Thông tin chung về Du học Mĩ

Em ơi, lên mạng đọc mà không hiểu thì đi đâu được hả em 8-}

huhu, em đọc không hiểu lém ( không phải là không dịch đc) vì thấy trường nào cũng quảng cáo là tốt là chất lượng cao, ưu tiên này nọ cho hs qtế ...bla..bla..

có topic assist riêng em ạ, sang đó mới có nhiều người hiểu biết rõ về assist.

xin lỗi, cho e hỏi chút về bank statement
Cái tờ Bank Statement này có phải trường nào cũng require ko ạ?
Xin học bổng cũng tức là xin financial aid đúng ko ạ?
Trong trường hợp của e, bố e đã qua đời, mẹ e và e về sống với ông bà ngoại, mẹ e cũng sắp đi Đức rồi nên khi họ require cái bank statement này thì e phải nhờ bà e điền ạ? Mà có thể có trường hợp trình bày 1 lý do nào đấy(như của e ) để miễn cái đấy ko ? Nội bộ gia đình e hơi phức tạp , bà e tương đối rich nhưng việc contribute cho e thì đc khoảng 2000 --> 3000 $ thôi ,nhưng nếu họ nhìn số income mà ông bà e có (gọi là khá lớn) nhưng chỉ contribute đc 2000->3000$ thôi, họ có accept ko ạ? (vì số tiền đó ko phải của mẹ e mà là của bà ) .
Các anh chị (bạn)trả lời e sớm đc ko ạ?
Thanks in advance!

đã contribute thì phải có bank statement.
Tốt nhất nên bảo mẹ lập 1 tài khoản mới, nếu thực sự ko được thì em phải viết 1 thư kèm giải thích hoàn cảnh để ông bà làm guardian.
nếu sợ tiền nhiều mà đóng ít, em bảo bà lập 1 tài khoản mới với số tiền vừa đủ.

"lập tài khoản mới với số tiền vừa đủ" ?
anh có thể nói rõ hơn về cái này được khôg ạ?
tại e nghĩ bank statement là bắt công khai tiền đất, nhà ở, thuế... nói chung là tất cả loại tiền dính đến số income , vậy lập 1 tài khoản mới thì cũng phải có đầy đủ thứ đó và lập tài khoản này là đứng tên bà e hay tên e ạ? Xin lỗi anh, e không rõ lắm về vấn đề này, phiền anh giải thích thêm chút ạ.

Anh không biết em đang hỏi cho apply trường nào, nhưng đa số các trường ĐH thì dùng form ISFAA, bank statement thường chỉ để chứng nhận là em có tài khoản thôi. Còn các khoản income là các giấy tờ khác chứ?

Ngoài khoản chứng nhận income thì em còn phải khai phần chi của household, nếu em chỉ định đóng 3k thì khai làm sao để chi hết còn dư lại từng đó (hoặc ít hơn, phần còn lại sẽ trích trong tài khoản ngân hàng).

đã contribute thì phải có bank statement.
Tốt nhất nên bảo mẹ lập 1 tài khoản mới, nếu thực sự ko được thì em phải viết 1 thư kèm giải thích hoàn cảnh để ông bà làm guardian.
nếu sợ tiền nhiều mà đóng ít, em bảo bà lập 1 tài khoản mới với số tiền vừa đủ.

Đâu phải thế đâu nhỉ? theo tôi biết thì là

Nếu như income của the whole family (ngoài việc làm chính của bố mẹ nếu như nhà có một khoản thu nhập ngoài cũng tính là family income. Ví dụ có 3-4 cái nhà cho thuê:)) ) trừ đi tất tần tật các khoản chi tiêu 1 năm mà mình khai trong form ISFAA mà ra 1 con số lớn hơn hoặc bằng expected expenses cho education mình khai trong ISFAA thì ko cần bank statement nữa chỉ cần income statement từ cơ quan bố mẹ thôi. Còn nếu con số đó nhỏ hơn so với expected contribute thì tức là nhà mình phải có savings thế nên lúc đó mình mới đi làm bank statement ở ngân hàng

About bank statement: bình thường thì cứ ra ngân hàng lập 1 cái tài khoản mới xong deposit 1 khoản tiền (which indicates the enough amount of money u need besides ur family income to contribute each year/4 years) rồi bảo họ làm bank statement cái là đc ngay thôi. Thường thì ra Vietcombank là nhanh nhất đấy! Về chuyện đứng tên ai thì em làm đứng tên bố hoặc mẹ là tốt nhất vì tên bố hoặc mẹ em xuất hiện trong một số form của trg rồi nên ng ta biết chứ tên ng khác thì em lại phải có giấy tờ ủy quyền hay gì đó. Anh ko phải làm nhưng nghe nói là thế :D cái này anh ko chắc

Hope it helps!

Chỉnh sửa lần cuối:
ờ đúng rồi, vì tôi nghĩ lương VN đến bao h mới đạt tới mức considerable đc nên mới viết thế.

Household VN giờ mà tính lương không lậu cũng nhiều nhà được trên 10k mà, ko đến nỗi ko considerable đâu :p

@Phạm Đức Sơn : anh ạ, theo anh nói , em chỉ cần điền trong form ISFAA số income của bà e ( e nêu rõ hoàn cảnh phía trên rồi ạ) là đủ ạ? vi số income của bà e lớn và sau khi trừ hết đi e nghĩ vẫn còn khoản khá lớn trong bank ,nhưng bà e chỉ nhất định contribute tầm 3000$ thôi thì vẫn đc chứ ạ?

Thật ra e cũng chả rõ bà e làm gì T.T, thế giả dụ là số income đấy < expected contribute và nhà e có saving trong bank thi cái khoản deposit số tiền minh cần khi lập 1 tài khoản mới có nghĩa là: nếu số expected expense cho education của e đc trích tra từ số income mà đc 1000$ thì mình lập thêm 1 tài khoản mới thêm 2000$ rút ra từ bank saving nhà mình ạ? E hiểu thế có đúng ko?

À, a cho e hỏi 1 câu phụ:D : anh bảo là a chưa từng làm cái này ,thế có phải là anh ko cần phải làm giấy tờ tài chính lằng nhằng này ko ạ? Có trường hợp ko làm cũng đc ạ :D hay theo anh Hưng nói đã contribute là phải có bank statement ( or ISFAA )

Thanks a lot !

@Phạm Đức Sơn : anh ạ, theo anh nói , em chỉ cần điền trong form ISFAA số income của bà e ( e nêu rõ hoàn cảnh phía trên rồi ạ) là đủ ạ? vi số income của bà e lớn và sau khi trừ hết đi e nghĩ vẫn còn khoản khá lớn trong bank ,nhưng bà e chỉ nhất định contribute tầm 3000$ thôi thì vẫn đc chứ ạ?

Thật ra e cũng chả rõ bà e làm gì T.T, thế giả dụ là số income đấy < expected contribute và nhà e có saving trong bank thi cái khoản deposit số tiền minh cần khi lập 1 tài khoản mới có nghĩa là: nếu số expected expense cho education của e đc trích tra từ số income mà đc 1000$ thì mình lập thêm 1 tài khoản mới thêm 2000$ rút ra từ bank saving nhà mình ạ? E hiểu thế có đúng ko?

À, a cho e hỏi 1 câu phụ:D : anh bảo là a chưa từng làm cái này ,thế có phải là anh ko cần phải làm giấy tờ tài chính lằng nhằng này ko ạ? Có trường hợp ko làm cũng đc ạ :D hay theo anh Hưng nói đã contribute là phải có bank statement ( or ISFAA )

Thanks a lot !
Nhiều thứ lằng nhằng quá nhỉ :p
Có mấy điều cần chú ý:
1. Mọi Income đều phải có chứng nhận (của ngân hàng là trường hợp cuối cùng nếu không có ai khác chứng nhận được, còn không là do employer, hoặc là giấy tờ thuế nếu là self-employment). Các cái này có thể tiếng Anh hoặc tiếng Việt, tiếng Việt thì phải dịch công chứng.

2. Phần định định contribute nên gần sát với Income - Expense trong ISFAA. Nếu thiếu thì có thể dùng tiền trong 1 bank Account. Nếu dùng Bank Account thì dùng 1 Bank Statement cho tài khoảng đấy. Trong tài khoản nên có số tiền gấp 4 số tiền định đóng trong 1 năm (tức là đủ đóng trong 4 năm).

3. Nếu bà em cho thì em có một lựa chọn là người trợ giúp khác ở trong ISFAA. Nếu vậy em sẽ không phải khai Income của bà mà chỉ cần Bank Statement là bà có khả năng trợ giúp em đóng 4 năm (số tiền tương đương).

Chú ý là đa số ngân hàng có thể chứng nhận một khoản lớn hơn khoản em đang có trong bank account, chỉ cần đặt cọc và làm thủ tục. Cho nên nếu em sure là có thể đóng đc 3k một năm thì có thể làm thế (chứng nhận có 12k). Không sure thì chỉ thiệt em thôi, vì theo nguyên tắc là trường chẳng thiệt gì :D

Phức tạp phết, hic hic...
Bạn nào cần gửi hồ sơ thì PM mình nhé, vụ này thì lại rất đơn giản, vì đây là 1 dịch vụ đặc biệt cho các thành viên HAO ^_^

cho em hỏi để học đại học y ở mĩ thì cần làm những việc gì ạ
em nông cạn chẳng biết tìm ở đâu

Back
Bên trên