[Thảo luận chung] Taekwondo

Nghe nói như Bàng Long Cước là đá tống ngang chứ. Như Zeop Chagi của Taek mà. Xoay ngang người, đá bằng cạnh bàn chân, tống ra, đâu phải là chẻ.

Ơh! Thấy đòn đá chẻ của Kyokushin lại là chẻ từ trên xuống mà, ko giống như ĐC Vũ nói. Nhìn Andy Hug đá toàn thấy gót chân đập vào cằm hoặc vai, ko giống đòn đạp cao. Kyokushin có cả đòn đạp cao và đá chẻ, khác nhau 100%.

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
Còn trong khi học karate và SK thì đòn đá này chẳng khác gì đòn đạp thẳng(hình như gọi là bàng long cước trong mấy môn võ cổ thì phải) chẳng qua đạp ở tầm cao vào mặt.
đạp đâu mà đạp
đạp thẳng mặt thì chỉ cần co gối lên rồi đạp thẳng ra
đá chẻ chân lúc đưa lên phải cao quá đấu đối phương rồi đến đỉnh đầu của nó thì chẻ mạnh xuống như chẻ củi và đá chẻ phải chẻ = gót chân mới mang lại hiệu quả cao còn chẻ = bàn chân thì ko những nó ko đau mà người bị đau chính là mình và có thể tồi tệ hơn là xương bàn chân sẽ gãy ( gãy thì chưa thấy chứ chẻ mà đá xong ôm chân nằm dãy dụa thì thấy n lần rùi )

Đá chẻ có vẻ khó hơn đá ngang ở chỗ phải dẻo & tấn vững, với cả ra đòn lâu lắm, đúng ko? Khi đối phương đá chẻ thì nên đỡ bằng tay hay tránh xa ra ?

Tránh là tốt nhất, chứ cả cái chân nó bổ xuống thì gãy tay chết.

Ơh! Thấy đòn đá chẻ của Kyokushin lại là chẻ từ trên xuống mà, ko giống như ĐC Vũ nói. Nhìn Andy Hug đá toàn thấy gót chân đập vào cằm hoặc vai, ko giống đòn đạp cao. Kyokushin có cả đòn đạp cao và đá chẻ, khác nhau 100%.

Đòn chẻ của O'Neil cũng thế, rút lên cực nhanh rồi bổ xuống,đa số là các đối thủ ko kịp tránh,chỉ kịp cúi đối để gót ăn vào lưng thôi.
Thế bây giờ thì rõ,đòn chẻ là kéo cả cái chân lên,rồi giật xuống.Còn đá kiểu kia thì ko gọi là chẻ,nhưng mà cũng rất hữu dụng,mấy bác mà xem tán thủ đấu cũng hay dùng đòn này phết.

Đòn kia là đá tông ngang mà. Hôm trước thầy tui cũng cho tập đá lướt tống ngang. Uy lực lắm, ít ra là cho nó bay xa 2m. Nhưng đòn này tuy được học từ đai vàng mà khi lên đến đai đỏ, nhiều đứa đá còn be bét. Cũng tại vì phải xoay người hơi khó nên hơi thiếu cơ động nếu đá bằng chân sau => ít dùng trong thi đấu, cùng lắm là phản bằng chân trước hay lướt vào thôi.
Mà đòn đá chẻ, nhiều trường hợp đá không trúng đầu vì đối thủ lùi, nhưng trúng ngực, vẫn được điểm.

Phạm Vũ Lộc đã viết:
Đòn kia là đá tông ngang mà. Hôm trước thầy tui cũng cho tập đá lướt tống ngang. Uy lực lắm, ít ra là cho nó bay xa 2m. Nhưng đòn này tuy được học từ đai vàng mà khi lên đến đai đỏ, nhiều đứa đá còn be bét. Cũng tại vì phải xoay người hơi khó nên hơi thiếu cơ động nếu đá bằng chân sau => ít dùng trong thi đấu, cùng lắm là phản bằng chân trước hay lướt vào thôi.
Mà đòn đá chẻ, nhiều trường hợp đá không trúng đầu vì đối thủ lùi, nhưng trúng ngực, vẫn được điểm.
oai` 2m cơ ah`
nội công thâm hậu thật
ngày xưa mình học chỉ mong đá 1 quả mà nó quị lun là giỏi rồi
lúc đai vàng chỉ học 1 kiểu tống ngang thui còn lên đai đỏ sẽ học nhìu chiêu biến của tống ngang nên làm sai cũng là bt :D

Thế anh Quân học đến đâu rồi, đi đấu chưa vậy. Năm sau trường Ams phải bảo vệ giải Nhất Taek thành phố đó.:D

Quân từ bỏ tae sang SK rồi.Mà cũng chả rõ là có bỏ tae rồi,chỉ biết là hiện tại đang học SK.
Còn đá tống ngang thì có thể là đẩy người đi xa thật nhưng mà dễ trở thành đòn đẩy hơn là đòn đá.Kiểm nghiệm đòn đá này tốt nhất là đá vào bao cát,nếu bao cát kêu bục 1 tiếng thì là chuẩn,dù bao cát ko đi xa.Còn nếu đòn đá làm bao cát văng xa mà ko có tiếng lớn thì lực sát thương ko lớn.
Còn đòn đá mà mình nói hình như tên là Động Long chứ ko phải Bàng Long thì phải.

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
Quân từ bỏ tae sang SK rồi.Mà cũng chả rõ là có bỏ tae rồi,chỉ biết là hiện tại đang học SK.
Còn đá tống ngang thì có thể là đẩy người đi xa thật nhưng mà dễ trở thành đòn đẩy hơn là đòn đá.Kiểm nghiệm đòn đá này tốt nhất là đá vào bao cát,nếu bao cát kêu bục 1 tiếng thì là chuẩn,dù bao cát ko đi xa.Còn nếu đòn đá làm bao cát văng xa mà ko có tiếng lớn thì lực sát thương ko lớn.
Còn đòn đá mà mình nói hình như tên là Động Long chứ ko phải Bàng Long thì phải.
bỏ tae lâu rùi
hồi trước tập vớ vẩn nên mới chỉ lên đai đỏ thui , trình kòi lắm :D

----------

Phạm Vũ Lộc đã viết:
Thế anh Quân học đến đâu rồi, đi đấu chưa vậy. Năm sau trường Ams phải bảo vệ giải Nhất Taek thành phố đó.:D
mới có 1 lần đấu giải nhi đồng :D và bị loại từ vòng gửi xe
trường ams có giải nhất tae tp ah
sao ko bít nhờ
mà cái giải đấy hình như cũng chưa nghe lần nào

Các bạn có thấy là khi còn bé lên đai nhanh hơn ko, hình như bọn bé bé lúc thi lên đai hay được nới lắm.
Nước mình có ai lên đai đen cấp 7 chưa ?

Nghe nói mới có lục đẳng là cao nhất thì phải? :). Mà hình như cũng chỉ có mỗi một ng' àh? 8-}. chẳng biết nữa, hình như là 1 thày già già nào đấy hay sao ý :)

Giải học sinh hàng năm mà, hồi cấp 2 không đuợc đi.:((
Năm vừa rồi trường mình được nhất mà, cái cờ treo ở sảnh suốt đến cuối năm cơ.:D
Ông chủ nhiệm chỗ tui nghe nói mới chỉ 4 đẳng Quốc tế thôi mà. Khó lắm đó!
Xem thi lên 3 đẳng, còn có quả lộn nhìn thấy mà sợ.:-s

Nguyễn Duy đã viết:
Các bạn có thấy là khi còn bé lên đai nhanh hơn ko, hình như bọn bé bé lúc thi lên đai hay được nới lắm.
Nước mình có ai lên đai đen cấp 7 chưa ?
tất nhiên lúc bé thi được nương nhẹ rùi
hồi thi lên đai đỏ cứ tưởng phải uýnh nhau mới được lên đai ai ngờ chỉ phải chống đẩy 30 cái với diễn 2 bài quyền ( hồi đấy mới lớp 5 lên 6 nên các thầy thương tình )

Trẻ con bây giờ toàn được tha thôi. Nhưng thi lên đẳng thì đừng mơ, chỗ tui tập đi thi lần đầu chỉ có 3,4 người đỗ, còn lại trượt sạch. Lần sau thì các ông lại chấm quá nhẹ tay, điểm cao chót vót => 1 loạt trẻ con đai đen.

Cái màu đai cũng chỉ thể hiện thời gian mình bỏ ra luyện tập thôi mà.
Vác đai đen ra đường mà đấm ko đấm,đá ko ra đá thì tổ xấu hổ thôi,thà cứ là anh đai trắng mới tập việc cho sướng,ra đường nó tưởng gà,chủ quan,phang mới dễ.

Đòn kia là đá tông ngang mà.

Mình đã giải thích rồi mà.
Đòn mà mình bảo ko phải là đòn tống ngang.Mọi người có biết đòn đá bằng ức bàn chân ko?Đòn đấy có 2 kiểu là đạp và đá từ dưới lên.Đòn mà mình đang nói ở đây là đòn đạp,đòn đạp này thường chỉ được sử dụng ở chân sau và đánh vào bụng nhưng cá biệt trong Muay Thai và Tán Thủ,đòn này được sử dụng ở chân trước và đôi khi còn đánh thẳng vào mặt.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đá bằng ức bàn chân là đá tống trước ah?:-/ Đai trắng thì đá bằng mu bàn chân, tập cao lên thì bằng ức bàn chân. Cái này nói ở trên rồi.
Còn đạp thẳng thì cũng thế, chỉ khác là gối rút cao hơn, đạp ngang ra. Đòn này yếu hơn là đá tống từ dưới lên, nên ít khi được điểm. Còn nếu mà dùng kiểu đạp mà đánh vào mặt thì không khác đòn chẻ mấy.

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
Cái màu đai cũng chỉ thể hiện thời gian mình bỏ ra luyện tập thôi mà.
Vác đai đen ra đường mà đấm ko đấm,đá ko ra đá thì tổ xấu hổ thôi,thà cứ là anh đai trắng mới tập việc cho sướng,ra đường nó tưởng gà,chủ quan,phang mới dễ.

.
ủng hộ ý kiến này
đeo đai trắng chẳng may oánh thua còn đỡ xí hổ chứ đeo đai đen mà thua có khi nó còn đập cho thêm vì cái tội tinh vi :D

Back
Bên trên