Thông tin chung về Du học Mĩ

"hồ sơ không tốt" tức là GPA thấp, điểm test từ trung bình tới thấp, không co hoạt động nào nổi trội, không có cá tính nào nổi trội. nếu em có GPA thấp, test thấp, nhưng cá tính và họat động hay, thì vẫn có hy vọng ở các trường second tier. thậm chí, nếu là một người cực kỳ đặc biệt thì vẫn có cơ hội ở top cuối của first tier. ấy là nói với em một cách rất thực tế.

:((

Các trường second tier top tier thì không cho nhiều tiền -> không khả thi lắm với các gia đình middle-class VN

tớ thấy bạn PNam bảo là lúc gửi đ GPA thì vẫn để thang điểm 10 cơ mà??
CỦa tớ đ trung bình 3 năm là 85;88;83 thì có thấp quá o ?? :((
Năm lớp 12 này thê thảm. :((

Cho em hỏi cái "Rigor of secondary school record" trong mục Admisssion của College match nghĩa là gì ạh :-/

_Sorry, e k hiểu lắm. Nếu thế thì e ngồi phịa hoạt động ngoại khóa ra cũng được à? ( Who knows???;;) ;;) ;;) )

gần như thế, nhưng đừng có bốc lên đến zời là đc, cắt rứt lắm. :p

Nói chung là cứ đi làm các hoạt động ấy đi, rồi thêm thắt vào. :))

8->

Chỉnh sửa lần cuối:
_Vâng, e cảm ơn ;) . Nhưng mà anh nói nghiêm túc chứ? Vì nếu thế biết đâu ai phịa ai k?
_ Cho e hỏi GPA là gì thế, mà sao thấy các anh chị bảo rất quan trọng ạ? Còn các trường need_blind là gì ạ?;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
em Hà Anh vào vietabroader xem vài hôm rồi quay lại đây ;)
e định ED 1 trường deadline 1-11, thế nhưng đến 3/11 e mới có kqua? SAT, có phải tất cả các trg đều cho nộp bổ sung ko ạ?
e làm common application form thấy có sẵn cả cho de viet recommendation, school report,... ở trong đấy, e có thể tách ra làm các bản riêng đc ko ạ?
Thx các a c và các bạn ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
các anh chị cho em hỏi 1 tí cái này:):
em nghe nói bên Mỹ có các dự án cho sinh viên vay tiền để học, sau tốt nghiệp ở lại mấy năm bên đấy trả nợ.
em chưa hiểu lắm về vấn đề này ???:-/
lúc cho vay người ta có bắt thế chấp cái gì không ạ ??:-?
nhỡ sau khi tốt nghiệp mình thất nghiệp thì sao ???

_Vâng, e cảm ơn ;) . Nhưng mà anh nói nghiêm túc chứ? Vì nếu thế biết đâu ai phịa ai k?
_ Cho e hỏi GPA là gì thế, mà sao thấy các anh chị bảo rất quan trọng ạ? Còn các trường need_blind là gì ạ?;;)

Nghiêm túc mà. :|
Làm sao mà vừa đi học theo kiểu VN, tức là học chính học thêm mà vẫn hoạt động ngoại khóa điên cuồng đc. Mệt chết. 8-X:
Đừng bốc quá thôi.

Nghiêm túc mà. :|
Làm sao mà vừa đi học theo kiểu VN, tức là học chính học thêm mà vẫn hoạt động ngoại khóa điên cuồng đc. Mệt chết. 8-X:
Đừng bốc quá thôi.

À, ra thế. Thank anh nhiều. Đúng là nếu phải chứng minh thì phần hoạt động ... ấy em bỏ trống mất! ;))

thì thi IBT tối đa là 120 còn gì :D

Vâng, vì thế mà e mới ... ngất.
E hỏi chút, bây h nên thi iBT hay TOEFL bình thường thôi ạ? Hình như iBT với dạng bt thì essay với phần ngữ pháp, nghe k khác nhau đúng k ạ?
( e ngu quá, vác 1 đống sách luyện TOEFL PBT với CBT về học :(( )

Ở phần trước anh Hoài Anh có bảo Berea áp đạt bắt học Bible blah blah... Có anh chị nào học ở đây rồi verify lại cho e với nêu cảm tưởng được không ạ :-?
Giả dụ cuối 2009 em học xong high school thì nên bắt đầu prep Sat với toefl từ khi nào và take bao nhiêu lần test thì tốt ạ ?

Anh chả thấy hoc Bible có j` là áp đặt cả, nói chung mấy trường theo đạo bắt học cái đó hết mà cũng ko phải khô khan kiểu nhét một đống vào đầu như em tưởng đâu. Nhiều Rev còn cho đọc Harry Potter hay Da Vinci code để viết morality :%

Giả dụ cuối 2009 em học xong high school thì nên bắt đầu prep Sat với toefl từ khi nào và take bao nhiêu lần test thì tốt ạ ?

Câu này là em hỏi cho có à??

À không, hiện h e cũng đang học trường đạo nên e quen với bible rồi, e chỉ hỏi xem là mọi người nói trường áp đạt là có ý gì không ngoài cái bible thôi.

Cái vụ SAT sao a lại nghĩ e hỏi cho có :)) tại e không biết mọi người dành bao lâu để học SAT trước khi thi và thường take bao nhiêu lần để lấy kq tốt nhất. Từ h đến cuối năm 2009 e mới học xong thì bắt đầu học SAT với toefl từ năm sau có sớm hay ko?

Vâng, vì thế mà e mới ... ngất.
E hỏi chút, bây h nên thi iBT hay TOEFL bình thường thôi ạ? Hình như iBT với dạng bt thì essay với phần ngữ pháp, nghe k khác nhau đúng k ạ?
( e ngu quá, vác 1 đống sách luyện TOEFL PBT với CBT về học :(( )

hehe đùa thế thôi chứ 120 với 2400 thì vô đối rồi :)) chắc tầm trên 100 toefl và 2100 SAT có thể nói là competitive rồi :D

Cái vụ SAT sao a lại nghĩ e hỏi cho có tại e không biết mọi người dành bao lâu để học SAT trước khi thi và thường take bao nhiêu lần để lấy kq tốt nhất. Từ h đến cuối năm 2009 e mới học xong thì bắt đầu học SAT với toefl từ năm sau có sớm hay ko?

Thế để anh nói thế này nhé: anh nghĩ muốn có điểm cao TF với SAT (khoảng trên 2000) chỉ có học hành chăm chỉ. Anh thấy em muốn "lấy kết quả tốt nhất" thì rõ ràng bây h thì chả có j` là sớm. Trừ khi trình em đang nghìn tư hay trăm hai :))
Đùa thế chứ anh khuyên thật lòng cứ học đã, điểm lên dần, thi thì cứ khoảng 2 lần :-|

Back
Bên trên