[Thảo luận chung] Taekwondo

em cũng bỏ lâu rồi :))
tên anh ngeh quen quen
có phải hồi xưa anh tập trên QĐ 2 cùng 1 anh tên là Trọng Nghĩa ko?

eu trong thi đấu vẫn được đấm mà
đấm vào bụng đẩy ra ăn 1 điểm đó

ông cứ đợi đấy mà đấm đẩy bật được hẳn người ra
căn bản lúc luyệ tập các thầy cũng ko chú trọng đòn tay nên lực đòn tay thường yếu

Nguyễn Lê Trân đã viết:
em cũng bỏ lâu rồi :))
tên anh ngeh quen quen
có phải hồi xưa anh tập trên QĐ 2 cùng 1 anh tên là Trọng Nghĩa ko?

Anh tập từ hồi cấp 2 cơ em ạ, với lại là tập ở 10/10, ko phải ở QD :D

nhầm nhọt sang trồng trọt :)
hơ, sắp tới có giải j` ko nhỉ? lâu lắm rùi ko đi xem -_-

em cũng tập ở 10-10 nhưng anh tập ở cơ sở nào
em tập bên GV ,chỗ ông Sỹ ý

trời, anh í tập hồi cấp 2
bi h anh í ra trường rùi
--> ông bị sao vậy Khuê?

khổ lắm
em cũng biết là quyền lắm đòn tay lắm
nhưng mà khi xem thằng bạn thi đấu em thấy nó đấm cả chục quả mà thấy được mỗi một điểm mà nếu mấy quả đó trong karate của em là phải được mấy điểm rồi đấy
vì vậy nếu khi thi đấu (cũng là một hình thức tập thực chiến) mà không có thói quen dùng đòn tay thì ra ngoài đường làm sao mà có thể thay đổi ngay được
còn chuyện dùng tay đỡ thì môn nào chẳng thế may ra chỉ có chưởng HK mới có chuyện dơ chân lên đỡ mặt thôi
nhưng phải công nhận một điều là đôi tay linh hoạt hơn chân vì tay gần mặt hơn,có thể ra đòn từ nhiều hướng hơn
đòn chân thì đẹp mắt hơn nhưng đòn tay thì hiểu quả hơn đối với những người chưa tập luyên nhiều và lâu năm

Cũng còn tùy. Có câu "nhất cự ly, nhì tốc độ". Đòn chân tuy ra không nhanh bằng đòn tay nhưng lại có lợi thế về khoảng cách. Nếu sử dụng đòn chân linh hoạt thì đối phương sẽ khó chống đỡ hơn rất nhiều.

nhưng mà khi xem thằng bạn thi đấu em thấy nó đấm cả chục quả mà thấy được mỗi một điểm mà nếu mấy quả đó trong karate của em là phải được mấy điểm rồi đấy
thì em chuyển wa tập karate đi :)
Nếu sử dụng đòn chân linh hoạt thì đối phương sẽ khó chống đỡ hơn rất nhiều.
đòn nào dùng linh hoạt mà chả nguy hiểm hả anh :)
mỗi môn phái có 1 thế mạnh riêng :)

Triệu Gia Phong đã viết:
Cũng còn tùy. Có câu "nhất cự ly, nhì tốc độ". Đòn chân tuy ra không nhanh bằng đòn tay nhưng lại có lợi thế về khoảng cách. Nếu sử dụng đòn chân linh hoạt thì đối phương sẽ khó chống đỡ hơn rất nhiều.
"Nhất cự li, nhì cường độ" chứ nhỉ :-? "cường độ" ấy phụ thuộc một phần vào "tốc độ".
Tớ cũng không biết có nên kết luận đòn chân không nhanh bằng đòn tay không, bởi nếu so sánh một phái chuyên về đòn chân với phái khác chuyên về đòn tay thì có sự khác biệt rõ rệt: ông nào dùng chân nhiều thì tay không nhanh bằng ông chuyên dùng tay, và ngược lại. Một đòn tay muốn đạt hiệu quả tốc độ thì phải là sự kết hợp của tổng thể cột sống-vai-cánh tay, còn đòn chân thì cần cột sống-hông-đùi-gối, thế tức là cả 2 đòn đều cần đến sự dẻo dai và chắc chắn của xương sống, còn thì là sự tập trung phát lực đúng thời điểm tại các vị trí xác định, sự phát lực ấy không bị phụ thuộc vào độ dài ngắn khác nhau của chân hay tay, mà phụ thuộc vào sự phối hợp tinh tế giữa các bộ phận; trong cùng một thời gian, cột sống truyền lực tới bả vai để đưa cánh tay đi ra, thì cũng trong từng ấy thời gian, cột sống có thể truyền lực tới hông, phát ra đùi-gối. Nếu có khác nhau thì có lẽ là ở chỗ chân ông nào nặng hơn, hơn kém nhau chút xíu, mà cái này tập nhiều là khắc phục được :D
Về đòn tay, ở Karate hình như chặt là chặt, không gì khác, còn ở Taekwondo hình như có mấy đòn còn phải xoay cổ tay khi chặt nữa, đúng không nhỉ ?

Lâu quá rồi không vào đây,dạo này toàn chơi bóng rổ, ko tập taekondo nữa lại thấy tiếc :p
Hồi mà tớ học thì các thầy lúc nào cũng nhắc là phải xoay hông, tớ thấy dùng lực của hông và người là chính chứ còn chân chỉ là kẹp vào để bật mạnh ra thôi.
Nếu mà chỉ dùng sức của riêng chân thì đòn không đủ mạnh, mắm môi mắm lợi đá người ta mấy cái là mệt :D.

Chặt thì xoay cổ tay thế nào được nhỉ? :-? Cái đòn xoay cổ tay mà cậu nói liệu có phải là đòn đỡ ko? Vì tớ thường thấy trong TKD khi đỡ thì hay xoay cổ tay hay cánh tay j đó :p

Ra đòn chân mà không xoay hông thì lấy đâu ra lực :)

Mà cái Dũng nói (mà đúng hơn là tớ nói rồi Dũng hỏi lại) có lẽ đúng là đòn đỡ đấy, căn bản tớ có biết gì về Taekwondo đâu, tớ chỉ quan sát thấy thế thôi ;)

Đỗ Việt đã viết:
Ra đòn chân mà không xoay hông thì lấy đâu ra lực :)

Mà cái Dũng nói (mà đúng hơn là tớ nói rồi Dũng hỏi lại) có lẽ đúng là đòn đỡ đấy, căn bản tớ có biết gì về Taekwondo đâu, tớ chỉ quan sát thấy thế thôi ;)
Ra đòn chân mà kô xoay hông một là kô có lực, hai là sẽ bị đau chân. Ngày xưa, lúc mới tập, em toàn đá kô lực, chạm bằng cạnh bàn chân nên toàn đau ngón cái. Thế mà mấy bác VN khi đóng phim có đấm có đá chẳng bao giờ thấy xoay hông gì cả.
Nhưng nếu xoay hông thì lại khó giữ thăng bằng, chân trụ khó vững.
Xoay cổ tay cũng là một cách để lấy lực. Em thấy đòn chặt xoay cổ tay, mà kể cả đấm cũng phải xoay thì phải.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Minh đã viết:
Ra đòn chân mà kô xoay hông một là kô có lực, hai là sẽ bị đau chân. Ngày xưa, lúc mới tập, em toàn đá kô lực, chạm bằng cạnh bàn chân nên toàn đau ngón cái. Thế mà mấy bác VN khi đóng phim có đấm có đá chẳng bao giờ thấy xoay hông gì cả.
Nhưng nếu xoay hông thì lại khó giữ thăng bằng, chân trụ khó vững.
Xoay cổ tay cũng là một cách để lấy lực. Em thấy đòn chặt xoay cổ tay, mà kể cả đấm cũng phải xoay thì phải.
Ờ, nói chung phim võ thuật VN bây giờ hơi bị ngán :| múa may cái gì ý, ẽo à ẽo ợt.
Còn xoay hông mà ngại mất thăng bằng thì tức là phải tập nhiều hơn về tấn và trụ. Vì khi xoay hông để đá, người vẫn phải trụ lại thành 1 khối chứ không phải là lung lay chênh vênh. Thành ra khi giao đấu, người ta hơn kém nhau ở chỗ là:
- Ra đòn chính xác.
- Đạt tốc độ và cường độ nhất định.
- Chân trụ vững.
- Giữ thăng bằng ở khoảnh khắc khởi đầu lúc bị tóm chân (còn sau đấy thế nào thì không biết :D).
Còn đấm thì xoay (hoặc nâng) cả cánh tay và bả vai mới mạnh được :-?

Nói chung đòn tay nào thì cũng phải xoay bả vai + xoay cổ tay chắc vậy.
À mà tóm chân là sao? Nghe lạ lạ :p. Thường thì đá xong phải thu chân về ngay chứ.

Hị, thu chân lại ngay thì hiển nhiên rồi, nhưng có phải cứ thu chân lại là đảm bảo kịp để không bị tóm không :p

Muốn đòn đá phát ra đủ lực thì phải đá sâu vào chứ,làm sao mà thu chân về ngay được nhỉ ? :D
Đá xong thu chân về luôn thì giống như là đuổi ruồi ấy :-?

Tại vì Taekwondo thi đấu nó yêu cầu nhanh chứ không cần phải mạnh quá,đủ mạnh để ăn điểm là được rồi. Em toàn đá theo kiểu vòng chân rộng ra,ko thu về mà cho hẳn chân sang phía bên kia (kiểu đá quật ý) .Đá kiểu này thì tuy không nhanh bằng vòng cầu nhưng mạnh hơn.
Em nghĩ đòn chặt của Karate cũng phải xoay cổ tay chứ anh Việt?Không thì lấy đâu ra lực?

Wah...diễn đàn trường em die nên vào HAO thấy có nhiều cái thú quá... ^^
KO ngờ ở đây có cả CLB võ thuật :D
.................................................

Taekwondo là môn thể thao duy nhất em đã tập luyện (với chữ tập luyện đúng nghĩa) ^^
Cũng được từ lớp 6 đến lớp 10, kiếm được cái bằng gửi từ HQ sang :))

................................................

Theo em đúng là cách phát lực chân tốt nhất là sử dung sức mạnh của hông kết hợp xoay chân trụ và lực căng của gối.
Đó là căn bản của hầu hết các cú đã trong taekwondo :D

Back
Bên trên