Thi lấy học bổng dự bị đại học ở Sing, ai có kinh nghiệm cho em hỏi với ạ

Hàn Bích Ngọc
(Han Ngoc)

Em muốn hỏi kinh nghiệm làm bài thi học bổng pre-university ở Sing của bộ Giáo Dục, mọi người có ai biết hoặc từng thi rồi cho em hỏi kinh nghiệm với ạ, em không đi học ở Sing cũng chưa thi bao giờ nên mù tịt mà bây giờ lại cần gấp.

Em muốn hỏi format bài thi nó thế nào, có viết luận liếc gì không ạ? Phần thi Toán bằng tiếng Anh nó thế nào ạ?

hic, em đang định thi học bổng A level (18 tháng) của trường Insworld shool bên Sing
Cho em hỏi có ai học trường này bên đó ko ạ, thấy bảo có ai trường mình mà...muốn hỏi trường đó có tốt ko, vì tiền học cao quá.
Mà thi Toán bằng Tiếng Anh nó thế nào nhầy :((

Học pre-U em cứ tưởng là fai học ở Sing từ secondary chứ? Tuy nhiên để thi cái này thì vòng 1 sẽ là IQ, Maths, English gồm compre+composition. Vòng 2 sẽ là interview. Toán nếu em kô nhầm thì sẽ bao gồm chương trình O level ở đây. TỨc là gồm mấy cái như matrix, probability, combination and permutation, differentiation, integration.... đại để là thế... Tuy nhiên sẽ phải check lại mấy đứa cùng KTX em là direct scholar đã. Chị nếu có thắc mắc gì thì contact em( Bùi Thanh Tùng - Anh 1 0104) (đang dùng tạm acc của thằng nhóc jr của em vì ngại login quá:D) qua PM (username: tbhnams2002):D

Chỉnh sửa lần cuối:
hỏi câu này "hơi" lạc đề mong mọi người thông cảm.........................
muốn tìm hiểu về đại học ở sing thì có trang web nào????????????????????????????????????????/

Ở đây có mỗi 3 trường đại học thôi THảo ạ:). Mà ấy ở bên đấy rồi sao còn interested làm gì:p
3 website của 3 trường nè:
National University of SIngapore
www.nus.edu.sg
(vietnamese alumni ở đó : www.vncnus.net)
Nanyang Technological University
www.ntu.edu.sg
(vietnamese alumni : www.vnntu.com)
Singapore Management University
www.smu.edu.sg
Bộ giáo dục Sing (thích nghiên cứu thêm chắc có thông tin tổng quát)
www.moe.gov.sg

em cũng vừa thi cái học bổng của sing xong
tháng 10 này em đi
chưa học được ở ams ngày nào đã phải đi
em nghĩ thi pre gom 4 phần : maths , IQ , english and interview
nói chung là phần tiếng anh là đọc hiểu , khá khoai
còn toán thì chủ yếu là 3D , 2D , inequalities , aquadratic equation , simultaneously , nói chung là em nghĩ chỉ có vậy , tại vì em thi secondary nên không khó lắm
nói trước là làm bài phải cực nhanh , tại vì nó cho ít thời gian lắm , lại còn bắt trình bày nữa

Có kết quả rồi hả em...Trường mình co nhiều đứa đỗ không? Ngày bao nhiêu thì sang đây?

the anh tung cung dang o sing a? truong nao vay ?
chac la khoang dau thang 10 em qua , di cung 2 nguoi nua cung la dan ams
the hoc o ben do co kho khong ?

hehe, anh sẽ là grand senior của em nếu em theo cái asean secondary scholarship đó nhóc:p...Học bên này thì trâu bò lắm..Tuy nhiên nếu vào được trường kô phải thi O level thì cũng đỡ hơn..Mà có kq rồi hả? Mới phỏng vấn 2 tuần trước mà??

anh dang hoc truong nao vay?
chua sang da phai nghe la hoc trau bo ! oh gosh !
em sang thang 9 , sau do hoc tieng anh 3 thang roi moi nhap hoc thang 1
truong cua em la NJC . junior college ? bout' u ?

ah
hoc bong cua em cung la mot dang cua asean
nhung cua em la ong ba hieu truong ben sg , truc tiep sang kiem tra , vu the hai ngay la co ket qua
con cai asean kia thi den cuoi thang co

ah okie, cai nay thi anh biet roi..Bat dau tu nam ngoai moi co..Nam vua roi co 5 dua hoc theo kieu IP day..Nhung 3 dua truogn minh nhung dao nay chung no ko may khi len HAO thi fai...Anh ko ro lam..

anh tung co biet 3 nguoi do khong vay ? bao em voi
ah ! hoc ben sing chuong trinh co kho khong vay
co giong nhu o viet nam khong

Có em này... Nhưng rất tiếc em lại ko phải o Ams.... :D Năm nay có kết quả nhanh thế? lại còn được biết trước là sẽ vào IP nữa??? Sướng... năm ngoái vừa đặt chân xuống sân bay đã bị túm cổ lôi đi, chẳng hiểu tại sao lại bị tách ra khỏi cả khóa... khổ thế...

chi van cho em YH ID di
de co gi em con hoi tham nua
chi dang hoc o NJC a?

Sướng... năm ngoái vừa đặt chân xuống sân bay đã bị túm cổ lôi đi, chẳng hiểu tại sao lại bị tách ra khỏi cả khóa... khổ thế...
:)). Công nhận..Năm ngoái bọn anh ra sân bay thì đã thấy bảo là mấy đứa bị túm đi chỗ khác rồi:)...Mà sao chăm chỉ lên đây thế Vân:p. Cả năm chẳng bao giờ thấy, giờ sắp có jr thì lại chăm chỉ thế:p

Thì cũng phải ra dáng sr 1 tí chứ... :p Lại còn là 1st batch của IP nữa!!! :D Haha... batch 7 năm ngoái ra tận airport đón batch 8 còn gì... :D Chỉ tiếc là ra đến nơi thì....đã muộn!!!

Như vậy là cuối cùng thì những nhân bị tách ra học trường nào ?!?!
Bên này đang loạn hết cả lên đứa thì bảo trường này đứa bảo trường kia chả biết tin ai .
Hôm interview , có một bà bảo là hiệu trưởng ACS (không nghe rõ lắm tên trường) nói rằng sẽ túm vài đứa sang trường đấy học , có đúng như dzậy không ?!?!

Errr....??? ko bít được, nhưng nghe ai nói là ACS năm nay cũng sẽ có IP... Ah, mà cái ông teacher in charge of foreign scholars ở trường tui nói là năm nay chỉ có 5 Vietnamese IP scholars... mà trong khi đã có đến 4 đứa school-based rùi ---> chỉ có 1 đứa là ASEAN scholar "xịn" thui? Có khi là cái đứa nào thủ khoa ấy, hehe... :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên