[Thảo luận chung] Taekwondo

em hỏi câu đau quá em ơi
anh Việt làm cái như giới thiều thiết kế công trường mình ý ,ai vào cũng thấy

Em muốn nói là dán thông báo ở trường, hay trên HAO ?

ở trên HAO ý anh Việt ạ
như thế thì có cả trường khác cũng biết tiện cho minh sau nay đến trường họ mời

khi nào mình bắt đầu hính thức thông báo sẽ rầm rộ lắm anh V nhỉ, K cứ yên tâm ^_^ (mà cũng sắp rùi, còn 2,3 ngày nữa thôi- hope so) ^_^

Hì, ừ, anh khoái trò thông báo rầm rộ lắm, mấy đứa yên tâm :p

eu sắp có giải Hs rùi ,khoảng 27/1 đó
có ai ở trường mình được đi đấu ko

Taekwondo

oe oe......... co' bac' neo tap taekwondo ko...........cho iem hoi tham voi...........iem da tung la dan nghien taekwondo ne.........nhung mu dao nai ko co' dieu kien..........the la phai nghi tap.............chan thi mo.......

ở đây thì toàn người tập Tae mừ :))
có gì thì em cứ hỏi thăm lun đi :D

hehehe em Tường Anh đâu rồi
lên post được có mỗi 1 bài rùi té
làm anh Khuê hí hửng
hé hé hé

ko cần thiết phải đá đểu nhau thế đâu Trân ạ
thỉnh thoảng lắm mới có người vào đây ko hí hửng mới là lạ

được rồi, ko múa rìu wa mắt thờ được đâu :))
này hôm trước có giải trẻ mở rộng
có ai đi xem ko vậy?
mà hình như ko hay lắm hả -_-

này mọi người đang nói về cái gì đấy
em cũng từng đi học tea nên nhận xét của em về tae thế này:
tae chỉ chính xác là một môn võ thể thao đẹp mắt chứ khả năng ứng dụng thực tế có thể nói là rất thấp
không có lẽ ai lại bỏ đi đôi tay của mình mà chỉ dùng đôi chân cả
mà ai học võ cũng biết là tay có thể ra đòn từ nhiều hướng như chân và tốc độ của tay cũng nhanh hơn chân
may ra chỉ có những ai học đến mức cụ tổ của môn võ này may ra mới có thể chiến đấu thực chiến bằng môn võ này được

Nói thế cũng không đúng đâu Vũ à, em mới chỉ nhìn được một phía của môn tea...,đó là nhìn qua khía cạnh thể thao.

Bất kỳ là một môn võ nào cũng đều hay cả, chẳng có môn võ nào dở, chỉ co người võ sĩ dở, không biết áp dụng các kỹ thuật sao cho tốt mà thôi.
Khi thi đấu thể thao thì họ chỉ dùng chân, còn trong thực tế có cấm dùng chân đâu và lúc bản thân tự tập luyện, họ cũng vẫn tập cả tay đấy chứ.

Đòn chân dài, giữ cự ly rất tốt, là lợi thế của người đánh ly, đòn tay ngắn linh hoạt hơn là lợi thế của ngưởi đánh cận chiến. Tùy mỗi người sử dụng.

Thời còn đi học, anh có người bạn tập hoc tes..., mỗi cú đá của anh ta rất mạnh, khả năng di chuyển và độ dẻo của chân thì tuyệt vời. Mỗi lần tập luyện là anh bị dính rất nhiều đòn, nếu 1 cú thật sự của cậu ta vào đầu thì
anh có cảm giác sẽ ngất là cái chắc.

Hơn nữa họ cũng biết tay họ không tốt bằng chân, nên họ cũng sẽ tạp luyện bằng phương pháp nào đó để phòng thủ khi bị bắt chân, hoặc nhập nội chứ, chẳng nhẽ họ lại chịu thua sao.

Chỉnh sửa lần cuối:
chú Vũ học Tae thật ko vậy?
ai bảo tae bỏ đi đôi tay
đòn tay trong tae nhiều chứ
nhưng mà ko nhiều và phổ biến = đòn chân
nên ng` ta cứ có cảm giác tập tae toàn là ... đá nhau
các đòn đấm và gạt = tay cũng rất hay

Đúng là học teak phải tập cả đòn tay mà.
Chỉ có trong thi đấu thì mới không được ra đòn bằng tay.
Nói như chú Vũ thì nói làm gì, mỗi môn võ có 1 thế mạnh riêng. Ví dụ như quyền anh chỉ có đòn tay, nhưng lại rất hiệu quả và thực dụng. Còn đòn chân của Teak thì khó có môn võ nào bằng được.
Nhưng thực sự là cũng có 1 số môn võ tôi không rõ có thể áp dụng vào thực chiến được không. Ví dụ như "Thái cực quyền", nghe lý thuyết thì có vẻ hay, nhưng có lẽ phải tập luyện đến một mức độ rất cao nào đó mới có thể áp dụng được :-s

Là một môn võ thiên về cước pháp, Taekwondo vẫn cần có hai cánh tay để đỡ đòn nữa chứ. Chẳng qua trong quá trình tập luyện, người ta chú trọng chân hơn tay quá nhiều, nên cũng chẳng có ai muốn dùng tay nữa, chỉ trong những trường hợp thật cần thì mới dùng tay mà :)
Đúng là người ta chỉ chuyên tấn công bằng chân là chính, nhưng mà về bản chất thì nó không phải môn võ loại bỏ khả năng chiến đấu của đôi tay.

Ví dụ như "Thái cực quyền", nghe lý thuyết thì có vẻ hay, nhưng có lẽ phải tập luyện đến một mức độ rất cao nào đó mới có thể áp dụng được
em ko muốn nói về Thai cực quyền trong này nhưng mà chỉ xin nốt 1 câu này thui: đến lúc áp dụng được TCQ rùi thì lại cực kì lợi hại :) Mà anh Phong cũng tham gia phần này với bọn em ah? Năng động wa' :)
Vũ tập quyền có thấy các đòn tay vẫn rất nhiều ko? Tuy ko được dùng khi thi đấu nhưng ra khỏi thảm đấu ai cấm em dùng? Chả lẽ đi đánh nhau em chỉ dùng mỗi chân? (óe, ko phải chị xúi em đi oánh nhau đâu nhá -_-)

Em Trân nói chí phải :D Thi đấu và thực chiến khác nhau 1 trời 1 vực. Ví dụ Teak và Karate đều không dùng binh khí, nhưng lúc oánh nhau thì vớ được cái gì táng cái ấy chứ :D
Mà em Trân học võ gì vậy ?

nhưng lúc oánh nhau thì vớ được cái gì táng cái ấy chứ
nghe chuyên nghiệp wa' đi :))
Em Vũ có đi oánh nhau nên PM trước cho anh Phong học hỏi :))
em học tae :)
nhung ma` lẹt đẹt lắm anh ạ T_T
nghĩ mà thương choc ái con đường võ thuật của mìn

Thế mà anh tưởng em học Thái Cực Quyền cơ đấy ;;)
Anh cũng học Teak, nhưng bỏ lâu lắm rồi :D

Back
Bên trên