Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

"học bổng" ngắn hơn "hỗ trợ tài chính"

mà thường tớ thấy đóng $4200 đi exchange cũng gọi là "học bổng" :D

thôi nào thế tức là nên ở campus chứ gì ạ? em thấy chị TRang cụt đi Nacel international school? trường đấy có tốt ko ạ? học phí đắt ko ạ?
ở host thì điều kiện sinh hoạt ntn ạ?có ở nhà vớ vẩn ko ạ? xã hội có phức tạp lắm ko ạ? có nh` tệ nạn ko ạ? khi nào thì thi sat khi nào thì sat1 sat 2? em học Economics thì em phải học cái nào ạ
(các anh chị ít dùng từ thuật ngữ hộ em cái nhớ :D )

em Trang :x

1. em muốn hết lớp 10 hoặc hết lớp 11 đi :) <-- ok, let's try applying a highschool, public or private.
2. Một môi trường tốt tất nhiên ko có nhiều tệ nạn ....ở vùng Đông Bắc nước Mỹ <-- em khôn thế :p New England là nhất rồi :p còn vấn đề tệ nạn :-s chả biết đâu mà lần :mrgreen:
3.Dung hòa cả chi phí và chất lượng <-- em này hay nhờ :p nói như em thì ai chả thích :D vấn đề là em có thể afford được đến đâu?
4. dorm là cái gì? <-- 8-} bó tay em :p anh Vịt Lon trả lời rồi đấy
5. care đến đâu là sao ạ? <-- thích được trường quan tâm săn sóc đến mức độ nào? :D VD: một moi trường thân thiện, ấm cúng như trong gia đình, chúng nó care đến cả giờ ăn, ngủ, vấn đề học hành của mình, và vấn đề tâm tư, tình cảm... :) thích những cái thứ ấy đến đâu? rất nhiều hay không thích?
6. cái này cũng ko hiểu :D <--- service ở đây bao gồm health care, dinning hall, thậm chí cả lab, library, computer, photocopy machine... nhưng mấy cái này chắc đâu cũng có, cũng hơi khó so sánh. dễ nhất là em có thích 1 dịch vụ lo cho em từ đầu đến chân, từ giặt giũ, nấu nướng đến y tế, vui chơi không? tất nhiên, song song với nó là ... tiền :D tiền sẽ cao hơn em ạ :D suy nghĩ kỹ xem mình có thực sự cần không?
7. ấn tượng từ cái tên trường là sao ạ? ai ấn tượng ạ...? em .. trường hay đứa khác ? ?? 8-} <-- college nó ấn tượng ý em ạ. giả sử Harvard nó có thấy em graduate từ Phillips Andover nó sẽ consider em theo một kiểu khác hẳn là một trường công xyz nào đấy :D ít nhất là về mặt hạnh kiểm và living style :)
8. khả năng tự học thì ko chắc...có thể bây h lười nhưng sang đấy quyết tâm :D <-- ấy em cứ nói thế, chứ non sông dễ đổi bản tính khó dời lắm em ạ :D hăng hái phấn đấu được mấy hôm đầu, về sau chắc chả biết thế nào :D chị phải vào private để chúng nó đốc thúc chị học :D
9.học lực được :) <-- good, thế này thì đi đâu làm gì cũng được :)
10. đã từng làm 1 số chức vụ trong lớp :D <-- thế thôi à? có cái gì extra hơn không? VD: part-time job, volunteer, các organization, club... ?? any hobbies? any special interest?
:D:D:D chị hỏi 10 câu em hỏi lại chị 5 câu :D <-- ờ, bó tay em luôn :p

anh Long linh tinh [-x ở dorm mới bị quản lý khiếp :-s đi ngủ lúc nào cũng thành luật :(( không được rước bạn trai vào trong dorm nữa :D đồ dùng tương đối thiếu thốn, ít cơ hội để tự nấu ăn/ăn home-made meals. dorm bé như home thì còn đỡ, chứ to đùng ngã ngửa như hall thì vỡ mặt 8-} được cái là tinh thần học tập cao hơn, không xem TV, ăn đúng bữa, ngủ đúng giờ :D túm lại là như gà công nghiệp :)) thế nó mới ra là private boarding :))

mà các bạn không được lẫn lôn fin aid mí lị scho [-x bạn Vịt Lon giải thích rõ ràng quá rồi còn gì :D không lăn tăn nữa :p
tức là, mình có thể không xin được fin aid (vì là inter), nhưng vẫn có thể được award schorlaship :)

nhưng mà nhìn chung thì scholarship ít tèo, kô đủ để sống với scho kô :D

cái này là nói với cái Nga billy: cái thu trang = tuổi bọn mình mày ah, 3 con 89 :D, thế mà mỗi đứa một khoá :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@em Nga: thế em nghĩ ở host ko thế sao :D Chẳng lẽ ở host lại được dẫn bạn trai về "èn en" à :))
Con QP lảm nhảm cái gì thế :))

con dại nó bảo cả em cả nó cả "em" Trang đều 89 mà "3 chị em" mỗi người một khóa, 0306 0407 0508 ^^

ờ đấy, ở host hay thuê nhà riêng thì ai mà biết được các bác làm gì nào :-" có một giai thoại thế này: 1 anh ở host, ông bà chủ đi vắng, gọi chị người yêu đến ở cùng cho ... đỡ sợ ma :D chị người yêu ngủ phòng hắn, còn hắn ngủ phòng ông bà chủ. nửa đêm, cửa gõ cạch cạch, chàng co rúm ró. hóa ra là em người yêu đòi sang ... ngủ cùng :D

ấy là con chưa có cái phần hangover của một hội bạn đông đảo ngay sau đó :D

Hồ Lê Việt Long đã viết:
@em Nga: thế em nghĩ ở host ko thế sao :D Chẳng lẽ ở host lại được dẫn bạn trai về "èn en" à :))
Con QP lảm nhảm cái gì thế :))
Ở host thì vẫn được dẫn bf về, còn việc èn èn thì tùy host :)), chứ ở dorm thì ko được mang người khác giới vào phòng :)). Muốn gặp thì ra chỗ public.
Ở dorm đúng là bị nuôi như là gà công nghiệp.

thế tóm lại cái nào hơn ạ ??? em thì thik có đứa nào đốc thúc mình học hơn (miễn đừng khó chịu đến mức phi cái dép vào mặt nó là được :| ) nếu mà care mà ko đắt quá thì cho care luôn :p :D mà đắt thì thôi
nếu mà danh tiếng của trường high school private đủ làm cho ĐH choáng thì tất nhiên em sẽ vào trường đấy :D:D:D còn tiền học thì đừng đắt quá hix
còn sở thik đặc biệt thì em chả biết :D ko có khả năng vẽ vời nặn tượng .... :D

care, facilities... đều nằm trong room board với tuition fee chứ có phải chọn được đâu huh em :D
Còn danh tiếng thì cũng có 2 mặt, VD 1 đứa được 2100 SAT mà học ở VN với 1 đứa học ở Andover thì rõ ràng đứa ở VN sẽ được coi trọng hơn

Nói về SAT, các bạn thứ 7 này thi tốt nhá!!!!!!!!!!!Cố gắng 2500 :D

Nguyễn Thu Trang đã viết:
thôi nào thế tức là nên ở campus chứ gì ạ? em thấy chị TRang cụt đi Nacel international school? trường đấy có tốt ko ạ? học phí đắt ko ạ?
ở host thì điều kiện sinh hoạt ntn ạ?có ở nhà vớ vẩn ko ạ? xã hội có phức tạp lắm ko ạ? có nh` tệ nạn ko ạ? khi nào thì thi sat khi nào thì sat1 sat 2? em học Economics thì em phải học cái nào ạ
(các anh chị ít dùng từ thuật ngữ hộ em cái nhớ :D )
em Trang cụt cũng đi nacel à :)) cái trường đấy chắc nửa trường là VN rồi :))

@Cộng: sao lại 4800 :-? Mà đi cái NACEL đi làm quái gì, trường gì mà rặt VN

em Trang afford được khoảng $30000 USD học phí và khoảng $1000 USD phung phí phí :)D) thì ok. gọi là phung phí phí vì thực ra ở private boarding school chả mấy khi em phải tiêu tiền đâu :D thích thì đi shopping mua quần áo với xuống downtown mua đồ ăn, nhu yếu phẩm thôi :)

Cái "phung phí phí" gọi tắt là "ngu phí" đi cho dễ hiểu :D Dân ta vốn lấy tiết kiệm làm motto of life mà :D

Thứ 7 thi rồi mà mình lại cứ thấy vui vui, chắc là đầu có vấn đề rồi :D

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Cái "phung phí phí" gọi tắt là "ngu phí" đi cho dễ hiểu :D Dân ta vốn lấy tiết kiệm làm motto of life mà :D
4 năm đi học mày kô định mua quần áo à :)) chắc lúc đi đánh cả 1 container sang mặc dần :)) J/K:))

Nacel nghe em Nguyệt bảo hình như trước khi nó sang là 10/50 người là VN,hè vừa rồi thêm 5,6 ng nữa :)) mẹ đông vui vãi hàng :))

Back
Bên trên