[Thảo luận chung] Taekwondo

hôm CN vừa xong đi đánh bro
mấy thằng đánh thua ra kà
em vừa ra can cái nó xồ vào oánh mình
thế là cầm quả bro vứt vào mặt nó rồi xông vào
bọn nó 7 thằng bọn em 4 thằng đã đang ko cân = rồi
thế mà chúng nó kon` rút ra 3 cái gậy
ko thể chống đỡ được chỉ kon` cách đứng ôm đầu kệ chúng nó mún làm gì thì làm
ê ẩm hết cả người

Chê thì vẫn chê ^^ Vấn đề không phải là biểu diễn thế nào, mà là nó không thực tế, lại không đẹp, và quan trọng nhất là tớ chả hiểu nó có ích lợi gì :D

Nguyễn Ngọc Sơn đã viết:
Chê thì vẫn chê ^^ Vấn đề không phải là biểu diễn thế nào, mà là nó không thực tế, lại không đẹp, và quan trọng nhất là tớ chả hiểu nó có ích lợi gì :D
Anh yêu cầu hơi cao đấy, theo em những động tác đơn giản mà làm chuẩn thì vẫn đẹp ko chê được. Quả đá ngang trong clip đấy chẳng hạn.
Ủng hộ bạn Lộc post thêm clip mới.

Uh thì xem Jacky Chan đánh võ đó, các đòn đá đẹp của Taek đấy!
Sao lại ko có ích lợi. Đã bảo rồi, ko có ích lợi thì sao mà tồn tại và phát triển như thế, môn thể thao Olympic đó.:)>-

Anh yêu cầu hơi cao đấy, theo em những động tác đơn giản mà làm chuẩn thì vẫn đẹp ko chê được. Quả đá ngang trong clip đấy chẳng hạn.
Ủng hộ bạn Lộc post thêm clip mới.
Nếu tách ra, tính riêng từng đòn thì có thể đẹp, nhưng vấn đề là khi ghép lại thì chả thấy có sự uyển chuyển của bài quyền, sự nối tiếp của động tác. Nói chung cảm giác quyền của Tae nó gãy quá.
Sao lại ko có ích lợi. Đã bảo rồi, ko có ích lợi thì sao mà tồn tại và phát triển như thế, môn thể thao Olympic đó.
Ngoài tác dụng sức khỏe ra thì đúng là chả thấy ích lợi ở cái chỗ nào mà gọi là võ cả :D

Hic, anh nói thế thì mai em bỏ đi tập tạ cho nó lành.X( 5 năm học mới đc trình đi quyền thế này mà...

Làm gì mà ghê thế :p Cứ phải nhìn thiên hạ đi, vẫn cả đống tập Tae thì sao ^^ Mà nói thật tớ thấy ít ra Tae vẫn hơn Taolu :))
Nói chung nếu đã nói thế thì nên xác định lại, mình học làm gì. Học cho khỏe thì cứ tiếp tục. Học để có khả năng chiến thì hãy bỏ. Còn học cho vui thì...tùy cậu :)

Đúng,đòn đẹp,nhưng ko hiệu quả.Ko xài được trong thực tế.=====> .......

Uh thì xem Jacky Chan đánh võ đó, các đòn đá đẹp của Taek đấy!
Sao lại ko có ích lợi. Đã bảo rồi, ko có ích lợi thì sao mà tồn tại và phát triển như thế, môn thể thao Olympic đó.

Đúng,nhưng đó là trong phim và đó là trình độ của Thành Long,cậu có đánh được như Thành Long ko?b-)
Nó tồn tại và phát triển là do nó là môn thể thao Olympic,chứ ko phải đúng với ý nghĩa thực sự của võ thuật.
Nếu như xem để giải trí thì đúng là nên xem của Thành Long,còn muốn xem 1 khía cạnh nào đó(tùy theo từng người cảm nhận mà) của võ thuật thì khuyên cậu nên xem của Lý Tiểu Long.

Đấy là ý kiến chủ quan của mình.Tất nhiên là nó khác người vì mình là người đặt yếu tố thuận tiện,dể sử dụng nói chung là thực dụng lên đầu và đặt thẩm mỹ xuống cuối cùng.Rõ ràng nhất là trong cách mặc quần áo của mình,dù chiếc quần bò có mốt nhất bây giờ và cực đẹp nhưng nếu như nó ko đem lại sự thuận tiện và thoải mái cho mình khi mặc thì nó cũng được ném ngay vào xó nhà.

Ý em ko phải là các kỹ thuật hay tư thế đánh,vì phim thì phải đẹp mắt,mà để đẹp mắt thì .....
Khi xem phim của LTL em thấy có nhiều thứ hơn các pha đánh đấm,nhất là trong Enter the dragon,đoạn đầu nói về triết lý trong võ thuật khá sâu sắc.

Nếu thích xem võ đẹp tìm clip của Extreme Martial Art mà xem, cái đó là "võ thể thao biểu diễn đẹp" đó, nhìn hay hơn Tae nhìu. Nhìn mấy cái Poomse này vẫn thấy cà dựt cà dựt thế nào ấy. Quyền thì chỉ khoái quyền của Ashihara Karate thoai, vừa thực dụng vừa liên hoàn. Có thể thay đổi kỹ thuật trong quyền để phù hợp với mục đích (luyện chiến đấu hay luyện kỹ thuật, đối luyện hay luyện một mình).

Chỉnh sửa lần cuối:
Khi xem phim của LTL em thấy có nhiều thứ hơn các pha đánh đấm,nhất là trong Enter the dragon,đoạn đầu nói về triết lý trong võ thuật khá sâu sắc.
Hì hì, tớ chả ham :) Nói chung phim hay thì phải ở nội dung, sau đó là cách thể hiện. Vậy nên chuyện triết lý trong phim võ có thể coi là đương nhiên có.
Nếu thích xem võ đẹp tìm clip của Extreme Martial Art mà xem, cái đó là "võ thể thao biểu diễn đẹp" đó, nhìn hay hơn Tae nhìu. Nhìn mấy cái Poomse này vẫn thấy cà dựt cà dựt thế nào ấy. Quyền thì chỉ khoái quyền của Ashihara Karate thoai, vừa thực dụng vừa liên hoàn. Có thể thay đổi kỹ thuật trong quyền để phù hợp với mục đích (luyện chiến đấu hay luyện kỹ thuật, đối luyện hay luyện một mình).
Quyền do người sáng tạo ra, đương nhiên người có thể sửa. Có điều tư tưởng học võ chỉ đơn giản bắt chước hình đã ăn sâu quá, nên việc đi quyền sửa 1 vài động tác là vấn đề trong các môn võ :)

He he! Xem clip của Ashihara đi roài sẽ hiểu tớ nói j ngay. Quyền của Ashihara thường có rất nhiều biến tấu khác nhau, cùng một đồ hình nhưng nếu bạn muốn tập chiến đấu ở cự ly gần thì các đòn đá vòng có thể được thay bằng đòn đánh gối, nếu muốn tập thực chiến thì thay đòn đá cao bằng đòn thấp nhưng ko làm mất đồ hình của quyền. Quyền kiểu truyền thống khi thay kĩ thuật có thể dẫn đến hỏng cả đồ hình.
Quyền của Ashihara giống như các bài tập shadow boxing vậy.

Nếu thích xem võ đẹp tìm clip của Extreme Martial Art mà xem, cái đó là "võ thể thao biểu diễn đẹp" đó, nhìn hay hơn Tae nhìu.

Chương trình đấy thì hay rồi.Có cả thằng cha Johnny Nguyễn mới về VN đóng qua vài vai.Cái đấy nói cả về võ thuật lẫn khoa học cơ thể con người.Dùng kỹ xảo thì miễn chê,nhất là hình mấy cái bộ xương.

He he! Xem clip của Ashihara đi roài sẽ hiểu tớ nói j ngay. Quyền của Ashihara thường có rất nhiều biến tấu khác nhau, cùng một đồ hình nhưng nếu bạn muốn tập chiến đấu ở cự ly gần thì các đòn đá vòng có thể được thay bằng đòn đánh gối, nếu muốn tập thực chiến thì thay đòn đá cao bằng đòn thấp nhưng ko làm mất đồ hình của quyền. Quyền kiểu truyền thống khi thay kĩ thuật có thể dẫn đến hỏng cả đồ hình.
Quyền của Ashihara giống như các bài tập shadow boxing vậy.
Không nghiên cứu thì có xem cũng chả hiểu gì ^^ Có điều tớ thấy cái quan trọng là bài quyền nó để làm gì :) Còn thay một vài động tác thì có lẽ chả ảnh hưởng gì lắm, trừ khi quyền Karate truyền thống khác với quyền các môn khác như Thiếu Lâm hay cổ truyền...

Vậy mới bảo cái bài quyền để làm gì :) Luyện một số bộ phận của cơ thể hay là để có khái niệm về đánh...??? Ấy như cái lão dê béo nhà tớ phán thì mấy lão ấy thuộc dạng "ỉa ra quyền" :)) Quan trọng là ý của người đi thế nào thôi :)
Còn nói về chuyện thay tấn thì...khác thay đòn nói ở phía trên à :D

Taekwondo

Chào mọi người!
Sao CLB võ thuật chả ai đề cập đến môn TAEKƯONDO nhỉ?
Mình lập topic này nếu bạn nào thích taekwondo, quan tâm đến taekwondo, định học taekwondo,... thì có thể vào đây nói chuyện nhé.:x

----------

oái. Mình nhầm.
Đã có topic về taekwondo rùi
Nhưng ko sao, thêm 1 cái nữa cung đc ma
Mọi người có thắc măc jì về taekwondo thi cứ hỏi nhé

Re: Taekwondo

Em ah:), em lúc kĩ trong mục lục clb ý, có nhiều bài viết về Tae lắm đấy! Đặc biệt là bọn chị cũng từng làm một giải thi đấu giao hữu Tae vào đầu năm 2005 nữa:).

Back
Bên trên