[Thảo luận chung] Taekwondo

Ặc! Đang nói đòn đá vòng, quên ko viết rõ. Đá vòng mà vẩy thì ko mạnh lắm còn nếu đá vào hạ bộ thì dùng đòn đá vẩy là ok nhất.

Nếu là trym thì còn dưới cả Đan điền ah? Thế đá vẩy vào đó thì thế nào nhỉ?:-/

Ặc! Đang nói đòn đá vòng, quên ko viết rõ. Đá vòng mà vẩy thì ko mạnh lắm còn nếu đá vào hạ bộ thì dùng đòn đá vẩy là ok nhất.

Đá vòng mà bật đầu gối ra thì làm sao mà nhanh được,nhất lại còn xuất phát từ chân sau nữa.Ông anh xem thế nào chứ đá thế thì trúng làm sao được.

Nếu là trym thì còn dưới cả Đan điền ah? Thế đá vẩy vào đó thì thế nào nhỉ?

Đòn đá vẩy mà đang bàn ở đây là đòn "áp cha ghi gì gì đấy ở tae đó.

Ah! Đấy là đá tống trước ah? Thế thì ok rồi. Ông thầy dạy là đòn này ko khó mà hiệu quả. Nói thật đến đi quyền cũng chả biết đá thế nào là đẹp nhất đòn này.:-/
Nhưng đá trước của Taek thì hình như là vẩy bằng ức bàn chân, còn karate mang tính đạp nhiều hơn thì phải?:-/

Ơh! Đá vòng của Taekwondo là vẩy gối mà, Shotokan cũng thế. Mình nhớ là 2 môn này đá theo kiểu nâng gối lên xoay hông rồi vẩy ra, còn Kyokushin, Tán Thủ là xoay hông gối nâng theo đà xoay và quất ống chân vào mục tiêu. Cả lớp mỗi mình đá quất hông, chú Vũ cứ nhầm, đang chê đòn đá vòng vẩy gối mà, anh chỉ xài cái này khi đá 2 phát chân trước thôi, chỉ có tác dụng lừa chứ nhẹ tênh àh. :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Đá vòng cầu ấy hả anh? Taek thì thúc gối, xoay hông, đá ra. Yêu cầu úp hông, vươn chân là được. Taek dùng đòn này trong thi đấu nhiều lắm, áp đảo luôn, cũng không yếu đâu mà. Khi nó thủ thì góc hẹp, đá thẳng không được, phải vòng cầu thôi. Biến thể của nó cũng vì thế mà vô cùng, nhiều chiêu lắm.

Chặc nhưng khi gặp mấy con trâu thì đá kiểu đó ko ăn thua đâu.

Gặp mấy con trâu thì cố làm thế nào đá vào bụng dưới của nó, không phạm luật, dễ trúng hơn và...đau, tất nhiên :D

Ơh! Đá vòng của Taekwondo là vẩy gối mà, Shotokan cũng thế. Mình nhớ là 2 môn này đá theo kiểu nâng gối lên xoay hông rồi vẩy ra, còn Kyokushin, Tán Thủ là xoay hông gối nâng theo đà xoay và quất ống chân vào mục tiêu. Cả lớp mỗi mình đá quất hông, chú Vũ cứ nhầm, đang chê đòn đá vòng vẩy gối mà, anh chỉ xài cái này khi đá 2 phát chân trước thôi, chỉ có tác dụng lừa chứ nhẹ tênh àh.

Em có chê đâu.Chẳng qua ông anh ko nói rõ.Đòn đấy thì em thấy tae với karate đều là giữ rồi vẩy gối ra hết.Chắc là lúc mới nên mấy ông thầy bắt tập thế để kiểm soát được đòn đá.
Chỉ có hồi xem đấu quyền thái nhiều nên bây giờ mới đá kiểu quất,chứ hồi xưa toàn vẩy chân cả.
Đòn chân sau thì nên dùng đòn quất,vì đã đá chân sau thì ko mấy khi mà đối thủ ko đỡ được.Mình mà quất mạnh thì nó tuy đỡ được nhưng cũng ê ẩm.

Còn nếu vẩy gối thì chỉ chân trước sử dụng thôi,vì chân trước làm sao mà quất được.Nhưng mà ông anh đừng coi thường,cứ xem mấy ông thầy đấy,có vẩy cái gối ra mà mình cũng ê ẩm rồi.
Mà đòn vẩy gối chân trước của SK khác karate hay tae nhiều lắm.Karate với tae thì đòn đá dùng lại ở trước mặt(hay nói cách khác là thẳng người mình).SK thì khác,vì do khi tiến lên là di chuyển chéo nên đòn đá sử dụng cả lực xoay hông và đùi đá chéo hẳn vào phía trong nên lực mạnh hơn kiểu đá kia khá nhiều.

Gặp mấy con trâu thì cố làm thế nào đá vào bụng dưới của nó, không phạm luật, dễ trúng hơn và...đau, tất nhiên

Gặp trâu thì phải đánh theo kiểu tránh trâu.Học võ là học cách để đánh thắng đối thủ chứ ko phải là học để khi nó lao vào mình mà mình lại đi húc lại.Giống như em vẫn hay nói đùa thằng em:học võ là để khi mình thù 1 thằng,nó đang lái ô tô,ko phải mình tập luyện để lao ra đứng trước ô tô để ô tô nó đâm vào mình mà bẹp dúm,mà để mình trèo lên xe,quăng nó xuống đường cho thằng ô tô khác đâm và lấy luôn còn xe:)) :)>- :)>- b-)

Chỉnh sửa lần cuối:
Gặp trâu thì đánh vàp bụng nó cũng ko đau, đầu nhạy cảm hơn mà, bọn trâu đứa nào cũng có cơ bụng khoẻ cả, chịu đòn tốt kinh.

Thực ra thì ai lại đi đánh vào bụng hả ông anh.Trừ mấy thằng ẻo lả chứ mấy thằng to thì đa số là tập thể hình,nên cơ bụng chắc lắm.
Mà các đòn thế của chúng ta chỉ nhắm vào chớn thủy,sườn,bụng dưới(phần trên trym 1 chút chếch sang trái hoặc phải 1 chút,gần cái xương eo ấy,mọi người cứ thử về gồng cơ bụng lên rồi ấn vào đấy xem nó có chắc nổi ko) chứ ai lại đi đánh vào bụng.
Còn đánh vào mặt trông thì kinh nhưng chưa chắc là bằng 1 cú vào sườn đâu.Đánh vào mặt nó tuy choáng nhưng 1 lúc là hết,lại điên tiết xông vào mình tiếp.Trong khi cho 1 quả vào sườn hoặc chớn thủy thì hết thở,mà đã hết khí thì gục là cái chắc,đứng dậy bằng mắt.

Xem đánh tự do có mấy người bị trúng một quả vào sườn mà out đâu. Nếu người ta luyện tập lâu ngày thì họ đều biết cách làm giảm tối đa lực của đòn đánh vào cơ thể. Chuyện đá trúng vào sườn mà gãy xương là rất hiếm, trừ khi người bị đòn đứng im một chỗ cho người kia đá thôi.

Sườn thì có tay che rồi. Đá vào bụng đã khó, vào sườn thì khó nữa. May ra nó giơ tay lên thì mình đá được.:D

Xem đánh tự do có mấy người bị trúng một quả vào sườn mà out đâu. Nếu người ta luyện tập lâu ngày thì họ đều biết cách làm giảm tối đa lực của đòn đánh vào cơ thể. Chuyện đá trúng vào sườn mà gãy xương là rất hiếm, trừ khi người bị đòn đứng im một chỗ cho người kia đá thôi.

Thì toàn cao thủ thì mới thế.Chứ mấy thằng ko tập võ,được mỗi cái người đô,chịu đòn cũng chỉ hơn người thường 1 chút,ăn 1 quả thì out là cái chắc.
Còn xương sườn co giãn tốt lắm,chả mấy khi gãy nổi đâu

Còn chuyện khó đánh trúng thì mới phải tập để đánh thế nào cho đối phương sơ hở.Mà cũng chả khó gì,quai mấy quả vào mặt thì làm gì có chuyện nó ko hở,mà ko đánh vào sườn được thì thôi,triệt khớp chân,hoặc táng cho quả vào cơ đùi,hết đi thì cũng khỏi đánh.

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
Thì toàn cao thủ thì mới thế.Chứ mấy thằng ko tập võ,được mỗi cái người đô,chịu đòn cũng chỉ hơn người thường 1 chút,ăn 1 quả thì out là cái chắc.
Còn xương sườn co giãn tốt lắm,chả mấy khi gãy nổi đâu

Còn chuyện khó đánh trúng thì mới phải tập để đánh thế nào cho đối phương sơ hở.Mà cũng chả khó gì,quai mấy quả vào mặt thì làm gì có chuyện nó ko hở,mà ko đánh vào sườn được thì thôi,triệt khớp chân,hoặc táng cho quả vào cơ đùi,hết đi thì cũng khỏi đánh.
Vũ hiểu sai roài, người tập lâu ngày hơn người khác ở kĩ thuật di chuyển, chính vì họ biết di chuyển nên mới có thể triệt tiêu lực của đòn đánh đối phương. Bon đô con trừ những tay tập chịu đòn lâu ngày còn đâu thì cũng chỉ như người bt thôi, dính một đòn mạnh vẫn gục ngay. Xem mấy ông cao thủ đấu với nhau rồi, họ tránh đòn rất khéo, muốn đánh trúng chỉ có cách dùng chiêu lừa thôi, đừng tưởng quai được mấy quả vô mặt là dễ đâu. Người có nghề họ nói thế này này: " Muốn đánh vào mặt mà cứ tập trung đánh vào mặt thì ko thể trúng được, muốn đánh trúng mặt thì phải nghĩ là mình ko muốn đánh vào mặt". Thường thì cao thủ chỉ bị dính đòn trong lúc tấn công (do khi tấn công thường sơ hở) vì thế mới sinh ra cái đòn lừa, cứ lao vô mà đấm vào mặt ko chừng mình là thằng bị out trước.

Phạm Vũ Lộc đã viết:
Đá vòng cầu ấy hả anh? Taek thì thúc gối, xoay hông, đá ra. Yêu cầu úp hông, vươn chân là được. Taek dùng đòn này trong thi đấu nhiều lắm, áp đảo luôn, cũng không yếu đâu mà. Khi nó thủ thì góc hẹp, đá thẳng không được, phải vòng cầu thôi. Biến thể của nó cũng vì thế mà vô cùng, nhiều chiêu lắm.
Em đi học thấy các thày bảo đá kiểu này thì đẹp + hiệu quả nhưng mà khó lắm => mới tập ko nên dùng vì dễ lộ sơ hở. Mà ai bảo nhẹ ý nhỉ? hôm trước thấy mấy thày tập nhìn đến khiếp mà /:) /:)

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
Còn đánh vào mặt trông thì kinh nhưng chưa chắc là bằng 1 cú vào sườn đâu.Đánh vào mặt nó tuy choáng nhưng 1 lúc là hết,lại điên tiết xông vào mình tiếp.Trong khi cho 1 quả vào sườn hoặc chớn thủy thì hết thở,mà đã hết khí thì gục là cái chắc,đứng dậy bằng mắt.
Ở Taek em thấy ít người đánh vào mặt lắm, chỉ có pro thôi, vì đánh vào mặt chân phải cao => miss thì chỉ có mà ăn đòn. Chân cao ko rút về nhanh dễ lộ sơ hở lắm => thằng nào ác ôn cho một nhát vào sườn thì có mà đi viện :-s :-s :-s

Nguyễn Ngọc MInh đã viết:
Vũ hiểu sai roài, người tập lâu ngày hơn người khác ở kĩ thuật di chuyển, chính vì họ biết di chuyển nên mới có thể triệt tiêu lực của đòn đánh đối phương. Bon đô con trừ những tay tập chịu đòn lâu ngày còn đâu thì cũng chỉ như người bt thôi, dính một đòn mạnh vẫn gục ngay. Xem mấy ông cao thủ đấu với nhau rồi, họ tránh đòn rất khéo, muốn đánh trúng chỉ có cách dùng chiêu lừa thôi, đừng tưởng quai được mấy quả vô mặt là dễ đâu. Người có nghề họ nói thế này này: " Muốn đánh vào mặt mà cứ tập trung đánh vào mặt thì ko thể trúng được, muốn đánh trúng mặt thì phải nghĩ là mình ko muốn đánh vào mặt". Thường thì cao thủ chỉ bị dính đòn trong lúc tấn công (do khi tấn công thường sơ hở) vì thế mới sinh ra cái đòn lừa, cứ lao vô mà đấm vào mặt ko chừng mình là thằng bị out trước.
Công nhận ý kiến của MR. này rất sáng suốt :> :> . Mỗi giờ tập bọn em phải dành 1/4 thời gian để tập di chuyển (mọi người tập trung thành 1 vòng tròn roài di chuyển xung quanh, phải tập cả nhảy ngựa nữa, mệt vãi khiếp). Bởi vì cái chính ko phải là lao vào đánh mà phải lợi dụng sơ hở của người ta để phản công, nếu cứ lao vào mà đánh thì sớm muộn gì cũng b-(. Thầy em bảo trong Taek phép thủ nhiều vô kể, học ko hết, mỗi người lại có 1 kiểu => người ta coi trọng thế thủ lắm.

Nguyễn Ngọc MInh đã viết:
Trong thi đấu thì sườn cũng có giáp che roài, mà tay thủ thì hai bắp tay cũng là ở ngang sườn mà => Em công nhận là ko dễ đánh trúng váo sườn đâu, nhưng mà nói thật là chẳng có bài tập nào cho sườn cả (đấy là đến trình của em) thế nên chắc chắn là phải làm giảm tối đa lực đánh vào cơ thể, nhất là sườn (nếu ko thì giáp che sườn làm gì /:) ) ko thì đánh vào đi viện là chắc /:) /:)

Back
Bên trên