Than phiền về việc học môn văn

• Bắt đầu Madcat
  • Ngày bắt đầu
học kém thì ko nên dấm đài chỉm tại đô :D
tui ghét văn :D
vì nó mà mình khổ --> ghét

Môn Văn học hay đấy chứ, không biết "gu" của mọi người ra sao chứ tiết Văn luôn là tiết tớ chờ đợi nhất trong ngày!

văn đâu phải môn đáng sợ nhất ( dù đôi khi cũng có nhiều điều bức xúc ) nh chỉ cần cố gắng 1 chút và tập trung hơn khi học trên lớp ( dù biết rằng nó ko mấy hứng thú ) thì tớ nghĩ việc được trên 7,0 cũng ko quá khó khăn đâu !!!
còn về nhàm chán , thiếu logic và còn nhiều quy tắc quá cứng nhắc thì đâu phải chỉ có mỗi môn văn là như thế - đâu thể chỉ trích như vậy đc - nếu cứ nghĩ rằng thích j` thì viết nấy như vậy thì thà ở nhà cho roài - còn tới trường học làm j` nữa !!!
Ta cứ đánh giá các tác phẩm là cổ hủ và thiếu thực tế - cứ cho là như vậy - nh các thời kỳ khác nhau - giọng văn cũng phải khác - có thể bây h ta nghĩ đó là hay - là phù hợp nh tới vài thế kỷ nữa ( nếu trái đất còn tồn tại ) thì chắc j` con người thời đó đã cho rằng nó hay !!!
Viết đc 1 tác phẩm là rất khó nh để phê phán bới móc nó thì rất dễ , ko có cái j` là hoàn chỉnh cả - có khi chính người viết cũng ko thể nghĩ hết nh~ điều như ta phân tích nh vẫn phải công nhận rằng đó là 1 tác phẩm đc rất nhiều người biết đến và công nhận giá trị của nó - còn nếu thích đọc văn hợp thời đại thì đi mà đọc truyện tranh !!!
Nói chung về vấn đề giáo dục thì VN chưa phải là hoàn hảo và thậm chí còn có nhiều điều bất cập - nh để xây dựng 1 nền GD như ngày nay từ 1 nước đói nghèo lạc hậu đâu phải là dễ - đâu phải chỉ có thể 1 sớm 1 chiều - vì vậy nếu các cậu muốn thay đổi nó - muốn làm nó tốt hơn thì hãy nghĩ thật kỹ đã - vì chắc j` mình đã làm đc như thế - cho dủ có là người đứng đầu nước VN này - cũng đâu thể dễ dàng thay đổi tất cả - đâu phải muốn làm j` thì đc đâu - còn nhiều sức ép xng quanh lắm chứ - cho nên nếu muốn thực hiện điều mình muốn thì hãy học cho tốt - học cho gia đình đã - rồi trở thành 1 công dân gương mẫu đi đã - để sau này nếu có vào Đảng , vào chính phủ - tiếng nói của các cậu mới có giá trị - lúc đấy các cậu hãy làm hết sức mỉnh để thay đổi giúp cho nền GD VN đi lên và tốt hơn !!! còn h ngồi đây bàn luận thế này vẫn còn hơi sớm đấy !!! - đây là tất cả nh~ điều mà tớ nghĩ !!!
Ko sai, học cho tốt rồi làm gì thì làm, nhưng tôi nghĩ ko phải là học cho tốt mà là :điểm cho cao.Ko hẳn là bới móc tác phẩm mà là mỗi người có cách nhìn riêng của họ, ko ai nhìn giống ai.Chính việc cứ ép học sinh phải theo 1 khuôn mẫu cho sẵn đã bóp chết trí tưởng tượng và sức sáng tạo của học sinh, tạo ra một thế hệ ko dám đấu tranh cho ý tưởng của mình, cứ khư khư làm theo số đông, ỷ lại vào những gì đã cho.Ko phủ nhận là nhiều ý kiến mà thầy cô đưa ra là hay, nhưng còn nhiều cách hiểu khác, những ý kiến thầy cô đưa ra chỉ có thể giúp mình hiểu thêm tác phẩm thôi, chứ đó ko phải là ý kiến của mình.
cho nên nếu muốn thực hiện điều mình muốn thì hãy học cho tốt - học cho gia đình đã - rồi trở thành 1 công dân gương mẫu đi đã - để sau này nếu có vào Đảng , vào chính phủ - tiếng nói của các cậu mới có giá trị - lúc đấy các cậu hãy làm hết sức mỉnh để thay đổi giúp cho nền GD VN đi lên và tốt hơn !!! còn h ngồi đây bàn luận thế này vẫn còn hơi sớm đấy
Tôi cực lực phản đối cái này đó ông Duy à, nếu cái gì cũng phải đợi khi lớn rồi mới bắt đầu ngồi bàn luận thì còn lâu mới đưa ra giải pháp.Tương lai phụ thuộc vào thế hệ chúng ta, mà dường như ông lại muốn đẩy cho thế hệ sau thì phải.
học cho gia đình
Câu này rất hay,k nói lên bản chất việc học của đa số học sinh VN, học vì điểm, học vì gia đình chứ ko học vì mình (Ko ám chỉ bạn Duy)

Cũng còn tùy từng gia đình nữa cơ.
Nhưng mừ nước mình có ai đó luôn tuyên bố là một đại gia đình.
Đại gia đình thì ý kiến phần lớn là giống nhau. :))

Môn Văn muốn điểm thật cao thì khó nhưng mà thực ra nhiều lúc học văn vui đấy chứ, rất hay nếu thầy cô là thầy cô giáo giỏi:D

VD điển hình ở lớp này đây này , cô trò , một bên học , một bên giảng mà nhiều lúc cứ như là bạn bè đùa nghịch trong giờ suốt ( phải chăng đây là một phương pháp dạy học hiệu quả cao chăng ? )

công nhận là môn Văn khó , nhưng mà có nhiều lúc mìn xuất thần nên cũng không thành vấn đề :D
cụ thể : bài TLV kt 2 tiết mà mìn làm có 1t :)) siêu quá cơ

Thông báo là tui mới mua được quyển để học tốt, thấy việc soạn văn đỡ ngại hẳn đi. Thì ra quyển để học tốt đó cũng có ích chứ nhể. Ui! Cầu mong học kì 2 này điểm văn lên 1 chut để tui còn ăn ngon ngủ yên nữa. |-)

Wow, lâu lắm mới về đây.
Tớ lập cái này từ đầu học kì, bây giờ là kết quả: 6,7 văn HK1.
Tuy vậy tớ vẫn thích giờ văn, cô Tú Oanh giảng rất hay.
Ah, có ai biết vụ tàu cảnh sát khựa bắn chết ngư dân VN ko ? Nếu không lên www.laodong.com.vn mà xem thêm. Đây là hành động vô nhân đạo và vi phạm pháp luật quốc tế nghiêm trọng. Không thể chấp nhận được. Lên petitiononline kí tên đi các bạn.
Xin lỗi vì không dính gì đến văn nhưng tớ quá là bức xúc. Lên trang web bộ ngoại giao Vn thì không vào được, VNexpress thì không có gì, đến trang của Đảng công sản Vn phần đối ngoại cũng không có gì nốt. Chỉ mỗi báo Lao động đăng ?! Không hiểu mấy ông đó nghĩ gì chớ. Chuyện nghiêm trọng thế này mà chỉ thông báo qua loa ???

*Ngắt lời bạn DVD tí:Học văn à,"thế nào ý nhỉ"<---------hehe
Trời ơi mấy bạn học văn tiếng Việt nghe còn hiểu,chứ hoàn cảnh của tui thì phải gọi là "tiếc nhớ một thời" học văn Tiếng Việt!!!(nói thật là thoát khỏi việc tranh chấp vị trí first về điểm văn thấp với mọi người làm tui cũng "sung sướng" lắm!)hehe(bis)
*Tiếp lời DVD luôn:thực ra thì đây vẫn chỉ là một trong số những vụ tranh chấp lãnh hải giữa hai bên thôi,chẳng qua là lần này mới có đổ máu dung lượng lớn,chậc...kể ra cũng căm phẫn thiệt!

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Vân Hương đã viết:
Thông báo là tui mới mua được quyển để học tốt, thấy việc soạn văn đỡ ngại hẳn đi. Thì ra quyển để học tốt đó cũng có ích chứ nhể. Ui! Cầu mong học kì 2 này điểm văn lên 1 chut để tui còn ăn ngon ngủ yên nữa. |-)
bây giờ mới mua , đáng nhẽ phải mua từ học kì I , có thể mua quyển kiến thức cơ bản văn -tiếng việt ( tập làm văn thì đừng tìm vô ích ) , vừa làm , vừa nghĩ , vừa chép đó là cách hiệu quả số 1 đấy ! =D>
To DVD : lập hẳn 1 topic để mọi người cùng bàn luận , đừng bức xúc quá như thế ! =;

Còn tớ, học môn Văn khá là thú vị, song việc soạn bài thì thật nan. Có lẽ tớ nên mua một quyển sách để học tốt Văn thôi.
Học văn khá hay, thả hồn mà tưởng tưởng tượng, văn thơ hay nhất là của Nguễn Du và Hồ Xuân Hương. Tớ thích lắm, có lẽ tới bài đáy tớ sẽ xung phong lên bảng.
Nhưng đọc văn nhiều lúc chẳng iểu gì, khi lại hiểu sai be bét, bị cô gạch bài là chuyện thường.
Hồi bé tớ vẫn ao ước làm nhà văn đấy, có lẽ tớ nên viết một quyển truyện nhỉ, có ai muốn viết cùng tớ không ? Nhưng có lẽ cũng phải để hè đã, giờ bận quá!!!!!!!!!!!

Ôi , bạn Quân tâm hồn bay bướm quá , BUT hãy nghĩ lại bởi vì những lí do sau :
- Điểm văn trên lớp phải cao đã
- Những nhà văn nổi tiếng ( mà chúng ta ngưỡng mộ ) phần lớn đã die trước khi nổi
- Những nhà văn nổi ( theo nghĩa là bán được sach )à tình cờ may rủi , tỉ lê 1\ triệu )
- Viết truyện là theo cảm hứng , ko phải ngày một ngày hai là viết hay được
- có nhiều thứ vui hơn là viết truyện lại không tốn thời gian nữa chứ !

Học văn thì có cái quái gì đâu.
Tui never soạn bài+học bài+ko chép bài và ko có vở văn luôn nhưng học kì này vẫn 7,1 văn.

Vương Văn Cường đã viết:
hôm trc đc 1 Văn , sướng wé , vẫn còn fê :D
Còn tôi bị 2
Nhưng ko phê cho lắm, cũng chỉ tại mình bất cẩn quá, chỉ chăm chăm học Bảo kính canh giới nên tai hại nó là thế
Sau khi xơi 2 thì môn văn ko còn là quá thú vị nữa

Sướng thế, anh em ơi, cho nó đi cầu thang đi
Cười trên nỗi đau khổ của người khác là ác lắm đó

Chỉnh sửa lần cuối:
Muốn được điểm cao văn đơn giản lém , cứ đến giờ kiểm tra thủ sẵn 3,4 quyển sách văn mẫu , yên tâm kiểu gì cũng 7 trở lên .Cả năm lớp 9 , tớ có học hành gì đâu , thậm chí mấy cái bài truyện ngắn đến bi giờ vẫn còn chưa đọc , học mỗi phân tích , sau đó cứ thế mà bịa , thía là ổn .

- Những nhà văn nổi ( theo nghĩa là bán được sach )à tình cờ may rủi , tỉ lê 1\ triệu )

câu này tớ hoàn toàn ko đồng ý, vì có nhiều nhà văn nổi thời của họ ko phải do may rủi mà là do giỏi, vd như Stephen King,Conan Doyle...

Back
Bên trên