Than phiền về việc học môn văn

• Bắt đầu Madcat
  • Ngày bắt đầu
Nói đùa chứ nếu là bộ trưởng bộ GD thì cũng chưa chắc đã cải tổ được gì nhiều đâu, cái người làm được nhiều và đáng trông cậy nhất phải là giáo viên + học sinh cơ!!

tất nhiên công lao chinhs là của dân công , nhưng cũng phải có ngọn cờ đầu tiên phất lên , đồng ý cho nhân dân chiến đấu chứ ....
nếu ko đựoc đông ý thì còn lâu mới đổi đựoc ... :D

uầy, gì chứ nhắc đến VĂN thì....í ẹ.....chẳng hỉu sao cứ ngồi vào bàn viết văn là đầu óc tớ chóang váng,bí cực kì mà kể cả có viết được thì cũng toàn nói nhăng nói cuội thoai :(. Hix, sắp trả bài TLV đầu tiên roài,ko bít thế nào đây...

Văn làm thì tốt nhất làm 1 cái dàn ý chi tiết vào, dễ hơn nhiều so với việc vừa nghĩ vừa viết.

Vũ Ngọc Khánh đã viết:
làm dàn ý chi tiết sau đó học thuộc ... :D

Bạn Khánh ko biết là giả vờ hay thật:)
tớ mà lập dàn bài chi tiết rùi thì tớ để ngay lên mặt bàn chép +phát triển ý luôn
học thuộc làm j cho mệt!đằng nào thì cũng do mình tự làm rui` 8-}

Chị thề cả đời chưa bao giờ làm nổi một cái dàn ý chi tiết nào để dùng cho viết văn hết, toàn ngồi bịa bậy bịa bạ ra cho có cái mà nộp giờ Tập làm văn thoai :D :D :D

thì đấy là nói theo cách truyền thống + đúng " đạo" 1 chút ... :D
but văn thì bịa ra , ko lệch hướng là đựoc ... + viết đẹp ( yếu tố khá quan trọng ) ... là đuợc 7,8 mà...

Ừm, Thu Trang vào box này mà ko cộng điểm cho bạn Dvd làm tớ mất công vào cộng B-) Bạn Dvd nhớ công của mod Tuti chứ ko fai? mod Mực nhớ!!! Trời lạnh rét mướt thế này tớ đã cứng hết tay ma` vẫn phải vào đánh đánh cộng cộng... :D
Nhg mờ, tớ chỉ cộng được 1 lần thôi, vì quy định thế, phải đợi sau 3 lần nữa, tớ mới được vào cộng tiếp, bạn Dvd chờ nhá :D
Bàn luận chủ đề chính: Môn Văn thì..... tớ chẳng có ý kiến gì về nó, vì đã có ý kiến quá nhìu, thành ra bi h wen với nó roài, càng ngày, học Văn càng nhàm, càng chán... và nội dung trong Sgk thì lại bi xáo trộn lung tung :(

Được mỗi cái lớp mình cô Văn hay làm ra vẻ bí hiểm đầy tinh tế , với lại môn văn tớ chẳng sợ , sợ mỗi môn tin ( vì nghe bảo HKII ko nâng )

He he, bây h mới thấy học văn ở VN là khổ, vì tất cả đều là khuôn mẫu, học sinh được đào tạo để đi theo lối mòn mà các bác ở bộ GD đã đặt ra.Nhiều thầy cô ko hề muốn ép học sinh phải học như vậy, nhưng nếu ko học như vậy thì học sinh sẽ chết trong các kì thi.Dù những ý kiến của thầy cô ko phải ko hay, nhưng có thể còn những cách hiểu khác của riêng từng học sinh.
Nếu so sánh thì học văn bên này tự do hơn ở VN, nhưng cũng có phần khó hơn.Tất cả mọi ý tưởng của học sinh đều được chấp nhận, dù nó có điên rồ đến đâu, chỉ cần giải thích và đưa ra dẫn chứng là được.Khó hơn là ở chỗ học sinh phải tự suy nghĩ độc lập, ko có những quyển sách để học tốt hay những dàn bài sẵn.Những thứ đó khiến cho việc học văn trở thành việc trang trí một bài văn từ một bộ khung cho trước, ai trang trí đẹp hơn thì được điểm cao hơn.

Tức là bạn Cường đã được nâng đỡ lên 6,5 roài còn gì, than gì nữa chứ B-)
Thực ra, môn Văn ko phải là khó lắm!

Ồ ồ! Xin lỗi mày DVD ạ. Bi giờ tao mới hay là mày có cái topic này, cũng phải thông cảm cho tao vì đây mới là bài viết thứ 3 của tao trên 4r này nói riêng & trên toàn thể các 4r khác nói chung. Mà sao mày không nói với tao để tao tham gia với?
Xin chào toàn thể các quí vị ở lớp khác! Với tui thì môn Văn là 1 đề tài ...khó hiểu. Mọi người(cụ thể là các giáo viên dạy Văn) nói rằng:"Học Văn là học làm người", theo tui cái này chỉ đúng với từng người thôi, bởi chẳng nhẽ 1 đứa học dốt Văn như tui thì không thể làm người được à? :-/
Học kì này cũng suýt toi cái học sinh giỏi bởi môn Văn(6,3).Theo tui thì khả năng học Văn của tui không lên mà cũng chẳng xuống so với năm ngoái, chỉ có điều là điểm phẩy thì thấp đi 1 phẩy lận. :((
Từ nhỏ tới giờ tui mới chỉ học Văn của các cô chứ bao giờ học của các thầy cả, mà lại toàn các cô trẻ dạy(chứ không phải các cô dạy trẻ đâu nhá).Trình văn của tui cũng non kém không khác gì tuổi đời của các cô!!!!! b-) =D>
Càng ngày càng thấy sợ học Văn,HK1 này tui cũng không xài đến 1 quyển để học tốt nào & đã rút ra kinh nghiệm là không nên tiết kiệm tiền mua sách để học tốt nếu không muốn tình trạng này tiếp tục tái diễn.
Óe! Muộn quá rùi! Lúc khác bàn tiếp vậy! Bye :)>- :argue:

văn đâu phải môn đáng sợ nhất ( dù đôi khi cũng có nhiều điều bức xúc ) nh chỉ cần cố gắng 1 chút và tập trung hơn khi học trên lớp ( dù biết rằng nó ko mấy hứng thú ) thì tớ nghĩ việc được trên 7,0 cũng ko quá khó khăn đâu !!!
còn về nhàm chán , thiếu logic và còn nhiều quy tắc quá cứng nhắc thì đâu phải chỉ có mỗi môn văn là như thế - đâu thể chỉ trích như vậy đc - nếu cứ nghĩ rằng thích j` thì viết nấy như vậy thì thà ở nhà cho roài - còn tới trường học làm j` nữa !!!
Ta cứ đánh giá các tác phẩm là cổ hủ và thiếu thực tế - cứ cho là như vậy - nh các thời kỳ khác nhau - giọng văn cũng phải khác - có thể bây h ta nghĩ đó là hay - là phù hợp nh tới vài thế kỷ nữa ( nếu trái đất còn tồn tại ) thì chắc j` con người thời đó đã cho rằng nó hay !!!
Viết đc 1 tác phẩm là rất khó nh để phê phán bới móc nó thì rất dễ , ko có cái j` là hoàn chỉnh cả - có khi chính người viết cũng ko thể nghĩ hết nh~ điều như ta phân tích nh vẫn phải công nhận rằng đó là 1 tác phẩm đc rất nhiều người biết đến và công nhận giá trị của nó - còn nếu thích đọc văn hợp thời đại thì đi mà đọc truyện tranh !!!
Nói chung về vấn đề giáo dục thì VN chưa phải là hoàn hảo và thậm chí còn có nhiều điều bất cập - nh để xây dựng 1 nền GD như ngày nay từ 1 nước đói nghèo lạc hậu đâu phải là dễ - đâu phải chỉ có thể 1 sớm 1 chiều - vì vậy nếu các cậu muốn thay đổi nó - muốn làm nó tốt hơn thì hãy nghĩ thật kỹ đã - vì chắc j` mình đã làm đc như thế - cho dủ có là người đứng đầu nước VN này - cũng đâu thể dễ dàng thay đổi tất cả - đâu phải muốn làm j` thì đc đâu - còn nhiều sức ép xng quanh lắm chứ - cho nên nếu muốn thực hiện điều mình muốn thì hãy học cho tốt - học cho gia đình đã - rồi trở thành 1 công dân gương mẫu đi đã - để sau này nếu có vào Đảng , vào chính phủ - tiếng nói của các cậu mới có giá trị - lúc đấy các cậu hãy làm hết sức mỉnh để thay đổi giúp cho nền GD VN đi lên và tốt hơn !!! còn h ngồi đây bàn luận thế này vẫn còn hơi sớm đấy !!! - đây là tất cả nh~ điều mà tớ nghĩ !!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Học văn ngày nay có quá nhiều bức xúc. Kết thúc HK này, tự nhiên tớ thấy...hối hận vì đã vào chuyên văn :((

Đề thi HK chuyên văn có 1 cái câu thế này :"Tại sao nói: Lịch sử văn học 1 dân tộc, xét đến cùng là lịch sử tâm hồn của dân tộc ấy ? "

Tất cả những đứa viết câu đó dài khoảng 1 trang trở lên là ko được nhiều hơn 6 điểm. Tớ ở trong số đó vì tớ viết 1,5 trang ---> 5,5 điểm bài HK :))

Thôi thì tớ ko tránh ai, chỉ trách mình lan man quá.

Thía nhưng théc méc là vì khi trả bài, thầy nói là chỉ cần viết rất ngắn gọn (ước tính khoảng 0,5 trang cho tương xứng với bài TLV), nhưng đủ ý. Và roài thầy nói những ý cần phải đưa vào ---> tớ thấy để nói được những ý cần thiết đó thì phải viết ít nhất 1 trang ---> làm thế nào để vừa đủ ý, vừa tương xứng với bài TLV ---> viết bài TLV dài ra ---> thế còn chết hơn

Bó tay ! :(

Học văn, chưa bao h thấy hết bức xúc X(

Theo tớ nghĩ, trong "truyện Kiều", người khôn ngoan nhất là ...Mã Giám Sinh

Và người dại dột nhất là ...Từ Hải

Kiều tuy rất dại dột nhưng dù sao còn đỡ hơn vì ko mất mạng

Vậy mà từ lớp 9 tới giờ, mình luôn phải ca ngợi Từ Hải như 1 đại anh hùng

Dại gái thì có :D

Mã Giám Sinh tuy là "một tên con buôn ghê tởm" nhưng rõ ràng là hắn rất biết "kinh doanh có lãi"

Ui, em nói thế đừng ai bảo em "phản động" :D

Tớ thích đọc những tác phẩm thời kì 30-45 hơn, nhất là của cụ Nguyễn Công Hoan, Nam Cao

Những truyện ngắn đó lột tả chân thực XH thời đó . có thể là vì thời đại đó gần với mình hơn, nên dễ cảm nhận hơn
Còn văn học cổ thì có thơ của Hồ Xuân Hương là tớ thích nhất

Môn văn, là 1 môn học khó hơn tất cả các môn khác, vì nó ko có đáp án chính xác
---> chính vì thế, học sinh muốn ko "die" thì ráng "kìm nén" cảm xúc và suy nghĩ thật của mình mà "cắn răng" viết theo những gì ...sách nói

Hỏi sao môn văn hay bị ghét

Cả lớp tớ mất HSG vì môn văn :((

vớ vẩn ko chịu được!!!!!!!!!!!
ai đời văn phải trên 8 mói được học sinh giỏi cơ chú!!!!!!!!!!!khốn nạn!!!!
Noíc ho àm biết văn thường trên 8 cong khó nữa chứ huống gì văn chuyên!!!!!!!!!!!!!trên 8 nhe như chuyện cười ý!!!!!!!!!!!!hoang đường

Ừ thì đúng là môn văn có nhiều bức xúc thật , nhưng mà topic này lại có nhan đề là " than phiền về việc học môn văn " có thể chưa thật sự chính xác .
Cái cốt lõi là ở bộ giáo dục , muốn giáo dục cho học sinh lòng yêu nước , như thế có nghĩa là phải yêu luôn các tác giả nổi tiếng , các tác phẩm được cho là hay , các hình mẫu nhân vật điển hình ..
Thực ra thì không nên nhồi nhét vào đầu học sinh nhiều như thế , nhưng cũng không thể áp dụng cách học sáng tạo của các nước phát triển được . Như bọn tiểu học , trung học bây giờ ấy , học khó không chịu được toàn tự sự , tự siếc . Cải cách để cho học sinh học khó hơn, chương trình học nặng hơn ko phải là một ý kiến hay cho lắm . Vì thế , các thầy cô dạy văn khổ tâm lắm chứ . làm sao để học sinh yêu thích môn văn , không coi đó là môn tử thần , làm sao cho học sinh hiểu và thông cảm với mình quả thật rất khó !

này học văn không giỏi thì làm sao lên Hao mà câu được bài.
Nói cho cùng thì học văn cũng hay nhưng đừng bắt ép học sinh suy nghĩ theo 1 khuôn phép mà không thể phát triển những suy nghĩ cá nhân. Tại sao học sinh mình không thể nói rằng cái bài văn này chẳng hay tẹo nào, không thể phát biểu những cảm xúc chân thành của mình. Mọi thứ đó đều bị bó hẹp và học sinh VN đang phải tiếp nhận cách giáo dục đó

Back
Bên trên