[Thảo luận chung] Taekwondo

@Phương: Ừ đúng rồi, anh nói láo, anh xin lỗi, hic hic :| (dạo này võ vẽ bay hết khỏi đầu anh rồi, cứ nói là lại linh tinh cả lên :()

Chào mừng em Việt Anh đến CLB Võ thuật HAO ;) Theo thông tin lớp/trường, và màu sử dụng ở chữ kí thì em học cùng bé Nga nhỉ :)

Nguyễn Đức Dũng đã viết:
Muốn đòn đá phát ra đủ lực thì phải đá sâu vào chứ,làm sao mà thu chân về ngay được nhỉ ? :D
Đá xong thu chân về luôn thì giống như là đuổi ruồi ấy :-?
Cái này thì lúc đá tập mới hay không thu về chứ. Lúc thi lên đai chẳng hạn, không thu chân về thì nó không đúng kỹ thuật lắm.
À mà hình như khi thu chân về thì chân trụ phải thay đổi, nên hay bị luýnh quýnh.

Theo em có lẽ giảm thời gian tiếp xúc thì tác dụng mạnh hơn

Nguyễn Minh đã viết:
Cái này thì lúc đá tập mới hay không thu về chứ. Lúc thi lên đai chẳng hạn, không thu chân về thì nó không đúng kỹ thuật lắm.
À mà hình như khi thu chân về thì chân trụ phải thay đổi, nên hay bị luýnh quýnh.
Giữa tập luyện để thi lên đai và thi đấu có sự khác biệt mà.

Vào thi đấu người ta nhanh lắm,đá xong 1 cái là em phải áp sát luôn,tức là phải đặt chân xuống luôn,chứ còn thu chân về rồi lại lùi ra xa thì không biết hậu quả thế nào đâu :D. ==> thường thì thấy đối thủ như thế mình sẽ đưa chân lên làm 1 đòn chẻ, mà theo phản xạ thôi, cho nên có khi đến mình cũng chẳng hiểu vừa làm gì cơ.Ăn đòn này là choáng đấy

Thêm 1 điều nữa là mình đâu chỉ muốn đá 1 đòn, mình phải đá ít nhất là 2,3 cái liên tục cơ mà,thu chân lại thì làm gì có đà, ko đá được nhanh đâu.Lúc vào thi đấu hoặc giao đấu có ai bảo là "thôi tớ đá trúng rồi,ấy đừng có đá phản nhé" :D :D :D

Nguyễn Thi đã viết:
Theo em có lẽ giảm thời gian tiếp xúc thì tác dụng mạnh hơn
Chả biết cái nào mạnh hơn :p.Lâu rồi ko động đến vật lý,quên sạch :D
À mà hình như khi thu chân về thì chân trụ phải thay đổi, nên hay bị luýnh quýnh
.
Đá đòn nào mà chân trụ chẳng phải xoay,thường thì lúc nào cũng phải quét 180 độ luôn,ko thì chỉ đá đến mông người ta thôi :D.
hay dùng đòn tuyp ấy,chẳng cần phải xoay trụ gì ráo(chân trụ có chạm đất đâu mà xoay)gặp thằng nào gà gà,cứ dọa dọa nó vài cái để nó lao vào ==>chọc cho phát tuyp ==>sướng :D

Hình như thường xoay chân trụ bằng mũi chân.
Em thấy dùng mũi chân cứ thế nào ấy, đặc biệt là đá ngang xong chỉ chực nhào về phía ngược lại :)

Nguyễn Thi đã viết:
Hình như thường xoay chân trụ bằng mũi chân.
Em thấy dùng mũi chân cứ thế nào ấy, đặc biệt là đá ngang xong chỉ chực nhào về phía ngược lại :)
Khi đá, em kiễng chân trụ lên à ? đây là điều thường gặp ở khá nhiều người. Nếu đá như thế mà sơ xẩy bị hớt vào chân trụ hoặc hất vào chân đang ở trên không, có thể mất thăng bằng mà gãy vài cái răng cho chừa 0:)
Khi đá xong mà bị nhào về phía ngược lại nghĩa là bị mất thăng bằng trầm trọng, vả lại đòn đá ấy bị phản tác dụng vì bị nhào ngược lại nghĩa là lực được tác dụng ngược chiều, không những làm mình bị mất thăng bằng, mà nếu có đá trúng cũng chưa chắc làm người ta đau (so với việc biết cách dồn trọng tâm).
Khi đá thì phải dồn cả khối người vào đón đá, có xu hướng sau khi đá thì cơ thể tiến tiếp về hướng ra đòn, còn thì tập thêm bộ pháp để giữ thăng bằng, không bị nhào ra trước, thu được chân về là ổn.

@Nguyễn Đức Dũng: Em cũng thích đòn này. Nhưng sát thương nó không cao. Với cả đòn này dễ tránh được. Đá vong cầu ổn hơn. Đá vòng cầu. Lúc nào cũng thấy bảo phải xoay hông thêm nữa. Nhưng xoay mãi rồi chẳng biết làm gì tiếp theo. Đá ra thì nó mất lực làm sao ý.

@Việt: Em thấy lúc thi đấu người ta hay nhảy nhảy. Nên khi đá thì hình như phải kiễng chân hay sao ý. Để xoay trụ nữa. Anh để bằng mà xoay được à?

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh không biết là nhảy nhót xong, lúc phát đòn thì họ thế nào ? nếu như chân trụ không vững thì quyết không thể nào đá tốt được (trừ trường hợp lấy thịt đè người, đá kiểu gì cũng chết :-s). Mà đúng là anh lại nói bừa khi không phải võ sinh Taekwondo rồi (từ giờ cái gì dính tới chuyên môn thì biết là mình không nói được), còn khi xoay, anh không kiễng, để đảm bảo chân trụ vững nhất có thể. Tại mỗi môn mỗi khác, anh xin lỗi :)

Không có j, bài viết của anh hay lém :-? Hồi trước anh có nhắc đến môn Hapkido thì phải, em chưa được xem món này bao h
Em cũng thích vòng cầu <ngược>, đòn ấy nhiều người làm nhanh+đẹp ko hiểu được

Chỉnh sửa lần cuối:
đá kiếng chân trụ để giảm diện tích tiếp xúc với mặt đất--> tăng tốc độ đòn đá
rất quan trọng
nhưng ko có nghĩ vì kiễng chân trụ mà để lực trụ bị yếu đi
--> phải luyện tập nhiều :))

Nguyễn Minh đã viết:
Em cũng thích đòn này. Nhưng sát thương nó không cao. Với cả đòn này dễ tránh được. Đá vong cầu ổn hơn. Đá vòng cầu. Lúc nào cũng thấy bảo phải xoay hông thêm nữa. Nhưng xoay mãi rồi chẳng biết làm gì tiếp theo. Đá ra thì nó mất lực làm sao ý.
Đồng ý là đòn tuyp dễ tránh được, nhưng mà nó uy lực ra phết đấy chứ. Tuyp với chẻ là anh thấy hay nhất,còn vòng cầu thì nhiều khi chỉ như gãi ngứa cho nó ấy, mí lị dùng nó để tấn công thì yếu,chỉ giật về rồi phản lên là mạnh thôi.Nếu mà cần nhanh thì lướt chân trước cho nhanh,yếu yếu 1 tý nhưng mà có khi rùa lại trúng :p
Với lại cứ để nó lao vào rồi mới quay người chọc tuýp cơ mà (thực ra là thấy nó động đậy là quay lthuawfi
Lúc đánh phải biến hóa lung tung cho nó ko đoán được chứ,để nó biết thừa mình đá vòng cầu chân sau thì coi như thua 1 nửa rồi còn gì.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Lê Trân đã viết:
đá kiếng chân trụ để giảm diện tích tiếp xúc với mặt đất--> tăng tốc độ đòn đá
rất quan trọng
Chẳng biết có tăng được tốc độ hay không nhưng mà em cứ thủ đá vòng cầu vào mẹt nó mà ko kiễng chân trụ lên xem nó thành cái j :D.Với lại kiểng chân,tăng sức rướn, tăng khoảng cách đòn.
Ko kiễng chân trụ thì hay bị tụt hông,thấy bọn karate hay đá kiểu này thì phải,thấy cái hông ko cần nâng lên mà vẫn đá vào mặt như thường,tài thế ko biết.

bonhf thướng tập mà ko kiếng chân trụ là bị mấy ông thầy đốn ngã ngay
kiễng rồi mà chân trụ yếu cũng ngã >_<
em chả bao h đá đòn lên mặt, mặc dù cũng thix ăn 3đ nhưng mà tốc độc của em ko nhanh nên thu về thế nào cũng bị sơ hở >_<

Anh Dũng trích bài lộn xộn quá.
Lần trước em đọc ở đâu thấy nói về "chẻ bẩn" định hỏi mà mãi chưa hỏi được. Có ai chỉ hộ cái

Nguyễn Đức Dũng đã viết:
Ko kiễng chân trụ thì hay bị tụt hông,thấy bọn karate hay đá kiểu này thì phải,thấy cái hông ko cần nâng lên mà vẫn đá vào mặt như thường,tài thế ko biết.
Em có đứa bạn học karate nó toàn được dạy đá kiễng chân trụ đấy chứ

Chết,anh trích dẫn nhầm tên :p,xin lỗi Thi nhá,anh đã sửa lại rồi đấy.
Anh cũng ko biết rõ lắm,có học karate từ hồi bé tý (lớp 3) nhưng mà thầy dậy 1 đằng thì anh làm 1 nẻo, về sau thầy chán quá, chẳng thèm quan tâm nữa :D.
Nhưng mà anh chỉ học ít lâu rồi nghỉ,vì hình như học võ không cao lên được,trong khi anh lại rất thích cao.Về sau mê quá,thế là lại đi học TKD, rồi cuối cùng cũng phải nghỉ,thật là tiếc :D
Cái từ "chẻ bẩn" có vẻ như là của anh bịa ra đó nhưng mà.... lâu quá nên giờ anh chẳng nhớ nó là cái quỷ gì nữa :p. He he,thông cảm nhá ;)

em chảng có thầy nào dạy là kiễng chân trụ khi đá vong cầu cả mà chỉ là khi minh xoay hông thi kiễng chân trụ để xoay nhanh hơn thôi
còn về việc có vững hay ko thì phải tập thôi chứ nếu ko kiễng thi xoay hông chậm>ăn đòn thế thôi :D
đòn tuyp em chỉ dung để phản đòn thôi còn em nghĩ chảng ai dùng đòn đấy để tấn công cả kể cả khi khoảng cách gần vì mình chỉ khẽ xoay hông thôi là đồi phương đã tân công rồi nên rất khó

Nguyễn Lê Trân đã viết:
bonhf thướng tập mà ko kiếng chân trụ là bị mấy ông thầy đốn ngã ngay
kiễng rồi mà chân trụ yếu cũng ngã >_<
em chả bao h đá đòn lên mặt, mặc dù cũng thix ăn 3đ nhưng mà tốc độc của em ko nhanh nên thu về thế nào cũng bị sơ hở >_<

Khi thi đấu thì tốt nhất là tập trung vào đòn đá trung đẳng thôi. Đá thượng đẳng hiệu suất ăn điểm thấp, lại dễ mất thăng bằng. Tuy nhiên lúc nào sự bất ngờ cũng là yếu tố quan trọng.
Còn về chân trụ khi đá thì anh nghĩ là tùy theo đòn đánh thì có thể kiễng hay không kiễng. Ví dụ như trong những trường hợp cần ra đòn ở khoảng cách xa thì việc kiễng chân trụ sẽ làm tăng sức rướn rất nhiều.

Đá ngang của taekwondo bằng gót chân, bọn karate lại đá bằng cạnh ngoài bàn chân, ngoài ra không thấy có gì khác. Có anh nào phân tích hộ em cách đá nào mạnh hơn và dùng trường hợp nào.

Back
Bên trên