Than phiền về việc học môn văn

• Bắt đầu Madcat
  • Ngày bắt đầu
ĐÚng roài , phải có tài năng thì mới bán được sách --> thía mới nổi được chớ

Chưa chắc cần có tài năng đâu, nếu tiếp thi + lăng xê tài thì bán được khối đấy
Như quyển sách "canh dưỡng sinh của Nhật bản, một bí quyết chữa bách bệnh" đấy, quảng cáo trong giới trung lưu rầm rộ khiến bao nhiêu người đi mua, rốt cuộc rỗng tuếch chỉ có : bịa + tâng bốc + chỉ bậy + nói linh tinh.
Nhưng điều có thể giữ lòng tin của người đọc thì cần là một quyển sách thiệt hay
Thực tế có rất nhiều quyển sách hay đấy chứ, và đa số các tác giả tuy đã qua đời song vẫn nhiều người còn nhớ tới họ.

"Muốn được điểm cao văn đơn giản lém , cứ đến giờ kiểm tra thủ sẵn 3,4 quyển sách văn mẫu , yên tâm kiểu gì cũng 7 trở lên .Cả năm lớp 9 , tớ có học hành gì đâu , thậm chí mấy cái bài truyện ngắn đến bi giờ vẫn còn chưa đọc , học mỗi phân tích , sau đó cứ thế mà bịa , thía là ổn"
Rồi một ngày you sẽ là một ngôi sao :)) .

Đấy là lớp 9, bi giờ là lớp 10 rùi, hơi thiếu cập nhật thông tin đó
Mà lớp 10 thì ku Duy toàn chép sách mẫu thôi, thảo nào toàn 8, Tài ghê !!!!

lớp 9 ngồi dưới quay suốt nhg sang lớp 10 lên bàn đầu thì cứ gọi là...:(

Trần Thế Phong đã viết:
- Những nhà văn nổi ( theo nghĩa là bán được sách )là tình cờ may rủi , tỉ lê 1\ triệu )

câu này tớ hoàn toàn ko đồng ý, vì có nhiều nhà văn nổi thời của họ ko phải do may rủi mà là do giỏi, vd như Stephen King,Conan Doyle...
Xin lỗi bạn, bạn nghĩ chúng ta đang ở đâu ? Bạn nói tới những nhà văn ấy nhưng hãy nghĩ là họ ở đâu , ở Việt Nam là một chuyện hoàn toàn khác dù bạn có thực tài thì bạn vẫn chẳng làm được gì vì bạn cần tiền ! =;

Học Văn năm nay mình học có vẻ đỡ hơn. Nhớ lại hồi năm lớp 9, thay vì đọc Bình Ngô với Hịch tướng sĩ thì mình lại tham khảo truyện Kim Dung. Nhưng năm nay cố chí học thì chỉ bỏ được đọc truyện(vì đọc hết rồi), nhưng trong giờ thì vẫn phải quay thôi.

Back
Bên trên