[Thảo luận chung] Taekwondo

đeo đai trắng chẳng may oánh thua còn đỡ xí hổ chứ đeo đai đen mà thua có khi nó còn đập cho thêm vì cái tội tinh vi
Thế anh Quân đeo đai trắng, chả cần đỏ hay đen gì, đến trg` nhé. Xem có bị coi là tinh vi ko.:D
Ra đường bây giờ cao thủ đến cai đai trắng cũng ko đeo, biết đâu được. Chỉ nhớ 1 câu: "Dĩ hoà vi quý" thôi.:))

Các bạn có thấy là khi còn bé lên đai nhanh hơn ko, hình như bọn bé bé lúc thi lên đai hay được nới lắm.
Nước mình có ai lên đai đen cấp 7 chưa ?
Có rồi, ít nhất là biết 2 người ^^
1 người là thầy Sơn, người truyền bá Tae từ TPHCM ra HN
1 người là thầy Khương bên liên đoàn Tae HN

2 ông này em biết cả.:D
Ông Sơn già già béo béo, nói tiếng miền Nam, làm giám đốc kĩ thuật Liên đoàn thì phải. Rất quý học sinh HN.:) Ông này chấm em lên đẳng mà.:))
Ông Khương thì khỏi nói, sư phụ của tuyển quyền HN - những đối thủ truyền kiếp của bọn em. Rất quý bọn tuyển quyền nhưng rất dã man với học sinh khác. Cách dạy quyền thì thiên về kĩ thuật quá nhiều, thiếu tính thẩm mĩ -> sai về thời gian, phong cách khác hẳn bọn em.Mấy lần ăn được HC của ông là toàn ăn về thời gian thôi.
Thế mà giải quyền của HN, trên 90% là học sinh ông ấy đi thi, toàn được thiên vị, bọn này chỉ biết ăn Bạc trở xuống.( (có lần bị Đòng khi con trai ông ấy đi thi :)) )

....Cách dạy quyền thì thiên về kĩ thuật quá nhiều, thiếu tính thẩm mĩ -> sai về thời gian, phong cách khác hẳn bọn em.....

Thiên về kĩ thuật mà còn mất tính thẩm mỹ à?
Thế thì đánh kiểu gì thì có tính thẩm mỹ.Mình chỉ biết là thiên về thực chiến thì thiếu tính đẹp mắt,kĩ thuật nhiều thì được cái đẹp nhưng ko hiểu quả.

Ở đây ý nói là kĩ thuật đi gò bó quá. VD như đòn đá trước, yêu cầu đá bằng ức, đá nhanh thì mới đẹp. Đằng này, đá rồi giữ nguyên 1 lúc mới rút xuống. Bài quyền thì nhịp kĩ thuật đều đều, ko có lúc nhanh của đòn đá, đòn chậm của động tác tay. Thê thì thẩm mĩ ở đâu chứ?:-/

Hehe, ông Khương đoạt HC Đồng TG về công phá đấy ^^
Cái chuyện thẩm mỹ, tớ nghĩ nó tùy từng người cả thôi. Bản thân tớ lại thấy cái việc đá dừng kiểu đó nó hay hơn. Thứ nhất là tạo điểm nhấn, thứ nhì là đòn đánh rõ ràng, thứ ba là thể hiện khả năng kiểm soát đòn ^^
Mà thằng ku nhà ông Khương thì bé tí cơ mà nhỉ ???

Ông Khương HCĐ thế giới cơ ah?:-?
Thế anh không biết ông Lê Trung Anh đội CAND ah? Con thầy đó.
Có dạo sau khi bị HCB, em đã tập mãi cái cách giữ chân đó. Nó rất rõ đòn nhưng lại cứng và yếu. Nếu đá mạnh thì rất khó giữ chân như thế.
Còn 1 trường hợp là động tác tay, với đọng tác kép thì bọn nó làm y hệt phong cách đó, lấy đà quá rộng nên động tác nó như tách ra làm 2 cái đòn đơn.

Ờ, thấy bảo ổng công phá được bức tường, dày bao nhiêu phân thì không rõ, nhưng mà được HCĐ. Nhà thì toàn rượu thuốc với lại rượu ngâm chân tay.
Trước có đi thi lên đai với thằng ku nhà ổng, bé tẹo. Chắc là đứa sau. Ông kia thì tớ chưa gặp :)
Còn cái đòn đá, tớ nói thật là khi diễn quyền người ta chú trọng đến tính thẩm mỹ nhiều hơn là thực tế, nên đừng đòi hỏi đòn này phải mạnh, đòn kia phải nhanh. Cái quan trọng là phải đúng yêu cầu của bài quyền và hợp mắt giám khảo. Bởi thế mới không thích kiểu của taolu, nhiều khi đánh mà chả hiểu ý bài quyền để làm gì, thế mà hợp ý giám khảo, vẫn ăn như thường. Điển hình như trường hợp TCQ của Bùi Mai Phương. Theo như 1 vị nghiên cứu TCQ lâu năm bình luận thì :"Cái bọn đấy có biết gì về TCQ đâu". Trích nguyên văn đấy.

Thế mới là diễn quyền.Chứ đánh thực mà ko hiểu thế,động tác thì ko sớm hay muộn thì cũng gục.
Mấy bài quyền có những thế mà còn chẳng hiểu nó làm được cái gì nữa.

Theo em thì quyền càng gần với thực tế mà ko mất đi cái căn bản của kĩ thuật thì là quyền có độ thẩm mĩ.
Quyền là hệ thống cố định nên thường thì học quyền và đi quyền một cách máy móc. Ko hiểu vì sao động tác này ở trước, động tác này ở sau, sao ở đây lại dùng đòn này mà ko dùng đòn kia. Bây giờ đi quyền nhiều còn thành phản xạ luôn, nghĩ linh tinh mà vẫn đi đúng động tác. Thế thì sao mà hiểu được cái lý của bài quyền đây.

Quyền của Taekwondo chẳng có cái nào gần với thực tế cả, so sánh thực tế chiến đấu với kĩ thuật trong mấy bài quyền đó rút ra được kết luận: quyền của Tea vô dụng!

oh` hình như tất cả các bài quyền mình học ngay xưa đều ko áp dụng được vào thực tế
nhưng mà bít đâu có những bài quyền cấp độ cao hơn áp dụng được trong thực tế thì sao

Anh Minh ko nên vào topic Taek để mói Taek như thế, khác đek gì bảo em đây học Taek là vô dụng.[-x

Hix! Sự thât đó, vì quyền của Tae được sáng về sau này, ko có tính chất ứng dụng mà chỉ có tính chất biểu diễn. Tuy nhiên tập quyền giúp luyện thăng bằng và cách kết hợp đòn thế. Nếu mọi người ko đồng ý thì bỏ qua nhé, ko có ý xấu đâu.

Phạm Vũ Lộc đã viết:
Anh Minh ko nên vào topic Taek để mói Taek như thế, khác đek gì bảo em đây học Taek là vô dụng.[-x
tập quyền đúng là chưa có ứng dụng ngay được nhưng nó tập cho mình các động tác kĩ thuật 1 cách thuần thục nên khi muốn thực chiến chỉ cần luyện 1 thời gian ngắn là có thể áp dụng vào thực tế ngay
chú em ko nên nghĩ theo chiều hướng tiu cực :D

Quyền thì thường mang tính dưỡng sinh nhiều hơn là chiến đấu thực tế.Chỉ có vài bài đơn giản như đấm,đá,đỡ thì có vẻ có tính thực tế,còn cứ múa may,hoa chân hoa tay thì đa số mang tính biểu diễn và dưỡng sinh hơn là thực tế.
VD các môn thực dụng kiểu Muay Thai và Sanshou làm gì có bài quyền nào,bài quyền của 2 môn này là nhảy vào bụp rồi rút ra kinh nghiệm và phản xạ từ đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trong VCT thì đúng như Vũ nói, luyện quyền mang tính dưỡng sinh nhiều hơn. Mỗi bài quyền sẽ chủ luyện về 1 phần nào đó như gân, cốt, khí...Đó cũng là điểm tớ thích ở võ TQ, tập để chiến đấu, đồng thời cũng có tác dụng khỏe mạnh nữa. Như Muay hay Tán Thủ thì tập lúc trẻ về già rất khó chịu. Tae thì tớ chả biết bài quyền của nó dựa trên cái lý luận gì, mà cũng chả hiểu để làm gì :D

Bài quyền của võ cổ truyền ko chỉ nhằm mục đích dưỡng sinh đâu, nếu người nào có kiến thức giỏi về võ thuật sẽ thấy trong bài quyền của các môn võ cổ chứa các đòn đánh được phức tạp hoá lên, ai có con mắt quan sát mới có thể nhận thấy và sử dụng.
Tớ thấy mấy ông võ sư tán thủ TQ già khụ ra rồi mà có ông nào đau yếu j đâu. Tập phải biết điều độ chứ tập như bọn chuyên nghiệp thì dù là võ hay điền kinh thì về già đều khổ cả.

Quyền ra đời ban đầu là tập hợp các động tác chiến đấu vào. Về sau này khi lý luận trong võ thuật phát triển thì mới có thêm phần dưỡng sinh vào ^^ Thế đâm ra mới có phần phân thế chiến đấu.
Có điều nói thật tớ thấy cái phần ấy nó cũng chả thực tế gì cả. Tập không thích bằng tập quyền.
Mấy ông võ sư già của Tán Thủ TQ trước khi đến với Tán Thủ thì đã khốn khổ với VCT rồi, làm gì mà chả già vẫn khỏe. Cũng cần xét rằng ở TQ, các bài tập mang tính dưỡng sinh, phục hồi được nghiên cứu khá cẩn thận và cũng tương đối phổ biến, việc chữa trị chấn thương cũng tốt hơn. Vả lại cuối cùng thì ổng đau yếu gì thì nhà ổng biết, chắc gì đã công bố ra ngoài ?

Tập tán thủ dui phết, có nhiều cái rất giống Kungfu, đặc biệt là vịnh xuân. Đòn vật rất hay, toàn lợi dụng đòn bẩy, ko tốn sức.

Back
Bên trên