Thông tin chung về Du học Mĩ

wow....brilliant... thanks cac anh chi nhi`u nhìu, thông tin bổ ick wa' trơi`0:) 0:) 0:)

----------

anh chị ui , cho em hỏi 1 chút là sẽ mất bao lâu luyện toffle iBT để đạt kết quả cao nhứt ạ ???:D .thanks các anh chị trước^^

Các anh chị ơi cho em hỏi chút ạ :(
Phần hoạt động ngoại khóa em biết là rất quan trọng, nhưng lớp 10 em chưa có hoạt động gì nổi bật như là đi tình nguyện hay làm thêm...Bù lại em đã học 7 năm violin ở NVHN, thỉnh thoảng có truyện ngắn hay là thơ...được đăng báo. Như thế thì có được gọi là EA ko ạ? Nếu có thì sau này khi gửi đơn em có cần lấy chứng nhận gì cho những hoạt động đấy ko ạ?
Em đăng kí thi SAT nhưng đến tháng 10 năm sau mới thi ở HN. Như thế có muộn quá ko ạ vì em thấy các anh chị toàn thi từ năm lớp 11 T_________T

hi em! những cái em vừa nói mới thực sự là EA hay, committed và talented.

----------

vể violin thì em có thể quay 1 đoạn em tập nhạc làm portfolio rất có lợi.

----------

vể violin thì em có thể quay 1 đoạn em tập nhạc làm portfolio rất có lợi.

Các anh chị ơi cho em hỏi chút ạ :(
Phần hoạt động ngoại khóa em biết là rất quan trọng, nhưng lớp 10 em chưa có hoạt động gì nổi bật như là đi tình nguyện hay làm thêm...Bù lại em đã học 7 năm violin ở NVHN, thỉnh thoảng có truyện ngắn hay là thơ...được đăng báo. Như thế thì có được gọi là EA ko ạ? Nếu có thì sau này khi gửi đơn em có cần lấy chứng nhận gì cho những hoạt động đấy ko ạ?
Em đăng kí thi SAT nhưng đến tháng 10 năm sau mới thi ở HN. Như thế có muộn quá ko ạ vì em thấy các anh chị toàn thi từ năm lớp 11 T_________T

I really appreciate your post :) for long I haven't seen such serious and worthy question. Each applicant has his/her own value(s) to boast about and you don't have to be similar. Personally, I'm extremely impressed at you in that you play the violin (an ordinary piano player like me DO treasure those who go against the flow :x) and have such artistic publications, which will make you outstanding among the pool of applicants (believe me, not anyone can play a musical instrument or write some prose). Please interpret EA in a broader perspective as any activities outside of in-class ones, not limited to volunteer or work experiences. Through EAs, you show admission officers your talents and your commitment - and those values help them to define your personalities ~ college looks for positive weirdo :p. Remember though, the matter is HOW you do, not actually *what* you do.

If you're confident about your violin ability, I strongly encourage you to send them your recording samples. Btw, no certification needed.
Good luck ;).

Chỉnh sửa lần cuối:
thư viện trường dùng để làm gì em :D
chơi nữa thì mấy cái starbuck đều có free wifi, chịu khó vác laptop đi là đc ;)

ÔI bạn Cẩm Tú 8->

Bạn Tú unique thế thì chắc chắn là được rồi:((

Em đang sợ mình có một cái bad application như anh chị đã nói :( GPA 8,9 ; hoạt động lèo tèo, toefl ôn dở dang, SAT mới bắt đầu ôn:(

Cho em hỏi là nếu Extra của em là từng làm việc thêm ở quán cafe trong mùa hè vừa rồi và từng trong nhóm liên kết trực tuyến có được ko nhỉ (cái này là một hoạt động do world bank tổ chức nhằm liên kết học sinh VN với học sinh phillipines qua một buổi học từ xa, hoạt động này chỉ kéo dài trong khoảng nửa tháng nên em sợ cho vào thì hơi bôi bác)?

Cái em tự tin nhất là essay thì chả hiểu nó có unique được hay không :((

Anh chị cho em hỏi thêm một cái nữa, em đã hỏi nhiều người câu này rồi nhưng cứ hỏi lại cho chắc.

Tình hình là em không có quan hệ tốt với thầy cô nào đang dạy cấp 3 nên em sợ chẳng ai viết được recom letters cho em. Em có ý định nhờ giáo viên cấp 2 viết, thế có được không ạ? Có anh bảo em là nhờ cô cấp 2 viết rồi nhờ cô cấp 3 kí :-?

Với cả bi giờ em mới lục đục ôn SAT thì có muộn quá không ạ? Bọn lớp em chúng nó học làu cả quyển Barrons rồi :-ss Em lại ko có điều kiện nên ko được đi học thêm, chỉ tự học thôi:(

Cám ơn anh chị nhiều:)

Chỉnh sửa lần cuối:
1. Em Sương lo SAT thế là quá sớm rồi, lớp chị toàn hè này mới ôn, mới có điểm các bạn toàn 21xx và 22xx 8-> thật là... chẹp. Chị tháng 12 thi này, chưa ôn 1 tí gì luôn, chắc cũng chả có tg mà ôn :))
2. Chị thấy rec toàn phần lớn tự viết mà. Cần j nhờ cô này cô kia. Nhưng nếu send 1 cái do cô từ middle school viết thì chắc là k0 đc đâu.
Có tự kí đc k0 :-B

ĐƯa cho cô kí thì mất j hả e?
Các thầy cô trg mình a nghĩ ko lạ j với kiểu hs viết rec, đưa đến cho thầy cô xem rồi kí. :)
Mà xong đấy lại phải bỏ vào bì thư, thầy cô kí vào chỗ dán nữa mà. THêm dấu trg nữa cho nó thuyết phục. :D

----------

Mọi ng cho tớ hỏi địa chỉ:
Saigon south int school
Saigon south parkway
Tan Phong ward
District 7
Saigon

Bố tớ bảo là đã hỏi và biết Saigon south int sch phường Tân Phong quận 7. Nhưng mà ko hiểu cái SG south parkway là cái j? 8-}

Có bạn/e nào thi ở đấy rồi chỉ cho tớ. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@ chị Hà: :-j Chị cứ nói quá thế, em khâm phục chị lắm í 8-> Chị không cần ôn em nghĩ thi cũng được trên 2100:D Với cả em ko đọ được với anh 1 :-j Hơn nữa còn 2 môn SAT 2:((
Vâng em cũng định là nhờ cô cấp 2 viết rồi nhờ cô cấp 3 kí;)) Cả một khâu honest đầy mình bi giờ thành ra xuất hiện một cái gian lận;;);;)

Cho em hỏi là nếu Extra của em là từng làm việc thêm ở quán cafe trong mùa hè vừa rồi và từng trong nhóm liên kết trực tuyến có được ko nhỉ (cái này là một hoạt động do world bank tổ chức nhằm liên kết học sinh VN với học sinh phillipines qua một buổi học từ xa, hoạt động này chỉ kéo dài trong khoảng nửa tháng nên em sợ cho vào thì hơi bôi bác)?

Em xin phép nói linh tinh tí =)) lol =)) cái ấy cho vào luôn cũng được Sương ạ, quá tốt :D

em muốn hỏi là nếu một hoạt động mà do mình initiate nhưng không trực tiếp tham gia ấy, kiểu như bây h em tổ chức liên kết tình nguyện với một trại trẻ ở Thái Lan, nhưng bản thân em không đến đấy thì có được tính không ạ?

nếu ở US xin học bổng need-based thì mình yêu cầu nhiều hay ít có ảnh hưởng tới khả năng được chọn của mình không?

Em đang học IB, thường thì các đợt tuyển sinh là trước khi em có kết quả. Theo như em hiểu thì khi viết application thì mình đưa ra dự đoán của mình về kết quả IB đúng không ạ?
Nếu như em đang định lấy 1 năm gap year, tức là khi đó đã có kết quả đầy đủ rồi, thêm một vài tháng đi tình nguyện, cộng thêm điểm SAT nữa lúc ấy mới viết thì có phải làm gì khác ko? Và nếu định lấy gap year thì nên nói với thầy cô giáo thế nào để ko làm application luôn năm nay?

em muốn hỏi là nếu một hoạt động mà do mình initiate nhưng không trực tiếp tham gia ấy, kiểu như bây h em tổ chức liên kết tình nguyện với một trại trẻ ở Thái Lan, nhưng bản thân em không đến đấy thì có được tính không ạ?

nếu ở US xin học bổng need-based thì mình yêu cầu nhiều hay ít có ảnh hưởng tới khả năng được chọn của mình không?

- Hoạt động của em đc em ạ! Anw vì em không làm trực tiếp nên công việc của em chắc chắn cũng sẽ không cần có mặt đúng không? thế thì em làm gì? details một chút ;)
- Lúc chuẩn bị hồ sơ em sẽ khai 1 mẫu đơn tài chính, trong đấy có chỗ để gia đình em ghi là expected personal expense thì phải:-/ anh hỏi nhiều anh chị hiện đang học ở Mỹ lúc làm hồ sơ thì hầu hết các anh chị nói đối với Mỹ giữa 3k 5k hoặc 8k cũng chênh lệch tị tị không khác nhau mấy :D dù sao khi khai em cứ trung thực đóng đc bao nhiêu khai bấy nhiêu là tốt nhất
Để cho an toàn em check kỹ website trường về range scholarship và total cost (for int'l students) sau đó lấy total cost trừ đi mức học bổng cao nhất trường có thể cho. Khi ấy rõ ràng em không nên ghi dưới mức đó :D

Plus, mấy em vẫn ko biết nên cho gì vào extra acti. Khi anh check trang web của 1 trường (hình như là Whitman thì phải) họ có nói về việc đa dạng trong ea của sinh viên admitted, nhớ nhất họ có ghi ra 1 người biết làm thơ từ năm 12 tuổi ^^ thế nên ae có vẻ rất đa dạng:D

Chỉnh sửa lần cuối:
hơi lạc đề 1 xí nhưng em đag rất mún tìm hiểu về học...sau đại học,thấy mấy anh chị tận tình nên hỏi lun :)
mới năm nhất mà chuẩn bị thì có sớm quá kô nhỉ ?
mún học sau đh thì cần tfl,gmat,gpa?! hx,em chỉ bít có thế à.ngoài ra mù tịt:(
mọi người cho em thêm ìno với nhe.tất tần tật,cái j cũg đc

Hiện nay em học lớp 10. Em họ em = tuổi có rủ đi apply cho 1 số trường của Mỹ. Muốn apply phải học SSAT và TOEFL.. Điều em muốn hỏi là : con đường nào sẽ safer hơn?

Cố đi học TH ở Mỹ hay là cứ học THPT ở VN rồi mai này apply ĐH và college??
Vì h nếu định học THPT, thì lớp 11 mới có thể đi. Lúc ấy thì dân tình cũng rục rịch chuẩn bị cho ĐH, đúng ko ạ?

Em hỏi chút, cái GED có thật sự cần thiết ko ạ?
Với cả GED thì có mấy môn em ko học biết làm thế nào bây giờ :((

Bà chủ nhà em ở có bằng PhD mà bà ý bảo là ko cần thi GED cũng được :(
Nghe cứ như xui dại :(
Confuse quá :(

ÔI bạn Cẩm Tú 8->

Bạn Tú unique thế thì chắc chắn là được rồi:((

Em đang sợ mình có một cái bad application như anh chị đã nói :( GPA 8,9 ; hoạt động lèo tèo, toefl ôn dở dang, SAT mới bắt đầu ôn:(

Cái em tự tin nhất là essay thì chả hiểu nó có unique được hay không :((

Anh chị cho em hỏi thêm một cái nữa, em đã hỏi nhiều người câu này rồi nhưng cứ hỏi lại cho chắc.

Tình hình là em không có quan hệ tốt với thầy cô nào đang dạy cấp 3 nên em sợ chẳng ai viết được recom letters cho em. Em có ý định nhờ giáo viên cấp 2 viết, thế có được không ạ? Có anh bảo em là nhờ cô cấp 2 viết rồi nhờ cô cấp 3 kí :-?

Với cả bi giờ em mới lục đục ôn SAT thì có muộn quá không ạ? Bọn lớp em chúng nó học làu cả quyển Barrons rồi :-ss Em lại ko có điều kiện nên ko được đi học thêm, chỉ tự học thôi:(

Cám ơn anh chị nhiều:)

Tớ nói thật nghe extra W ở vn mình ai có là giỏi lắm rồi, hix nói chung chỉ list ra, cái chính là miêu tả được cho bọn nó tin :(
Chứ xét về extra mình sao bằng bọn Tây được :(, tớ ở bên này chơi với bọn FCCLA ở trường tớ ( future leader cái khỉ gió gì đó @@, bọn này rất tham vọng schoolarship :(( ) bọn nó đứa nào cũng 20 chục cái extra trở lên :(( đủ kiểu :(

Ở Ams mình xin letters thì dễ mà :( cùng lắm nhờ gv chủ nhiệm hay bố mẹ nói khéo với thầy cô ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
các anh chị cho em hỏi một chút
( khá là ngớ ngẩn nhưng ko hỏi thì em thấy cắn rứt lắm )
On- campus với off-campus là như nào ạ ? credit card nữa?
năm nay e học lớp 12 mới bắt đầu ôn SAT với TOEFL , co quá muộn ko ạ?
em hoàn toàn ko muốn thi ĐH ở VN nhưng gia đình cứ bắt ép , mà như vậy thì e phải phân chia thời gian để học mấy môn khác như Math,Phys, Chems với Literature :| --> rất hiếm thời gian để ôn SAT với TOEFL , bây h e đang dẹp hết tất cả mấy môn kia, ngày nào cũng cày E as much as i can , nhưng suốt ngày bị mắng vì học lệch và các môn kia cũng đang xuống trầm trọng.Các anh chị cho e lời khuyên được ko ạ?

Hi :).

Muộn hay ko còn tùy thuộc vào bạn định đi bao h. Mình chắc là bạn ko định apply đợt này luôn vì bạn học xong TOEFL với SAT thì người khác đã biết kq apply rồi :p. Nếu để năm sau mới nộp hồ sơ thì mình nghĩ là còn kịp, mặc dù khá là vất vả. Vội quá dù có đi đc cũng khó vào đc trường theo ý mình, chưa kể stress, mệt mỏi, hại người lắm :D.

Nếu gia đình đã bắt thi ĐH thì phải chịu thôi :( (mặc dù mình nghĩ là nên thi). Còn bài vở trên lớp thì tốt nhất là đừng bỏ, GPA là yếu tố chính để adcom đánh giá khả năng học tập của bạn, ko thể bỏ qua đc; chưa kể bạn chỉ có một lần để học phổ thông thôi, còn TOEFL với SAT ít ra còn có cơ hội thi lại. Mình nghĩ bạn hoàn toàn có thể vừa ôn thi ĐH vừa luyện TA đc.

Thanks
mình định gap year nên năm nay chắc chắn là ko đi rồi, điều hối hận nhất là ko biết từ năm lớp 10 :(
Thi ĐH rất là vô ích , tốn công tốn sức vào kì thi đấy thật lãng phí. Và nếu phải chia thời gian như thế thì khó được điểm cao SAT vs TOEFL lắm :( .
How about on-campus n' off-campus , credit card (từng giờ học ji ji đấy) ?
Thanks.

Back
Bên trên