[Thảo luận chung] Taekwondo

Nếu lên đai nhanh thì thích đấy, nhưng mà về sau cũng ko hay hơn mình lên tuần tự là mấy đâu. Cứ thong thả mà tập thì cũng lên thôi, nếu lên sớm mà trình độ ko đủ thì về sau lại trượt khi thi lên cấp tiếp :D.
Có phải lớp tập cơ bản của bọn em toàn đấm với đi quyền ko? Thế thì chán nhỉ? :p

nguyen le tran đã viết:
Tập 2 năm sao lại mới 2 đong đấy nhỉ? Em tưởng tập 2 năm thì những đòn đá cơ bản phải okie hết rùi chứ... Nếu tập ok thì có thể còn sang đến đá bay rùi muh...

Em học đá bay và đấu rùi ...:D

E', ,ngại quá, sao anh Tuấn lại xưng em với em? Hix, ko dám, còn phải nhờ tiền bối chỉ bảo nh`... hehehe
Học nhảy cấp chán òm. Mọi ng` cứ quan trọng hóa cái màu đai làm j`. Em chỉ thix đeo đai trắng thui, nhi`n đẹp nhất. Cái chính là trình độ của mình thôi. Nói thế này có lẽ hơi quá đáng nhwung mà thức sự ở clb em có nh` ng` được tôn làm thầy nhưng mà thục chất ko bằng mấy đứa đai đỏ, thậm chí đai xanh nữa
@Đức Dũng: Bọn em tập kĩ thuật đấu nữa. Chỉ trước khi thi mwosi chú trọng vào quyền anh ạ. Ngoại trừ mấy đứa chuyên về quyền thì tập riêng, còn em thì tập vói bọn học đấu. Cũng zui. Hồi xưa cũng được đấu gaio hữu thuwngf xuyên, nhưng mà bây giwof các thầy đều bận, nên đấu trong lớp với nhau còn chả được... hix

Chắc tui chỉ học được hết hè này sang năm sau thể nào nhà cũng ko cho đi tập chán wa .
Chỗ bạn Trân lại có cả học chuyên về quyền cơ à lạ he mà
Anh Dũng ơi ai ko đủ trình độ làm sao mà thi vượt cấp được mà ông anh lai lo ko dúng trình độ với cấp đai sợ thi tiếp lại trượt chứ :D .Ở lớp tập căn bản của em tât nhiên ko chỉ tập đấm đá với đi quyền ko nhưng ko hay bằng lớp thi đấu vì bên kia bọn em được học nhiều kĩ thuật khó ,lạ ,khả năng áp dụng thực tế là 100% (tất nhiên còn phụ thuộc vào trình độ mội người) mà cuối giờ được đấu bán đấu kháng chư ở lớp kia thì đừng mơ.Nhưng ko đi lớp căn bản lại có kĩ thuật thầy ko dậy bên thi đâu???????????

Thực ra nếu lớp cơ bản không phải học đấm thì anh ủng hộ nó hơn. Thực ra trong thi đấu những đòn phức tạp chỉ đẹp mắt chứ hiệu quả ko cao. Chính những đòn cơ bản như vòng cầu, chẻ, hay tuyp mới ăn điểm nhiều nhất (đặc biệt là đòn chẻ, em cứ luyện thật kĩ thì cũng đập được khối thằng :D). Còn những cái như kiểu bandal, quay 360 chỉ là thuận chân mà làm thôi, để tăng tinh thần cho mình là chính.

Em đừng nghĩ thi vượt cấp được mà đã vững kĩ thuật cơ bản để thi tiếp đâu nhé. Tại mình chỉ lo kĩ thuật nâng cao mà cơ bản không tốt thì về sau cũng phải tập lại những đòn cơ bản thôi. Học võ không thể đốt giai đoạn được, vì thế có thể thi vượt vài cấp, hoặc thi một phát lên đai đen luôn như thằng bạn anh (nó là vận động viên, ko chấp :D). Nhưng nếu ko chú ý tập lại những kĩ thuật cơ bản mà mình đã bỏ qua thì ko thể thi tiếp được.

Thực ra kĩ thụật của quyền, cũngc như kĩ thuật cơ bản ko có tính ứng dụng cao, chỉ đẹp mắt thôi. Thế nên clb của em chia ra 2 phần, 1 bên tập kỹ thuật đấu( vẫn bám vào cơ bản nhưng mang tính chiến đấu cao hơn), co`n lại 1 nhóm khoàng chục ng` thôi, chuyên tập quyền để thi các giải. Nói ra thì hơi xấu hổ nhưng mà clb em ít khi đạt huy chương trong các giải đấu lắm. Nhưng mà huy chương về quyền thì...chẹp chẹp... phải nói là ít clb nào nh` bằng...

hê bây giờ tớ mới biết là có cả cái giải về quyền đấy,trước đây tui chỉ nghĩ Taewondo chỉ có thi đấu đối kháng mà ko có thi quyền như bọn Karate với Wushu
anh Dũng ơi em lai thấy kĩ thuật cơ bản ko có tính chiến đấu cao(cả khi thi đấu lẫn oánh nhau:D)các kĩ thuật nâng cao như đá bande (cái này mà nâng cao cái nỗi gi) và đá 360 như anh nói và một số kĩ thuật đá bay đều phải dự trên nền tảng cơ bản ,nếu cơ bản ko tốt làm sao đá tốt được nâng cao và tính chiến đấu của những đòn này rất cao .Nhân tiện đòn tày cũng có nhiều đòn hay lắm có thể anh chưa học nên thấy mỗi đòn đấm hoài>>>>chán thôi

Thực ra vẫn có thể học các đòn nâng cao trước rồi mới học đòn cơ bản sau, chỉ tội kĩ thuật ko được hoàn thiện thôi. Còn mấy cái đòn tay quái dị của TKD thì chủ yếu nằm trong mấy bài quyền, trông quái quái, dùng để đánh nhau thì hơi mệt. Cũng có một vài đòn khóa vật nhưng ko nhiều lắm, nói chung TKD ko quan tâm mấy đến tay đâu.

Oa`i. đòn tay cua TKD nh` lắm chứ. mà cũng rất hay. Tiếc là em ko đi sâu về quyền nên chỉ học vài đòn cơ bản đề thi lên đai và 1 số đòn đỡ bổ trợ lúc đấu thui.
@Khuê: Ko có giải đấu riêng về quyền bạn ạ. Nhưng mà tất cả các giải nói chung đều có phần thi đầu tiên là quyền trước khi các hạng cân đấu.

Bây giờ thì tôi đã biết :D thanks
Đúng là Taekwondo ko chú trọng đòn tay bằng đòn chân nhưng cũng có rất nhiều đòn tay.Đặc biệt là đòn tay ko co trong đi quyền đều nhằm mục đích chiến đấu như đấm bay ,đỡ tolo rồi đấm ,đỡ đấm rồi đánh cùi chỏ,..............,nói chung là vô số và rất hay
Bạn Trân ơi bạn biết gì hơn về các giải đấu thì viết lên cho mọi người tham khảo cái:D

keke . em cũng theo học Taekwondo nè .
Em chỉ mới học được 1 năm thui . mà lại còn đang phải nghỉ để ôn thi nữa chứ
nhưng mừ em thích học môn này lắm
từ hồi đọc truyện Nguyễn Nhật Ánh thấy anh Tiểu Lonh học Taekwondo quá đỉnh :))
mà em không sao đá bande bằng chân trái được hết á , có anh chị nào có bí quyết gì không vậy , chỉ cho em với . thanx!!!!!!!!!!!

Về các giải thì thông thừong hằng năm, cuối tháng 8 sẽ có 1 giải lớn, có thể là cúp LG, cup Deawoo hoặc vô địch các clb mạnh toàn quốc, nói chung là toàn giải tuyệt đỉnh. Giữa hè thì sẽ có 1 giải học sinh hoặc thiều nhi j` đó, cái này thừơng cố định, trong tháng 7 hoặc cuối t6, tớ cũng ko nhớ rõ lắm. Đến t12 thì chắc chắn sẽ có giải cực hay, là giải toàn quốc. Toàn những anh tài của đội tuyển quốc gia tham dự.
Đại khái là thế. Tớ cũng ko nhớ hết được. Có thông tin j` về các giải tớ sẽ post lên cho mọi ng`. Okie?

Hấp dẫn đấy, nói thêm một chút đi :D
Giải học sinh hè thì ko nói làm gì rồi, chỉ có quyền thôi hay sao ấy (hoặc là mấy đứa anh biết nó chỉ đi thi quyền)
Hình như giải tháng 8 có phải cúp LG gì đó đâu. Nó là giải phù đổng toàn quốc đấy chứ, sinh từ năm 86 trở về sau là được tham dự, huy chương vàng thì tuyển thẳng vào thể dục thể thao :D.

hé hé . thế hả ?
thế thì phải đi xem anh Hoàng Phương đấu mới được
mà chắc vẫn tổ chức ở Trịnh Hoài Đức phải ko ?

Ko :D, theo lời em Lê Trần nói thì nó tổ chức ở Huế :D.
Hà Nội ít khi tổ chức các giải toàn quốc lắm, hình như giải SV toàn quốc cũng ko mấy khi tổ chức tại HN

lần trứơc em thấy giải GM Daewoo tổ chức ở Trịnh Hoài Đức mà
mấy giải năm ngoái toàn tổ chức tại đấy , có mỗi cái giải trẻ mở rộng( hình như thế) là tổ chức trên Lào Cai thui mừ
chứ tổ chứcở Huế thì làm sao mình đi xem được nhể?

Êu, nhâm rồi, Cái Hội khoẻ phù đổng là ở Huế. Nhưng mà cup cố dịnh hàng năm là cup LG hoặc daewoo. Tháng 8 muh. Hay lắm. Cũng toàn anh tài cả đấy. Hix, năm kia em đựoc tận mắt xem Ng~ Văn Hùng đấu ở giải này, lại cả my-boy nữa...oai`, phê....

A', quên, nếu làm sẽ làm ở Trịnh Hoài Đức. Bao giờ có lịch cụ thể em sẽ post lên sau... Trùi, ở giải này thì quyền cũng đáng xem lắm. Đỉnh cao cực. Hầu như toàn quyền đồng đội, đẹp cực luôn. A`, năm ngoái làm khoảng 9-9, năm nay có lẽ sẽ trể hơn 1 chút, vì còn vường hội khoe phù đổng... thông tin chi tiết xin xem hồi sau sẽ rõ

bạn Trân đã đi thi đấu bao giờ chưa mà biết mọi việc rõ ghê nhỉ
ở đây đã có ai đi xem giải của quân đội chưa đánh máu lắm

Tớ chưa đủ trình đấu giải, chỉ đánh giao hữu lẻ tẻ thui. Nhưng muh tớ rất thix đi xen các giải ^_^
Quân đội thì nói làm j`. Toàn cao thủ. Đội tuyển của HN va` cả quốc gia cũng lấy nòng cốt từ quân đội đấy. Năm ngoái quân đội 2 của HCM mạnh kinh dị...

Back
Bên trên