[Thảo luận chung] Taekwondo

mình từng học karate nên cũng biết 1 chút về điều này
Đá ngang của karate là đưa chân lên,bẻ bàn chân cho cạnh bàn chân hướng về phía trước rồi đá bật ra
Bằng cách đá này thì ko uy lực bằng khi đá gót bàn chân,nhưng có thể gây thương tích cao hơn vì phần tiếp xúc chỉ là cạnh bàn chân.Taek thì em chưa học nên cũng không hiểu rõ lắm kĩ thuật đá ngang này
nhưng trong Triệt Quyền Đạo thì kiểu đá này là kiểu đá uy lực nhất vì khi đá người đá sẽ ko chỉ đưa chân lên và đá bật ra mà còn rút cả đùi về phía sâu trong người,rồi từ đó sử dụng cả cơ đùi phóng ra====>có thể đẩy tung đối thủ về phía sau

Đá tống ngang trong teakwondo(zeop chagi) là một trong nhưng kĩ thuật khó để đá đẹp và hiệu quả. Mà đá đòn nào cũng phải thúc gối, với đòn này cũng vậy: Thúc gối, xoay chân trụ đẩy hông ra trước rồi đá tống ra bằng cạnh bàn chân.
Theo kinh nghiệm đi quyền của em thì đòn đá nay rất mạnh, đẹp, thường thì rút gối là đá tống ra hết cỡ, vươn hông là nhanh và đẹp nhất.

Pandal chagi là tên của đòn nào nhỉ.
Đá ngang thì phải tập những gì để đá mạnh nhất ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Là đá tạt từ ngoài vào ngang mặt bằng bàn chân giống như trong bài quyền số 7 ấy. Bí kíp của em là đá bằng lòng bàn chân thì kêu mới to.

Để đá ngang mạnh:
_Đá gió.
_Đeo tạ đá.
_Đá gốc cây hoặc bao cát.
_Có thể kết hợp cả đeo tạ đá gốc cây.
_Đá bay thì tập thêm nhảy bật.
_Ngoài ra đã là đá thì bổ trợ tốt nhất là chạy bộ.
_Đá lực đặt ở cạnh bàn chân thì nhanh, ở gót thì mạnh, ở cả lòng bàn chân thì lơ lửng giữa cả hai.
*Tập đá thì nên đá càng đa dạng càng nhanh mạnh càng tốt cơ bản là trúng đích chứ tập kiểu 1 đòn dễ đi lắm.

tập đến mức có thể đá bay đối thủ là đỉnh cao rồi
nhưng nhớ là đá bay chứ ko phải là đẩy bay
vì nhiều người sử dụng cú đá này cứ như là để đẩy đối thủ vậy
chả có tí uy lực nào cả

Uy lực không tự nhiên sinh ra không tự mât đi nó chỉ thoái hóa dần sau khi bạn có người iu he he

người yêu không tự sinh ra và mất đi,nó chỉ chuyển từ tay thằng này sang tay thằng khác:krach:

Chỉnh sửa lần cuối:
He he học võ là để gia tăng sức khỏe còn có sức mà có thêm người yêu.
(Ngoài ra học võ còn giúp bạn trong quá trình chuyển người yêu của tên khác sang cho mình trót dại có bị nó đánh ghen thì còn biết đường mà chống đỡ)
Học võ lại còn giúp đỡ lấy le he he lợi đơn còn lợi kép

Ôi lâu lắm rồi mới vào thăm CLB.....mà sao đang nói từ đá tống ngang của Teak lại chuyển sang người iu người đương rì thía này

Bi h trở lại chủ đề nào.....lãnh 1 cước vậy mà ko lùi lại vài bước hay kể cả có đỡ cũng bị bật ra sau thì coi mòi thằng đấy to kon wá hà......đá để mà cho nó lùi lại thì 1 thằng đai xanh 6 tháng cũng làm ngon ơ.....nên lấy cước làm tiên đề cho quyền tiến lên.....^^

Sau 1 thời gian tu luyện đã rút ra rằng tay thiên biến vạn hóa gấp chục lần chân(mặc dù ta học Teak).Bài học này đc rút ra sau buổi tập với ông Tuấn đã từ rất lâu....khuyên mọi người nên tập tay hay hơn tập chân(đây là tui khuyên thui nhé ^^)....

Khi nào CLB họp nhau lại giao lưu 1 vu. tưng bừng như hồi nào ở Gò ĐĐ đêeee....

He he tay hơn chân, chân lại hơn tay đã là chủ đề cãi nhau dẫn đến đổ máu của biết bao cao thủ chốn võ lâm chẹp chẹp....
Tay đương nhiên là nhanh và khéo hơn chân.
Còn về tầm ra đòn và sức mạnh thì chân chắc chắn hơn tay.
Còn nói thật bên Vĩnh Xuân chả cứ là chân đá bật người mà chạm tay vô cũng bay như thường.
Vậy ai mạnh ai khéo lại phải xem tu vi tu luyện của các cao thủ he he

Chân tay mà có cái hơn cái kém thì cần gì học võ phải tập cả hai!
Anh Vinh nói đúng đó.
Học teak thì phải dùng chân linh hoạt như tay chứ!
Mà đá bay mạnh thì phải tập tung đòn trên không chứ ko phải đá rồi mới bay.

Sao lâu quá rồi mà chả có ai vào thảo luận thế này? Đợi nhau ah?
Chả nhẽ teak chán thế sao

nè teak ko chánn nhưng mà hình như dạo này trường mình có vẻ ít người tập taek ghê
hic chả bù hồi trước ...
mà thằng Hùng láo quá ,hôm nào tao phải thanh lý môn hộ mới được
mà có cái ko hỉu :đá bay là bay lên đá chứ đá rồi mới bay là cái thể loại gì nhảy?

He he đúng là thanh lý môn hộ, sale off nó đi anh.
Mọi người có bàn về đòn tay của teak không, hay mấy đòn chân độc độc vậy, buồn wa

cái này lần trước có tranh cãi 1 lần rồi, chuyền đòn tay với đòn chân của tae
tại vì tae chủ đạo là các đòn đá nên mọi ng` hay bàn về các đòn đá hơn
đòn tay cũng nhiều và (theo một số ng`) khá hay nhưng em ko khoái lắm :)

Teak hơn cái khác ở đòn chân chứ đòn tay là nhái theo karate cả.
Có điều năm ngoái WTF thay đổi hàng loạt kĩ thuật căn bản nên đòn tay cũng khá hơn chút.
Lo quá, thứ hai tới là giải học sinh rồi!

em lộc đánh cho đội nào vậy :)
anyway, chúc em chiến thắng nhá :) amser muh ^_^

Thu sau 24/2, em dau quyen giai hoc sinh cho truong ams.
Huy Chuong Vang!
Truong Ams giai nhat toan doan day!

quái hôm đấy mình đi mà chỉ thấy trường mình có 2 chú được huy chương vàng,sau mà lại được huy chương vàng toàn đoàn nhỉ ?
Mà hôm đấy mình lại đi đội bên CA,hic phản quốc quá :D
hôm đấy trường mình có 1 chú đáng đấu kháng máu cực nhưng mà trông như đang đấu penkatsilat y :)),ma dong chi ay duoc huy chương vàng đấy hôm nào phải tìmg gặp mới được :D

Back
Bên trên