[Thảo luận chung] Taekwondo

Nguyễn Đức Dũng đã viết:
Ai bảo TKD là môn võ mang tính tấn công? Bạn đã xem được mấy trận thi đấu TKD rồi?
[-x ko biết thì đừng có đoán bừa.
Có ai xem trận của anh Tuấn móm hôm trước ko?(cúp LG đó) Hôm nay chiếu lại một lần nữa xem vẫn hay ạ, hơi bị tuyệt luôn.

Ngáp .... >>>>>>>>> Thằng này hình như còn tệ hơn thằng ĐỖ Việt !!!!

Thi đấu là một chuyện, sử dụng là chuyện khác. Đó là điều đầu tiên.

THứ hai, thi đấu mà không tấn công thì lấy đâu ra điểm để mà phân thắng bại?

Cuối cùng, nếu là một môn võ thiên về phong thủ thì số đòn phản công hoặc khống chế phải đóng vai trò chủ yếu, như Aikido chẳng hạn. Còn môn này thì sao? Toàn những đòn đá, right. Mặc dù có đòn đỡ nhưng không nhiều.

Nhân tiện, nếu U tưởng là tôi chưa bao giờ học Tekwondo thì U nhầm đấy. :))

To... ai đó đã khoe là dùng chân cũng đủ:
Nên biết là ở đời chỉ thằng to mới đi bắt nạt kẻ khác, chẳng bao giờ có chuyện một chú David đi gây sự với một bác Goliath. Với đối thủ kiẻu đó, một cú đá chắc gì đã hạ được? Chỉ xài chân thì đợi đối thủ tiếp cận là kể như... đứt bóng.

ây dà, các chú cứ cãi nhau hoài, cần gì mà phải phí công tranh luận. Nói duy nhất một câu là:
"Không có môn võ nào hơn môn võ nào, chỉ có người võ sinh này hơn người võ sinh khác thôi"

Môn nào cũng có mặt mạnh mặt yếu , bản thân chúng ta không bao giờ có thể khẳng định được môn này mạnh cái gì, yếu cái gì. Các võ sư cao thủ còn ít dám khẳng định nữa là

Nếu muốn chứng minh về môn võ của mình thì sao các chú không thi đấu với nhau thử xem, sẽ biết ngay cái điểm tốt, điểm kém của môn phái khác. Tất nhiên là phải thi đấu công bằng chính trực rồi.

Võ thuật không chỉ có ngồi mà nói xuông, điều quan trọng là thực chiến. Trên thế giới này có rất ít người chỉ dùng lý lẽ mà làm cho người khác không đánh cũng chịu thua
được lắm

Ngồi nghe các chú cãi nhau hoài chán quá, nhức cả đầu.

Em học teakwondo không lâu nhưng theo em biết thì teakwondo không phải là toàn đòn đá đâu Nhiều đòn dùng tay lắm đấy Mà có thể nói là đòn tay còn lợi hại hơn nhiều Đòn chặt cổ hay là đấm vào ức đối phương rất nguy hiểm chỉ một đòn là có thể ngất ngay nhưng trong thi đấu hay thực tế ít dùng vì tay ngắn hơn chân
Những ai đã từng học chắc là biết là có một đòn mà đoàn Hà Nội rất hay dùng (Thực ra thì đòn này em cũng chỉ mới biết ) Đòn đấy dùng hai tay một tay gạt đỡ một tay đấm -> trong thực tế ko có giáp thì em đảm bảo là sẽ ngất ngây như con gà tây ngay
Còn một điều nữa là khi học các thày cũng toàn giấu nghề thui những đòn hiểm toàn dấu biến chỉ khi nào học cao thì mới dạy ( học cao là cao về đạo hơn là về kĩ thuật nha ) nên nếu các bác cứ theo khoảng 3-5 năm tùy người thì sẽ thấy môn này cũng được đấy chứ không đến nỗi nhiều khuyết điểm đến mức thế đâu

Chỉnh sửa lần cuối:
À còn một điểm nữa là em thấy các bác đến đoạn bị tóm chân ấy mà ( Ở mấy cái page đầu tiên ý ) Theo em thì + nếu là vừa đá chẻ xong mà bị tóm thì đấm luôn vào mẹt của cái thằng tóm mình
+ nếu là đá tolo mà bị bắt thì đá xoay chân còn lại ( cái này trong phim chưởng hay dùng hén )( trong thực tế thì cho em nói thẳng là đá ngay vào "bụng dưới" của nó ý -> không bỏ tay ra mới là lạ )

nói chung là tranh luận ko cẩn thận dễ dẫn đến những cái ko hay đó, mọi người keep calm nghe...

K0 biết có ai trong này tập được đòn đá trên chưa, nhìn mê quá :eek:. Nhân tiện hỏi muốn tập được thế phải tập những đòn nào trước, kĩ thuật thế nào...? :D

Anh Linh là dân ngoại đạo ah? cái dong đấy đẹp thật, nhưng àm em nhìn mãi ko ra đòn j`? Lai căng ah? các bậc tiền bối mở mắt cho em cái

Cái đấy lấy từ website của Tân Không Thủ Đạo (Neo-Karate) chuyên về các đòn đánh đẹp mắt thôi (hiệu quả ít). :) Nhưng là đòn đá nên vác ra đây hỏi. Đòn đấy xoay người 1,5 vòng trên không rồi mới đá. Hôm nọ xem biểu diễn Vivonam cũng thấy người ta xoay 1,5 vòng như thế nhưng trong đòn kẹp cổ đối thủ. Dù sao thấy đẹp thì xuýt xoa thì tập thế quái nào được.

Vũ Đàm Linh đã viết:
Cái đấy lấy từ website của Tân Không Thủ Đạo (Neo-Karate) chuyên về các đòn đánh đẹp mắt thôi (hiệu quả ít). :) Nhưng là đòn đá nên vác ra đây hỏi. Đòn đấy xoay người 1,5 vòng trên không rồi mới đá. Hôm nọ xem biểu diễn Vivonam cũng thấy người ta xoay 1,5 vòng như thế nhưng trong đòn kẹp cổ đối thủ. Dù sao thấy đẹp thì xuýt xoa thì tập thế quái nào được.

em Linh chỉ cần học trong tư thế nằm, kẹp hông đối thủ, thế còn thích xoay bao nhiêu vòng chẳng được :) Hơi bị đẹp mà hiệu quả cao!

Xem ra thế kẹp hông của anh nguy hiểm nhỉ, hiểm hơn cả kẹp cổ của Vivonam? Em lấy ví dụ anh tập Vivonam kẹp cổ đối phương, giai gái vô tư, nhưng nếu anh biết mình sắp lên thiên đường còn có thể kẹp chặt lại bắt nó dừng, mai ra còn sống sót nhỉ anh nhỉ? Chẳng may anh luyện nội công dang dở, k0 biết lúc nào dừng lại thì hỏng rồi k0 :(( Đấy tập võ toàn thế nguy hiểm.

nguy hiểm nhwung àm tính chiến đấu và biểu diễn đều cao--> đáng để tập lắm chứ, tiếc là em trình còi T_T

Các đòn kẹp thì đẹp thật nhưng không đắc dụng lắm thì phải Hôm trước đi xem mấy đứa học võ dân tộc bọn nó dùng đòn ngắn phải nói là hiệu quả thật

hôm đáy có hay ko hả anh Đứ? Tiếc alf em bận wa' ko đi xem được. Viox cổ truyền thì hay nhưng mà em vẫn thix Tae hơn ^_^

ko lên có mấy hôm mà các bác bàn bạc say sưa wa
cái vụ đòn tay ý thực ra trong Tae đòn tay được sử dụng chủ yếu để đỡ đòn chân :D
có rất nhiều thế đỡ như kẹp dập nhưng chủ yếu là đỡ rồi phản bẳng đấm đập hoặc bẻ khớp
thú thật các đòn tay thực ra rất lợi hại(nhưng thường để phản là chính) và các thầy cũng rất ít khi dậy tui học hớn năm mà chỉ được học có mấy buổi nhưng khá hữu ích
còn vụ hoc Tae ra ko đánh được thì nhầm đó nhưng cũng là vì các thầy đúng là dậy rất it các đòn chiến đâu ngoài đời mà chỉ dậy thi đấu là chính nhưng được gặp các thầy của CAND thì tuyệt(mà tui là 1 trong số hs của CA)
nhưng theo ý kiến của riêng tôi thì học thi đấu cũng ko phải là ko thể đánh được ở ngoài vì các anh nói là khi đá thi bắt chân lại nhưng các anh có nghĩ là khi đa mà ko có giáp thì lực đá sẽ mạnh và nhanh như thế nào ko liệuh co mấy ai đủ sức tóm lại và nếu bị tóm thì có thể đá kẹp hoặc dùng tay :D

em khoái nhất ở võ cổ truyền mấy cái vũ khí ,hôm trước bọn nó biểu diễn trông ác phết

é, đây là topic tae muh, ko bàn chiẹn võ cổ truyền ở đây nghe

he chỉ tiện nói qua một chút thôi mà sao bạn Trân cáu thế
ok chỉ noi về Tae thui

Chỉnh sửa lần cuối:
Hic, ham đánh đẹp mà làm gì. Mỗ quan niệm cái gì đơn giản là cái đó đẹp rồi. Chẳng việc gì phải mơ mộng tới các đòn phức tạp như kẹp cổ hay xoay mấy vòng trên không. Có thể trông đẹp mắt thật, có thể mức sát thương cao thật nhưng đáng tiếc, hit super kém. Phản xạ tự nhiên bảo vệ mặt của con người rất cao. Một thằng không học võ cũng biết giơ tay che mặt khi bị tấn công. Những thằng có tập tành chút ít thì lại càng có nhiều "cơ may" trong việc tránh các đòn tấn công vào mặt.

Lại nói chuyện Tae. Đây là môn võ chuyên về đá (có đấm nhưng ít) mà lại chủ yếu đá cao tầm mặt. Một võ sinh đô con thì có lợi về thể lực và trọng lượng, nhưng với một người thể hình trung bình, trong trường hợp phải đấu với một gã to con học Boxing hay Tán thủ, hoặc Quyền Thái (võ sinh mấy môn này chịu đòn rất tốt) thì liệu có đủ sức đá gục đối phương trước khi bị áp sát hay không (ví dụ với dân boxing, chỉ hai tay là họ che kín hoàn toàn khuôn mặt và bảo vệ được người, đối phương liệu đá được mấy cú trước khi xơi đấm?). Chắc không ai phủ nhận sức mạnh của Boxing, Tán Thủ và Quyền Thái trong các pha cận chiến, right?

Tất nhiên là học lên cấp cao thì môn nào cũng rất mạnh nhưng có phải ai cũng học đến cấp cao rồi mới phải sử dụng đâu. Vả lại chỉ có chuyện những thằng đô con bắt nạt các chú lùn, nên mong quí vị đừng đưa ra trường hợp đại loại như David đi gây gổ với Goliath ^_^.

học võ mà chỉ để nói về đánh nhau thì nói làm cái miẹ gì.Sao mọi người không nói là tập võ sẽ giúp cho tính tình thay đổi ra sao?con người khoẻ lên thế nào?mà cứ phải lôi mấy cái đánh đấm nhau ra mà dọa.

Back
Bên trên