[Thảo luận chung] Taekwondo

Đòn vật nào mà chả phải dùng nguyên tắc đòn bẩy ??? Tớ có thấy đòn nào không đâu ???
Mà Tán Thủ từ kungfu mà ra, không giống thì hơi...lạ

Vật của Tán thủ từ môn vật cổ của TQ mà ra cả.
Mà người TQ nói riêng hay Châu Á nói chung thì đều sức yếu cả,vật toàn bằng phương pháp đòn bẩy cả,chứ làm gì có môn nào vật kiểu cậy khỏe như của Châu Âu,bốc cả người lên rồi ném.
Tán Thủ thì chẳng qua cũng chỉ là các môn võ cổ TQ hợp lại bớt đi phần rườm rà mà chỉ lấy phần thực dụng,có tính thực chiến cao.Thế thì làm sao mà khác kungfu được.

Hehe, thế mà đa số các môn võ ra đời vào giai đoạn sớm đều thuộc loại rèn luyện cơ thể con người thành cứng cáp đấy :D Ở TQ có Thiếu Lâm, Nhật có Karate, Hàn có Taekyon ^^
Chưa kể chuyện ông tổ của Judo là Jigoro Kano sáng tạo ra môn này vốn để chiến thắng 1 thằng cha rất khỏe cùng học Jujitsu với mình.
Cái đó chứng tỏ việc lợi dụng sức thực ra được đưa vào lý luận hẳn hỏi cũng chả phải ở giai đoạn sớm ^^

Nhưng dù luyện tập thế nào thì cũng chỉ có thể là thân thể cứng cáp,khỏe mạnh đến 1 mức thôi.Làm sao có thể khỏe cỡ Arnold được,vác cưa máy tay trái,thanh gỗ to đùng tay phải trên vai.Dù nói thế nào thì dân Châu Á chúng ta ko thể khỏe bằng dân Châu Âu được,mà bù cho việc đó là sự khéo léo.Rõ ràng võ thuật thể hiện cả sự khéo léo lẫn sức mạnh chứ ko hề như những ai ko biết luôn miệng bảo là võ thuật toàn dùng sức.

Dùng sức thật, không dùng sức làm sao mà đánh ? Nhưng mà dùng khéo. Ấy là cái người ta không hiểu, hoặc hiểu nhưng cố tình không công nhận, vì cho rằng người luyện võ chỉ luyện cơ bắp, không lao động trí óc nên ngu :))

Đúng thế! Bọn học võ giỏi mà học văn hóa ngu thì cũng ko thể là cao thủ được.[-x
Làm gì cũng phải động não tí chứ, "ngu si tứ chi phát triển" thì vẫn bị thằng khôn nó xử.:D

Đúng thế! Bọn học võ giỏi mà học văn hóa ngu thì cũng ko thể là cao thủ được.
Làm gì cũng phải động não tí chứ, "ngu si tứ chi phát triển" thì vẫn bị thằng khôn nó xử.

Cậu nói thế chưa chắc đã đúng đâu.
Đâu phải là cứ học giỏi mới là người thông minh.Người ta có thể thông minh nhưng người ta ko có hứng thú với chuyện học nên họ có thể học ko giỏi nhưng họ có thể giỏi các vấn đề họ thực sự thích thú.

Còn việc học võ ko phải để sử dụng mỗi chân tay,mà là để sử dụng cái đầu,chúng ta dùng cái đầu để giết người đầu tiên sau đó đến mức ko còn cách nào nữa thì mới dùng đến chân tay.

Chỉnh sửa lần cuối:
đúng đúng
dùng đầu húc vào người nó mà nó ko chít thì mới dùng chân tay :))
lúc nào cũng chỉ nghĩ đến giết người
tội lỗi tội lỗi

Đúng thế! Bọn học võ giỏi mà học văn hóa ngu thì cũng ko thể là cao thủ được.
Cậu cho tớ hỏi cái.
Bác Hồ theo hệ thống giáo dục cũ, thì mới chỉ học hết trường làng, không tiến sĩ tiến xiếc gì cả. Theo hệ thống giáo dục mới thì chắc chắn chưa tốt nghiệp cấp III ( có khi là cấp II ấy chứ :)) ). Thế trình độ văn hóa của Bác ở mức nào ??? /:)
Trình độ văn hóa là cái không bao giờ đo được. Vì thế nếu học ở trường ngu mà hiểu biết nhiều thì không là ngu được. Giáo dục ở nhà trường chỉ là cung cấp kiến thức và phương pháp cơ bản thôi.
Còn việc học võ ko phải để sử dụng mỗi chân tay,mà là để sử dụng cái đầu,chúng ta dùng cái đầu để giết người đầu tiên sau đó đến mức ko còn cách nào nữa thì mới dùng đến chân tay.
Ai bảo thế :p Học võ là học cách dùng cái đầu chỉ huy chân tay xử con nhà người ta. Còn tay chân ai, xử gì và xử thế nào thì phụ thuộc vào cái đầu :)>-

Thì em đâu bảo là học văn hóa đồng nghĩa với học ở trường, học ở đâu quan trọng là có ấm vào thân mình ko thôi.:D
Bác Hồ là đi chơi nước ngoài tận 30 năm mới thèm về, học được bao nhiêu, so sánh trong nước làm gì.:D

----------

Dùng đầu thì phải hỏi Zizou đó.:))

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế thì làm sao cậu biết người ta học văn hóa ngu mà phán b-) Các cụ bảo đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy /:)

Nguyễn Ngọc Sơn đã viết:
Cậu cho tớ hỏi cái.
Bác Hồ theo hệ thống giáo dục cũ, thì mới chỉ học hết trường làng, không tiến sĩ tiến xiếc gì cả. Theo hệ thống giáo dục mới thì chắc chắn chưa tốt nghiệp cấp III ( có khi là cấp II ấy chứ :)) ). Thế trình độ văn hóa của Bác ở mức nào ??? /:)
Trình độ văn hóa là cái không bao giờ đo được. Vì thế nếu học ở trường ngu mà hiểu biết nhiều thì không là ngu được. Giáo dục ở nhà trường chỉ là cung cấp kiến thức và phương pháp cơ bản thôi.

Ai bảo thế :p Học võ là học cách dùng cái đầu chỉ huy chân tay xử con nhà người ta. Còn tay chân ai, xử gì và xử thế nào thì phụ thuộc vào cái đầu :)>-

Cả nước VN mới có 1 Bác Hồ nên không so sánh lạm bàn về lãnh tụ.
Còn học võ chỉ để xử con nhà người ta thì nói thật là nhân cách hơi yếu. Đúng là xử thế nào phụ thuộc vào cái đầu nhưng đầu chỉ nghĩ đến thế thì chẹp chẹp:*

Nhưng mà cũng nhiều lúc nó lại muốn xử mình trước.Lúc đấy chẳng lẻ lại đứng để nó táng.
Câu đi với bụt mặc áo cà sa đi với mà mặc áo giấy thì đúng hơn.

Hehe, người ta đang nói đến 1 trong những điều đạt được khi học võ, lão Vinh lại bảo là chỉ nhăm nhăm thế. Đúng là suy bụng ta ra bụng người :-$
Ấy mà chưa kể xử cũng có năm bảy đường xử, có phải xử là xử đâu :))
Bác Hồ là lãnh tụ độc nhất nên càng phải làm rõ sự vĩ đại của Bác :D

Thế Bác Hồ vĩ đại chủ yếu vì cái gì nhỉ?:-? Đẹp trai, học giỏi, hay là...:D

Cụ Hồ cũng được bàn đến trong này cơ à?
Cụ Hồ thì khỏi cần nói,chỉ cần xét khả năng chèo lái cũng đủ rồi,mấy bác đại học chắc học lịch sử đảng chắc cũng biết hết rồi.

Còn có giết người hay ko thì cũng phải xét,bây giờ ai mà còn dùng chân tay mà giải quyết mọi việc thì đúng là thằng đầu đất,nó mà lè nhè thích oánh nhau thì gọi công an luôn.

Gọi công an cũng phải tự vệ tức thời chứ. Công an VN chậm như rùa à. Có khi đến nơi thì chỉ có lập biên bản thống kê thiệt hại thôi.:))

Cậu hiểu nhầm ý tớ rồi.
Đấy là khi mình biết nó có ý định chơi mình rồi thì mới gọi công an,còn đi ra ngoài đường gặp thằng xin đểu thì gọi công an chắc,lúc đấy là lúc thể hiện hiệu quả của việc học võ.Người ta nói rằng chỉ dùng đến chân tay vào trường hợp bất khả kháng,chính là trường hợp ko kịp gọi công an với ko dám gọi công an.

Tớ chả nghĩ thế :p Gọi công an mà lại không chết à ? Mà chả nhẽ không học võ thì nó đâm là chết, còn học võ thì bắn súng cũng chả sao ???
Bất khả kháng thôi, đừng quy chụp ^^

Thế chứng tỏ ông anh ko biết rồi,đa số các thằng cầm tông hùng hổ chém con người ta nhưng gặp công an là rét ngay.Kể cả tay đang cầm con dao.Mà cùng lắm mình cũng chỉ gặp mấy loại mất dạy này thôi,thế nên gọi công an là giải quyết xong rồi.

Mà dạo này bận ghê,kiểu này thì phải mai danh ẩn tích 1 thời gian dài rồi.Chắc thỉnh thoảng mới lên viết vài bài được.Các bác cố duy trì hoạt động của CLB nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên