Thông tin chung về Du học Mĩ

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
Centre College :O OMG, chúc mừng em Trang nhé, trường quá đỉnh luôn. Ở Kentucky đúng không, nằm trong Top 50 mà còn chê, một thế lực mới ở miền Nam đấy (theo USNEWS). Nổi tiếng về môi trường thân thiện và lớp học nhỏ, phong cảnh đẹp mê ly. Congratulations !!! :)
Hehe,tụi Centre phải cảm ơn anh Hưng đấy.Mà em đã bao giờ chê Centre đâu,anh nhầm nhọt sang trồng trọt rùi.Hic,em tài hèn sức yếu nên không apply vào các ông tai to mặt lớn,em apply vao centre vì em khoái cái lịch học của nó,nếu muốn thì vẫn về nhà ăn tết được thui.
Mà hồi đấy em ngu,em cứ tưởng cái finan aid là 1 dạng của loan nên ko apply---->nó cho mỗi tí tẹo.Bi zo đang chạy ngược chạy xuôi để xin nó thêm tí tiền
My ơi,centre nhận tớ vào học mà ko cho xơ múi gì thì tớ cũng đành phải bb thui.Tớ mà 1 năm chỉ phải đóng trong khoảng 7-8k thì tớ cũng chiến.
Em mới hỏi han bọn admission anh chị ạ,có mỗi 1 mạng Vn học ở Centre thôi ạ,dân tổng hợp.Thế thì tạch tíếp rồi,4 năm nữa lại đi tu xứ người. Em thì em khoái ở MA hay PA hơn,ít ra chỗ đấy thì amser nhà mình còn đông,thỉnh thoảng còn đú đởn tụ họp nhau được, chứ ở vùng này chắc lại ngồi tụng kinh với cả ăn kentucky--->chán.Em thấy colorado cũng ok mà,nhưng bọn này ki bo quá,1 năm được mỗi 2 mạng---->đánh nhau ko gãy tay thì cũng gãy chân.
Ah anh Hưng,cho em hỏi ngoải lền chút,em low-tech ko bít nếu muốn trích dẫn từ bài của 2 người trở lên thi làm thế nào.ANh chỉ giúp em cái nhé

Congrats em Trang nhé, mà Centre college là trường nào thế? chị chằng biết gì hic, vì toàn chú ý đến các trường ở PA và MA mà. Dù sao thì cũng chúc mừng. Việc xin thêm aid là một vấn đề, fai nói khéo nếu ko nó cho mình tạch luôn đấy, dù sao thì cũng nên thử xem :)
Eo ôi sắp có kết quả rổi :D hồi hộp chết mất hehe thấy mình cũng nhấp nhổm như mọi người.
À đề nghị rec cho tớ xem nên mang những gì cần thiết???

Ở Centre College có một anh tên là Hoàng Điệp, đồng chí đấy được vào đội tuyển bóng đá của trường luôn.
Ở Kentucky còn có Berea College, cũng cho rất nhiều học bổng, nhưng hình như không có sinh viên Việt Nam nào ở đấy thì phải.

Nguyễn Đức đã viết:
Ở Centre College có một anh tên là Hoàng Điệp, đồng chí đấy được vào đội tuyển bóng đá của trường luôn.
Ở Kentucky còn có Berea College, cũng cho rất nhiều học bổng, nhưng hình như không có sinh viên Việt Nam nào ở đấy thì phải.
Hic,anh Đức không nói sớm,để em apply.Chán quá,nó cho vào trường rồi mà chả được xơ múi gì hết.Anh chị nào biết chỉ cho em cách xin xỏ thêm với ạ,không thì em lại phải đau tim ngồi đợi kết quả tiếp.

Berea năm nay có nhiều người apply lắm thì phải, mà nó có người VN rồi đấy chứ. Có điều mình chẳng biết là ai :D
Anyway, Congrats em Trang nhé. Vào Centre là ổn rồi. :) Ở KY tha hồ mà xem football :D
Thế mọi người khác thì sao ạ.???

Hì hì,nếu em mà vào được Centre thì quá tốt ạ,anh chị/bạn nào có nhu cầu ăn Kentucky thì cứ í ới em 1 câu:D...
Ơ,chị Linh,chị Yến,anh Đức,anh Toàn đi đâu hết rùi???Có ai bít thi chỉ cho em cách xin xỏ chúng nó thêm ít tiền nữa với,mấy hôm nay ngồi ở nhà đợi chúng nó trả lời mà như ngồi trên đống lửa.Chúng nó mà không cho em xơ múi gì chắc em lại phải khăn gói quả mướp đi tìm trường khác ạ,thế là tiêu tan hy vọng về nhà ăn tết.
Em cử tưởng muốn xem football thì phải đến Tennessee chứ ạ???Thôi,dù sao ở Centre cũng có 1 đồng chí VN,thế cũng đỡ.
To chị Lan:chị Lan ơi,chị cứ mua được gì thì mua,mang được càng nhiều càng tốt,nhất là quần áo ý ạ,đồ bên này xấu tệ luôn mà còn đắt cắt cổ nữa chứ.Nói túm lại chị cứ lượn 1 vòng quanh nhà chị,chị thấy cái nào hay dùng thì vác sang bên này.Em mà học được đại học ở bên này,hè này về chắc em phải khiêng 3-4 cái suite case ý.

Chuyện xin thêm tiền thì em cứ viết thư hoặc gọi điện xin thêm, cùng lắm thì bọn nó chỉ nói không thôi chứ cũng không hại gì đến admissions decision. Có điều quan trọng là em khai vào financial aid form như thế nào sẽ có ảnh hưởng nhiều đến financial aid decision. Nếu em đã khai nhiều từ đầu thì nhiều khả năng bọn nó sẽ không cho thêm, trừ khi có một sự thay đổi lớn về tài chính trong gia đình em.
Nhưng thực sự là financial aid decisions rất ít khi thay đổi, vì dù sao họ cũng đã tính toán cẩn thận rồi. Anh Giang bạn anh năm ngoái xin thêm được $3,000 ở Rochester, nhưng số tiền phải đóng vẫn còn rất đáng kể.
Dù sao cũng chúc em may mắn. Ở Kentucky anh chỉ nghe nói nổi tiếng bourbon, turkey, chicken và hunting, football thì chắc chắn không nổi tiếng, nhưng dù sao khí hậu cũng tốt gấp 10 lần New England và Mid-Atlantic.

Nguyễn Thu Trang đã viết:
Hì To chị Lan:chị Lan ơi,chị cứ mua được gì thì mua,mang được càng nhiều càng tốt,nhất là quần áo ý ạ,đồ bên này xấu tệ luôn mà còn đắt cắt cổ nữa chứ.Nói túm lại chị cứ lượn 1 vòng quanh nhà chị,chị thấy cái nào hay dùng thì vác sang bên này.Em mà học được đại học ở bên này,hè này về chắc em phải khiêng 3-4 cái suite case ý.

--Hello ban Trang,
Ai bao do ben nay xau te nao? hehe, to thay toan do dep, gap mua sale thi nhieu cai con re hon o nha ay chu !!! Luc nao sang duoc NY hay CA se thay, hehe...
KHieng sao duoc 3-4 cai nhi, toi da cho dan nha ngheo di economy duoc co 2 cai thui ban Trang a. Ma to tinh he nam nay neu duoc truong nao o New England thi gui lai 1 cai o truong, xach ve chi to met, xach di xach ve --> hong vali :D

Mua gi a' , neu to ve VN thi dong y la mua thit bo kho thoi, o mai ben nay cung co ma :) Mang may cai do truyen thong di nua, quang ba VH Vietnam mot ti, hehe (tranh Dong ho + masks ay --> nghe ba Frasure kinh nghiem hoi truoc mang may cai mat na ve, ra den customs thay may chu cẩu cu ngui hoai -->em day ko dam mang luon)...

nguyen quynh my đã viết:
--Hello ban Trang,
Ai bao do ben nay xau te nao? hehe, to thay toan do dep, gap mua sale thi nhieu cai con re hon o nha ay chu !!! Luc nao sang duoc NY hay CA se thay, hehe...
KHieng sao duoc 3-4 cai nhi, toi da cho dan nha ngheo di economy duoc co 2 cai thui ban Trang a. Ma to tinh he nam nay neu duoc truong nao o New England thi gui lai 1 cai o truong, xach ve chi to met, xach di xach ve --> hong vali :D

Mua gi a' , neu to ve VN thi dong y la mua thit bo kho thoi, o mai ben nay cung co ma :) Mang may cai do truyen thong di nua, quang ba VH Vietnam mot ti, hehe (tranh Dong ho + masks ay --> nghe ba Frasure kinh nghiem hoi truoc mang may cai mat na ve, ra den customs thay may chu cẩu cu ngui hoai -->em day ko dam mang luon)...
hehe,bạn My cũng đi đây đi đó được nhiều rồi đấy chứ nhểy???Tớ hồi còn ở Cali mắt nhắm mắt mở nên lượn qua được mỗi cái mall ở SAnta Ana,với cả vào được cái little sai gon.Còn NY thì chưa bao giờ đặt chân đến.Bây giờ thi cử xong rồi, ngồi ở nhà chẳng làm gì,lại nhàn cư vi bất thiện thì chết nên tớ cũng đang chuẩn bị đi thăm thú nước Mẽo cho bít chút.Đầu tiên là tuần sau qua Canada với host cái đã,đến spring brake thì qua VA thăm thằng bạn rồi lại vòng về OK chơi với ông anh.Host nhà tớ bảo vào weekend sẽ chở đi qua NC,KY,AR với cả MS chơi.hehe,nghĩ đến lịch đi chơi mà sướng,nhưng nghĩ đến ngày tụi trường đại học thông báo lại hoảng
Bạn My nhầm nhọt thế nào ý,hồi tớ qua đây,tớ vác tận 3 valy qua mà chả sao cả.Lúc ra hải quan,đầu tiên họ cũng hỏi han,họ bảo là đi 1 mình thì chỉ được 2 valy,nhưng tớ trình bày hòan cảnh là đi học nên cần mang nhiều đồ nên họ cũng cho qua.Tớ mà qua đây học được thì tớ dụ dỗ thêm mấy người nữa bay cùng ngày chắc ok thôi.Ô mai ở bên này cũng có nhưng ăn thấy kinh khủng quá,như kiểu o mai Vn lai TQ lai Mẽo ý.lần tới tớ mà qua chắc phải vác cả chục kg thị bò khô cả ô mai để an dần trong 1-2 năm ý chứ.Chị Linh,chị Yến hay bác nào có nhu cầu thì cứ í ới trước nhé:mrgreen:
Uh công nhận mấy cái đồ Vn mang qua bên này hay thật.Hồi tớ đi,tớ cũng mang theo tranh lụa,tranh đông hồ,mấy con rối,khăn thêu với cả 1 đống thập cẩm nữa,tụi Mẽo nhìn ,đứa nào cũng mắt tròn mắt dẹt,cứ như chưa được nhìn thấy bao giờ ý. Nghe chúng nó khen"it's so cute or that's neat" mà sướng:D ---->cũng tự hào ra phết
To anh Đức:khí hậu trên New England chắc chỉ lạnh hơn thui đúng không ạ???Vùng em đang ở chẳng khác ở VN là mấy,nhưng sướng cái là khi nào tuyết rơi lại close school,chỗ anh ko thế đâu nhểy.Ah đúng rồi,cái vụ mà xin thêm tụi centre tí tiền ý mà,tình hình là em ko được voi đòi tiên đựoc hay sao ý ạ???1 năm phải đóng gần 18k thì tụi nó cho thêm tí tiền cũng chẳng ăn thua gì đúng không ạ??Thế thì chui vào public học cho xong.:( .Thế là xong,tan mộng về quê ăn tết:oops:

Chỉnh sửa lần cuối:
Troi oi ,
Lo gi ma voi, cho may ngay nua cha viet thu tu choi cac truong ko kip...
U, to cung moi chi di duoc loanh quanh New England thoi...dang tinh di xuong mien Nam choi ma chua duoc. Mai di Santa Ana day, hehe'...

The nha minh chua ai co ket qua gi a? Hic, ca nha ngoi doi chan nhay? Ai biet co cach nao biet som hon mot vai ngay ko? Em nhu dang ngoi tren dong lua day :(

Trời ui, mọi người trong nè zui zẻ wá sá. Kiểu này các bác tiền bối vét sạch, ôm sạch Top 50 thì nguy hiểm cho chúng em wá. Năm sau, tụi iem apply, chúng nó có mấy bác Vietnamese rồi, nhìn vào profile của em lại thấy Vietnamese nữa mà chúng nó loại ngay từ vòng gửi xe thì em bắt đền các bác.

Hehe cám ơn các em về vụ mang gì đi. Hình như là đi cái loại rẻ tiền hạng bét như chị em mình là được 2 vali = 64kg + 10kg xách tay nữa đúng không nhể? hic, đi mua chăn gối đệm hehe mang sang, đắt dã man, suýt nữa chị cần hô hấp nhân tạo hehe :D :*
To em Hương: ko vào top 50 thì lấy đâu ra xiền mà đi? :D đừng lo em ạ, các anh chị đi trước học giỏi lém :D tha hồ mà làm nó khoái VNese students :D nhưng nhớ tránh trường chị đi hehe dốt như chị vào nó chả dám c ho hoc sinh VN nua hehe :D Đùa vậy thôi Trang ới, em còn sướng có một hs VN, trường chị một đứa Việt kiều mình chả thích tí gì :((
Cuc cu My à, sao travel nhiều thế? sướng quá hic

Xin chào tất cả mọi người. Mong được làm quen với tất cả các bạn. Mọi người ở vùng East Coast đông vui quá. Mình dự định sau khi tốt nghiệp đại học (tháng 6 năm nay) thì sẽ đi qua vùng này chơi nhưng chưa biết cụ thể là nên đi chỗ nào (New York city, Washington D.C., New England ... ?) Xin mọi người cho chút ý kiến.

Ơ,cả nhà mình đi đâu hết rồi ạ???Không ai chỉ cho em cách xin xỏ thêm ít tiền ạ???
Anh Đức ơi,nếu phải gọi điện đến admission office thì phải nói những gì ạ???Em chỉ sợ chưa kịp mở mồm đã bị gạt phắt đi rồi ý

Chịu thôi hehe vì thực ra nếu họ đã đáp ứng 100% need rồi thì khó xin thêm lắm, nếu em xin thêm được 5-10k thì còn đỡ, nếu chỉ được 2k thì biết làm sao? Thôi mà cứ thử, gọi điện bảo tao muốn nói về finaid với mày, cứ bảo được nhiều trường nó nhận nhưng thích trường đấy :D và vì thế vấn đề tiền v.v hehe thế nhể? :D

Chào Thảo, Lan, Bích và mọi người (lần này thì hi vọng là không bỏ sót ai nữa),
Chị cũng hồi hộp chờ kết quả vào đại học của các em, để xem có đồng chí nào sang năm ở gần chỗ mình không.
Mấy em đã có kết quả rồi thì chị chúc mừng.
Còn về việc xin thêm finaid, đúng như Đức nói là cứ nên thử, nhưng thay đổi được chừng nào phụ thuộc rất nhiều vào mức mình khai ban đầu.
Về chuyện mang đồ từ Việt Nam sang, chị nghĩ là cũng đừng nên ôm đồm quá mà vất vả. Nếu các em ở gần các thành phố lớn như New York, Boston, Philadelphia... thì mọi thứ đều khá rẻ, đồ ăn Việt Nam cũng không thiếu. Cái thiếu là một ít băng đĩa, sách vở tiếng Việt để khỏi quên tiếng mẹ đẻ thôi :p
Thế nhé. Có tin vui gì thì mấy đứa báo ngay cho cả nhà cùng phấn khởi nhá :)

HM

À, mà có ai có tin tức gì của Nguyệt Anh với Mai không nhi?

NAnh xin williams bị defer chị à, Mai thì xin Colgate ED2 bị reject, nói chung các bạn ấy đều đang đợi kết quả tháng 4 này, chị My ơi, trường chị gần chỗ nào để em sang với :D (trường em năm tới là Lafayette chị à) :)

mấy anh chị ơi cho em hỏi cái ạ....con bạn em và mấy ngwời nwã bên CALI ý ạ...apply ko cần điểm SAT là sao ạ...em thấy nó hoang đường quá hcihic...nhưng mà đúng thế thật đấy ạ...chúng nó bảo international student thì chỉ require mỗi Toefl thôi...em chả hiêu gì hết...chúng nó vẫn vào đwợc nhw thwờng

Thậm chí không cần cả điểm TOEFL cũng được cơ mà em ;)

Thường thì ở Mĩ những trường khá khó (khoảng 20%) mới yêu cầu SAT với SV quốc tế. Khoảng 70-80% yêu cầu phải có TOEFL. Nhưng cũng có một số lượng không nhỏ các trường không yêu cầu gì cả (trừ bảng điểm). Đến học họ sẽ kiểm tra tiếng ANh và yêu cầu em học thêm ESL (English as a Second Language) nếu cần :)

Back
Bên trên