Thông tin chung về Du học Mĩ

sang đọc trang 3 của topic "Mọi người được accepted..." đi, anh có trả lời chú KHoa mấy câu cơ bản về thủ tục sang Mỹ đó :D
Còn cái fee waiver nôm na là một cái giấy ăn xin, trình bầy hoàn cảnh túng thiếu không thể đóng application fee được. Cái giấy này phải được viết và ký bởi hiệu trưởng hoặc counsellor.
Thông tin về highschool tốt nhất là search trên mạng, còn thì trường mình hay có bọn về tuyển lắm. các trung tâm du học cũng nhiều nhưng thường học bổng không cao đâu
Còn đi exchange thì theo anh lợi ít mà hại thì nhìu, sorry mấy bác đi exchange, quan điểm chủ quan thôi :D

chị cũng nghĩ vậy,đi exchange hơi mạo hiểm tí :D , ko được như ở Anh :p ổn định và môi trường hơn. nhưng cũng là ý kiến chủ quan thôi , cái gì cũng phụ thuộc vào mình cả , đã giỏi thì ở đâu cũng giỏi được. Nhưng... môi trường ảnh hưởng mình nhiều lắm, ko ít thì nhiều , nói chung được môi trường ủng hộ là tốt nhất ;)

Ở Anh ổn định và an toàn :D, exchange thì mạo hiểm hơn, nhưng sẽ quen với cuộc sống khắc nghiệt ngoài đời hơn và sẽ lớn lến khá nhiều :D. College life dễ hơn host life nhiều lắm :)), sống được với host thì ra đời khá lên nhiều phết. Nhưng cũng tùy người thôi :D, lúc mình đi điếc ko sợ súng :)), chứ biết trước những cái "hại" thì ko biết có đủ gan đi ko :(.

Em Yến bảo môi trường Anh hơn là hơn gì thế :D, có nhiều VN hơn à :D, theo kiểu an toàn và đỡ phải lo lắng gì à? Hay là môi trường theo nghĩa nào :D.

;)) mình ko đi exchange cũng chẳng ở host cho nên có lẽ ko bít nhiều về 2 cái đó lắm. Tuy nhiên có ai có lời khuyên gì về những việc nên làm để transfer đc tốt ko? Thx trc.

đồng ý với ý kiến anh HA :D khuyến khích các em đi exchange :)) có thấy hại gì đâu nhỉ, chỉ thấy khổ thôi :| :D
ko sao nhưng mà khổ thì sau này ra đời mới sướng được :biggrin: :p
nói chung đi exchange học được rât nhiều thứ
đúng là sống được với host thì ra đời khá lên nhiều phết :D

Thực ra thì con trai thì khuyến khích, con gái thì tùy tính cách :D, anh nghĩ thế :D, bao giờ có ai vác vấn đề này lên lại tranh luận tiếp :D, giờ ko nói vội:D
Chuyện Transfer thì anh chưa làm nên ko có kinh nghiệm :D

hihi em cũng chẳng biết nói thế nào nữa...theo ngu ý của em bít thì ..theo em môi truờng học hơn một tí..kiểu học đúng là dự bị để vào đh ấy...còn ở mỹ là học trung học nên vẫn cho chơi nhiều,học ở truờng có lẽ còn chưa huớng vào học chính lắm...em ko đuợc biết rõ lắm đâu...nhưng nói chung là ai mà chăm học thì vẫn chăm thôi...chỉ chừa lại những đứa luời như mình B-) rơi vào môi truờng tốt thì may ra mới khá lên đuợc :D
tớ sống với host năm nay sung suớng quá, năm sau ở lại tiếp...học đuợc nhiều phết, toàn về gay là 1,đồ ăn là 2, làm phim là 3 :D

Học trung học em có cơ hội học các lớp AP và college classes để khi lên DH được credit luôn em ạ :D, cũng là "dự bị" còn gì :D? Sang học trung học thì đúng là ngoài việc học các lớp AP để thêm credit và get to know the environment ra thì cũng ko học gì mấy nữa. Chủ yếu là thi SAT, TOEFL, essay, và applications để vào đại học. Mà thường thời gian chỉ có từ T9 đến T1 :D. Trong thời gian đó :)), anh chả biết bên UK chơi nhiều hơn hay US chơi nhiều hơn đâu em ạ :D (bọn em có 2 năm lận mà), còn từ tầm T3 trở đi thì dân exchange bên Mĩ chơi xả láng :)), ko lo nữa (thực ra là chả lo gì đựoc nữa :(), đi thăm thú đó đây :D....

Anh nghe thằng bạn anh nói thì một số trường ở UK môi trường chán lắm :(, anh hỏi rõ thì nó cứ bảo chugn chung :D, chả hiểu thế nào :D nên khi em nói môi trường anh cũng phải hỏi cho rõ thôi :D, mỗi người chắc nó về một khía cạnh :(, nhưng toàn dùng từ môi trường nên mình chịu :((. (Của nó thì chắc là vì bên Mĩ có nhiều activities trong trường hơn bên Anh, dễ hòa đồng với dân bản xứ hơn vì bên này ít VN :((, bắt buộc phải hòa mình vào... đoán thế :D)

Anh Hoài Anh cho em hỏi phát, năm nay Ohio Wes có nhận đồng chí VN nào ko:D ?

Đùa :(, anh cũng đang thắc mắc, lúc đầu anh nghe nói có 6 người cả freshman lẫn transfer nhưng chả bít ai ở ai đi. Được biết 2 nhân(ams mình :D) chọn trường khác vì OWU vì ở trường khác phải tra ít xiền hơn. Đến giờ này thì vẫn chịu chả hỉu ai deposit ai chưa..... Phải email hỏi bà financial aid mới được . Chú Long thi cử xong hết chưa? Mọi thủ tục cho đại học năm sau chú định tackle trong hè này hết à :D

em thì nghĩ là ở đâu cũng có cái tốt thôi...nhưng high school Mỹ thì vẫn khuyến khích chơi nhiều thể thao, hoạt động, học thì chưa hẳn huớng vào chuyên sâu lắm ...nói thế ko nghĩa là anh học hành gì kinh dị...nhưng quả thật em học ở truờng em thì môi truờng học là đúng...bạn bè rồi giáo viên...2 năm thì mỗi năm một việc...năm đầu học dễ hơn thì lo apply...năm 2 apply xong thì lo học khó hơn mà trả điểm...còn nếu chán thì ví dụ đông vn quá...hoặc cũng có nhiều truờng chán thật...còn ở Mỹ em nói vậy vì nếu ai ko tự giác học , thì dễ chơi nhiều hơn học...đâm ra thành ko hay...ko hiểu nói thế có dễ hiểu ko nữa :p...nói chung vẫn là mình thôi :D...nhưng từ ngày vào cái truờng này thấy mình cũng chăm chỉ ra :D hi`hi`-----> hic lúc mình bắt đầu thi méo mặt thì dân bên Mỹ bắt đầu đi chơi tơi bời :((

EM còn cái thằng nặng nhất là cái thằng SAT :(
Hè này thì phải tranh thủ xử lý cái đống app form ạnh ạ vì vào năm mệt mỏi lắm
Còn phải ôn thi đại học nữa :(

Chu Long noi dung y ah dang dinh noi :D, di exchange duoc cai ko phai lo thi dai hoc va hoc bai o VN 8-}, hoc bai cua Mi se nhe hon kha nhieu (cung co nhieu cai kho lam, cha phai ai cung thuoc long het duoc 50 tieu bang Mi va capital + nickname, state birds 8-}), ma Mi rat trong all-round students nen ngoai diem diec ra, cung phai chu trong may cai khac :D, kieu cu vao 3,4 tuyen truong ve the thao, roi community services nhiu nhiu la loi the phet :D.

Co ma lo xong trong he, chu vao nam hoc o Mi co nhieu tg ranh roi anh con gan chet 8-} huong ho la o VN ban be dan dum de dang, bai tap thi nhu nui 8-}

Anh HA đánh có dấu hộ em phát, đọc khó khăn quá 8-}
Năm nay VN về OWU nhiều thế thì cái policy nó dành cho IS (particularly Vietnamese) và cái fin aid budget của nó có thay đổi gì ko ạ :-?
Số hs VN ở đấy có đông ko ạ :-?

May tinh nay ko type duoc TV tren HAO :((, may kia type duoc thi toan bi hong lugn tung giua chung 8-}, chiu kho vay :D.
No accept nhiu ma cha biet ai den nen anh cung chiu :)). Cha nho nghe ong nao noi, no van luon co gang attract cang nhieu intel cang tot, vua roi con di hop cai meeting gi do de lam ambassador roi contact list...... cho cac nam toi 8-}. Financial budget anh nghe noi la dang cat giam dan :((, vi nam nay vua co ong Prez moi. Anh thay cost thi tang len kha it (bt no bao tang it nhat 1k mot nam ma nam nay thay len co 500 cha hiu sao :D). Thay bao se cat bot mot vai hoc bong partial con may cai full va honour student programs scholarship thi ko thay doi may (cai nay minh quan tam la chinh, chu partial thi chet o ben Mi ah :D).
Truong anh nam nay co 7 nhan, the ma nghe noi la kha dong so voi o liberal art college roi 8-} ko hiu gif ca 8-}. Nhugn nam nay vua graduate 3 nguoi :)), nam sau them 1 hoac 3 nguoi nua 8-} (co 2 chi nam sau la junior nhung co the finish som). The la minh chet :((. Cau mong nam sau sang nhieu nhieu :)). 7 nguoi bay gio toan ho Nguyen het nen bon Mi toan tuong nham :)), nho may den nam sau van toan ho Nguyen, chu Long apply ho lai hoi : may ko phai la nguoi VN hay sao ma lai ko ho NGUYEN thi bo xu :))

Nguyễn Hoài Anh đã viết:
Thực ra thì con trai thì khuyến khích, con gái thì tùy tính cách :D, anh nghĩ thế :D, bao giờ có ai vác vấn đề này lên lại tranh luận tiếp :D, giờ ko nói vội:D
Chuyện Transfer thì anh chưa làm nên ko có kinh nghiệm :D

Thế theo anh Hoài thì con gái thế nào thì đi exchange, còn con gái thế nào thì ở nhà /:) b-)

@ bạn Yến : Ko tranh luận về môi trường, thử nhìn vào cái fin aid policy thì US hơn đứt UK :|
Hờ, mình mà học ở UK chắc bán nhà đi cũng ko đủ tiền :| 8-|

Finan cai gi :D, nguoi ta dang noi moi truong thi minh ban moi truong thoi [-x, di sang van de khac lam chi 8-}
Con gai the nao em tu nghi chu 8-}, dau phai ai cung sang exchange mot minh ma chiu noi dau 8-}, va con gai cung gap nhieu kho khan hon, nen anh moi bao la tuy con gai. Chu con trai nen di vi se truogn thanh hon rat nhieu :D

Em thấy OWU nhận khá nhiều VN nên cũng muốn thử năm nay:D
OWU có breakdance teacher ko anh HA:D

Cứ thử hết đi :D, chả mất gì :D, anh còn đang tiếc mấy trường ko nộp "thử" :((
Break Dance á 8-}, anh ko biết :)), có nhiều lớp nhẩy nhưng anh ko học nên chả rõ là có những kiểu nhẩy gì :)).

Chắc mọi người ở đây rành các thông tin về du học Mỹ lắm rồi, nếu ai chưa rành thì vào đây, mình thấy cái này cũng hay nên muốn share cho mọi người http://www.ivce.org/duhoc.doc :) Goodluck.

Về việc đi exchange thì bản thân mình nghĩ nếu nhưng ai kịp apply từ ở nhà thì ko cần thiết phải mất 1 năm học để sang đây apply đâu. Đi exchange thì có host tốt, có host tồi, ai may mắn thì sướng ko thì sẽ khổ. Nhưng mình nghĩ nếu xác định đi thì sẽ vượt qua được tất cả. Ai sang đây chẳng có cái goal của riêng mình, phải ko? ;) :)>-

Back
Bên trên