Thông tin chung về Du học Mĩ

on-campus là trong kí túc, trong trường :-?
off-campus là bên ngoài trường v.v..
credit card là thẻ tín dụng, lúc apply thường dùng để trả tiền qua mạng. Cái này nói bố mẹ e ra ngân hàng hỏi.

Muốn apply mà giờ chưa biết gì thì
1/cứ học Tiếng Anh đã. Ngữ pháp mà yếu thì giới thiệu chỗ thầy Nghiêm ở toà nhà Thành Công-Láng Hạ (có bạn nào có địa chỉ chính xác/số đt thì post hộ với).

2/Lên vietabroader.org/forum hoặc là VApedia.org đọc về quá trình apply đi Mỹ

on-campus là trong kí túc, trong trường :-?
off-campus là bên ngoài trường v.v..
credit card là thẻ tín dụng, lúc apply thường dùng để trả tiền qua mạng. Cái này nói bố mẹ e ra ngân hàng hỏi.

1/cứ học Tiếng Anh đã. Ngữ pháp mà yếu thì giới thiệu chỗ thầy Nghiêm ở toà nhà Thành Công-Láng Hạ (có bạn nào có địa chỉ chính xác/số đt thì post hộ với).

2/Lên vietabroader.org/forum hoặc là VApedia.org đọc về quá trình apply đi Mỹ
Học thầy Nghiêm tốt , nhưng ko có thời gian thì học thầy Nghiêm làm gì ạ.
Thầy Nghiêm là dành cho các đối tượng đua đường trường, 2-3 năm :-s
Ngữ pháp yếu mà ít thời gian thì thuê gia sư về dạy, cái chính là tìm được gia sư tốt cơ.
Hồi xưa em chả biết gì ngữ pháp, nhưng tìm được 1 chị gia sư rất tốt, chị ý dạy rất nhiệt tình lại dễ hiểu nữa, ngày nào cũng ép kiểm tra lại ngữ pháp, từng tí một nhờ đấy tiến bộ rất nhiều. Mà giá lại rẻ hơn các thầy là cái chắc ( 40k/buổi, sau mẹ em thấy chị ý dạy tốt quá tăng lên 60k).
Bây giờ chắc chị ý tốt nghiệp và đang đi dẫn chương trình ở đài HN rồi^__^

P.s: bổ xung thêm thông tin, chị gia sư nhà em xinh lắm :-j, cái chị xinh xinh hồi xưa dẫn ct bản tin buổi chiều ở đài HN ý ;)) chả biết bây giờ còn làm ko^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanks
mình định gap year nên năm nay chắc chắn là ko đi rồi, điều hối hận nhất là ko biết từ năm lớp 10 :(
Thi ĐH rất là vô ích , tốn công tốn sức vào kì thi đấy thật lãng phí. Và nếu phải chia thời gian như thế thì khó được điểm cao SAT vs TOEFL lắm :( .
How about on-campus n' off-campus , credit card (từng giờ học ji ji đấy) ?
Thanks.

On-campus tức là mình ở trong trường, kí túc xá v..v
Off-campus là ở ngoài thôi.

Không có gì khác nhau mấy cả, trừ 1 số trường yêu cầu freshman ( năm 1) phải bắt buộc on-campus.
Thật ra mình thấy on-campus lợi hơn rất nhiều, gần bạn , gần thầy, gần
Nhưng nhiều anh chị bảo mình đến năm thứ 3-4 chuyển ra ở off-campus với bạn bè có khi tiết kiệm đựoc rất nhiều tiền ( ăn uống tự nấu, có thể tìm được nhà rẻ hơn cả dorm ).
Chưa thử chưa biết thế nào.:-ss

Credit thì ko biết giải thích thế nào, nó giống như kiểu ở VN học tiến chỉ ý, mỗi môn phải lấy đủ 1 số credit nhất định ( tùy vào trường, major, ect.. bạn nào thi CLEP và pass thì sẽ được miễn môn đấy, nhưng mà bà dạy Calculus mình nói không nên thì CLEP vi nếu pass được CLEP tức là mình mạnh ở môn đấy nên học để lấy credit vì dù mình có được miễn môn đấy, thì cũng phải lấy thêm môn khác để bù vào, suy cho cùng, tự nhiên tốn 100$ thi CLEP mà đến khi học lại ko được học môn thế mạnh của mình, tăng GPA. Đấy là bà ý khyên thế, ko biết đúng hay sai, ai giải thik dùm em với^^).

Nói tiếp về credit, credit ở Mỹ ko rẻ chút nào, giá 1 credit thì tùy từng trường, bạn có thể lên các website của trường tham khảo ( nghe đâu 1 credit ở đâu cũng vài trăm đô thì phải) nhưng bạn có thể kiếm được credit cho mình ngay từ bây giờ.
Apply vào học online ở 1 số trường có course học để lấy credit cho học sinh high school ở mỹ, sau đấy sẽ transfer credit đó sau. Nhưng hình như cái này là imposible với học sinh VN học ở nhà thì phải.
Còn cách 2 là take dual-credit class. Nhưng cái này ai học HS ở mỹ mới làm được thôi thì phải. Mình cũng đang học dual-credit :"> cứ nghĩ đến cái cảnh kiếm được vài credit năm sau tiết kiệm được cả nghìn đô là sướng rồi.

Chúc bạn vui và apply thành công.
(thật ra gap-year cũng là 1 ý rất hay, nhưng các em 92 nhiều em khủng lắm đấy :-j )

bạn/anh/chị/em nào biết ai dạy ngữ pháp tốt chỉ với :">. mình cũng chỉ còn một năm thôi, sợ ko học đc thầy Nghiêm 8-}.

bạn/anh/chị/em nào biết ai dạy ngữ pháp tốt chỉ với :">. mình cũng chỉ còn một năm thôi, sợ ko học đc thầy Nghiêm 8-}.
Không cần phải tìm người giỏi lắm, cái chính là tìm được người nhiệt tình, tâm huyết và có kinh nghiệm bạn ạ.
( bạn không muốn thành chuột bạch cho người ta thử giáo án chứ :"> ).
Kiếm đựoc ai là giáo viên thì càng tốt^^

English grammar in use-giáo viên số 1 :))

Ngày trước lúc anh bắt đầu học thầy Nghiêm cũng gần như không có tí ngữ pháp nào. Ngồi cày cái bài chữa lỗi của thầy thấy hiệu quả phết.
Anw, recommend kết hợp English Grammar in use và Mr Nghiêm.

@Hưng: Tùy người em ạ, không cần 2 3 năm gì đâu. Trc anh học chủ yếu để lấy ngữ pháp, mấy tháng là nghỉ.

Em hỏi chút, cái GED có thật sự cần thiết ko ạ?
Với cả GED thì có mấy môn em ko học biết làm thế nào bây giờ :((

Bà chủ nhà em ở có bằng PhD mà bà ý bảo là ko cần thi GED cũng được :(
Nghe cứ như xui dại :(
Confuse quá :(

Nếu chị đoán không nhầm thì em đang đi exchange? Thi GED thì chỉ trong trường hợp trường bên đó của em không cho học sinh exchange được bằng tốt nghiệp thôi. Nếu được cho bằng tốt nghiệp rồi thì không phải thi làm gì. Hầu hết trường đại học nào cũng chấp nhận GED thay cho Diploma (không phải là tất cả nhé). Mà cái GED thi cũng dễ lắm. Trẻ con cũng làm được ấy chứ. Thế nên nói như bà host PhD của em cũng đúng đấy. :D

----------

Bài chữa lỗi thầy Nghiêm nhiều cái khó quá. Nếu là học để lấy kiến thức ngữ pháp căn bản thì nên học Grammar in use hơn chứ.

em thử Grammar in use rồi nhưng ko ổn :(. nó ko có bài mix các dạng lại với nhau :(. với lại trước h em chỉ học mỗi SAT với TOEFL là có lớp lang đàng hoàng, còn lại là tự học nên hổng lắm, phải có người chỉ mới đc :(.

em thử Grammar in use rồi nhưng ko ổn :(. nó ko có bài mix các dạng lại với nhau :(. với lại trước h em chỉ học mỗi SAT với TOEFL là có lớp lang đàng hoàng, còn lại là tự học nên hổng lắm, phải có người chỉ mới đc :(.
Tớ tự hỏi là ấy học song ngữ tiếng pháp, học cấp 3 xong có bằng luôn vào đại học ở Pháp rất dễ.
Đi Mỹ làm gì, hay đổi cho tớ đi, tớ chỉ ước tớ học tiếng Pháp từ hồi xưa thôi :(
Thật ra tự học cũng được nhưng đúng là nản lắm, tốt nhất cứ tìm thầy tìm bạn vẫn hơn 8-|

2/Lên vietabroader.org/forum hoặc là VApedia.org đọc về quá trình apply đi M

em đang học thầy Nghiêm rồi, thầy có dạy ji ngữ pháp đâu ạ, e thấy luyện được mỗi essay ,listening và a lot of interesting information :D
Em ko nói là bây h chưa biết tí gì , em đã biết được rất nhiều ,nhất là từ 4rum HAO (thanks a lot) và mọi người , em chỉ tiếc là ko biết từ năm lớp 10, bây h là hard time vì e đang học 12 :D

credit ở Mỹ ko rẻ chút nào, giá 1 credit thì tùy từng trường, bạn có thể lên các website của trường tham khảo ( nghe đâu 1 credit ở đâu cũng vài trăm đô thì phải) nhưng bạn có thể kiếm được credit cho mình ngay từ bây giờ.
Apply vào học online ở 1 số trường có course học để lấy credit cho học sinh high school ở mỹ, sau đấy sẽ transfer credit đó sau. Nhưng hình như cái này là imposible với học sinh VN học ở nhà thì phải.
Còn cách 2 là take dual-credit class. Nhưng cái này ai học HS ở mỹ mới làm được thôi thì phải. Mình cũng đang học dual-credit cứ nghĩ đến cái cảnh kiếm được vài credit năm sau tiết kiệm được cả nghìn đô là sướng rồi.

Thanks a lot ,mình sẽ tìm hiểu kĩ hơn sau T.T

Chúc bạn vui và apply thành công.
(thật ra gap-year cũng là 1 ý rất hay, nhưng các em 92 nhiều em khủng lắm đấy )

AGREE :))
btw , thank everybody !

Tớ tự hỏi là ấy học song ngữ tiếng pháp, học cấp 3 xong có bằng luôn vào đại học ở Pháp rất dễ.
Đi Mỹ làm gì, hay đổi cho tớ đi, tớ chỉ ước tớ học tiếng Pháp từ hồi xưa thôi
Thật ra tự học cũng được nhưng đúng là nản lắm, tốt nhất cứ tìm thầy tìm bạn vẫn hơn

mình chỉ ước đc như bạn :">.
mình ko tiếc vì chuyển sang học TA, vì TP thực sự rất hay và chắc chắn về sau sẽ có cơ hội dùng. tất nhiên bỏ 12 năm TP cũng phí, nhưng có nhiều lí do để mình chọn US lắm :D.

mình chỉ ước đc như bạn :">.
mình ko tiếc vì chuyển sang học TA, vì TP thực sự rất hay và chắc chắn về sau sẽ có cơ hội dùng. tất nhiên bỏ 12 năm TP cũng phí, nhưng có nhiều lí do để mình chọn US lắm :D.

Bỏ gì, sang trường Mỹ e có thể chọn học tiếp tiếng Pháp mà. Sau này học xong đại học thì sẽ dùng tốt hai ngoại ngữ. ;)

vâng chắc lên ĐH em cũng học tiếp TP :p. nhưng vấn đề bây h phải đi đc đã :(.

nhân tiện, ngoài chỗ học TA ra em cũng đang tìm người dạy hóa. anh Quốc biết ai ko chỉ em với :p.

Xin lỗi, cho em hỏi thêm về financial aid
nếu xin apply vào LACs thì có thể thương lượng được nhiều về vấn đề này đúng ko ạ, nếu total fee của trường đó là 40 nghìn mấy $ thì tối đa mình xin financial aid là bao nhiêu ạ , (các anh chị có thể nói cho e trường hợp khả quan nhất ko ? Nếu như đk của mình đủ để apply vào đó rồi thì họ sẽ jup tối đa có thể là...? :D )
Thanks !

thường thì LACs khá là rộng rãi, đa số đều generous hơn các public Unis. nếu các LACs đã muốn nhận bạn vào thì sẽ tạo mọi điều kiện để bạn có thể nhập học mà ko phải lo lắng về học phí. nói như vậy tức là nếu bạn meet những yêu cầu của trường thì rất có khả năng nhận đc full ride :D.

còn về khai khả năng contribution mình cũng ko rõ lắm, nhưng nhiều anh chị khuyên là nên khai thật, có bn khai bấy nhiêu, phần còn lại tùy xem mình có đáp ứng các yêu cầu của trường hay ko mà trường sẽ cho nhiều hay ít.

Xin lỗi, cho em hỏi thêm về financial aid
nếu xin apply vào LACs thì có thể thương lượng được nhiều về vấn đề này đúng ko ạ, nếu total fee của trường đó là 40 nghìn mấy $ thì tối đa mình xin financial aid là bao nhiêu ạ , (các anh chị có thể nói cho e trường hợp khả quan nhất ko ? Nếu như đk của mình đủ để apply vào đó rồi thì họ sẽ jup tối đa có thể là...? :D )
Thanks !

Mấy thắc mắc này em đều có thể lên Vietabroader, bỏ chút thời gian ra ngồi đọc một chút. Đọc xong sẽ biết được nhiều điều hơnd để thấy được những việc nên làm lúc này là gì. Trong trường hợp của em, có lẽ chị sẽ bỏ thời gian ra học để thi ĐH nhiều hơn, vì rõ ràng cái đấy không tránh được rồi đúng ko. Gap year không phải ý định tồi vì apply là việc cần có thời gian để chuẩn bị. Khi được ĐH rồi em có thể chỉ toàn tâm toàn ý để lo cho việc apply. Còn bây giờ vừa việc này vừa việc kia thì khá khó, không phải là impossible vì có nhiều người đã làm rất tốt, nhưng cái chính là phải lượng sức mình. Có mấy lời thế thôi, chúc em thành công!

to THÁI HỒNG NGỌC :chị ạ, em cảm ơn chị về lời khuyên :) . Ngay từ lúc em có y định gap year thì em đã xác định là phải thi ĐH rồi (ko thì bị đuổi ra khỏi nhà mất ) . Nhưng dù là gap year nhưng em vẫn thấy việc tìm hiểu trước những thông tin như thế này là cần thiết , chuẩn bị sớm hôk tốt sao chị :D ,nếu ko gấp rút học và tìm hiểu trước thì mình có gap year 1 năm cũng hôk bằng mọi người học 3 tháng :D. Em vẫn đang cố gắng sắp xếp thời gian cho hợp lý để ôn thi đại học, vì là có ý đinh du học nên gia đình e cũng ko bắt thi trường cỡ bự lắm :p. Btw , thanks for advice :)

to Hà Duyên Tùng Dương : Mình cảm ơn bạn nhiều vì đã trả lời. Từ nay mình sẽ còn nhiều câu hỏi, mong bạn và mọi người giúp đỡ :p ( mình sẽ chọn lọc kĩ những câu nên hỏi 8-} )

Thanks !

Em hỏi câu này mong anh chị đừng nạt nha, em muốn học school of economics ở Mỹ nhưng chưa tìm đc trường ( biết mỗi Harvard ). Em biết cái này phải lên mạng tìm nhưng em đọc không hiểu và hok biết trường nào tốt cả, mong anh chị giúp cho. Thank you very much

Back
Bên trên