D :D :X :X :X

Năm ngoái cũng về giảng võ lấy thêm đấy còn gì ,
Hỏi lại lần nữa cậu học trường nào ?!?!?! ?_?

Dzậy hẹn gặp lại nhé , mong là cũng trường đó he he ....
glad to know u !!!!!!!!

Bạch Ngọc Vân đã viết:
National Junior College!!! Cùng trường với lão Linh đây!!!
Trường chi nghe lạ hoắc à, secondary hay JC vậy em ?

njc ( nation junior college ) thì đương nhiên là JC rùi
mấy anh học trường nào thế

Ừ nhỉ, ngu thật, Junior college to đùng ra đấy mà không để ý, xin lỗi khổ chủ nhé (vì câu hỏi đần độn :D)
@ Hà : Bọn anh ở NUS em ạ.
To Nghĩa : Căn bản lúc thi vào đây tao làm nhiều đề của JC lắm mà không thấy cái nào là của National Junior College cả nên thấy hơi lạ !

NUS ?!?!?
Viết tắt của gì đó , trường nào là tốt nhất ?!!?

NUS : National university ?, s la cái gì í nhỉ , anh cường ?
nghe nói NUS là tốt lắm ????

NUS...National University of Singapore... Uhm... thì 2 cái universities nổi nhất của Sing là NUS với NTU muh... ah mấy anh ở NUS biết chị Hà không ạ?!

Errr?? NJC cũng đâu đến nỗi nào muh các anh ko biết nhỉ? Top 3 JCs muh? 2 cái JCs đứng đầu là Hwa Chong với Raffles, sau đó đến NJC muh? Sao các anh lại ko bít nhỉ??
*sob* :(( NJC = Nerd JC muh, ko bít sao... :p ..

Mấy cái trường nghe na ná giống nhau chả phân biệt được ....

Trời ạ, ở Singapore có 1 cái Junior College tuyệt cú mèo thế này mà sao bây giờ mình mới biết nhỉ? Được làm thần dân trường Ams quả là may mắn thật đấy. Chứ còn như bọn học sinh trong HCMC thì mù tịt thông tin. Vì là dân quê mùa, lại sống ở nơi đói thông tin này, mình rất mong các bạn trường Ams cho biết thêm chi tiết về học bổng này.

Mình vừa tức tốc search được website của NJC trên Google là: http://www.njc.edu.sg chẳng biết có chính xác không nữa? "NJC IP" mentioned above có phải là NJC Intergrated Programme không thế? Mình chỉ biết Junior ở Sing có O-Level và A-Level, vậy chương trình IP này dạy cái gì thế, O hay A? Nếu admitted rồi thì có cần phải apply seperately cho scholarship không, nếu được thì scholarship là bao nhiêu?

Mình thấy ở trên có mentioned đến school-based scholarship, vậy school-based scholarship là gì vậy, tại sao lại bị coi là inferior so với "original" scholarship?

By the way, dưới đây là thông tin apply vào NJC IP mà mình tìm được trên website, post lên đây cho những bạn nào cũng mù tịt như mình tiện theo dõi. Chẳng qua là vì dân mù tịt hiểu được tâm tình của dân mù tịt chứ em chẳng dám qua mặt các cao thủ trên đây đâu ạ!

SELECTION PROCESS

Selection Criteria
The selection criteria for the IP is, in essence, holistic, and is based on a variety of tangible and intangible qualities

Academic excellence and potential
Leadership
Active participation in CCAs
Communication skills
Working qualities: A person who is a team player; who can learn independently; who is capable of creative and critical thinking; who is driven to excel and has a passion for lifelong learning and is willing to explore new ideas beyond the classroom and curriculum
Character qualities: A person who is compassionate, resilient, rational and responsible, has good EQ and AQ, and is a risk-taker with an entrepreneurial spirit
Social qualities: A person who is sensitive to racial and religious issues and shows devotion to his country and its national values.

Selection Process
The selection process and its various phases are as follows:

APPLICATION PHASE
All current Secondary Two students of good standing are encouraged to apply. A good PSLE score will stand the candidate in good stead. Candidate should have active participation in at least 1 CCA or holding leadership positions from Primary 5 to Secondary 2.

SELECTION PHASE 1
Only short listed candidates from the application phase will be invited for the General Ability Test (GAT), which will be held at National Junior College on 26 June 2004 (Sat).

GENERAL ABILITY TEST (GAT)
The GAT aims to assess the non-verbal problem solving and analytical thinking skills of applicants.

SELECTION PHASE 2
Only short listed candidates from Phase 1 will be invited for the AAT which will be held at National Junior College on 31 July 2004 (Sat).

ACADEMIC ABILITY TEST (AAT)
The AAT comprises of Mathematics and English (Reading Comprehension & Sentence Completion and Writing Assessment). Candidates have to sit for both the Mathematics and Engihish AAT on the same day. The AAT aims to ascertain candidates' mastery of crucial concepts taught within the Secondary Two curriculum.

SELECTION PHASE 3
Only short listed candidates from Phase 2 will be invited for the interview which will be held at National Junior College on 21 August 2004 (Sat).

INTERVIEW
Short listed candidates will be required to attend an interview by a panel.

MAILING OF DECISIONS
Decisions will be mailed towards the end of August through to early October.

ABOUT INSWORLD: Nhân tiện có bạn hỏi hỏi về Insworld, mình kể luôn kinh nghiệm thi học bổng của trường này:

Mình thi học bổng của Insworld đến 2 lần rồi.

Lần 1: Thi chỉ mất có mấy chục ngàn VND, mình chẳng ngần ngại gì nên thi thử. Lần đó mình may mắn được full tuition fees cho cả GCSE và A-Levels (mức học bổng cao nhất của trường). Nhưng lúc đó mình còn bé quá, trường lại hối thúc. Thấy rush quá nên mình quit luôn.

Lần 2 (1 năm sau): Nghĩ lại cứ thấy tiếc hùi hụi cái học bổng ấy nên mình quyết định đi thi lại (kết quả thi không được bảo lưu). Lần này nó bắt đóng trước US$100 gọi là lệ phí thi+phí đăng ký nhập học. Mình nhận ra ngay đỉểm vô lý: Chưa thi, chưa biết kết quả thì vì sao lại bắt nộp phí nhập học ngay??? Chủ quan mà nói thì đến bây giờ mình vẫn tin chắc rằng đây là 1 trò lừa đảo của Insworld. Hơn nữa, cách thức tổ chức thi rất luộm thuộm. Thế là mình rút lui có trật tự, tế nhị bảo với ông Fabian, đại diện trường, là mình cần thêm thời gian suy nghĩ. Hình như lão ta, Fabian, nhận ra được sự nghi ngờ và chủ ý rút lui của mình nên đã có những hành động và lời nói xúc phạm, khinh rẻ đến mức mình phải òa khóc ngay trước cửa khách sạn (xấu hổ quá đi mất) :(( !!! Mình xin được phép không viết cụ thể chi tiết những lời nói đó lên đây. Tuy đó chỉ là một sự việc nhỏ và cuối cùng thì mình cũng chẳng mất đồng nào nhưng thú thật là từ đó đến nay mình cảm thấy Insworld thật là ... heinous. Có thể sự việc đó chỉ do cá nhân lão Fabian chứ không phải là chủ ý của Insworld, mình chỉ viết theo kinh nghiệm cá nhân để cảch báo cho những ai định apply vào Insworld. Mình không có ý ngăn cản các bạn apply vào đây, chỉ muốn nói là: Thận trọng không bao giớ là thừa cả!

sorry , i dont think school -based scholarship is inferior to the asean ones
das my opinion

:D Ấy... Heehee, không thể nói là school-based là inferior so với "original" được, bởi vì đây là lần đầu Sing lấy school-based ở Việt Nam, nên không bít thế nào... Cứ sang bên này mà học giỏi là được thui muh, who cares if ur "original" or not rite?! Ah, nếu những ai chưa bít school-based là gì, thì để tui nói hộ cho... Schools ở Singapore send người đến mấy trường đỉnh đỉnh ở Việt Nam (Ams thì ko nói làm gì nhá :D) sau đấy sẽ tự pick học sinh ở các trường này (qua tests n interview thì phải?! Tớ là "original" ASEAN nên ko rõ) để cho scholarships sang học ở trường đấy ở Sing thui!! Còn chuyện "school-based is inferior to original" thì no idea nhá...
Hee, bây giờ đến IP!!! :D Uh, IP là Integrated Programme. IP gồm có 4 years, dành cho Sec3 students. Tức là hết 4 years là coi như xong JC2. IP students 2 năm đầu (IP1 tương ứng với Sec3 and IP2 tương ứng với Sec4) không phải học trong secondary schools bình thường mà học luôn ở JC. Hết 2 năm, IP students không phải take O levels mà tiếp tục lên JC học 2 năm nữa... Chương trình học của IP hơi khác so với mainstream secondary, mặc dù cái basis thì cũng gần giống nhau. IP có nhiều types of assessment hơn, phải take more modules hơn (ví dụ như phải học Philosophy mà mainstream không phải học). Các môn học thì "integrated" tức là linked với nhau khá chặt chẽ chứ không chia rẽ ra như mainstream. Ví dụ, geography, econs và history được gộp chung lại thành 1 môn là Integrated Humanities. NJC đang plan biến cả trường thành IP school mà không lấy JC nữa... ASEAN scholars như tui có biết gì đâu, hồi ở VN, tests thì cứ tests, interview thì cứ interview, lúc được phát giấy hỏi có muôn take part in IP ko, cũng chẳng bỉết nó là gì, cứ tick "Yes", sang đến Sing mới biết! 5 đứa Vietnamese IP scholars năm nay hình như là được picked bởi bà NJC principal lúc interview...
Ui. Mỏi tay quá. :p

Back
Bên trên