Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Đấy là SAT II em ạ. Còn SAT I khác.

Nếu em thích đi giao lưu thì hỏi kinh nghiệm của chị Hồ Trang lớp 12A2 (anh không tiện cho Yahoo! ID, nếu em muốn liên lạc thì tự lên mà gặp) hoặc anh Tuấn (hiện đang đi giao lưu ở US [email protected] )

Ôn thi SAT mọi người thường tự học, còn TOEFL anh học thầy Nghiêm, không hợp lắm. Nếu có chí thì tự học được vẫn hơn :D

Còn lại chủ nhật em hãy hỏi anh VL :D Rất tận tụy và tốt bụng đấy (Tiếc là em này không phải em... T***, VL nhể )

aaaa
chị Quần Đùi Hồng :x em thik cái ava của chị lắm lắm :D
em hỏi thật đấy
đi giao lưu có tốt ko?
bao nhiêu phần trăm ko xin được visa phải về nước rồi ? :-/

Này em Thu Phương có ý gì đấy :-?
@KR: Em T*** thì liên quan gì ở đây :))
Em Thu Trang này học cùng lớp với em Phạm Linh đúng ko nhỉ ? Cùng A1 05-08 mà :D
Kinh nghiệm SAT 2 cứ hỏi anh Khánh Râu em ạ, điểm hiện đang là top 03-06 :D
Còn chuyện giao lưu thì như em thấy bao nhiêu anh chị ở đây có đi giao lưu đâu :D Đi giao lưu là tốn kém lắm, lại phí hoài những kiến thức quí báu lớp 12, có thể giúp mình phần nào trong năm freshman đại học :)
Còn chuyện VISA thì dạo này anh thấy làm VISA dễ hơn hẳn, bây h đi giao lưu ko lo chuyện VISA nữa mà lo chuyện ko được xếp host, bạn anh xin được VISA nhưng vẫn ko đi được vì hết chỗ :D

Phạm Duy Khánh đã viết:
Đấy là SAT II em ạ. Còn SAT I khác.

Nếu em thích đi giao lưu thì hỏi kinh nghiệm của chị Hồ Trang lớp 12A2 (anh không tiện cho Yahoo! ID, nếu em muốn liên lạc thì tự lên mà gặp) hoặc anh Tuấn (hiện đang đi giao lưu ở US [email protected] )

8-} Vừa lên định hóng hớt chuyện mọi người thi cử, đang đọc thấy tên mình lù lù. Tổn thọ:-s . Anh Khánh Râu cứ lôi tên em bêu rếu lung tung thế. Cứ thế nữa là em không yêu nữa đâu đấy;;):))

Nguyễn Thu Trang đã viết:
anh chị ơi
em đi giao lưu văn hóa có được ko? sao chị em bảo là giao lưu văn hóa bị bọn Mỹ khinh lắm
ng` Việt nói chung sang đấy toàn bị ghét
có khi nào em vào nhà nông dân và về đến VN biết vắt sữa bò ko ạ ? :-s
Ui em ơi, đi trao đổi đi:x ! Theo kinh nghiệm của chị thì hay ho lắm, chi mỗi tội chị về đây học TOÁN LÝ HÓA...NGU NHƯ 3:-o ý :((. Đấy, một bên là life changing experience nhưng lại là gai góc hơn (trông chị thì biết:((); một bên là con đường bớt chông gai hơn...tùy em chọn thôi:D

chả hiểu gì cả
trao đổi với giao lưu là 1 mà
thế các anh chị đi theo con đường nào?

@Trang Hô: Cái gì mà bớt chông gai hả em gái :D Em nghĩ việc struggling với such burdensome and tiresome heavy workload ở VN ít chông gai hả em :D Đấy như chị Trang Hô nói: đi exchange là cẩn thận thân tàn ma dại đấy :D

nếu đi học tử tế thì đừng đi exchange :-s
còn nếu muốn đi bằng mọi giá --> đã thế thì đi cái nào mà chẳng được!

đi exchange chưa chắc đã bị bọn Mỹ khinh, nhưng còn chính Việt Nam thì... :)

nếu gia đình có điều kiện, và em quyết tâm học cấp 3 bên đấy, nên apply vào một private boarding school, hoặc private day school cũng được, nếu em tự afford được khoản nhà ở. em giỏi thì viết resume cho anh Khôi để anh ý sắp xếp cho học bổng vào Taft, Hotchkiss... toàn là những trường tư nội trú hàng đầu Hoa Kỳ :( chị mơ ước mà không được :((

còn nếu tất cả những điều trên đều không, thì em đợi đến đại học, apply thẳng luôn vào đại học ý :D kinh nghiệm của các anh các chị cho thấy việc học hết lớp 12 sẽ giúp em có một nền tảng kiến thức khá vững cho những năm freshman và sophomore. tuy vậy, về mặt living style và experience thì có thể sẽ hơi yêu một tý :)

lựa chọn giữa public và private, chị khuyên em nên vào private, nếu xin được học bổng, fin aid hoặc gia đình có điều kiện. học public làm gì cho nó ngu người ra :-s cuộc sống thì không đảm bảo, nguy hiểm biết nhường nào. trừ phi là các top public, đặc biệt là các international school thì còn đỡ, chúng nó chăm lo để ý cho mình hơn (chị biết là có 1 chị Việt Nam tên là Linh Tran đang học ở public school số 1 Hoa Kỳ, cũng là một trường international. chị thấy ảnh chị này trên 1 tờ báo của Mỹ :D tự hào thế :x)

túm lại là đặt rõ mục tiêu, em sẽ tự tìm được câu trả lời :) vẫn lúng túng thì anh chị sẽ giúp. nhưng em phải có mục đích rõ ràng, VD: đi lúc nào (lý do), học ở đâu (lý do), muốn mức độ học đến đâu? muốn experience trải từ khoảng nào đến khoảng nào, muốn được nhà trường quan tâm chăm lo tới mức nào? muốn học trong một cộng đồng học sinh đông hay ít? điều kiện vật chất của trường, academic style của trường... khả năng kinh tế của gia đình và học lực. em cụ thể được đến đâu thì cằng dễ cho em tới đó :)

nói chung thì khoản kinh tế thì ko lo miễn là đừng đắt quá :) và phải có cả học bổng nữa :D
em muốn học hành tử tế,học economics
vào các trường tốt
em ko thik đi exchange nhưng mẹ em lại cứ thik
có trường nào ở vùng Đông Bắc tốt tốt ko ạ? ở Mỹ các trường ĐH ko có rank ạ?

con trang ngố >:p Đông Bắc toàn vùng đỉnh cao của nó [-x còn rank thì mày vào usnews ý ^^ee

to nga: mày quan niệm thế nào là tử tế :D thực ra thì ex hay kô cũng thế, fụ thuộc vào mình là chính. bởi có khá nh` các anh chị đã đi exchange và vào đc các trường tốt. trừ trở ngại lớn nhất là culture shock, exchange đc nh` thứ chứ, ví dụ như nh~ skill về writing, critical thinking.......lại còn đc tiếp xúc với thực hành nữa chứ ---- rồi đc visit campus, đc interview -_-

=-= định viết cái gì nữa ý, nhưng quên rồi. mạng miếc ek j`, mất hết sạch X(

Mấy bác cho em hỏi 1 chút, em thấy trên VA nó nói là phải gửi cái tax document cùng với application đúng ko ạ?? Em hỏi đứa bạn thì nó nói là không phải gửi. (Bảo nó đi hỏi hộ nó cũng ko đi, u lazy son of a b... uh I mean gun). Thế là cuối cung cái tax document đấy là cái gì ah??

@anh Việt Anh: xin fin aid thì chắc chắn phải gửi rồi. chả biết bình thường thì thế nào :D

@em Trang: chị hỏi thẳng, thu nhập 1 năm của ba mẹ em là thế nào? để chị xem luôn cho là em có thể xin được bao nhiêu fin aid. nói chung chung thì tuition của private la khaongr $30.000. thường thường xin fin aid được khoảng $10.000 -> $20.000, nếu nhà em afford được khoản còn lại thì private vẫn là tốt nhất em ạ. chị cũng lưu ý luôn: int student xin fin aid rất khó. một số trường tậm chí còn không có budget cho int stu. vì thế cũng nên chuẩn bị tinh thân là không có fin aid. chị thì chị không xin fin aid, vì giấy tờ lằng nhằng quá. em muốn xem mẫu đơn xin fin aid thì lên lớp nói với chị một câu.
thông tin em cung cấp general quá :( thế này khó mà xác định chính xác được. em thử trả lời mấy câu này:
1. em muốn đi du học vào thời điểm nào?
2. em muốn học trong 1 môi trường thế nào?
3. vấn đề kinh tế. giảm thiểu chi phí hay ưu tiên chất lượng.
4. muốn ở dorm hay host?
5. muốn được care đến đâu?
6. muốn service của trường ở mức độ nào?
7. muốn cái application vào college ấn tượng từ cái tên trường hay không?
8. khả năng tự học, tự động học.
9. học lực.
10. extra curricular, social activities.

ok, thế cũng là khá rõ rồi đấy :)

@bạn Phương wildrock: /:) cái con này, critical skills, experimen... thì ở trường nào chẳng có? campus visit và interview là 1 khoản bắt buộc đối với apply vào private school, trừ sv quốc tế. túm lại là ngoài cái khoản "tiếp xúc với đời" thì exchange đúng là chẳng ra gì so với private, chỉ tính trên phương diện điều kiện học tập và sinh sống.
culture shock thì không có đâu :) sẽ không tồn tại culture shock đối với American, cùng lắm là shock cái bọn int stu học cùng ý :D chứ bọn Mỹ thì okie lắm ;) à có cái này cũng hay, lúc mới sang sẽ thấy cái gì cũng ... kỳ cục và thú vị! everything is automatic super logically!

fin aid là cái gì
int stu là cái gì 8-}
1. em muốn hết lớp 10 hoặc hết lớp 11 đi :)
2. Một môi trường tốt tất nhiên ko có nhiều tệ nạn ....ở vùng Đông Bắc nước Mỹ
3.Dung hòa cả chi phí và chất lượng
4. dorm là cái gì?
5. care đến đâu là sao ạ?
6. cái này cũng ko hiểu :D
7. ấn tượng từ cái tên trường là sao ạ? ai ấn tượng ạ...? em .. trường hay đứa khác ? ?? 8-}
8. khả năng tự học thì ko chắc...có thể bây h lười nhưng sang đấy quyết tâm :D
9.học lực được :)
10. đã từng làm 1 số chức vụ trong lớp :D
:D:D:D chị hỏi 10 câu em hỏi lại chị 5 câu :D

@VA: cut the crap, bác chả cần gửi cái thứ đấy đâu, tất cả những gì bác cần gửi là ISFAA + employer's statement, còn cái declaration of finance và bank statement là optional, đại khái là sau khi được admit rồi còn thiếu giấy tờ gì về fin aid, nó sẽ bắt bác complete, vì thế nên chỉ cần 2 cái đầu thôi
Trường hợp thứ 2: nhà bác kinh doanh tư nhân -> phải gửi thoai, vì ko có employer's statement để chứng minh income

@em Trang: fin aid = Financial aid
intl stu = international student (gọi tắt là inter cũng được)
dorm = KTX

@em Nga Lý: em hỏi em Trang cần care với service thế nào thì đến anh cũng chịu chứ chả phải em ý :D Con về vấn đề chi phí, do phần lớn các US highschool đều ko offer/offer tí tẹo fin aid nên chi phí cũng same same thôi :D
Còn ấn tượng về tên trường thì còn tuỳ vào GPA, AP... nữa :-? Biết đâu "chột vua xứ mù" lại lợi hơn :D

----------

@QP: US News mới có thêm rank high school à :D Muốn xem rank US high school thì vào đấy:

http://www.boardingschoolreview.com/

Hồ Lê Việt Long đã viết:
@VA: cut the crap, bác chả cần gửi cái thứ đấy đâu, tất cả những gì bác cần gửi là ISFAA + employer's statement, còn cái declaration of finance và bank statement là optional, đại khái là sau khi được admit rồi còn thiếu giấy tờ gì về fin aid, nó sẽ bắt bác complete, vì thế nên chỉ cần 2 cái đầu thôi
Trường hợp thứ 2: nhà bác kinh doanh tư nhân -> phải gửi thoai, vì ko có employer's statement để chứng minh income

Ah thanks for the infor, but "cut the crap"?? I was only asking???

thế dorm ( campus b-) ) hơn hay là host hơn ạ?
financial aid tiền trợ cấp ạ tức là học bổng chứ gì ạ ?

Oh, almost misunderstood L because I think they usually say that when they want sb to stop bullshitting.

Chỉnh sửa lần cuối:
@VA: sorry too for the confusing words :)

@em Trang: Ở campus dĩ nhiên là hơn rồi, tha hồ thích làm gì thì làm (dĩ nhiên là trong khuôn khổ nhất định), còn ở host thì phải dành thời gian chơi bời, tiếp chuyện sinh hoạt với host...
Còn fin aid là trợ cấp tài chính, thường là need-based
Học bổng thì là merit-based, nên thực ra 2 thứ là khác nhau :) Nhưng dân ta quen mồm cứ ai cho không cái gì để đi học gọi là "học bổng" :D

Back
Bên trên