Thông tin chung về Du học Mĩ

sao lại có em nào kỳ thế ? đã ký ED với nó mà rồi lại rút ra trường khác ??? trừ khi là bọn Midd nó không cho đủ aid thì mới rút ra thôi chứ, mà anh nghĩ là Midd nó đã nhận ED thì làm gì mà nó không cho đủ ?
không rõ là có luật hẳn ra không, nhưng nếu là sv Mỹ mà ký ED rồi lại rút ra thì mình nghĩ là các trường hoàn toàn có quyền thông báo cho nhau để rút lại tất cả các offer. hay nó thấy sv Vn chơi cùn, nó không chấp nên nó thả cho đi :)
ở đây còn có em nào xin vào Ivies không ? Bọn Ivies cũng chả phải là lắm tiền và ngon gì đâu . Nếu mà được vào top 5 của LACs thì cứ vô tư mà turn down chúng nó đi . Bọn Brown và Cornell cho tiền ít lắm, bọn UPenn thì nó ít tiền nên reject mình thẳng cánh . Định thử Dartmouth nhưng nó không nhận Spring applicants.

Midd có cho đủ nhưng cũng không thể bằng cái full của Wes được. Đã thế Wes lại còn có $200/ tháng cho spending money nữa.
Thực ra trường hợp học sinh Mỹ mà đã apply ED rồi lại vào trường khác thì sẽ bị cả 2 trường từ chối, lí do chính không phải là phá hợp đồng mà là các trường không muốn bị mang tiếng là tranh giành học sinh của nhau :D
Anyway, nói chung là học sinh VN nhà mình viết teacher's recommendation đã là tự viết lấy rồi, đằng nào cũng không thể 100% trong sạch, chỉ có cái là làm cái chuyện ED kia thì chắc chắn sẽ rất cắn rứt lương tâm - may mà hồi xưa bọn F&M không nhận mình ED :p

cái gì mà tự viết recommendations? chú đùa à :D, hehehe, anh em ở nhà quái thế à ? thế lúc tự viết khen mình có thấy ngượng không :D cái đấy quan trọng thế mà các cô các chú tự viết thì còn ra cái thể thống gì nữa hả :D

Hị hị em nói thật 100% chứ lị. Các cô giáo ở nhà trừ tiếng Anh ra thì rất ngại viết recs, mà cũng có li bởi vì nước mình có bao giờ có cái trò đấy đâu. Được một số thầy cô giáo tiếng Anh viết thì cũng có nhiều cái đọc rất buồn cười.
Cái này chắc gọi là ngộ biến thì phải tùng quyền thôi. Chỉ khổ là khổ đồng chí nào phải tự viết cả 3,4 cái, nhất là mấy bác graduate nữa, ngồi bịa mãi ra cũng khó lắm thay :))

Hic, cha bu voi em nam nay cha biet mat mui cai app. cua minh the nao nua, counselor gui thang het di rui :(

To Trang: duoc Wes nhan thich hon Midd a, cho ay nghi lai day :D

--My

Nguyễn Đức đã viết:
Anyway, nói chung là học sinh VN nhà mình viết teacher's recommendation đã là tự viết lấy rồi, đằng nào cũng không thể 100% trong sạch, chỉ có cái là làm cái chuyện ED kia thì chắc chắn sẽ rất cắn rứt lương tâm - may mà hồi xưa bọn F&M không nhận mình ED :p
Anh Đức với em bắt tay nhau cái.Hồi em chuẩn bị đi,em cũng hỏi han về chuyện xin học bổng ở bên này,anh em bảo là phải có cái recommendation letter của teacher năm lớp 10,11-->em cũng hỳ hục đi nhờ cô viết.Ai ngờ vừa nói xong,cô đi tìm 1 tờ giấy rồi đưa cho em,bảo em là đây là letter mà cô viết cho các chị mấy năm trước.Về xem rồi thêm thắt vào,xong rồi mang đến cho cô ký--->choáng.
Còn sang năm nay thì giống y như bạn My
To My: tớ nghĩ Wes và midd cũng ngang nhau thôi nhưng ở Wes đỡ khổ hơn,như anh Đức nói ý,ngoài ra cứ 2 năm 1 lần,tụi nó cho mình tiền vé để về--->đỡ quá còn gì

Thực ra anh rất may là chưa bao giờ phải tự viết recommendation cả vì anh chỉ lấy có 2 bản ở nhà mà lại toàn có các thầy cô giáo tốt ở trường anh viết cho - tuy không phải là rất hay nhưng chắc cũng không đến nỗi - còn recs ở bên Mỹ thì chắc là tốt, nhất là bà counselor còn nói là mày mà không vào được trường nào thì tao sẽ rất ngạc nhiên vì tao viết rất tốt cho mày :D
Chuyện Midd và Wes thì học hành chắc không khác nhau mấy, nhưng mà về student body thì ở Wes liberal và nhiều hips hơn, ở Midd thì nhiều preppies hơn. Midd bị gán cho cái tên là Club Midd bởi vì có cả golf course và 2 cái ski resorts. Wes thì toàn nonconformists, có cả clothing optional halls :)

Mọi người biết nhiều nhẻ? chả bù cho mình chả biết cái quái gì cả, đúng là ở nhà cũng thiệt.
Tớ ko tự viết mà là dịch hehe các cô viết tận tình lắm, chỉ fai cái dịch mệt lắm. Còn cô dạy Anh thì mình viết xong cô còn ngồi chỉ chỗ sai cho :D
Làm mãi cũng..........quen chả ngượng gì cả :D

To My: tớ nghĩ Wes và midd cũng ngang nhau thôi nhưng ở Wes đỡ khổ hơn,như anh Đức nói ý,ngoài ra cứ 2 năm 1 lần,tụi nó cho mình tiền vé để về--->đỡ quá còn gì [/quote]

---> Oi, noi the thi phai ton Willy cua chi Linh lam dau, truong chi ay nam nao cung cho tien ve ve co, hehe...Midd cho tien mua may tinh hay sao ay nhi, dong chi Duc?

Quoted from Hoang Long's

Định thử Dartmouth nhưng nó không nhận Spring applicants. [/quote]

Sao anh ko cho hoc xong undergrad apply vao Tuck... Hanover rocks !!!

---My

Vào Tuck làm gì ? mình chả khoái business. đáng lý mà Cornell nó cho thêm tí tiền thì có khi cũng vào :(, campus thấy bảo đẹp lắm, Amherst xấu ều :(

cac bac thich NY nhay, em thay o day vai tuan la chan rúi... so distracting, hehe..ko khoai business thi thui vay...

Cornell thì ở Ithaca cơ mà, thấy bảo cũng rừng rú lắm chứ làm sao mà so với NYC được hả em. có điều anh nghe mấy thằng transfer từ trường anh bảo là campus đẹp mỹ mãn :(

ơ, đang ở Amherst, thấy em bảo cách Springfield 5' thế thì chắc chắn là phải gần anh rồi .

mọi người mải mê bàn tán undergrad thế? grad school thì sao nhỉ? :)

Cho em hỏi là requirements để maintain financial aid ở mấy cái LAC có khó lắm không ạ?

Business schools usually require từ ba đến bốn năm work experience. Vậy nếu mà em muốn go straight from college to business school thì có lẽ có rất ít chance đúng không ạ?

Hoàng Long đã viết:
ơ, đang ở Amherst, thấy em bảo cách Springfield 5' thế thì chắc chắn là phải gần anh rồi .

hehe, gan lam...khoang 30' thoi ! cho anh cach Northampton ko bn ?
Cho em cach BDL 5 phut

Back
Bên trên